[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

konghai1209

Xe tải

QUANG1970

Tháo bánh

Mời bác konghai1209 chọn giúp em: :D

+ "Lấy gái tân bị chồng bỏ, chăn chẳng tròn gối không trọn" :((, nhưng còn ngon lắm :)):
https://www.ebay.com/itm/Nuova-Simonelli-Oscar-II-Pour-Over-Espresso-Machine-Black-USED/264402772036?_trkparms=ispr=1&hash=item3d8fa22044:g:iGkAAOSwqlBdMPb1&enc=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&checksum=2644027720368a42cad014b54806b1e4589723629789

+ "Lấy tơ chửa chồng, chưa một lần chăn gối" :P. Có điều "sính lễ hơi cao" =(( :
https://www.ebay.com/itm/Nuova-Simonelli-Oscar-II-Home-Espresso-Machine-Made-In-Italy/122985433110?epid=0&hash=item1ca280c816:g:wCgAAOSwfVpYtzW~

+ Hay bác konghai1209 muốn làm Từ Thức, "lạc vào động tiên" :-?:
https://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=m570.l1313&_nkw=+Nuova+Simonelli+Oscar+II&_sacat=0

Chỉnh sửa cuối:

khoga1990

Xe đạp
Kính chào các cụ, em mới bốc thăm trúng thưởng được chiếc máy Tiross 821 nên có Google cách sử dụng thì em tìm ra được các topic này.

Lội nhiều page của các cụ để đọc, em cám ơn các cụ ở đây đã chia sẻ thông tin vô cùng hữu ích về lựa chọn máy cafe vừa ngon vừa phù hợp túi tiền.

Do chưa đủ tài chính để sắm ngay máy như các cụ (nhưng giờ em đã có mục tiêu để tiết kiệm rồi), em rất mong các cụ chỉ dậy giúp em, với chiếc máy Tiross 821 (4 bar ạ) của em hiện tại, em thường hay uống Americano thì cà phê nên rang medium, do áp suất yếu nên xay thô không mịn quá và nén không chặt, không để quá nhiều cafe vào rổ lọc đúng không ạ (chừng 10 gr). Em có đặt mua một cối xay của Hario rồi để xay ạ. Mong các cụ nếu đã có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm cho em ạ

Các cụ cho em hỏi nữa là em muốn uống cafe tỉ lệ bạc (e trích theo một comment của bác Quang1970 ạ)Các cụ có thể mách em vài địa chỉ mua cafe ở SG phù hợp với nhu cầu uống của em không ạ.

Em cám ơn các cụ nhiều, mong các cụ không phiền với các thắc mắc nhỏ của em.
Em tra trên Google không thấy mã máy cafe nào là Tiross 821 bác ạ.
Còn nếu về dòng Tiross 620, 621. Bác QUANG1970 có mấy còm và bác hoanganha31 cũng từng sử dụng trực tiếp rồi đó ạ.
Bác tham khảo thêm xem.
https://www.otofun.net/threads/kien-thuc-co-ban-ve-ca-phe-nhung-cuoc-tranh-luan-bat-tan-khong-co-hoi-ket.714880/page-103
Còm 2041.

QUANG1970

Tháo bánh

In addition, các bác nên cảnh báo với Website của cái công ty "pha din pha đ.éo" này!

+ Chào hàng nhưng khi hỏi mua là không có: Bệnh "Sĩ diện" muốn đẹp mặt website! :P

+ Chào hàng cực ngon giá cực sốc nhưng khi hỏi mua là không có và dẫn dụ khách hàng tay mơ với chiêu bài "mua sản phẩm tương đương "giá mềm"": Thói"treo dê bán chó".
Mà cái Rancilo do một bác đưa Link hỏi ý kiến em cách đây 1 năm với giá họ chào bán chỉ mắc hơn cái Gaggia baby Twin vài triệu là một ví du! :-o :))
Máy tốt giá bèo nhưng khi nhiều bác gọi tel đến hỏi mua thì ...................... =))

konghai1209

Xe tải
In addition, các bác nên cảnh báo với Website của cái công ty "pha din pha đ.éo" này!

+ Chào hàng nhưng khi hỏi mua là không có: Bệnh "Sĩ diện" muốn đẹp mặt website! :P

+ Chào hàng cực ngon giá cực sốc nhưng khi hỏi mua là không có và dẫn dụ khách hàng tay mơ với chiêu bài "mua sản phẩm tương đương "giá mềm"": Thói"treo dê bán chó".
Mà cái Rancilo do một bác đưa Link hỏi ý kiến em cách đây 1 năm với giá họ chào bán chỉ mắc hơn cái Gaggia baby Twin vài triệu là một ví du! :-o :))
Máy tốt giá bèo nhưng khi nhiều bác gọi tel đến hỏi mua thì ...................... =))
hehe, em cảm ơn bác ạ. Em thì tiện tra cứu nên vào thử website của công ty này. Em cũng có đợt mua hàng ở đây cái ca đánh sữa với cái cây vệ sinh máy cafe. Đúng là em thấy ko có máy mới mấy, toàn trưng bày mấy máy cũ là chính. Có đợt e hỏi mua tamper ở đây cũng bảo bị hết hàng.

