[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

vikingloveu

Xe buýt
Em nghĩ thi thoảng reset lại cũng vui. Hãy tôn trọng quyền tự do cá nhân của mỗi người

minh.diep

Xe hơi
Em có sao nói vậy, em rót rượu cho cụ kia là vang đấy chứ. Em không hiểu tại sao nó lại hiển thị ra thành mời và comment thì không có

Mời các bác coi hình đẹp đầu tuần!!! :)) :P

Cà phê rang cháy thì đen,
Lòng người đen trắng, đan xen như vầy! 8-|
Nói sao cho hết vơi đầy,
Trăm năm hãy nhớ mặt nầy đừng quên! :D

Đôi khi im lặng hay "bất động thủ" cùng là một cách cảm ơn và báo đáp thiết thực nhất! Thiết thực, và có giá trị gấp hàng ngàn lần, những "lá thư cám ơn giả dối", hay nói để mà nói cho xong chuyện ! :P

QUANG1970

Tháo bánh
Em có sao nói vậy, em rót rượu cho cụ kia là vang đấy chứ. Em không hiểu tại sao nó lại hiển thị ra thành mời và comment thì không có
Vâng nếu đúng như bác nói, thì thành thật xin lỗi bác nhé! ^:)^ ^:)^ ^:)^
And, the above mentioned comment and that of related ones should be delected accordingly! :P

hd-vt

Xe container
Em chạ biết, cụ QUANG1970 mà xóa hai bài thơ về Cha Mẹ là em sẽ kiện lên tòa cuốc tế Hắc lây (ở Hà Lan thì phải híc...xa thế).
Đang khó ở, nghoảnh đi lườm lại đang máu...... kiện đây hehe.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thật đáng tiếc. Nhiều lần rất muốn mời rượu bác QUANG1970 nhưng forum nó không cho rót mà phải đợi đủ 20 chén mới rót được cho bác ấy. Em thì lại không có thói quen vodka dạo mà chỉ vodka cho những bài có chất lượng, vì vậy đợi rót hết 20 chén hơi lâu.

BMW 6688

Xe tăng
em cũng giống các cccm trong thớt này...Nhiều lúc thấy bài chia sẻ hay muốn mời rượu nhưng phải đủ 20 lượt thì mới cho, thân làm tàu ngầm hổng lẽ đi mời dạo cho đủ...Nên em vẫn mong cụ QUANG1970 ...ngâm cứu lại, đừng xóa bài trong thớt để cccm đến sau có thể học hỏi và tham khảo cụ ah...

dntq83

Xe buýt
Em mong cụ QUANG1970 nghĩ lại, em và mọi người trong thớt rất trân trọng những gì cụ và các cụ khác tư vấn trong thớt....

pham_hoang

Xe máy
Cám ơn bác Studer , =D>

Em sẽ đọc lại những bài em đã viết hay chia sẻ trong thớt này cùng như các thớt khác, và xoá sạch các nội dung đã viết, trong tất cả các bài của em viết trong gần hai năm qua để tránh làm bẩn thớt, khi các "còm" này :

a/ Không có ý kiến phản hồi hay phản biện cụ thể là:
+ Phản hồi qua các ý kiến trong các "còm" do các bác khác có ý kiến liên quan hay trích dẫn khác "còm" em đã viết
+ Phản hồi qua các ly rượu khen (Volka) hay phạt (vang) trong các ly rượu các bác rót cho còm em đã viết.
b/ Em tự thấy cần xoá nó vì không cần thiết phải giữ hay vì không có ích lợi.

c/ Khi xoá xong em sẽ ghi rõ thay vào đó là:

"Người viết chủ động thu hồi nội dung đã viết, vì không có sự hưởng ứng của cộng đồng! :P"

Trân trọng,

大衛, 李
Hix Một cộng đồng/thớt này có rất nhiều cccm nên ý kiến/quan điểm khác nhau nên không tránh khỏi lời này lời kia; nhưng mong Cụ thương tình tụi em, cccm yêu cà phê và có thể là yêu chính những còm của Cụ nữa mà giữ lại không ạ?
Em sau thời gian bận rộn con cái không lên thớt, ngồi cày lại chưa kịp lội hết các chia sẻ của Cụ và các Bác khác thì giờ nghe tin Cụ đang xóa rồi. Em thì vẫn chưa rót qua 20 lần nên chưa nâng volka lại cho Cụ được, thật hết sức áy náy...
Mong Cụ suy nghĩ lại, em và các cụ vẫn đang chờ ạ...

