[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Patriots

Xe lăn
Cám ơn bác đã chịu khó chụp và upload cho và mọi người "thưởng lãm" hai tách cafe rất đẹp!
Tiện thể bác cho e bịết cafe bột của mỗi tách là khoảng bao nhiêu gram và bác pha bằng máy (hiệu) gì?

Hình như cafe của bác dùng pha hai tách này mới rang ở mức City+ hay Full city? chưa rang tới mức Epressco? Hay là do ánh sáng chụp khiến lớp crema có màu nhạt? VÀ hinh như đường kinh của cái tay cầm pha cafe (Portafilter) có đường kính lối 50-55mm?

Để mai sáng có giờ em pha rồi mời bác coi cái tách và saucer Coalport England white and gold demitasse của em.
Một ly cháu pha khoảng 12 gram cafe, cho khoảng 45ml nước máy của cháu là loại tự động hoàn toàn của Saeco nên không thể can thiệp được vào áp suất hay nhiệt độ của nước. Độ mịn, lượng nước và lượng cafe thì có thể chỉnh được. Cafe cháu tự trộn vì chất lượng cafe ở các cửa hàng tự rang xay thường không ổn định, cháu hay tiện đâu mua đấy. Có ai về thì cháu ship ILLY về

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Lâu nay em vẫn nghiền ngẫm các chia sẻ của các bác và nhận thấy kiến thức của các Bác QUANG1970, Patriots, bác Gấu chủ thớt và các bác khác thật đáng ngưỡng mộ! Thế mới biết niềm đam mê của các Bác trên này lớn ntn! Em thì cũng chỉ uống cafe kiểu nghiệp dư nên cũng chỉ mới đầu tư kiểu thủ công với sự tư vấn của các Bác trên này. Em show lên các bác cùng xem!

QUANG1970

Xe lăn
Một ly cháu pha khoảng 12 gram cafe, cho khoảng 45ml nước máy của cháu là loại tự động hoàn toàn của Saeco nên không thể can thiệp được vào áp suất hay nhiệt độ của nước. Độ mịn, lượng nước và lượng cafe thì có thể chỉnh được. Cafe cháu tự trộn vì chất lượng cafe ở các cửa hàng tự rang xay thường không ổn định, cháu hay tiện đâu mua đấy. Có ai về thì cháu ship ILLY về

Ối trời đất!

Bác chịu chi nhỉ !!!??? Đã xài Saeco mà lai xài tự động thì đến thánh cùng khó tim ra sai sót của tách càfe thành phẩm qua hình ảnh?! Illy bác mua la Blond nên màu crema mới vàng kem như vậy.

Cái Saeco Syntia này hôm nay hạ rồi bác ạ! Giá bên Mỹ free shipping chỉ 499.85USD! Hôm trước muốn đụng vào nó thì túi phải có xấp xỉ 1,000USD! Hiên nay mấy cái SEACO PicoBaristo hay Incanto tuy mới ra giá tầm trên 1,000 nhưng tính năng cũng chắng vượt trôi là bao so với cái Syntia này!
Đấy là em nói giá mua ở Mỹ chứ ở VN thì cứ nhân với tỷ giá rồi cộng thêm vào 100% hay 80% mới ra giá của nó - cứ gọi là trên bốn năm chục triệu chứ chẳng chơi!

Có điều là dùng máy tự động thì tuy rất sướng nhưng có hai nỗi lo:
1/ phải vệ sinh tổng thể (tháo tung máy ra để vệ sinh thường quy mà ngoài tay thợ (tốn phí không dưới 500K) thì với người dùng máy đúng là một thách thức. Trong khi máy thường hay bán tự động thì mình (người dùng) có thễ tự vệ sinh thường quy được và chỉ tốn nửa lít dấm hay 5gr bột tẩy Cafein.
2/ Do là máy tự động nghĩa là có dùng chip điện tử nên sau han bảo hành hoặc tối đa là 5 năm là xong một đời máy trong khi những máy thường sau 5 năm xài kỹ thì "vẫn chạy tốt" hoặc chỉ cần thay bơm, gasket (thay mỗi 6 tháng hay một năm nếu kỹ tính cùng các phụ kiện lặt vặt Join, ....) là có thể xài 5 - 10 năm.

