[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Em thấy bên kia toàn thành phần ném đá ao bèo, tõm cái rồi mất.
Bên này sóng biển đôi khi hơi dữ dằn nhưng hay bắt được cá to :D
Lơ mơ cá to nó xơi lại mình ấy Cụ! :))
Mà thảo nào Cụ dọa bắt được cá to thế là cụ ca_voi sợ té sang Thớt kia cho lành hay sao ấy???:D=))=))=))=))=))=))

QuietmanQ

Xe điện
Lơ mơ cá to nó xơi lại mình ấy Cụ! :))
Mà thảo nào Cụ dọa bắt được cá to thế là cụ ca_voi sợ té sang Thớt kia cho lành hay sao ấy???:D=))=))=))=))=))=))
"Cá to" ở đây em muốn nói đến kiến thức thu lượm được.
Còn cũng tùy, có thể học hỏi từ thớt này và mở một thớt khác để chia sẻ cũng là một cách thể hiện sự đam mê.

ragdoll

Xe buýt
Ơ có nhà mới hả cụ? Loại bỏ thành phần rác rưởi - đầu đường xó chợ à? :D:D:D
Comm này của bác động chạm đến rất nhiều người trong đó có em, và chả mang lại kiến thức hay lợi ích gì cả. Em xin phép vang 1 cái ạ.

cuckhoai

Xe tăng
Comm này của bác động chạm đến rất nhiều người trong đó có em, và chả mang lại kiến thức hay lợi ích gì cả. Em xin phép vang 1 cái ạ.
Ơ, nhà cháu có nói động chạm gì đến cụ và rất nhiều người khác đâu. :D

P/S: Cháu nói mỗi người mà ai cũng biết.
:D

QUANG1970

Xe lăn

Cám ơn bác ragdoll , cơ mà bình tĩnh nào bác! :D
Xưa nay bác vẫn vốn là người phong nhã mà! :-?

Em hiện không ở Saigon, cho đến hết trưa mai, em mới lại có mặt lại, nhưng qua nay, thấy rôm rả nhộn nhịp, và vui đáo để! :))

Còn rôm rả nhộn nhịp ntn, vui ra sao, thì khi em về lại, hay lúc có giờ sẽ chia sẻ, để đã vui càng thêm vui, và một khi đã rôm rả nhộn nhịp, lại càng thêm nhộn nhịp, rôm rả, hầu không chỉ cho thớt cafe mà cả những thành viên khác của OF khi ghé "thớt" cũng được "hưởng xái"! :P

New week makes New progress! =D>

hd-vt

Xe container
Chỉ là con cà con kê mà các cụ sân si hầy.
Có khi, máy ló làm người ta cứng lên thì phải.
Thế nà ứ phải... "cũng bởi tại mùa thu" ồi.

QUANG1970

Xe lăn
Cụ đầu tư thế? Boiler máy cụ bị hỏng hay sao?

Em là một người yêu dòng máy Gaggia Baby qua xử dụng, đặc biệt yêu cái Baby Twin vì những ưu điểm của nó cũng như những cái em "hưởng được" từ nó (rẻ tiền, tiện dụng, pha ra tách cafe ngon đạt chuẩn, và .... và ..... còn hơn thế nữa ..... :-*) nhưng yêu đến mức mà dám đầu tư gần 1tr VNĐ để mua mỗi cái Boiler ntn như bác sonvtvn thì em bái phục! ^:)^ ^:)^ ^:)^ Hẳn là bác phải yêu lắm, và muốn "gắn bó lâu dài" với em nó! :P

Dù sao cùng cám ơn bác sonvtvn chia sẻ với em và các bác khác niềm đam mê của mình! =D>

Bác yên tâm đi, em tin nó sẽ không phụ lòng bác đâu! [-X Máy móc nó cùng "có tình" bác ạ! Không khéo, đôi khi còn hơn cả ..... ấy chứ! :))

sonvtvn

Đi bộ
Cái boiler cũ của máy do dùng gần 10 năm rồi nên cho nên dù có tẩy rửa thì hàng ngày vẫn có cặn phải bỏ đi nhiều lần nước mới dùng được.

BMW 6688

Xe tăng
Thớt yên ắng quá...em mới rang Ara hàng xô Dalat để quen tay và mắt rồi mới tiếp tục cà ngoại...@-)@-)@-)các cụ chém đi ah...:">:">:">

Còn đây là kết quả công thức khác, lượng cà mỗi mẻ là 50gr cùng chủng loại...:):):)

Theo các cụ công thức nào ổn hơn ạ???