BMW 6688

Xe tăng
Tối nay có mấy người bạn ghé nhà, em lại lôi đồ chơi mới tậu ra "trổ tài " dù mới tập tễnh...máy xay breville 600, máy pha breville 830xl, 14gr El salvador honey và đây là kết quả

Vị chua nhẹ và thanh dịu, uống êm không gắt, hậu vị ngọt và thơm...em đang tập uống lại nên mô tả chưa được rõ....mong cccm nhìn và cho nhận xét ạ. Đứa bạn uống xong tấm tắt hoàiChúc cả nhà ngủ ngon

bokho1993

Xe hơi
Kính gửi các bác.
Em là một "tàu ngầm", dù đọc hết tất cả các bài viết nhưng lại rất ít khi comment trên topic. Cũng từ topic em mới tìm được nhiều thông tin hữu ích cho đam mê mới của mình là CAFE. Em thực sự trân trọng những kiến thức đó.
Tuy nhiên, đúng là để giữ được 1 topic phát triển thì phải có sự tương tác đa chiều. Vì thực sự mỗi bài đều là công sức và tâm huyết của người viết, nhất là những bài có lượng kiến thức lớn. Bản thân em nếu là người viết cũng cần nhận được các phản hồi của người đọc (có thể khen hoặc chê) để biết được công sức của mình được ghi nhận.
Cũng vì lý do "ngại", "lười" comment của mình đã làm cho những người viết bài như bác Quang và các bác khác cảm thấy không được tôn trọng.

Em rất mong các bác, đặc biệt là bác QUANG1970 bỏ qua để cùng phát triển topic hơn nữa. Vì em nghĩ con đường trải nghiệm "thú vui" này đang còn dài, chúng ta vẫn cần trao đổi với nhau rất nhiều. Chứ thực sự topic bị nguội rồi các bài viết bổ ích bị xóa thì rất là đáng tiếc. Nhất là đối với những ai chưa được biết đến topic này.

Em xin cảm ơn ạ!!!

hoanganha31

Xe hơi
Cám ơn bác Studer , =D>

Em sẽ đọc lại những bài em đã viết hay chia sẻ trong thớt này cùng như các thớt khác, và xoá sạch các nội dung đã viết, trong tất cả các bài của em viết trong gần hai năm qua để tránh làm bẩn thớt, khi các "còm" này :

+ Phản hồi qua các ý kiến trong các "còm" do các bác khác có ý kiến liên quan hay trích dẫn khác "còm" em đã viết
+ Phản hồi qua các ly rượu khen (Volka) hay phạt (vang) trong các ly rượu các bác rót cho còm em đã viết.

"Người viết chủ động thu hồi nội dung đã viết, vì không có sự hưởng ứng của cộng đồng! :P"

Trân trọng,

大衛, 李

Thưa bác QUANG1970,

Dạo này, em bận dự án nên không thường xuyên vào diễn đàn trao đổi. Bên cạnh đó, diễn đàn hình như đang có lỗi hoặc lỗi chỉ xảy ra với tài khoản của em khi các thông báo về bài mới với chủ đề này không được cập nhật cho em. Việc này khiến cho em đôi lúc không biết có nội dung mới đăng. Đặc biệt là các nội dung "nóng" trao đổi gần đây. Em mong bác thông cảm nếu em không tương tác nhiều trong thời gian qua.

