Lốp xe cho Terios

maidichcity

Xe tải
Chào các cụ Teriosian, chả là quả lốp của xe vợ cả (chạy 7,1 vạn rồi) đã bắt đầu chớm vạch ngang trên lốp (3/32") nên chuẩn bị phải thay (DUNLOP 205/70R15 95S M+S), xin cho hỏi có cụ nào ở Hà Nội đã thay chân cho em nó rồi & rổ rá thế nào? Cảm ơn.

Hến Bột

Xe buýt
Chào Cụ! xe nhà cháu mới chạy trên 3 vạn nên nhìn rãnh lốp vẫn sâu lắm có lẽ chưa phải thay. Mấy tháng trước có vào đây và hỏi cụ SKULL (Thế giới lốp) Cụ âý bảo ghi rõ các thông số (như Cụ đã ghi ở trên) Cụ âý sẽ tư vấn cụ thể. Theo ý nhà cháu Cụ CITY cứ đánh thẳng vợ 2 tới Thế giới lốp (đường Trường Chinh) để cụ SKULL tư vấn cho nhanh ạ.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Nếu Cụ thay chân cho em nó rồi thì Cụ PM cho em với nhé. Em nó nhà em cũng sắp đến lúc phải thay chân rồi nhưng cũng chưa biết thay thế nào và ở đâu đây ạ. Cảm ơn Cụ trước

maidichcity

Xe tải
Cảm ơn cụ Hến Bột nhá. :-bd

Ok cụ huongnhanvan, tôi sẽ alo cụ.

4banhxequay

Xe điện
Thay lốp thì ví như đóng móng thôi chứ sao gọi là thay chân các cụ nhỉ

TuaBin

Xe tăng
nhà cháu cũng chạy ter 2006, vùa mới thay lốp năm ngoái lốp Michelin 1,5 đồng / quả vị chi là 6 đồng chạy rất ngon, giá rổ năm nay chắc lên rồi, nhà cháu thay ở đích lốp bùng binh cầu giấy ạ,

huybm

Xe đạp
em thấy terios máy hơi bị dư nên em đinh thay lốp cở lớn hơn VD 215/70r15 cho nó nhẹ khi chạy tốc độ cao. Các cụ thấy có hợp lý kg? đã có cụ nào làm thử chưa cho em học hỏi với.

maidichcity

Xe tải
@huybm: 215 là bản to hơn lốp theo xe (205) cụ ạ, cụ thể là to hơn 10mm, còn 70R15 thì vẫn là theo tiêu chuẩn lốp cũ. Nếu đi đường trường thì cụ vào số 5 (O/D) chạy rất mượt, máy nhẹ.

Hến Bột

Xe buýt
Kính cụ Bin! cụ cho anh em biết là sau khi thay michelin vào thì cảm giác terios đi như thế nào? có đỡ ồn hơn không ạ?

TuaBin

Xe tăng

huybm

Xe đạp
@huybm: 215 là bản to hơn lốp theo xe (205) cụ ạ, cụ thể là to hơn 10mm, còn 70R15 thì vẫn là theo tiêu chuẩn lốp cũ. Nếu đi đường trường thì cụ vào số 5 (O/D) chạy rất mượt, máy nhẹ.
Không phải cụ ạ! 205/70r15 nghĩa là mâm 15 chiều cao lốp 70% của 205. Như vậy 215/70r15 thì mâm vẫn như củ nhưng chiều cao lốp sẻ cao hơn là 70% của 215 thay vì như củ là 70% của 205.
Còn 215 thì đúng là bản to hơn 205 nhưng không phải to hơn là 10mm mà là 1in nhé cụ.

