[CCCĐ] LONDON mùa thu tháng 9. Horsepower

Dân Tổ

Xe container
Anh ấy là người đặc biệt. Chuyến Căm pu chia nhà HP năm ngoái cũng do 1 tay anh ấy tạo cơ hội. Nếu cụ rảnh vào đọc, có thể có hình anh ấy.
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã chia sẻ các ảnh rất đẹp, đặc biệt là khuôn viên ĐSQ mình cùng các con phố xung quanh. Em tiếp tục theo dõi chuyến đi của cụ đây ạ, trưa mai hội London chúng em gặp mặt, em xin phép cụ chia sẻ cho các anh em, bạn bè vào xem để nhớ về 1 thời chúng em ở đây ạ. :x

HorsePower

Xe container
Tận 10g lâu đài mới mở của nên không thể chờ đến lúc đó. Muốn vào đây các cụ phải trả 18 bảng, có nghĩa khoảng 550k để ngó qua mấy căn phòng và khu triển lãm tranh. Nơi đây là nơi ở của mấy vị công tước, công nương. Trước đây do 1 ông nào đó xây, sau đó mua đi bán lại rồi mới về tay Hoàng gia vào tk17.

Chiều mà về đây chụp ngược sáng thì đẹp lắm. nhưng chỉ tranh thủ nên đâu có chọn được thời gian.

HorsePower

Xe container
Dạ vâng em cảm ơn cụ đã chia sẻ các ảnh rất đẹp, đặc biệt là khuôn viên ĐSQ mình cùng các con phố xung quanh. Em tiếp tục theo dõi chuyến đi của cụ đây ạ, trưa mai hội London chúng em gặp mặt, em xin phép cụ chia sẻ cho các anh em, bạn bè vào xem để nhớ về 1 thời chúng em ở đây ạ. :x
Cụ chia sẻ bài thì còn gì quí bằng, tiếc là bài còn dang dở vì chỉ tranh thủ được chút thời gian viết bài. Mời cụ

HorsePower

Xe container
Phía bên là 1 bãi cỏ rộng nhưng không bằng phẳng, giữa mùa này mà úa hết, chắc tưới nhầm nước sông Đà :)

Lâu đài có lẽ rất lớn. Mấy ngôi nhà cũ kiểu này tiền sửa chữa hàng năm ngốn ngân sách cực lớn, nó không thể xây mới nhưng phải bảo tồn và sửa chữa các vật liệu cũ liên tục

HorsePower

Xe container
Người nào bận cứ bận, người nào rảng cứ rảnh

HorsePower

Xe container
SÓt cái ảnh cửa vào và bảng giới thiệu cung điện

HorsePower

Xe container
Ring....
Tiếng chuông đt nghe rất lạ vì bên này có biết ai đâu mà gọi.
"Em đến thì báo chị biết chứ, mày làm ăn thế này chết", đầu dây bên kia
"Vâng vâng...biết chị bên này nhưng bận bỏ xừ, gọi chị chỉ mang phiền cho chị" Hp lúng búng nói
"Tao đập chết bây giờ. Mày đến đây ngay, Địa chỉ thế này....a,b,c,d...."
Bà chị nghe tin thì alo, nghỉ làm gọi đến chơi.
Khốn nỗi nhà chị ấy xa tít. Theo ước tính di chuyển đổi các kiểu cũng mất 2,3 giờ.
OK, đi nông thôn chơi cũng hay.
Vây là Hp lên đường.
Đầu tiên là ra ga tàu Metro, sau tàu nó chui lên mặt đất thì chuyển sang xe Bus, cuối cùng là cuốc bộ 15 mới đến nhà chị. Phờ râu trê!
Trên đường ra Ga cũng phải có xe sứ quán đưa ra cái line đi được đến đấy. Phiền quá, nhưng các anh nhiệt tình mà mình thì cũng lơ nghơ nên thôi thế thì đã đành....