Nhưng mà "ăn chơi thì đừng sợ mưa rơi" phải không bác?!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn

Như đã hứa em gửi hầu bác cafe em pha trong tách và saucer Coalport England white and gold demitasse cũng Bodum double wall của em.
Lưu ý bác:
1/ bột cafe của em là rang Espresso chứ không rang trung bình như của bác
2/ Em uống nhạt Espresso : 30ml nước với 7 bột cafe hay Espresso Lungo 60ml nước với 7 bột cafe chứ không đậm như bác nên lớp Crema không sánh như bác

BTW, em cũng mời và nhắc bác takafumi coi kỹ hộ em một chứt \:D/ coi màu và độ sánh của nước cafe trong tách Bodum double wall em pha đã được đen như "đồ nhà khó" chưa ạ =)) ?! nếu chưa thì em sẽ cố gắng để hầu bác được thỏa mãn :-*!

a/ ESPRESSO LUNGO: 60ml nước với 7 bột cafe

b/ ESPRESSO LUNGO: 60ml nước với 7 bột cafe sau khi trộn đường:

c/ ESPRESSO : 30ml nước với 7 bột cafe

d/ ESPRESSO LUNGO : 60ml nước với 7 bột cafe sau khi trộn đường:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
................................................................................................ Em thì cũng chỉ uống cafe kiểu nghiệp dư nên cũng chỉ mới đầu tư kiểu thủ công với sự tư vấn của các Bác trên này. Em show lên các bác cùng xem!

Xin gửi hầu bác mấy câu chia sẻ:
Con vua, vua yêu, vua dấu,
Con tôi xấu, tôi dấu, tôi yêu

Và:

"Tùy ngộ nhi an"
Cùng lời nhận xét:

Chẳng biết cafe bác pha ngon hay dở, chằng biết vật dụng bác mua đắt hay rẻ nhưng em biết hay nói CHÍNH XÁC là em tin chắc và dám khằng định là bác có khiếu (gout) thầm mỹ rất cao trong cách trang trí (déco) phòng khách, từ màu sắc đến vật dụng "không thể thêm mà cũng chẳng thể bớt" cũng như thay màu một món nào cả!!!

Ví dụ: trong góc bàn để rượu, mọi người nghĩ sao nếu chỉ cần bỏ bớt đi một ô vuông màu trắng hay ngon đèn điện màu trắng, hay đổi màu của ô vuông màu xám trên tường sang một màu khác? lúc đó sẽ ntn?

Tóm lại chỉ có thể nói ngằn gọn qua mấy từ: Rất TINH TẾ!!!

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cái món cafe của cụ là hạt cụ tự rang ở cấp độ đen hơn mức thường ngoài hàng họ bán, cháu thì không tự rang mà ra ngoài mua. Thường là hạt arabica họ cũng chỉ rang mức độ vừa phải, cháu trộn thêm khoảng 20% hạt robusta nên nó mới có màu như vậy chứ không thì màu còn sáng hơn cụ ạ. Máy thì cháu thích máy Saeco SYNTIA này hơn vì vỏ toàn kim loại, giờ máy mới nhưng phải dòng cao cấp mới nhiều kim loại như vậy và về đến VN cũng không dưới cả 1k. Cháu dùng máy này cũng 6-7 năm rồi. Tự tẩy vôi và vệ sinh tổng thể cụ ạ, chất lượng espresso cũng chưa bằng máy bán tự động, nhưng với cháu chấp nhận được.

Patriots

Xe lăn
Lâu nay em vẫn nghiền ngẫm các chia sẻ của các bác và nhận thấy kiến thức của các Bác QUANG1970, Patriots, bác Gấu chủ thớt và các bác khác thật đáng ngưỡng mộ! Thế mới biết niềm đam mê của các Bác trên này lớn ntn! Em thì cũng chỉ uống cafe kiểu nghiệp dư nên cũng chỉ mới đầu tư kiểu thủ công với sự tư vấn của các Bác trên này. Em show lên các bác cùng xem!