huybm

Xe đạp
Võ 205/70r15 là loại võ ít thông dụng nên để tìm hơi bị khó. Tuy nhiên Micherlin có sản suất loại võ này rất ổn em từng thay loại võ này hàng Thái Lan giá 1,8tr/1c trước tết. em hỏi thăm nếu vỏ xịn của Pháp giá 3,1tr/1c nhưng phải đặt hàng mới có.
Bản chất của Terios là chạy chủ động 4 bánh (AWD) chuyên trị đường đá sỏi, nhưng nhược điểm là đi địa hình sỏi nghiêng hay bị trượt ngang do võ trơn vì vậy nếu bác nào có nhu cầu đi địa hình thì nên thay vỏ A/T của Mic có hơi ồn hơn chút đỉnh nhưng dùng đc nhiều địa hình. Bác nào mê offroad chơi luôn quả M/T luôn cho máu.

maidichcity

Xe tải
Chào các cụ, chiều nay Đích lốp báo giá 2t/quả Michellin XM1 (hàng Thái) (công thay + cân lốp), để mai chạy ra xem hoa lốp thế nào rồi thay 1 đôi, có gì sẽ bá cáo các cụ sau nhá.

@huybm: thực ra cụ thay lốp 215/70R15 thì thành lốp cũng chỉ dày hơn loại 205/70R15 khoảng 8mm thôi, không to hơn là bao nhiêu ợ. Còn vụ bản lốp to hơn 10mm là đúng đấy ợ, ko phải là 1 inch đâu, cụ coi lại nhá. À mà Terios là 4x4 (4WD-cài cầu điện tử) chứ ko phải là AWD đâu.

huybm

Xe đạp
@huybm: thực ra cụ thay lốp 215/70R15 thì thành lốp cũng chỉ dày hơn loại 205/70R15 khoảng 8mm thôi, không to hơn là bao nhiêu ợ. Còn vụ bản lốp to hơn 10mm là đúng đấy ợ, ko phải là 1 inch đâu, cụ coi lại nhá. À mà Terios là 4x4 (4WD-cài cầu điện tử) chứ ko phải là AWD đâu.[/QUOT
@maidichcity: cám ơn cụ về vụ lốp là mm chứ kg phải là inch. Nhưng còn vụ (4WD cài cầu điện tử) thì em chắc chắn với bác 100% là kg phải!
Terios từ 2003 - 2006 hàng CKD máy 1.3l mà trong nước mình đang sử dụng luôn chạy 4 bánh toàn thời gian, có con tắc khóa visai điện tử để sử dụng khi thật sự cần thiết lúc bị lầy ... kể cả khi ofroad địa hình cát hoặt vượt vũng lầy chỉ khi nào bị xoay bánh và lầy thật sự mới dùng khóa visai này.
Bác xem lại nhé trong sách hướng dẫn sử dụng cũng có nói đến vụ này. Nếu kg bác ra xe thử nâng gầm lên kiểm tra thử nhé! Chúc bác hiểu ro hơn vợ 2 của mình để chia sẻ với AE. Em hiện đang dùng em terios này đi offroad đó bác.

Chỉnh sửa cuối:

maidichcity

Xe tải
@huybm: thực ra cụ thay lốp 215/70R15 thì thành lốp cũng chỉ dày hơn loại 205/70R15 khoảng 8mm thôi, không to hơn là bao nhiêu ợ. Còn vụ bản lốp to hơn 10mm là đúng đấy ợ, ko phải là 1 inch đâu, cụ coi lại nhá. À mà Terios là 4x4 (4WD-cài cầu điện tử) chứ ko phải là AWD đâu.[/QUOT
@maidichcity: cám ơn cụ về vụ lốp là mm chứ kg phải là inch. Nhưng còn vụ (4WD cài cầu điện tử) thì em chắc chắn với bác 100% là kg phải!
Terios từ 2003 - 2006 hàng CKD máy 1.3l mà trong nước mình đang sử dụng luôn chạy 4 bánh toàn thời gian, có con tắc khóa visai điện tử để sử dụng khi thật sự cần thiết lúc bị lầy ... kể cả khi ofroad địa hình cát hoặt vượt vũng lầy chỉ khi nào bị xoay bánh và lầy thật sự mới dùng khóa visai này.
Bác xem lại nhé trong sách hướng dẫn sử dụng cũng có nói đến vụ này. Nếu kg bác ra xe thử nâng gầm lên kiểm tra thử nhé! Chúc bác hiểu ro hơn vợ 2 của mình để chia sẻ với AE. Em hiện đang dùng em terios này đi offroad đó bác.
Oh thế hả bác huybm, vì tôi ko có sách hướng dẫn sử dụng nên ko biết nó hướng dẫn như thế nào. Bác có thể giải thích thêm hộ dòng chữ đỏ đỏ ở trên ko ợ? Vì tôi nghĩ đã là 4 bánh toàn thời gian rồi thì còn có thêm khóa vi-sai để làm gì nữa nhỉ? Công dụng nó như thế nào? Cảm ơn bác.