Skoda_Favorit

Xe container
Thớt yên ắng quá...em mới rang Ara hàng xô Dalat để quen tay và mắt rồi mới tiếp tục cà ngoại...@-)@-)@-)các cụ chém đi ah...:">:">:">

Còn đây là kết quả công thức khác, lượng cà mỗi mẻ là 50gr cùng chủng loại...:):):)

Cảm quan ban đầu thì Mẻ 1 hơi đậm (espresso) bắt đầu ra dầu?
Mẻ 2 vẫn có mấy hạt nhạt mầu hơn hẳn?
Cụ Zoom lên xem dễ hơn!

BMW 6688

Xe tăng
Cảm quan ban đầu thì Mẻ 1 hơi đậm (espresso) bắt đầu ra dầu?
Mẻ 2 vẫn có mấy hạt nhạt mầu hơn hẳn?
Cụ Zoom lên xem dễ hơn!
Dạ em rang Espresso mà cụ...Mẻ 2 hơi nhạt hơn xíu...

QUANG1970

Xe lăn

Biết bác BMW 6688 từ khi bác vào "thớt" cafe này, đến hôm nay mới thấy rõ là bác ấy ác quá! :((

Bác ấy đem cafe VN mà lại là "cafe xô" (hay còn gọi là "tạp") mà rang rồi lại chụp hình bị phản quang và lệch góc rồi hỏi, thì có khác nào tuyển thí thi hoa hậu trong nhóm thiếu nữ Thị Nở và dị dạng! :D

Nhưng cũng may là nhờ bàn tay phù thuỷ của "chuyên gia trang điểm" nên các thiếu nữ ấy bỗng chốc hoá thân thành những thiếu nữ duyên dáng trên sân khấu! =D>

Xin các bác hiểu cho là ở đây, "nhóm thiếu nữ Thị Nở và dii dạng" chính là cái "cafe VN xô" và "nhờ bàn tay phù thuỷ của "chuyên gia trang điểm"" là cái máy rang SR500 và kỹ thuật rang của bác ấy! :P

Xem chừng bác BMW 6688 giờ rang đã "dẻo tay" rang lắm rồi! =D> =D> =D>

Tuy nhiên do góc chụp (lệch, sai) và ánh sáng thiếu khiến người coi khó nhận ra sự thành công của mẻ rang! Cũng may là bác ấy up hình kèm theo chế độ zoom nên ai muốn coi kỹ chịu khó zoom, coi cận cảnh sẽ rõ.

Em phân tích mẻ I và II, với cái nhìn của mình như sau:

Mẻ I: Máy hình màu xanh ở vị trí số 1. Do góc chụp ntn khiến toàn bộ hình cafe trong mẻ rang này bi "chia ra" làm 3 nhóm khác nhau:

+Nhóm 2: Đây là nhóm có màu trung thực và kích cỡ hạt rang tỷ đối thuận với góc chụp, có thể đem ra phân tích và đánh giá kết quả của me rang. Muốn bình nghị thì hãy đem hạt trong nhóm này mà phân tích

+Nhóm 3: Đây là nhóm có màu hoàn toàn sai và kích cỡ hạt nhỏ nhất do tỷ đối nghịch với góc chụp, Nếu đem ra phân tích và đánh giá kết quả của me rang thì cầm bằng "Áo gấm đi đêm". Không thể bình nghị hay đem hạt trong nhóm này để phân tích! [-X

+Nhóm 4: Đây là nhóm trung gian giữa nhóm 2 và 3 màu hạt nhỏ không chính xác nên không thể bình nghị hay đem hạt trong nhóm này để phân tích! [-X

Theo em ,mẻ rang đạt nhưng chưa hoàn hảo vì chín mà không xốp, khi xay bằng Breville 820 tiếng máy nghe sẽ hơi chậm và không "ngọt"

Mẻ II: Máy hình màu xanh ở vị trí số A. Do góc máy chụp tứ trên chiếu xéo góc, cafe lại để trong rổ nhôm phản quang khiến toàn bộ hình cafe trong mẻ rang này bi "chia ra" làm 4 nhóm khác nhau:

+Nhóm 1: Đây là nhóm có màu trung thực nhưng bị chói sáng khiến màu nhìn "có vẻ" không đồng đều mà cụ thể là hai hạt khoanh tròn màu đỏ, (hai hạt này bị chói sáng chứ thực tế, theo em màu không như vậy!!!) Kích cỡ hạt rang trong nhóm này tỷ đối thuận với góc chụp nên nhìn có vẻ to, không thể đem ra phân tích và đánh giá kết quả của mẻ rang. [-X

+Nhóm 2a: Đây là nhóm có màu trung thực không bị chói sáng, màu nhìn cho thấy kết quả mẻ rang đồng đều. Kích cỡ hạt rang trong nhóm này tỷ đối trung tính với góc chụp nên có thể đem ra phân tích và đánh giá kết quả của mẻ rang. Muốn bình nghị thì hãy đem hạt trong nhóm này mà phân tích. Chỉ tiếc hơi tối!