Cháu thấy cụ cũng rất cầu kỳ và có gu thẩm mỹ rất hài hoà. Trước đây cháu cũng dùng bộ như của cụ phải nói là cũng ổn, nhưng sau này có một số hạn chế nên cháu dùng máy, thứ nhất là pha kiểu này không tạo được lớp crema đặc trưng, thứ hai là pha một ấm thì có những lúc đối với mình hơi nhiều, cháu uống một phần và một phần để tủ lạnh để uống cafe đá. Thứ ba là khi dùng bếp từ vẫn phải nuôi thêm một bếp khác cho món này nên cháu đành chuyển đổi. Ấm Balleti như của cụ bây giờ cũng có loại tạo áp suất, cho ra được crema tuy nhiên phẩm chất chưa cao vì áp suất vẫn thấp. Chơi như cụ cũng công phu và nhã

QUANG1970

Xe lăn
Cái món cafe của cụ là hạt cụ tự rang ở cấp độ đen hơn mức thường ngoài hàng họ bán, cháu thì không tự rang mà ra ngoài mua. Thường là hạt arabica họ cũng chỉ rang mức độ vừa phải, cháu trộn thêm khoảng 20% hạt robusta nên nó mới có màu như vậy chứ không thì màu còn sáng hơn cụ ạ. Máy thì cháu thích máy Saeco SYNTIA này hơn vì vỏ toàn kim loại, giờ máy mới nhưng phải dòng cao cấp mới nhiều kim loại như vậy và về đến VN cũng không dưới cả 1k. Cháu dùng máy này cũng 6-7 năm rồi. Tự tẩy vôi và vệ sinh tổng thể cụ ạ, chất lượng espresso cũng chưa bằng máy bán tự động, nhưng với cháu chấp nhận được.

Vâng bác xài 6, 7 năm à vẫn tốt nghĩa la bác xải cũng cẩn thận và maintenance tốt lắm đấy! Ngay cả ông chủ của PROcafe (ở saigon) là đại lý của Saeco, Gaggia,.. cũng bị một cái máy pha cafe tự động hành (hư tới hư lui) và "dùi đánh đục, đục đánh xăng" nhân viên bảo hành cửa hàng LC Thắng đến khổ vì chính máy của xếp lại .......

6. 7 năm về trước nghĩa la luc máy Syntia mới release, lúc đó ai mà dám dụng vô cái Syntia mà không "đứt tay" thì cũng "lủng hầu bao"!

Vâng cafe em tự rang và máy rang có thể rang ra City hay City+ nhưng khổ nỗi không chỉ em uống mà còn thù tiếp, biếu xén, khách khứa, Đừng nói City hay City+ rang dến Full City mà người uống còn nhăn mặt và thậm chí bỏ dở ly cafe ngon! Nên em dành phải rang chí ít là Full city+ đa phần thường là Espresso mới "vừa lòng" mọi người mà em giao tiếp!

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Vâng bác xài 6, 7 năm à vẫn tốt nghĩa la bác xải cũng cẩn thận và maintemance tốt lắm đấy! Ngay cả ông chủ của PROcafe (ở saigon) là đại lý của Saeco, Gaggia,.. cũng bị một cái máy pha cafe tự động hành (hư tới hư lui) và "dùi đánh đục, đục đánh xăng" nhân viên bảo hành cửa hàng LC Thắng đến khổ vì chính máy của xếp lại .......

6. 7 năm về trước nghĩa la luc máy Syntia mới release, lúc đó ai mà dám dụng vô cái Syntia mà không "đứt tay" thì cũng "lủng hầu bao"!
Vâng cháu mua từ hồi hãng này chưa bị Philips mua cụ ạ, khi mua cháu cũng chọn mẫu cẩn thận tính tới tính lui mới mua mẫu này vì nó phù hợp nhất với cháu, nó có hạn chế là không có khu làm nóng cốc như một số mẫu khác. Nhưng cháu bỏ qua, ngoài ra chức năng đánh bọt sữa cháu không dùng bao giờ mà chỉ lấy nước nóng pha trà Lipton cho khách thì có. Bây giờ nhiều mẫu mới ra làm capu tự động cũng tiện. Cháu thích nhất mẫu này vì 3 phía làm bằng kim loại 100%. Bây giờ họ giảm chi phí chơi đồ nhựa nhiều cháu không thích, khi nào máy hỏng cháu sẽ mua cái jura hoặc quickmill.