Về việc xoá bài của bác, em thấy hơi buồn vì mỗi nội dung bác đưa ra dù là "còm" vui thôi cũng là có "giá trị" với em. Bởi lẽ, mỗi "còm" của bác không chỉ đọc 1 lần là hiểu hết ý mà phải đọc nhiều lần mới hiểu đầy đủ cũng như tìm ra cái ý "tinh tế" trong đó. Không những thế, lối hành văn, dùng từ của bác cũng "hiếm có" giúp em có "cơ hội" học tiếng việt và luyện cách hành văn sao cho dễ hiểu. Việc bác quyết định xoá bài sẽ làm em mất đi các cơ hội nêu trên. Em thấy tiếc bác ạ! Tuy nhiên, em lại ủng hộ bác làm việc đó. Do cái gì giá trị đem cho mà người nhận không biết trân trọng, tiếp thu thì thu hồi là hợp lý, nhất là những thông tin miễn phí trong chủ đề này. Em trải nghiệm cafe "đúng nghĩa" chưa được lâu nhưng qua vận dụng thực tế em hiểu rằng để có được các thông tin mà bác chia sẻ là vô cùng tốn công sức. Thông tin đó là sự đúc kết không chỉ từ kiến thức (sách, internet, trao đổi với chuyên gia, ..), sự vận dụng (trải nghiệm nhiều dòng máy, nhiều đời máy, nhiều tình trạng máy) mà còn từ sự dày công tư duy (về vấn đề của bản thân, vấn đề của người khác, vấn đề lớn, vấn đề nhỏ), tìm giải pháp tối ưu cho từng trường hợp cụ thể của bác. Do đó, em luôn trân trọng những chia sẻ của bác trong chủ đề và ủng hộ việc xoá bài để tránh "lãng phí" những giá trị này. Em chỉ mong bác giữ lại những "còm" giá trị để "chỉ lối" cho các bác tham gia muộn những kiến thức cơ bản, chuẩn để có thể trải nghiệm cafe "đúng nghĩa". Em vô cùng cảm ơn bác!

tauchien

Xe tăng
Cám ơn bác Studer , =D>

Trân trọng,

大衛, 李
Chào bác !

Em hoàn toàn tôn trọng những quyết định của bác về việc thể hiện trách nhiệm của mình với các nội dung đã chia sẻ trên mạng. Dù rằng, những chia sẻ ấy vẫn còn lưu trữ đâu đó bởi các bộ máy tìm kiếm, thì trên trang chính thức đã không còn tồn tại nữa. Thực sự em thấy tiếc về điều đó !

Không chỉ em mà nhiều bác ở đây, nhờ những chia sẻ của bác, những món quà quý bác tặng mà có những trải nghiệm thật lý thú, đặc biệt với những người mới bước vào thế giớicủa cà phê. Qua đó mà em biết, em sẽ mua cà phê chính cho mình là loại nào !!!

Tuy nhiên, trong thời gian tới, bác vẫn mở lòng chia sẻ để cho anh em tiếp tục được học hỏi, bởi kiến thức chỉ là một phần, quan trọng hơn là những kiến thức thực tế đúc rút ra từ bề dày trải nghiệm.

Chúc bác luôn mạnh khoẻ !

Trân trọng !

ragdoll

Xe buýt
Quả là đáng tiếc, bên cạnh những kiến thức thì thread này là một trong số ít những thread mà mọi người cư xử với nhau nhã nhặn, "người lớn" và be nice với nhau. Em hy vọng nó vẫn tiếp tục tồn tại và phát triển.
Suốt thời gian vừa rồi e cũng bận bịu lắm thứ ít vào xem, hoặc có xem cũng tranh thủ lướt qua chứ ko viết đc gì nhiều. Cuối tuần rồi rảnh rỗi em lại lôi cafe ra rang, degas xong xuôi pha 1 tách chụp ảnh cúng thớt :P

Nicaragua Jinotega ở city+, pha bằng em baby dose "lady in red" cho ra lớp crema màu cam sậm nhìn ngon mắt, hương hoa thơm ngát, tuy chưa phong phú như Ethiopian Kochoa nhưng uống cũng rất sướng.
Cái Kochoa em rang tự thấy vẫn chưa đạt bác QUANG1970 ạ. Khe vẫn còn sót lại ít vỏ lụa :(, chắc lần tới e phải tăng t.gian low lên 1 chút???

QUANG1970

Tháo bánh
Quả là đáng tiếc, bên cạnh những kiến thức thì thread này là một trong số ít những thread mà mọi người cư xử với nhau nhã nhặn, "người lớn" và be nice với nhau. Em hy vọng nó vẫn tiếp tục tồn tại và phát triển.
Suốt thời gian vừa rồi e cũng bận bịu lắm thứ ít vào xem, hoặc có xem cũng tranh thủ lướt qua chứ ko viết đc gì nhiều. Cuối tuần rồi rảnh rỗi em lại lôi cafe ra rang, degas xong xuôi pha 1 tách chụp ảnh cúng thớt :P

Nicaragua Jinotega ở city+, pha bằng em baby dose "lady in red" cho ra lớp crema màu cam sậm nhìn ngon mắt, hương hoa thơm ngát, tuy chưa phong phú như Ethiopian Kochoa nhưng uống cũng rất sướng.

+ Baby dose và Baby Twin tuy khá giống nhau nhưng do khác nhau về bơm tuy đều là Ulka nhưng baby dose (Ulka Pump Model EA Type EAP5 - xx0V, 60Hz, 41W) và Baby Twin (Ulka Pump Model EA Type EAP5 - xx0V, 60Hz, 52W) điều này dẫn tới khả năng "dẫn nước" qua rổ lọc khác nhau và tạo ra lớp Crema khác nhau một chút. Baby dose dùng cho thị trường châu Âu (nghiêng về độ chín full city+, Espreso, French roast) và Baby Twin dùng cho thị trường Mỹ (nghiêng về độ chín City+ full city, full city+, Espresso) lớp crema vì thế cũmng phải "thay hình đổi dạng" cho phù hợp với cái nhìn đầu tiên của người uống (the first sign of seeing) :-*

Cái này không có gì là ghê ghớm nói chung nhưng với em thi không!
Em thích Gaggia Baby Twin: Nó đáp ứng được và cho em, một người cầu toàn cái mà em cần!
Còn các bác thì, xin hãy cứ "Tuỳ tâm chọn lựa"! =D>

Nicaragua Jinotega là copycat của Hawaii Kona, nhưng nếu phân tích cặn kẽ thì kém về sự cân bằng!!!

Bác so Nicaragua Jinotega với Deri Kochoa giống như so, một cô gái gia đình trí thức nề nếp ngoan hiền nhưng có sự nổi trội về cốt cách, tri thức, nhan sắc, với một cô gái là hot girl có tài năng lẫn tri thức thực sự, chứ không là hot girl vì do nổi trội về body, hay khuôn mặt! :D

Trong tất cà các loại cafe em uống, nếu ví như lấy vợ, thì không vì truyền thống, phải lấy nguời giỏi giang, đức hanh, tử tế và "môn đăng hộ đối" theo nguyên tắc "lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống" và khi lấy về chuyện xếp hình là không thể không có, hay "khó mà không có" trừ khi .... :P

Nhưng người con gái, mà em khao khát, và muốn xếp hình hằng đêm, sẽ là "hot girl Deri Kochoa" :))

Cái Kochoa em rang tự thấy vẫn chưa đạt bác QUANG1970 ạ. Khe vẫn còn sót lại ít vỏ lụa :(, chắc lần tới e phải tăng t.gian low lên 1 chút???

Nếu bác thấy tach cafe đó "vừa mồm ngon miệng" rồi thì em xin can! Đừng vì một chút vỏ lụa mà hy sinh cái vị vừa ý. Ngoài ra:

+ Em cũng đã hướng dẫn riêng bác cách "tách thủ công" sau khi rang bằng đũa tre rồi mà! :-?

+ Nếu tăng thời gian LOW lên thì có thể tách thêm vỏ lụa nhưng vị chua sẽ giảm, mà nếu em không lầm thì bác vốn "háo chua". :P
Lúc đó cái vị chua sẽ không như bác muốn nữa! [-X

+ Như đã nói cái profile em đưa bác chỉ là cái profile an toàn giúp bác rang bảo đảm không hư cháy khét,... và mẻ cafe uống ngon vừa miệng. :)

+ Khi nào em gửi biếu cafe Geisha và Bourbon Noire rang demo, em sẽ đưa một profile nâng cao, lúc đó bác rang sẽ khó hơn, nhưng mẻ cafe mà rang đạt, thì không còn gì để chê trách. Cái bác cần bây giờ là sự "an toàn" cho mỗi mẻ rang, để không phí cafe bác ạ!

+ BTW, Ngày mai, thứ Tư, người thân em đi Mỹ nửa tháng, em sẽ gửi quà cho Bố già "ngon đ.éo chịu nổi" này, vì chỗ cụ chỉ cách chưa đến một giờ chay xe, và order thêm mấy món .......

In addition, Em đồ rằng cái Kochoa bác ragdoll mua là Grade 3 (loại 3 = Natural Process Grade 1 - Hình thứ 3) trong danh sách listing phân cấp của Ethiopia, nhưng thôi ai mà chả có lúc nhầm, cứ để "tội của bố già" ở đấy, khi nào có dịp mình "xử một lần" cho vui! :))
Bác ragdoll muốn có Kochoa "xịn" ntn (Hình thứ 2 - bao gai) dùng cho nhu cầu các nhân, thì inbox cho em. :P

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
+ Baby dose và Baby Twin tuy khá giống nhau nhưng do khác nhau về bơm tuy đều là Ulka nhưng baby dose (Ulka Pump Model EA Type EAP5 - xx0V, 60Hz, 51W) và Baby Twin (Ulka Pump Model EA Type EAP5 - xx0V, 60Hz, 52W) điều này dẫn tới khả năng "dẫn nước" qua rổ lọc khác nhau và tạo ra lớp Crema khác nhau một chút. Baby dose dùng cho thị trường châu Âu (nghiêng về độ chín full city+, Espreso, French roast) và Baby Twin dùng cho thị trường Mỹ (nghiêng về độ chín City+ full city, full city+, Espresso) lớp crema vì thế cũmng phải "thay hình đổi dạng" cho phù hợp với cái nhìn đầu tiên của người uống (the first sign of seeing) :-*

Cái này không có gì là ghê ghớm nói chung nhưng với em thi không!
Em thích Gaggia Baby Twin: Nó đáp ứng được và cho em, một người cầu toàn cái mà em cần!
Còn các bác thì, xin hãy cứ "Tuỳ tâm chọn lựa"! =D>

Nicaragua Jinotega là copycat của Hawaii Kona, nhưng nếu phân tích cặn kẽ thì kém về sự cân bằng!!!

Bác so Nicaragua Jinotega với Deri Kochoa giống như so, một cô gái gia đình trí thức nề nếp ngoan hiền nhưng có sự nổi trội về cốt cách, tri thức, nhan sắc, với một cô gái là hot girl có tài năng lẫn tri thức thực sự, chứ không là hot girl vì do nổi trội về body, hay khuôn mặt! :D

Trong tất cà các loại cafe em uống, nếu ví như lấy vợ, thì không vì truyền thống, phải lấy nguời giỏi giang, đức hanh, tử tế và "môn đăng hộ đối" theo nguyên tắc "lấy vợ xem tông, lấy chồng xem giống" và khi lấy về chuyện xếp hình là không thể không có, hay "khó mà không có" trừ khi .... :P

Nhưng người con gái, mà em khao khát, và muốn xếp hình hằng đêm, sẽ là "hot girl Deri Kochoa" :))

Nếu bác thấy tach cafe đó "vừa mồm ngon miệng" rồi thì em xin can! Đừng vì một chút vỏ lụa mà hy sinh cái vị vừa ý. Ngoài ra:

+ Em cũng đã hướng dẫn riêng bác cách "tách thủ công" sau khi rang bằng đũa tre rồi mà! :-?