huybm

Xe đạp
Ok bác em sẻ giải thích cho bác theo ngôn ngữ của người sử dụng. Còn bác muốn hiểu sâu hơn theo kỹ thuật thì bác vào box offroad để nghiên cứu rỏ hơn về visai nhé.
Bình thường terios chạy 4 bánh có visai. nghĩa là 4 bánh cùng chạy và lực từ động cơ truyền về từng bánh mỗi khác nhau tùy vào nhu cầu của bánh đó. Ví dụ khi bác vào cua thì 2 bánh trong sẻ quay số vòng ít hơn 2 bánh ngoài và 2 bánh sau sẻ đi khoản đường ít hơn hai bánh trước. nếu không có visai thì những bánh có hành trình ngăn hơn sẻ bị trượt làm mất độ bám đường gây nguy hiểm. Vì vậy anh visai đã giải quyết đc vụ này.
Trong khi đó nếu xe bị lầy có 1 trong 4 bánh bị xoay. Nghĩa là bánh này xoay số vòng lón hơn các bánh còn lại, hệ thống visai sẻ chuyển toàn bộ lực về cho bánh này làm cho bánh này càng quay tít mà 3 bánh còn lại thì đứng yên, lúc này xe kg thể vượt đc vũng lầy. Con tắc khóa vi sai lúc này có tác dụng khóa hệ thống vi sai, khi hệ truyền động không có visai sẻ phân bố lực về 4 bánh như nhau (4 bánh quay gần như cùng tốc độ) làm cho 3 bánh còn lại cũng quay và cứu xe qua khỏi vũng lầy.
Thế đấy! Em chỉ giải thích cho bác đc đến thế. Hi vọng bác hài lòng.

Chỉnh sửa cuối:

maidichcity

Xe tải
Thx bác huybm nhá, mình lại có thêm dc 1 khái niệm mới :-bd.

Bá cáo các cụ Ter, chiều nay vừa chạy ra Michellin Ngọc Khánh thay 1 đôi 205/70R15 XM1 ( 1,820k/quả gồm công thay + cân lốp) + 60k (2 cái vavle mới) + cân lại 2 lốp cũ (50k/cái) + bơm Nito miễn phí. Tổng thiệt hại là 3,800k, bảo hành 12 tháng, làm nhanh gọn trong vòng 30 phút và rẻ hơn Đích lốp 200k. Hơn nữa khi cân lốp dùng loại weight dán bên trong la-zang, ko kẹp bên ngoài vành như loại dùng cho la-zang sắt. Khi bắt ốc la-zang thì hoàn toàn vặn = tay trước (tránh cháy ren), sau đó mới dùng súng để bắn vào theo thứ tự hình ngôi sao (tuy nhiên sau đó ko dùng cân lực để siết lại ốc cho đúng tiêu chuẩn - tạm thời cho qua). Nói chung là hài lòng. Thân.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Thx bác huybm nhá, mình lại có thêm dc 1 khái niệm mới :-bd.

