[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Patriots

Xe lăn
Trên đây có rất nhiều cụ lập thớt về cafe các kiến thức rất hay và bổ ích, tuy cháu là người nghiền cafe và cũng có tìm hiểu, nhưng không ở mức chuyên sâu như các cụ nên cháu cũng có học hỏi được rất nhiều, do xuất phát từ thực tiễn nhu cầu sử dụng và trên góc độ của người tiêu dùng cháu đưa ra một số nhận định về máy pha Espresso để các cụ có sự lựa chọn hợp lý và hài lòng.
Dù sao cháu cũng muốn viết một chút về văn hóa cafe, như cháu không làm một ly cafe sáng không ra khỏi nhà, nhiều cụ lại thích uống ở quán hơn. Chúng ta nên xây dựng một văn hóa cafe sạch có nghĩa là uống cafe chỉ từ hạt cafe và cây cafe phải được chăm sóc đúng quy trình, không lạm dụng chất hóa học, quay lưng hẳn với cafe - đậu bắp và chấp nhận thay đổi khẩu vị. Tại sao cháu viết như vậy? Vì thứ nhất nó có lợi cho sức khỏe của các cụ, ngoài tác dụng làm tỉnh táo và tăng sức tập trung, cafe còn có tác dụng hạ huyết áp, kiềm chế ung thư theo nhiều nghiên cứu.
Đất nước ta trồng và sản xuất cafe, sẽ là một điều hết sức bất công khi ta bán 2 USD cho một kg cafe, còn người tiêu dùng châu Âu uống một ly cafe phải trả khoảng 2 USD có nghĩa 1 kg cafe ông chủ quán cafe thu về doanh số 200 USD. Với tỷ suất này thì ngay cả ma túy cũng không đem lại lợi nhuận như vậy. Trong chuỗi cung cấp này thì hiển nhiên các cụ thấy người nông dân VN là thua thiệt nhất. Khi các cụ quay lưng với cafe bắp, chúng ta sẽ có một thị trường 90 triệu dân tiêu thụ cafe từ đó tạo bàn đạp trong vấn đề đàm phán mua bán cho VN trong thị trường này. Làm được điều này chúng ta không bị dẫn dắt trong cuộc chơi của một thứ nguyên liệu quý giá nhất trong tự nhiên, cùng với hạt tiêu. Hết sức bất công khi hàng triệu nông dân VN làm ra sản phẩm không bằng một cổ cồn ngồi ở London mua bán Future về cafe.
Trở lại vấn đề chính, vậy thì nếu tôi uống cafe và muốn pha máy tôi nên mua loại máy nào?
Ở quy mô gia đình cháu khuyên các cụ mua máy như máy của cháu: SAECO SYNTIA (khoảng 700 USD) hoặc các máy tương tự:

Ưu điểm: Máy nóng nhanh, cafe được xay từng ly khi pha đảm bảo cafe thơm, xử dụng đơn giản, hợp túi tiền, trang nhã và lịch sự.
Nhược điểm:Chất lượng cafe không cao được như các máy lắc tay chuyên nghiệp - cái này có thể châm trước được, vì chất lượng không quá kém so với máy lắc tay.
Làm Capuciono xong phải đợi máy nguội mới pha cafe tiếp được, vì máy chỉ có một kênh làm nóng.

Cho quán cafe quy mô nhỏ và văn phòng thì có nhiều sự lựa chọn, với quy mô này thì nên dùng loại Quickmill 05000 hoàn toàn tự động:

Ưu điểm: pha được nhiều cafe trong ngày, có thể bắt thẳng vào đường nước để không phải luôn thêm nước vào bình. Nhìn đẹp và lịch sự cũng là một cách trang điểm thêm cho nhà hàng. Làm Capucino rất đơn giản, sử dụng đơn giản, tiện lợi.
Nhược điểm: Theo cháu là không có, vì giá thành ở mức chấp nhận được. (2000 USD)

Đối với quy mô quán cafe lớn thì cháu khuyên bảo nên sử dụng máy xay chuyên dụng khoảng 1500 USD và máy lắc tay chuyên dụng với giá thành khoảng 10 000 USD.

Tại sao phải là máy lắc tay? Vì chỉ có máy này mới cho ta chất lượng espresso và cafe tốt nhất, máy sử dụng không phức tạp và bền, ít hỏng, các loại máy tự động quy mô lớn kiểu như ở McDonalds giá thành cao thường khoảng (40 000 USD) lại hay hỏng phần mềm, việc có thợ bảo hành chuyên nghiệp và linh kiện thay thế ở ta chưa đáp ứng.
Ưu điểm của máy lắc tay: Bền, đẹp, chất lượng cafe cao, dễ sử dụng.
Nhược điểm: giá thành cao, phải mua thêm máy xay cafe, máy lâu nóng thường phải đợi 20 phút.
Tùy theo quy mô đâu tư có thế đầu tư máy từ 3000 đến 10 000 USD:
Quickmill Vetrano 995P

Hay loại ECM Technika Profi Due 2

Hai máy Profi kể trên có thể pha được cafe liên tục không sợ nước bị nguội và áp suất giảm, các máy có kênh làm nóng sữa riêng nên không phải đợi kênh này nguội sau khi làm Capucino rồi mới có thể pha cafe.

Trong quá trình máy pha cafe nước thường ở nhiệt độ 90 độ C và áp suất là 15 Bar, trong điều kiện đó toàn bộ tinh chất và tinh dầu của cafe được ép hết ra tạo cho ta hương vị đặt trưng, và chất lỏng tuyệt vời gọi là Crema. Trong quá trình đó các Enzyme có hại cũng bị triệt tiêu hoàn toàn. Điều mà cách pha thông thường không thể làm được.

