[Funland] Lớp trẻ muốn được nghe lời khuyên cuộc sống của các cụ.

RealMen8668

Xe hơi
Hãy tập chê khi bạn còn có thể!
Cái này em thấy đúng. Chê đúng cách, đúng chỗ, nó giá trị gấp ngàn lần lời khen suông. Và thực tế thì em luôn cố gắng kiềm chế cảm xúc khi bị một ai đó chê. Thường thì lời chê trách nó "đúng" với mình phải 90% ấy.

selfer

Xe buýt
Em hóng :)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào các cụ/mợ.
Em năm nay mới đầu 3x thôi. Hằng ngày em vẫn thường trau dồi bản thân qua việc nghe ngóng, đọc sách để tích lũy kinh nghiệm sống, nhằm mục đích trở thành người có ích cho gia đình và xã hội.
Tuy nhiên em thấy kiến thức trong sách nó chung chung và hơi mơ hồ, kiểu "sách vở" ấy ạ. Em nghĩ là những kiến thức cuộc sống của các bậc cao nhân đi trước sẽ thực tế và dễ hiểu dễ ngấm hơn vì các cụ đã từng kinh qua trong thực tế rồi mới chắt lọc được. Gừng càng già càng cay, người sống càng lâu tất nhiên sẽ "có sỏi" hơn lớp trẻ nhiều.
Nên em mạn phép lập thớt này, để lắng nghe các cụ chia sẻ về những bài học kinh nghiệm, những câu chữ mà các cụ đúc kết được qua quá trình sống của mình. Mọi lĩnh vực dù là làm việc, tình yêu, gia đình, xã hội, kiếm tiền, mua sắm, đối nhân xử thế, sức khỏe... thì với em đều là quý báu cả.
Việc nhận được những lời khuyên này và vận dụng vào thực tế cuộc sống, sẽ giúp thế hệ trẻ chúng em khôn lớn và trưởng thành hơn.
Em sẽ rót riệu đầy đủ.

Cảm ơn các cụ, mợ. ~o)
Già mà ngu trên OF đầy, cụ liệu đấy ;)

Big Bang

Xe điện
Cháu có câu hỏi với Cụ thớt.
Cụ đã áp dụng được những gì từ lý thuyết, những điều đã học vào cuộc sống?

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
em chỉ khuyên cụ chơi thì kg thèm nói làm gì..nhưng để xây dựng các mối quan hệ xh cho mình ..cụ lên chơi với đám trên cơ mình ý.. chứ đừng xây dựng mối quan hệ ngang cơ mình làm gì cho mệt

selfer

Xe buýt
Em từng có ý tưởng như cụ thớt, mục đích là đúc rút kinh nghiệm cuộc đời mình để sau có dịp chia sẻ cho mấy nhóc con của em thôi, nhằm giúp đc tụi nó phần nào bớt va vấp hơn, bớt bị cuộc đời vùi dập hơn...

RealMen8668

Xe hơi
Cháu có câu hỏi với Cụ thớt.
Cụ đã áp dụng được những gì từ lý thuyết, những điều đã học vào cuộc sống?
Nhiều ạ. Việc làm, cuộc sống của em đa phần đều do em quyết định dựa vào những gì được nghe được thấy tận mắt. Giống như việc em vứt bằng Đại Học để ra đời kinh doanh sau khi đọc nát những bình luận về thực tế cuộc sống trên voz, otofun....

em chỉ khuyên cụ chơi thì kg thèm nói làm gì..nhưng để xây dựng các mối quan hệ xh cho mình ..cụ lên chơi với đám trên cơ mình ý.. chứ đừng xây dựng mối quan hệ ngang cơ mình làm gì cho mệt
Nghe có vẻ khó. Em thấy mấy người trên cơ mình chả có hứng thú gì với mình luôn. Em thật sự không biết làm sao để xây dựng được mối quan hệ tốt đẹp với họ cả. ~X(

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều ạ. Việc làm, cuộc sống của em đa phần đều do em quyết định dựa vào những gì được nghe được thấy tận mắt. Giống như việc em vứt bằng Đại Học để ra đời kinh doanh sau khi đọc nát những bình luận về thực tế cuộc sống trên voz, otofun....