nguyenhoang1208

Xe máy
Như đã hứa em gửi hầu bác cafe em pha trong tách và saucer Coalport England white and gold demitasse cũng Bodum double wall của em.
Lưu ý bác:
1/ bột cafe của em là rang Espresso chứ không rang trung bình như của bác
2/ Em uống nhạt Espresso : 30ml nước với 7 bột cafe hay Espresso Lungo 60ml nước với 7 bột cafe chứ không đậm như bác nên lớp Crema không sánh như bác
BTW, em cũng mời và nhắc bác takafumi coi kỹ hộ em một chứt \:D/ coi màu và độ sánh của nước cafe trong tách Bodum double wall em pha đã được đen như "đồ nhà khó" chưa ạ =)) ?! nếu chưa thì em sẽ cố gắng để hầu bác được thỏa mãn :-*!
a/ ESPRESSO LUNGO: 60ml nước với 7 bột cafe

b/ ESPRESSO LUNGO: 60ml nước với 7 bột cafe sau khi trộn đường:

c/ ESPRESSO : 30ml nước với 7 bột cafe

d/ ESPRESSO LUNGO : 60ml nước với 7 bột cafe sau khi trộn đường:

Ahuhu Cụ lại móc em nữa rồi :((:((, e hỏi máy để mở quán nhỏ mà chứ đâu phải hỏi từ cá nhân sài để im ỉm mở quán đâu Cụ hí hí. Cơ mà không sao Cụ ạ, có người như Cụ hốt e để e học hỏi cho mau lớn; chỉ sợ e ko biết j, ko hiểu/nói sai, ngu ngơ mà không ai góp ý, chửi để e sửa thôi ạ.
Ly esp của Cụ rang đậm hơn bình thường phải k ạ? lớp crema sẫm thật. chắc uống "đậm đà" hơn.
Cái ly bodum xưa nhà e cũng có cặp loại lớn,1 cái rớt, 1 cái lúc đó không biết khuất sữa ào ào cái lên núi luôn.>:D<

QUANG1970

Xe lăn
Ahuhu Cụ lại móc em nữa rồi :((:((, e hỏi máy để mở quán nhỏ mà chứ đâu phải hỏi từ cá nhân sài để im ỉm mở quán đâu Cụ hí hí. Cơ mà không sao Cụ ạ, có người như Cụ hốt e để e học hỏi cho mau lớn; chỉ sợ e ko biết j, ko hiểu/nói sai, ngu ngơ mà không ai góp ý, chửi để e sửa thôi ạ.
Ly esp của Cụ rang đậm hơn bình thường phải k ạ? lớp crema sẫm thật. chắc uống "đậm đà" hơn.
Cái ly bodum xưa nhà e cũng có cặp loại lớn,1 cái rớt, 1 cái lúc đó không biết khuất sữa ào ào cái lên núi luôn.>:D<
Cám ơn bạn đã phát biểu, Xin phép được làm rõ những vấn đề sau:

1/ bạn coi kỹ lai nội dung trao đổi giữa bạn và tôi coi "đầu cua tai nheo" như thế nào. Bạn không nêu rõ nhu cầu mở một quán nhỏ với tần suất 5 -10 ly/ giờ mà chỉ hỏi tôi may nào co thể pha được. Máy dùng cho quán khác với dùng cá nhân vì sẽ có nhiều người vận hành và máy luôn được vận hành dưới sức ép của thời gian phuc vụ, chất lượng ly cafe phải hoản hảo,.... trong khi dùng cá nhân các yêu cầu này không quá khắt khe và ít có sức ép

2/ him (HIM : anh ấy, anh ta) chú không phải IM (im lặng) bạn ạ!

3/ ban coi lời tôi lưu ý bác Patriots : "Vâng cafe em tự rang và máy rang có thể rang ra City hay City+ nhưng khổ nỗi không chỉ em uống mà còn thù tiếp, biếu xén, khách khứa, Đừng nói City hay City+ rang dến Full City mà người uống còn nhăn mặt và thậm chí bỏ dở ly cafe ngon! Nên em dành phải rang chí ít là Full city+ đa phần thường là Espresso mới "vừa lòng" mọi người mà em giao tiếp" .