Bonus một máy chuyên nghiệp có máy xay kèm theo: Expobar NEW Elegance

Hy vọng giúp đỡ được các cụ sự lựa chọn. Thấy hay các cụ vod cho cháu nhé.

Chỉnh sửa cuối:

T90i

Xe buýt
Cảm ơn cụ Patriots giới thiệu mấy cái máy pha cafe, hiện giờ nhà cháu vẫn pha cafe bằng phin kiểu truyền thống.

Cháu mua cafe Phúc Long khoảng 250 - 350 ngàn/kg, mỗi ly cafe tự pha có giá khoảng 3k. Nếu uống ngoài quán thì một cốc cafe Phúc Long giá 40k/ly.

Patriots

Xe lăn
Nhiều cụ có thắc mắc, các cụ uống ở nhà cũng như một số cụ có ý định mở quán có hỏi về các loại máy nên cháu lập thớt này tổng hợp ý kiến của các cụ, và nêu lên một số ưu nhược điểm của các loại máy mà cháu biết.

MrSpy

Xe điện
E sáng nào cũng 1 cốc trước ăn sáng, nhưng e pha bằng ấm bialety, ấm này pha cảm giác vẫn ko ngon lắm :(

0962226789

Xe container
Cảm ơn cụ Patriots giới thiệu mấy cái máy pha cafe, hiện giờ nhà cháu vẫn pha cafe bằng phin kiểu truyền thống.

Cháu mua cafe Phúc Long khoảng 250 - 350 ngàn/kg, mỗi ly cafe tự pha có giá khoảng 3k. Nếu uống ngoài quán thì một cốc cafe Phúc Long giá 40k/ly.
1 cân cụ pha được 100 ly cơ ạ ?

wildcat74

Xe điện
Em dùng cái bèo nhất của Delongi 4 củ, mua ở Nguyễn Kim- đã 2 niên rồi vẫn ngon choét!

0962226789

Xe container
Nhà cháu mua 1 gói 200g khoảng 70k, về pha được khoảng 20 chục ly cafe uống cụ ợ.
3m toàn 1 lạng pha đựoc có 3-4 cốc thôi ! Chẳng nhẽ thằng này sánh thế ạ. Cụ cho em xin cái địa chỉ em thử làm ít về uống !

Patriots

Xe lăn
Cháu cũng uống cữ đó và rất vừa cụ ạ.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em muốn mua một máy mini ở nhà, chỉ fa latte thôi thì nên dùng máy ntn bác ơi?

MayMan

Xe tăng
Epresso phải mua hạt hoặc bột bên nước ngoài chứ em thấy pha bằng cafe bột VN hay uống ko hợp.

Volga74

Xe buýt
Epresso phải mua hạt hoặc bột bên nước ngoài chứ em thấy pha bằng cafe bột VN hay uống ko hợp.
Ở HN cũng có bán Esperesso nhập khẩu mà cụ. Nhưng mà thường thì loại đóng hộp thường bị để lâu, mất bớt hương vị gốc.
Cụ có thể ra Starbucks mua cũng đc. Có điều là giá hơi chát tầm 1 củ/ kg.

Patriots

Xe lăn
Ở HN cũng có bán Esperesso nhập khẩu mà cụ. Nhưng mà thường thì loại đóng hộp thường bị để lâu, mất bớt hương vị gốc.
Cụ có thể ra Starbucks mua cũng đc. Có điều là giá hơi chát tầm 1 củ/ kg.
Cháu thấy tại 51 Xuân Diệu bán một hộp ILLY 250gr giá là 350k, loại này uống cũng được, nhưng giờ cháu không mua ILLY nữa vì giá thành cũng hơi cao.

Volga74

Xe buýt
Cháu thấy tại 51 Xuân Diệu bán một hộp ILLY 250gr giá là 350k, loại này uống cũng được, nhưng giờ cháu không mua ILLY nữa vì giá thành cũng hơi cao.
Hồi xưa nhà em cũng được cho một hộp Illy mà hồi đó chưa mua máy, pha bằng phin một tiếng mà vẫn chưa xong, hi vì bột nó mịn quá. Thời buổi kinh tế khó khăn em cũng đành mua cafe hạt loại 300 - 500k về tự xay thật mịn, pha uống tạm thôi.

Patriots

Xe lăn
Hồi xưa nhà em cũng được cho một hộp Illy mà hồi đó chưa mua máy, pha bằng phin một tiếng mà vẫn chưa xong, hi vì bột nó mịn quá. Thời buổi kinh tế khó khăn em cũng đành mua cafe hạt loại 300 - 500k về tự xay thật mịn, pha uống tạm thôi.
Cụ mua loại 500k ở Việt Nam uống là ngon rồi, cháu cũng toàn uống loại 300k thôi cụ ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
E mua cái máy xmall saeco hết có 300usd về uống thích, mua hạt mộc về vứt vào là xong.

Patriots

Xe lăn
Các cụ vào www.cafex.com.vn giá cafe espresso từ 300-450k/1kg hạt nguyên chất, c.ty xay free luôn tại C.ty.
Cháu muốn hỏi bên cụ có sửa máy Saeco không ạ? Cái máy của cháu hơi nước vào LCD hay sao ấy? Dạo này tự nhiên mà tối hẳn lại sau vụ cháu rửa máy bằng chương trình pha cafe đã xay cụ ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng