[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nlongthanh

Xe đạp
Cháu fun thôi cụ, nhưng mình đã đầu tư thì phải tính hết các kịch bản phải không cụ? Máy đó là "Quickmill Pegaso 03035" cụ ơi, nếu cụ định pha tầm 50 cốc một ngày mà phân khúc giá dưới 25 củ thì có vẻ khó đấy cụ ạ, tính ra là khoảng 16 nghìn ly một năm, thì cụ phải mua dòng chuyên nghiệp hơn, chứ tầm tài chính cụ đưa ra sợ rằng không được bền đâu. Ngay cả máy xay cũng vậy cụ ạ, có nhiều loại chỉ xay được tầm 200-500kg là phải thay lưỡi dao rồi.
Thanks Cụ, mà máy này bên Đức có 800e, giá thơm thật. Còn tìm mãi không ai bán máy này cả bác ơi :(. Chắc em phải quay với sự lựa chọn ban đầu vậy. Sau này có điều kiện hơn thì chắc suy nghĩ đến 2 dòng này :

raumongtoi

Xe buýt
Thế trong thớt này theo các cụ rút ra kn loại nào làm ra ly cafe espresso ngon máy dùng cho gia đình loại nào là tốt tiền bạc tài chính thì dưới 20tr đổ lại thôi. Cảm ơn các cụ

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Em xin hỏi các bác tiền bối loại máy pha cà phê bãi của nhật dùng có ổn không ạ

Con này là nước nóng chảy từ trên xuống qua cà phê, áp suất nước = 0, chất lượng pha rất kém cụ ạ. Phí cà phê ra.

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Máy phức tạp làm gì cụ, chơi ấm Bialetti đơn giản ~ 1tr là uống ngon rồi..!
Cháu dùng ấm Bialetti mãi rồi cụ ạ, lúc đầu thấy cũng được, sau so sánh với máy pha chuẩn thì thấy vẫn còn tệ, có lẽ áp suất của nó chưa đủ, nhiệt độ nước không chuẩn.

Patriots

Xe lăn
Thanks Cụ, mà máy này bên Đức có 800e, giá thơm thật. Còn tìm mãi không ai bán máy này cả bác ơi :(. Chắc em phải quay với sự lựa chọn ban đầu vậy. Sau này có điều kiện hơn thì chắc suy nghĩ đến 2 dòng này :

Cụ thích thì ship về thôi cụ, con này cũng phải tính cả thể tích là 20kg thì rơi vào 200 Euro tiền ship rồi

pham_hoang

Xe máy

cụ này thích máy giống e. sài máy cho quán trung chắc hợp lý đó

Patriots

Xe lăn
Em xin hỏi các bác tiền bối loại máy pha cà phê bãi của nhật dùng có ổn không ạ

Loại này nó chảy nước qua phin giấy, nước không sôi già, không có áp lực, pha kiểu này phải cẩn thận kẻo nước chưa tiệt khuẩn ấy chứ

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Loại này nó chảy nước qua phin giấy, nước không sôi già, không có áp lực, pha kiểu này phải cẩn thận kẻo nước chưa tiệt khuẩn ấy chứ
Vậy bản chất máy pha cà phê là nhiệt độ và áp suất nước để tách được "chất cà phê" ra khỏi bột? Vậy chỉ cần đun trong nồi áp suất là đủ phải không cụ?

Patriots

Xe lăn
Vậy bản chất máy pha cà phê là nhiệt độ và áp suất nước để tách được "chất cà phê" ra khỏi bột? Vậy chỉ cần đun trong nồi áp suất là đủ phải không cụ?
Thế cũng là một cách, nhưng làm như vậy cụ phải làm số lượng lớn, định lượng thì rất khó chuẩn, và phương pháp này chắc cafe của cụ sẽ bị kho mất, bởi vậy nên có ai làm thế đâu cụ

chemotech

Xe điện
Cháu dùng ấm Bialetti mãi rồi cụ ạ, lúc đầu thấy cũng được, sau so sánh với máy pha chuẩn thì thấy vẫn còn tệ, có lẽ áp suất của nó chưa đủ, nhiệt độ nước không chuẩn.
Sao mà cụ lại đỏ hết lên như thế này ạ?