Sau này nếu bạn mở quán tôi tin chắc trong nửa năm thậm chí một năm đầu loại cafe bạn phải phuc vụ khách sẽ phải được rang ở mức Espresso nhất là khi mở o DakLak bằng không sẽ chẳng ai uống hết một ly cafe bạn pha đấu! bạn coi Avanta của tôi hay một số hình tôi upload trước đây, đó là tách cafe Espresso Lungo rang ở cấp độ "Full city".

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Ở chỗ em ở Tây nó cũng thích rang Full City+ thậm chí là French nên để có được hạt rang em thích toàn phải đặt trên mạng.

nguyenhoang1208

Xe máy
Cám ơn bạn đã phát biểu, Xin phép được làm rõ những vấn đề sau:

1/ bạn coi kỹ lai nội dung trao đổi giữa bạn và tôi coi "đầu cua tai nheo" như thế nào. Bạn không nêu rõ nhu cầu mở một quán nhỏ với tần suất 5 -10 ly/ giờ mà chỉ hỏi tôi may nào co thể pha được. Máy dùng cho quán khác với dùng cá nhân vì sẽ có nhiều người vận hành và máy luôn được vận hành dưới sức ép của thời gian phuc vụ, chất lượng ly cafe phải hoản hảo,.... trong khi dùng cá nhân các yêu cầu này không quá khắt khe và ít có sức ép

2/ him (HIM : anh ấy, anh ta) chú không phải IM (im lặng) bạn ạ!

3/ ban coi lời tôi lưu ý bác Patriots : "Vâng cafe em tự rang và máy rang có thể rang ra City hay City+ nhưng khổ nỗi không chỉ em uống mà còn thù tiếp, biếu xén, khách khứa, Đừng nói City hay City+ rang dến Full City mà người uống còn nhăn mặt và thậm chí bỏ dở ly cafe ngon! Nên em dành phải rang chí ít là Full city+ đa phần thường là Espresso mới "vừa lòng" mọi người mà em giao tiếp" .

Sau này nếu bạn mở quán tôi tin chắc trong nửa năm thậm chí một năm đầu loại cafe bạn phải phuc vụ khách sẽ phải được rang ở mức Espresso nhất là khi mở o DakLak bằng không sẽ chẳng ai uống hết một ly cafe bạn pha đấu! bạn coi Avanta của tôi hay một số hình tôi upload trước đây, đó là tách cafe Espresso Lungo rang ở cấp độ "Full city".
Hí do e không đặt câu hỏi rõ ràng. Cơ mà cái 2/ thì cái HIM em hiểu đúng ý của cụ rồi, chắc câu "...im im mở quán" cụ hiểu lầm.
- phần 3/ của Cụ thì e có tìm hiểu về nhu cầu khách các khu vực e ngắm tới ạ. Nên e nghĩ đến sẽ tăng % cà ro lên, rang hơn bthường các quán 1 chút (không đậm màu như cụ ạ) để phục vụ số đông khách này; và 1 kiểu bình thường, chứ các cụ như Cụ, Patriots... em nghĩ sẽ thích màu lớp crema sáng hơn ly Cụ tiếp khách. Cái này e sẽ xem xét kỹ thêm.

Patriots

Xe lăn
Hí do e không đặt câu hỏi rõ ràng. Cơ mà cái 2/ thì cái HIM em hiểu đúng ý của cụ rồi, chắc câu "...im im mở quán" cụ hiểu lầm.
- phần 3/ của Cụ thì e có tìm hiểu về nhu cầu khách các khu vực e ngắm tới ạ. Nên e nghĩ đến sẽ tăng % cà ro lên, rang hơn bthường các quán 1 chút (không đậm màu như cụ ạ) để phục vụ số đông khách này; và 1 kiểu bình thường, chứ các cụ như Cụ, Patriots... em nghĩ sẽ thích màu lớp crema sáng hơn ly Cụ tiếp khách. Cái này e sẽ xem xét kỹ thêm.
Khi cụ mở quán ra thì cụ phải có phân khúc rõ ràng sẽ phục vụ ai? Và ai đó thích cái gì? Đôi khi chưa chắc cái cụ thích mà ai đó đã thích. Cụ nên tham khảo và nghiên cứu kỹ để làm hài lòng khách của cụ. Cháu biết có những cụ chủ cái tôi rất lớn, muốn đem cái cụ ấy thích cho khách hàng, cách này cũng được nhưng phải dài hơi, phải dạy khách hàng bù lại cụ lại có lượng khách hàng chung thủy và nếu cụ dạy khách hàng uống cafe sạch cháu vote và chúc cụ thành công