+ Nếu tăng thời gian LOW lên thì có thể tách thêm vỏ lụa nhưng vị chua sẽ giảm, mà nếu em không lầm thì bác vốn "háo chua". :P
Lúc đó cái vị chua sẽ không như bác muốn nữa! [-X

+ Như đã nói cái profile em đưa bác chỉ là cái profile an toàn giúp bác rang bảo đảm không hư cháy khét,... và mẻ cafe uống ngon vừa miệng. :)

+ Khi nào em gửi biếu cafe Geisha và Bourbon Noire rang demo, em sẽ đưa một profile nâng cao, lúc đó bác rang sẽ khó hơn, nhưng mẻ cafe mà rang đạt, thì không còn gì để chê trách. Cái bác cần bây giờ là sự "an toàn" cho mỗi mẻ rang, để không phí cafe bác ạ!

+ BTW, Ngày mai, thứ Tư, người thân em đi Mỹ nửa tháng, em sẽ gửi quà cho Bố già "ngon đ.éo chịu nổi" này, vì chỗ cụ chỉ cách chưa đến một giờ chay xe, và order thêm mấy món .......

In addition, Em đồ rằng cái Kochoa bác ragdoll mua là Grade 3 (loại 3 = Natural Process Grade 1 - Hình thứ 3) trong danh sách listing phân cấp của Ethiopia, nhưng thôi ai mà chả có lúc nhầm, cứ để "tội của bố già" ở đấy, khi nào có dịp mình "xử một lần" cho vui! :))
Bác ragdoll muốn có Kochoa "xịn" ntn (Hình thứ 2 - bao gai) dùng cho nhu cầu các nhân, thì inbox cho em. :P

Hihi Kochoa của em đây bác ơi

Màu thật nó hơi xanh hơn 1 tí, đúng xanh vỏ bí nhạt. Bác thẩm định giúp em điiii
Cái bao vải gai của bác đẹp nhỉ, em tìm mua loại vải đó ngoài HN mà chưa thấy nên phải dùng linen
Cám ơn bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Hihi Kochoa của em đây bác ơi

Màu thật nó hơi xanh hơn 1 tí, đúng xanh vỏ bí nhạt. Bác thẩm định giúp em điiii

Đó là Kochoa washed process Grade I (Thương hạng) lúc mua! =D>

+ Do khác lô hàng, tuy cùng quy trình chế biến nhưng có những khâu làm thủ công nên lượng vỏ lụa vẫn "buồn vương màu áo xanh" nhiều hơn gói của em là như vậy. :D

+ Bác để cafe bi "hấp hơi" sẽ mau xuống màu (và xuống cả hạng) lắm!:(( Em mua trước bác 1 tháng mà vẫn "xanh non"! :P Nên thay túi đựng thoáng hơn! Túi vải bác mua về có chà giặt lại cho sạch hồ vải chưa? :-?

ragdoll

Xe buýt

Đó là Kochoa washed process Grade I (Thương hạng) lúc mua! =D>

+ Do khác lô hàng, tuy cùng quy trình chế biến nhưng có những khâu làm thủ công nên lượng vỏ lụa vẫn "buồn vương màu áo xanh" nhiều hơn gói của em là như vậy. :D

+ Bác để cafe bi "hấp hơi" sẽ mau xuống màu (và xuống cả hạng) lắm!:(( Em mua trước bác 1 tháng mà vẫn "xanh non"! :P Nên thay túi đựng thoáng hơn! Túi vải bác mua về có chà giặt lại cho sạch hồ vải chưa? :-?
Hehe thanks bác, em cũng có nhắn tin hỏi cụ già về vụ washed hay natural và đã đc giải thích nhưng vẫn hơi băn khoăn, nay thêm bác khẳng định thì yên tâm rồi :P
Cái ảnh em chụp màu nó hơi nhạt hơn chứ thực tế hạt cafe vẫn xanh vỏ bí rất đẹp; em cũng bắt chước là xếp vào thùng giấy rồi để mở nắp cho thoáng.
Chẹp, giữ cafe còn hơn giữ bản thân mình bác ạ :D

Trạng thái
Thớt đang đóng