HorsePower

Xe container
Chiếc xe do Sứ quan nhờ do 1 anh Việt kiều lái, Anh cũng lớn tuổi và có vè đang rất hạnh phúc ở đây.
Anh kể chuyện anh là người sinh ở Tân Đảo, thuộc địa Pháp. Như các gia đình Việt nam khác, gia đình anh được đưa đến Tân Đảo để làm phu. Lao động chết thôi, rồi sinh con, đẻ cái lập nguyên 1 cộng đồng ở đảo này. Sau nhà anh theo lời kêu gọi của Bác Hồ về nước rồi cống hiến sức lực, và cả tiền của nữa cho CM. Thế rồi khó khăn quá, cuộc sống không như mong muốn, lý tưởng vẫn là lý tưởng, thực hiện nó khó quá. Anh làm Quân cảng ở Hải Phòng 2,3 năm rồi giải ngũ rồi.....đi vượt biên sang Hongkong. Không như nhiều người phải hồi hương theo chế độ của LHQ, anh được định cư ở Anh và xây dựng gia đình, ổn định kinh doanh Nails...và giờ làm chính cho hội Việt Kiều Anh. Anh mới tổ chức 1 cuộc đi thăm Trường Sa cho đồng bào bên này về.
Câu chuyện rất vui và hẹn hò ngày gặp nhau ở Hải Phòng....

Các cụ nào quan tâm đến xe thì HP chụp đại đại trên đường để thấy xe chạy thường trên đường nó thế nào

Cái biển số có chữ WOW cũng phải trả 1 đống tiền.

berryfun

Xe điện
Công viên này cũng giống như Center park của New York hay Công viên Lê Nin ở Hanoi, nơi tập trung dân tập thể dục buổi sáng và dắt chó đi.... ị.
Chiếc ghế hờ hững chờ ai?

Tự dọn phưn chó của mình rồi bỏ vào đây

Cảm ơn cụ. Hay quá, lý thú quá. dí dỏm gần gũi. Cho em gửi nhời hỏi thăm em gái phương huyền pv từ Lăn đần nha.

j23

Xe container
Chiếc xe do Sứ quan nhờ do 1 anh Việt kiều lái, Anh cũng lớn tuổi và có vè đang rất hạnh phúc ở đây.
Anh kể chuyện anh là người sinh ở Tân Đảo, thuộc địa Pháp. Như các gia đình Việt nam khác, gia đình anh được đưa đến Tân Đảo để làm phu. Lao động chết thôi, rồi sinh con, đẻ cái lập nguyên 1 cộng đồng ở đảo này. Sau nhà anh theo lời kêu gọi của Bác Hồ về nước rồi cống hiến sức lực, và cả tiền của nữa cho CM. Thế rồi khó khăn quá, cuộc sống không như mong muốn, lý tưởng vẫn là lý tưởng, thực hiện nó khó quá. Anh làm Quân cảng ở Hải Phòng 2,3 năm rồi giải ngũ rồi.....đi vượt biên sang Hongkong. Không như nhiều người phải hồi hương theo chế độ của LHQ, anh được định cư ở Anh và xây dựng gia đình, ổn định kinh doanh Nails...và giờ làm chính cho hội Việt Kiều Anh. Anh mới tổ chức 1 cuộc đi thăm Trường Sa cho đồng bào bên này về.

Các cụ nào quan tâm đến xe thì HP chụp đại đại trên đường để thấy xe chạy thường trên đường nó thế nào

Ghost, Culinan, A6/A8, V-Class, 8-Series...
Kinh hơn cả Holywood!

HorsePower

Xe container
Em thích nhất Bus 2 tầng của London, những hôm rảnh rỗi là leo lên ngồi tầng 2 ngắm phố, UK đợt này lộn nhộn em thấy ko an toàn như xưa mặc dù CCTV nhan nhản.
Giờ sểnh ra là mất đồ ngay, kém Paris Roma tí.

HorsePower

Xe container
Cảm ơn cụ. Hay quá, lý thú quá. dí dỏm gần gũi. Cho em gửi nhời hỏi thăm em gái phương huyền pv từ Lăn đần nha.
Thường những nơi nhiều cụ đi thì được theo dõi nhiều. London xa tít mà vẫn đc các cụ xem và comt là mừng rồi.
Cụ đợi thêm chuyện tiếp của Hp nhé.