Ale ale

Xe máy

Cả nhà em mọi người sáng nào cũng 1 tách cà phê nên em cũng đang nghiên cứu 2 con này để vọc vạch trong gia đình thôi. Em mua cà sạch về tự pha cho yên tâm ạ. Em là mợ nên cũng thích vẽ vời linh tinh 1 tí. Giá thì em thấy mềm, thương hiệu thì em cũng tham khảo trên thớt này. Nhưng em hơi lăn tăn vì nó xuất xứ China và vỏ bằng nhựa. Công xuất thì 930W với 1040W liệu có ảnh hưởng đến chất lượng pha không ạ? Em cảm giác nó hơi giống Delonghi thương hiệu Ý sản xuất ở TQ ạ. Vài dòng mạo muội có gì không phải mong các cụ chỉ giáo thêm ạ.

nguyenhoang1208

Xe máy
Khi cụ mở quán ra thì cụ phải có phân khúc rõ ràng sẽ phục vụ ai? Và ai đó thích cái gì? Đôi khi chưa chắc cái cụ thích mà ai đó đã thích. Cụ nên tham khảo và nghiên cứu kỹ để làm hài lòng khách của cụ. Cháu biết có những cụ chủ cái tôi rất lớn, muốn đem cái cụ ấy thích cho khách hàng, cách này cũng được nhưng phải dài hơi, phải dạy khách hàng bù lại cụ lại có lượng khách hàng chung thủy và nếu cụ dạy khách hàng uống cafe sạch cháu vote và chúc cụ thành công
Vâng cụ. Tất nhiên e sẽ lựa chọn phân khúc khách hàng ạ, và vị trí định mở quán để theo dõi lượng khách từ phân khúc này. Chứ không phải em áp đặt sở thích của mình lên mọi người đâu. Và cf e cũng sẽ lựa chọn cf mộc, sẽ không sử dụng bất cứ loại cf tẩm nào cả; dù ban đầu có thể sẽ ít khách hàng hơn so với các loại cf mọi người đang quen uống, nhưng em sẽ cố gắng hướng mọi người sử dụng cf chất lượng hơn. Cảm ơn Cụ nhiều ạ

QUANG1970

Xe lăn
Cả nhà em mọi người sáng nào cũng 1 tách cà phê nên em cũng đang nghiên cứu 2 con này để vọc vạch trong gia đình thôi. Em mua cà sạch về tự pha cho yên tâm ạ. Em là mợ nên cũng thích vẽ vời linh tinh 1 tí. Giá thì em thấy mềm, thương hiệu thì em cũng tham khảo trên thớt này. Nhưng em hơi lăn tăn vì nó xuất xứ China và vỏ bằng nhựa. Công xuất thì 930W với 1040W liệu có ảnh hưởng đến chất lượng pha không ạ? Em cảm giác nó hơi giống Delonghi thương hiệu Ý sản xuất ở TQ ạ. Vài dòng mạo muội có gì không phải mong các cụ chỉ giáo thêm ạ.

Khiếp! Chỗ đàn ông đàn ang mà mợ cũng nhón chân vào!

Thôi thì sắp tới ngày 8/3 nên cũng "mở lòng" chia sẻ: (chỉ là mới mở lòng thôi đây nhé còn mở hay ... những cái khác .... tính sau!)

Mợ này đúng là thông minh vốn sẵn tính trời! lại sắc sảo đấy! Máy mà làm ở TQ nhập qua VN thì cũng nên lăn tăn khi mua vì nếu nó làm ở TQ rồi nhập vào Mỹ hay Nhật rồi về VN thì là một lẽ đằng này nó "xộc thẳng" từ đất TQ qua cửa ải Nam quan vào sâu trong đất Việt thi lại là chuyện khác. Lý do vì sao thì e chờ nghe "lời vàng" của các bậc trí giả trong thớt này "bình loạn" (LOẠN chứ không phải LUẬN nhé)!