Bá cáo các cụ Ter, chiều nay vừa chạy ra Michellin Ngọc Khánh thay 1 đôi 205/70R15 XM1 ( 1,820k/quả gồm công thay + cân lốp) + 60k (2 cái vavle mới) + cân lại 2 lốp cũ (50k/cái) + bơm Nito miễn phí. Tổng thiệt hại là 3,800k, bảo hành 12 tháng, làm nhanh gọn trong vòng 30 phút và rẻ hơn Đích lốp 200k. Hơn nữa khi cân lốp dùng loại weight dán bên trong la-zang, ko kẹp bên ngoài vành như loại dùng cho la-zang sắt. Khi bắt ốc la-zang thì hoàn toàn vặn = tay trước (tránh cháy ren), sau đó mới dùng súng để bắn vào theo thứ tự hình ngôi sao (tuy nhiên sau đó ko dùng cân lực để siết lại ốc cho đúng tiêu chuẩn - tạm thời cho qua). Nói chung là hài lòng. Thân.
Cụ ơi! Thế tóm lại là thay lốp ở Ngọc Khánh tốt hả Cụ? Lốp của em nó nhà em sắp phải thay rồi vì em đi cũng được 4 năm rồi. Khi ra đấy mình có cần phải làm gì nữa không ngờai việc thanh toán????

maidichcity

Xe tải
Yep thưa cụ huongnhanvan, Mit. Ngoc Khanh giá ok hơn (cùng loại hàng) & chất lượng có vẻ chuyên nghiệp hơn. Cụ cứ mang xe ra và bảo manager ở đó là thay lốp (1 đôi hay cả 4 lốp tùy cụ). Khi thay lốp mới thì họ bao gồm cả công + cân bằng động, cụ nên thay luôn cả valve, vì nó cũng = cao su & cũng oải sau từng ấy năm sử dụng. Còn nếu cụ chỉ thay 1 đôi như mình thì bảo họ cân bằng động lại 2 lốp còn lại (vì xe sẽ phải đảo lốp trước ra sau hoặc sau lên trước sau 1 thời gian chạy nên cân = động luôn thể).
Riêng xe mình (cái này thì tùy cụ) thì khi thay đôi lốp mới xong thì mình lắp ra phía sau, đảo 2 lốp sau lên trước (sau khi cân bằng động lại) vì lý do rất đơn giản: khi đi trời mưa hoặc đường trơn trượt, xe thường lắc đuôi (khi bị hydroplane) khi vào khúc cua, nhất là cua gấp dễ dẫn đến tình trạng xe bị xoay nhiều vòng. Thân.

huongnhanvan

Xe điện
Tưởng nhớ
Yep thưa cụ huongnhanvan, Mit. Ngoc Khanh giá ok hơn (cùng loại hàng) & chất lượng có vẻ chuyên nghiệp hơn. Cụ cứ mang xe ra và bảo manager ở đó là thay lốp (1 đôi hay cả 4 lốp tùy cụ). Khi thay lốp mới thì họ bao gồm cả công + cân bằng động, cụ nên thay luôn cả valve, vì nó cũng = cao su & cũng oải sau từng ấy năm sử dụng. Còn nếu cụ chỉ thay 1 đôi như mình thì bảo họ cân bằng động lại 2 lốp còn lại (vì xe sẽ phải đảo lốp trước ra sau hoặc sau lên trước sau 1 thời gian chạy nên cân = động luôn thể).
Riêng xe mình (cái này thì tùy cụ) thì khi thay đôi lốp mới xong thì mình lắp ra phía sau, đảo 2 lốp sau lên trước (sau khi cân bằng động lại) vì lý do rất đơn giản: khi đi trời mưa hoặc đường trơn trượt, xe thường lắc đuôi (khi bị hydroplane) khi vào khúc cua, nhất là cua gấp dễ dẫn đến tình trạng xe bị xoay nhiều vòng. Thân.
Cảm ơn Cụ