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Vâng, ly này uống sướng nhất, giữ nhiệt tốt, nhìn cafe cũng đẹp nữa :D
cụ làm ơn cho xin cái chỗ bà xã mua được đôi chảo gốm dùng bếp từ chỗ nào với ạ? nhắn mãi ko thấy cụ trả lời ngại quá

muoibaconcho

Xe điện
Con này dùng là ok anh nhỉ
http://onaplioa.com.vn/oi-nguon-220v-120v-100v/oi-nguon-lioa-2000va-2000w.aspx

- Vâng em cũng băn khoăn con breville bes870 quá, nhưng thôi chiều các cụ, với cả ngày cũng chỉ 3-4 ly nên hi vọng nó không trục trặc gì sau 1-2 năm sử dụng. Về vệ sinh máy thì mua chai dung dịch về rồi làm theo hướng dẫn là ổn rồi đúng ko ạ, mà mấy dòng máy pha cf tự động này ở mình thì bên nào sửa chữa hoặc thay thế phụ tùng uy tín làm anh nhỉ.
Con này người quen em bán quán 2-3 năm, ngày vài chục cốc, không có trục trặc gì đâu. Khi nào nó báo bẩn thì cho viên vệ sinh vào rửa. Lâu lâu thì súc máy bằng giấm ăn. Nước pha cà nhớ dùng nước lọc và khi cho cà vào cối xay phải cẩn thận xoè cà ra bàn tay xem có bị lẫn dị vật không (gây hỏng cối).

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
E sáng nào cũng 1 cốc trước ăn sáng, nhưng e pha bằng ấm bialety, ấm này pha cảm giác vẫn ko ngon lắm :(
Ấm này áp suất quãng 1, 2 Bar gì đó thì không thể ngon được.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là chúng mình không có duyên bác nhỉ? :((

Thôi thì vâng:

Trăm năm, em mới mở lời, :D
Một câu, bác đáp, nghẹn lời đành thôi! :P
Đành thôi, xin đừng buông trôi.
Lời mời năm ấy, xin dời năm sau!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Máy này là hãng gì mà em soi lòi mắt vẫn chưa ra tên nhờ anh gúc-lờ vậy cụ. =D. E có nghe các cụ trên này nói, máy xay kèm máy là không nên, giống dòng Breville. Nên chắc kiểu gì kiểu cũng phải đầu tư con máy xay. Mà nhu cầu em phải tầm 40-50 cốc cụ ạ. Chứ 20 cốc thì hẻo quá, nhưng em vẫn mời rượu cụ, dù chưa gì cụ đã quở em phá sản thì chết em =)
Ở nc ngoài máy xay kèm máy thì cũng ổn, do nguồn hạt chuẩn tầm giá. Ở VN mình hạt hay kèm đá hoặc trộn bơ, e đi 2 con. H cứ bột hoặc viên nén thôi. Bột có thể dùng máy xay thịt mà quay, tất nhiên là với trình thưởng thức dạng chân đất mắt toét vàng vảu như e thôi.

QUANG1970

Xe lăn

Ý bác thì hay mà thơ bác thì ....
Viết như thế này nghe "lọt tai" mà câu lại không trúc trắc vướng vào khổ độc:

Đành thôi, xin/nhưng chớ buông trôi.

hay "ngọt, êm" và "đi xa" hơn nữa:

Đành thôi, nhưng chớ buông trôi.
Lời mời năm ấy, mình dời qua năm!

Nói thôi thì sẽ là thôi.
Đã sẵn hảo ý thi dời khi .... !

Muốn thôi thì sẽ được thôi.
Một khi đã quyết cả đời chẳng quên

Cũng đành nhưng chớ buông trôi.
Lời mời gọi ấy, mình dời năm sau!

Và xin hoạ lại câu của bác:

Tiếng thôi nghe bạc như vôi. :((
Chắng ai há miệng chờ ho bao giờ! [-X

Patriots

Xe lăn
Ở nc ngoài máy xay kèm máy thì cũng ổn, do nguồn hạt chuẩn tầm giá. Ở VN mình hạt hay kèm đá hoặc trộn bơ, e đi 2 con. H cứ bột hoặc viên nén thôi. Bột có thể dùng máy xay thịt mà quay, tất nhiên là với trình thưởng thức dạng chân đất mắt toét vàng vảu như e thôi.
Viên nén thì giá thành cao, tính ra có đến 20cent một viên không cụ? Cụ dùng hạt thì khoảng 10-15 cent cho một ly

Trạng thái
Thớt đang đóng