VKN

Xe tăng
Mất hơn 1 giờ đồng hồ để qua được cửa nhập cảnh. Thật chán cho sân bay Heathrow danh tiếng.
Nhìn ảnh thế này nhưng HP sẽ phải đi hết cái hàng này rồi mới nhập vào chỗ đông đông bên phải để đi zích zắc.

Ơn giời cũng qua được chỗ này để lấy hành lý. Ở Mỹ thì chụp choạc là cấm, chứ ở đây cứ bừa đi 1 chút cũng ko sao. Cũng may là đám thuốc Lào không bị soi mói gì. Ngay chiều gặp thằng bạn nó đã bắn mấy phát mê tít :)

Bác chụp quả này chứ thêm 10phut nữa, khi tới chỗ mấy cái cửa là rách việc ngay
Hôm trc tôi qua khỏi cửa rồi, lôi cái camera ra quay, 2 ông nhân viên hải quan tiến tới, một ông chỉ cái biển ở xa tít, cấm quay, chụp
Ok nhất trí với mày, tao cận ko thấy
Một ông đè nghị mở máy, xem đúng file (thời gian) bảo xóa
Ok, mày sợ khủng bố... Mày sang bên tao, cho mày quay, cả ngày
Chấp cả MI5 với MI6 của mày.

HorsePower

Xe container
Bác chụp quả này chứ thêm 10phut nữa, khi tới chỗ mấy cái cửa là rách việc ngay
Hôm trc tôi qua khỏi cửa rồi, lôi cái camera ra quay, 2 ông nhân viên hải quan tiến tới, một ông chỉ cái biển ở xa tít, cấm quay, chụp
Ok nhất trí với mày, tao cận ko thấy
Một ông đè nghị mở máy, xem đúng file (thời gian) bảo xóa
Ok, mày sợ khủng bố... Mày sang bên tao, cho mày quay, cả ngày
Chấp cả MI5 với MI6 của mày.
Chính vì đứng xa nên mới chụp lén 1 cái. Khi tới gần cửa nhập cảnh thỉ đâu đâu cũng thế, chả riêng gì bên Anh, tuyệt đối tuân thủ không thì mang phiền vào thân bác ạ.

Snake master

Xe tăng
cháu lại lót đôi dép theo dõi chuyến đi của cụ

HorsePower

Xe container
Đây là con đường đi xuyên công viên Kensington. Ra khỏi công viên qua chiếc cổng kia để nhập vào phố.

Trời không đến mức u ám thế này, nhưng qua kính xe thì mọi thứ đều rất London, xám xám, mù sương

Đôi lúc chạy dọc theo con phố có bờ rào ngăn cách với 1 khu nhà rất đẹp bên trong

Xe chạy theo Google nên dẫn vào những phố rất nhỏ

VKN

Xe tăng
Chính vì đứng xa nên mới chụp lén 1 cái. Khi tới gần cửa nhập cảnh thỉ đâu đâu cũng thế, chả riêng gì bên Anh, tuyệt đối tuân thủ không thì mang phiền vào thân bác ạ.
Đúng đó bác,
Ở London nó giải thích là ko quay phim vì đảm bảo các quy trình thủ tục ko bị lộ ra ngoài, sợ khủng bố
Tôi gà gật cả đêm, ko đeo kính nên ko nhìn thấy cái biển cấm ở xa xa
Các sân bay khác cũng vậy thôi, hôm ở San Francisco, nhìn mấy con chó đeo đai Police chỉ lo nó cho mình một phát, tâm trí đâu mà quay
Bụng bảo dạ, mày mà ở VN, chắc tao gọi 10 thằng (dù mình ko khoái món dog meats lắm)

dmdviet

Xe cút kít

Toàn xe cỏ cụ nhể :), mấy dòng này ở xứ thiên đường chắc chỉ để làm taxi :)