Nghe có vẻ khó. Em thấy mấy người trên cơ mình chả có hứng thú gì với mình luôn. Em thật sự không biết làm sao để xây dựng được mối quan hệ tốt đẹp với họ cả. ~X(
phải đi từ thấp đến cao .. từ từ mà quan hệ không thể 1 sơm 1 chiều được đâu . tất nhiên cũng phải nhờ may rủi nữa..đỏ thì ngày nào đó cụ lên hương .. mình thuộc thành phần thảo dân thì phải quan hệ với người trên cơ..có gì họ trợ giúp..chứ ngang cơ thì giúp thế nào được..

Big Bang

Xe điện

Vậy Cụ đã áp dụng được gì từ lý thuyết Cụ học vào kinh doanh?

TKK

Xe tăng
Đầu em chạ cọ sọi, nhưng cật thì cọ :)

HenryFord

Xe điện
Trên này toàn cụ trẻ, các cụ già bỏ bản đi lâu rồi.

Hooks

Xe tăng
Kính chào các cụ/mợ.
Em năm nay mới đầu 3x thôi. Hằng ngày em vẫn thường trau dồi bản thân qua việc nghe ngóng, đọc sách để tích lũy kinh nghiệm sống, nhằm mục đích trở thành người có ích cho gia đình và xã hội.
Tuy nhiên em thấy kiến thức trong sách nó chung chung và hơi mơ hồ, kiểu "sách vở" ấy ạ. Em nghĩ là những kiến thức cuộc sống của các bậc cao nhân đi trước sẽ thực tế và dễ hiểu dễ ngấm hơn vì các cụ đã từng kinh qua trong thực tế rồi mới chắt lọc được. Gừng càng già càng cay, người sống càng lâu tất nhiên sẽ "có sỏi" hơn lớp trẻ nhiều.
Vấn đề nằm ở cách tiếp cận thông tin, chứ ko phải ở độ tuổi tiếp nhận thông tin. Cùng là một thông tin, mỗi người sẽ có một góc nhìn, một cách tổng hợp khác nhau. Ví dụ, bà Harris sang VN, người làm về kinh tế sẽ có cách nhìn và kết luận khác với người làm chính trị, càng khác với người làm công tác xã hội.

Tiếp cận thông tin khoa học là cách tiếp cận đi từ tổng thể đến chi tiết, đi từ nguyên lý cơ bản đến phần mở rộng, từ vĩ mô đến vi mô... chứ ko nên làm ngược lại. Muốn tìm hiểu một vấn đề, ta đi từ tổng thể, từ nguyên lý hoạt động... sau đó tìm kiếm thông tin nào phù hợp với nguyên lý hoạt động để lắp ghép vào.

Chẳng hạn quạt điện chuyển hóa điện năng thành cơ năng. Motor quay làm cánh quạt quay, tạo ra gió. Những cái còn lại là bộ phận phục vụ cho cái chính là quạt điện. Chẳng hạn tuốc năng là bộ phận làm quạt đổi hướng gió, bộ số làm thay đổi tốc độ gió... Có nó thì quạt nhiều chức năng hơn, nhưng ko có nó thì cái quạt vẫn là cái quạt...

Cách vận hành cách lĩnh vực khác cũng vậy. Tổng thể nó sẽ vận hành theo cách A, các ban ngành bộ phận... chỉ là phần thêm chức năng, thêm công dụng, thêm độ mượt mà hấp dẫn... cho cách vận hành chính A mà thôi, ko thể đi ra ngoài. Cách tiếp cận thông tin như vậy thì đọc "lề phải" hay "lề trái" đều có thể rút ra điều gì đó chính xác mà ko sợ bị dắt mũi, ko sợ ngộ độc fake news, ko sợ lan man.

Hay cùng là đọc văn chương, nếu người tinh ý bỏ qua cốt truyện hư cấu thì những điều nhỏ nhặt, bên lề lại phản ánh đời sống, văn hóa... của nơi mà câu truyện viết ra. Đọc nhiều thống tin, sách báo, tác phẩm., phim ảnh... của cùng một quốc gia, tổng hợp sự lặp lại của những điều nhỏ nhặt sẽ thấy toàn cảnh lối sống, văn hóa, cách ứng xử... của quốc gia đó. Đọc và ngẫm sẽ thấy nhiều điều hay ho mà đôi khi sách báo ko đề cập đến, người sống tại đó cũng chưa chắc đã hiểu hết.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Thằng già nào mà tự nhận là hơn thằng trẻ, thì thằng già đó chắc chắn vứt đi rồi. He he.

dongnat123

Xe container