1/ Máy mà là nhựa thì thường không bền lại là ABS là "nhựa sạch" tự huỷ sau một khoảng thời gian nào đó
2/ Công xuất 930W thậm chí 1040W thì cũng chỉ là máy không mạnh so với các máy pha cafe khác.

Đó là tôi nói chung chung bây giờ đi vào chi tiết cụ thể từng máy:

Saeco Poemias HD8423 (HD 8323)

máy này giá ở NN tầm 100USD,
https://www.amazon.de/Philips-HD8423-11-Poemia-Espressomaschine-manuell/dp/B00M93WXQK

Procafe chém quá! bạn muốn mua có thể mua ở đây tầm 6.6tr
https://meta.vn/may-pha-ca-phe-saeco-poemia-focus-hd8423-hd-8323-p10579

Nếu bạn muốn nồi đồng cới đá thì làm con vỏ sắt Philips HD8427/11 Saeco Poemia 15 bar giá tầm 240USD (tiền nào của nấy! - vối các cụ thì tôi hay ví von câu "tiền ít thì đừng đòi hít l.. thơm" còn với mợ thì tôi thực sự lúng túng không biết dùng lời nào trừ khi mợ cùng có cùng sở thích như các cụ về khoản kia!) .

Ngoài ra, thì nếu mợ và với những ai, một khi không thich sản phẩm nhựa vì không chỉ do lý do không bền chắc mà còn vì muốn cứng, muôn khi đụng tay vào phải .... nữa thì tôi tin con này sẽ làm mợ thoả mãn (Thép không rỉ) Stainless steel cơ mà!:

https://www.ebay.com/itm/Express-Manual-Coffee-Machine-Philips-HD8427-11-Saeco-Poemia-15-bar-1-25-L-950W/162678811412?hash=item25e069ab14:g:3ssAAOSwuOxZwFk8

GAGGIA CAREZZA DELUXE:

Đây là một phiên bản mới của GAGGIA CAREZZA.

Cách đây khoảng 10 năm trong cuộc chiến dành thi phần với các thương hiệu khác trong phân khúc nhóm khách hàng phổ thông, GAGGIA cho ra đời Gaggia Carezza là sản phẩm trong dóng máy phổ thông của minh (coi lai bài viết vê Gaggia va cac dòng may trước đây của tôi) với tầm giá lúc release khoảng xấp xi 280USD. Carezza với tính năng vượt trội được người tiêu dùng phổ thông ca ngợi vì tay cầm (Portafilter) chuyên nghiệp 58mm, Carezza tạo ra ly cafe ngon, công suất máy khoảng 1650W và 17 bar! lý do GAGGIA CAREZZA bán rẻ lần vi vỏ làm bằng nhựa sơn bạc và không có gắn valve selenoid (valve nay lúc mới release giá trên 100USD/ cái!!!). Giá hiện nay của Gaggia Carezza chỉ tầm 130USD với máy mới và 50 - 80USD với máy USED!

Thành công vang dội cùa GAGGIA CAREZZA với nhiều lời ca ngợi (có người nhận xét ly cafe pha từ máy CAREZZA tuy rẻ tiền nhung crema không thua kém máy Rancilio Silvia !) nhưng qua nhiều năm theo quy luật kinh doanh phải ra sản phẩm mới Gaggia cho ra mẫu CAREZZA DELUXE củng chì là sản phẩm phổ thông chứ không phải Pro nhu dòng Babby! Tuy không dám chắc nhưng tôi đoán GAGGIA CAREZZA DELUXE cũng không có gắn valve selenoid.

Chỉnh sửa cuối:

muahoado

Xe máy
Em hóng và ngắm máy đẹp !

Lê Thị Mai

Xe hơi
Cụ nào cần cái này ới em nhé 0987880066 giá cực tốt

anparasol88

Xe đạp
Đánh dấu bài của bác, thời buổi khó khăn em cũng đang nghiên cứu mở 1 quán cafe xem thế nào :D

Trạng thái
Thớt đang đóng