+Nhóm 2b: Đây là nhóm có màu trung thực không bị chói sáng, màu nhìn cho thấy kết quả mẻ rang đồng đều. Kích cỡ hạt rang trong nhóm này tỷ đối trung tính với góc chụp nhưng do quá tối và ít nên không thể đem ra phân tích và đánh giá kết quả của mẻ rang.

+Nhóm 3: Đây là nhóm chụp bị ngược sáng nên có màu hoàn toàn sai và kích cỡ hạt nhỏ nhất do tỷ đối nghịch với góc chụp, Nếu đem ra phân tích và đánh giá kết quả của me rang thì cầm bằng "Áo gấm đi đêm". Không thể bình nghị hay đem hạt trong nhóm này để phân tích! [-X

Theo em, mẻ rang đạt hoàn hảo vì hạt đem rang là cafe VN mà lại còn là hạt xô (tạp) khó rang nhưng đã chín và xốp ntn thật không dễ! Ví như trang điểm cho Thị Nở mà thành một thiếu nữ duyên dáng dễ nhìn.
Hạt này, khi xay bằng Breville 820 tiếng máy nghe sẽ "dòn" và "ngọt" :P

Em thích mẻ II hơn vì rang đạt chuẩn gần như 99% (Lưu ý: Đây là cafe VN mà lại còn là hạt xô (tạp) khó rang) ! =D> =D> =D>

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Em đang kiếm máy pha hạt rẻ, cụ nào lên đời nhượng lại máy cũ cho em nhé.

BMW 6688

Xe tăng
Biết bác BMW 6688 từ khi bác vào "thớt" cafe này, đến hôm nay mới thấy rõ là bác ấy ác quá! :((

Bác ấy đem cafe VN mà lại là "cafe xô" (hay còn gọi là "tạp") mà rang rồi lại chụp hình bị phản quang và lệch góc rồi hỏi, thì có khác nào tuyển thí thi hoa hậu trong nhóm thiếu nữ Thị Nở và dị dạng! :D

Nhưng cũng may là nhờ bàn tay phù thuỷ của "chuyên gia trang điểm" nên các thiếu nữ ấy bỗng chốc hoá thân thành những thiếu nữ duyên dáng trên sân khấu! =D>

Em thích mẻ II hơn vì rang đạt chuẩn gần như 99% ! =D> =D> =D>
Chúc cụ QUANG1970 buổi sáng tốt lành :x:x:x
Cám ơn cụ đã quá công phu mổ xẻ 2 mẻ rang của em...>:D<>:D<>:D<em chỉ mới tập, võ vẽ vô nghề nên còn phải học nhiều...Đưa lên để các cụ vô bình phẩm và chỉ dạy những gì cần điều chỉnh vì mục đích cuối là mẻ rang tốt...:">:">:">. Nhận được những phân tích chi tiết của cụ em tự biết mình cần điều chỉnh ra sao cho nhưng mẻ rang kế tiếp=D>=D>=D>. Cám ơn các cụ và cụ QUANG1970 lần nữa:-bd

Th4iNguy3n

Xe buýt
Lang thang Ebay, lại thấy em này mới lên sàn đấu giá: https://www.ebay.com/itm/Gaggia-Baby-Twin-espresso-machine-stainless-steel-VGC-fully-working/283621747067?hash=item42092c697b:g:oZYAAOSwqb5dh3Lp

Lôi về đây cho bác nào có nhu cầu thì lên bắn phá, giờ cũng tạm lắng rồi (so với 3 tháng trước), nên không còn cảnh "tranh giành" nhau nữa đâu he.

"On offer is our Gaggia Baby Twin. In good working condition and looked after, see photos. This has always been filled with filtered water and regularly descaled.

This is a 2012 model, much better build quality than the recent "Gaggia" badged machines since Philip's takeover.

Back in the day, Gaggia machines shared parts with their commercial cousins, meaning this has a proper solenoid valve, and the same heavy brass group head and portafilters that you find on a commercial gaggia machine.

It was Gaggia's only semi-automatic offering, having 2 boilers for the convenience of instant steam and can be programmed for one touch dosage for your cup size.

Portafilter, single and double baskets, & tamper included."
Con này giá kết thúc tốt quá ~98.45USD, không biết có bác nào ở nhà mình bắn phá được không nhỉ?

kenshire

Xe tăng
Hi các Cụ
Em theo dõi thớt này từ lâu rồi, nhưng đến giờ mới có điều kiện để mua máy. Em vừa đặt mua cái máy rang, gà mờ, nên em muốn tập luyện đã. Các Cụ có biết địa chỉ nào mua cà phê Đà lạt thì cho em xin thông tin nhé. Các Cụ mua cà phê từ nước ngoài về thì cho em xin ké thêm mua cùng với nhé.
Rất mong nhận được chia sẻ từ các Cụ!

Trạng thái
Thớt đang đóng