Vũ Tùng

Xe máy
Thực ra, bác nói không sai nhưng cũng chẳng chuẩn. Em nghĩ rằng bác nên đọc lại bài đầu tiên của chủ đề (thread) để hiểu hơn về mục đích. Các máy được chia sẻ tại đây đều là máy dùng cho hộ gia đình chứ không phải máy chuyên dụng dùng để kinh doanh. Với những người có điều kiện, việc mua máy chuyên dụng trong kinh doanh về dùng cho gia đình cũng là điều tuyệt vời. Nhưng có lẽ không có nhiều người trong thread này có điều kiện như vậy. Quan trọng hơn cả, việc tìm ra một máy pha hoặc các máy pha cho ra chất lượng cafe cao hơn so với chi phí bỏ ra là điều rất giá trị. Nếu bác có thể giới thiệu những chiếc máy như vậy thì bác đã đóng góp giá trị rất lớn cho thread bác ạ!

Còn quán cafe bác đề cập đến thì em không lạ. Trước đây, quán mở to thế mà không hiểu sao lại chuyển về ngõ cho nó chật hẹp vậy bác? Em đã từng trải nghiệm cafe của quán tại địa chỉ mới rồi. Nếu em đoán không nhầm thì bác là Barista ở quán. Lối hành văn của bác khá giống với tính cách của bác ngoài đời. Hôm em tới quán, em cũng may mắn được gặp một bác đứng tuổi, em đoán là bác chủ hoặc có liên quan tới bác chủ. Phong cách của bác đó ấn tượng, thân thiện và rất lịch sự. Em không rõ là bác lên đây để tiếp thị cho quán hay giới thiệu sở thích cá nhân. Nếu là tiếp thị thì em nghĩ nên tìm một cách phù hợp hơn. Còn nếu là sở thích cá nhân thì em nghĩ bác nên chia sẻ cái gì là "của bác" thì sẽ tốt hơn. Dù là gì đi chăng nữa, em mong bác nên cẩn trọng trong bài viết để tránh ảnh hưởng tới quán - một quán cafe em thấy ổn mặc dù giá bán cafe đã rang hơi đắt.
Vậy thì em xin khẳng định với bác là bác nhận lầm người r ạ. Chắc từ thông tin trên gói cf mà bác nghĩ em làm việc ở The Berryfield. Em có nói trước đó là em mua gói cf này ở 1 cửa hàng tại HN. Em cũng ko có ý định PR cho nhãn hiệu nào hết và cũng ko có ý định làm ảnh hưởng tới 1 thương hiệu nào hết. Những gì em viết lên đây, post lên đây cũng chỉ muốn để giao lưu. Có thể em trẻ nên câu chữ dùng không phù hợp vs các bác trên này! Còn về chơi chữ thì đúng, em thua hết các bác trên này về khoản nói đạo lý :))

Vũ Tùng

Xe máy
con này một ngày pha tối đa được bao nhiêu shot cụ nhỉ, em tra trên mạng ko thấy, nhìn đẹp ghê
Con này là Nouva Simonelli Oscar II của Ý. Nồi hơi của nó 2L. Nhược điểm của con máy này là không có vòi nước nóng. Công suất của nó 1200W. Theo như em đã trải nghiệm thì 1 ngày nó pha tối đa khoảng 80-100 ly. Đấy là theo kiến thức em biết. Còn trên này cụ nào biết rõ hơn có thể chia sẻ thêm ạ!

QUANG1970

Tháo bánh
Kính chào các cụ, em mới bốc thăm trúng thưởng được chiếc máy Tiross 821 nên có Google cách sử dụng thì em tìm ra được các topic này.

Lội nhiều page của các cụ để đọc, em cám ơn các cụ ở đây đã chia sẻ thông tin vô cùng hữu ích về lựa chọn máy cafe vừa ngon vừa phù hợp túi tiền.
Em nghĩ rằng bác Hypous đã viết nhầm Model (tên mã số) của máy!? Có lẽ là mã số Tiross 621?

Nếu là Tiross 621, thì đây là một chiếc máy pha cà phê phổ thông, đơn giản do Ba Lan sản xuất và lắp ráp tại Trung Quốc.

Với những ai "biết biết người hiểu ta" cũng như có yêu cầu không quá cao về tách cả cà phê mình uống, thì chất lượng của tách cà phê pha ra từ máy Tiross 621 này, cũng như độ bền của máy Tiross 621, sẽ làm họ hoàn toàn thỏa mãn. =D>
Riêng với những người thuộc loại "Tiền ít mà chỉ muốn hít l.ồn thơm" thì có lẽ sẽ ................... :((
Em không nói hết câu nhung chắc các bác cũng tự hiểu! :))

In addition, Công ty (Đơn vị uỷ nhiệm) kinh doanh máy Tiross 621, có cơ sở bảo hành và bán phụ kiện tại quận 12, Saigon nên khi có sự cố, hoặc cần phụ kiện thay thế thì sẽ có nhiều thuận lợi.

Do chưa đủ tài chính để sắm ngay máy như các cụ (nhưng giờ em đã có mục tiêu để tiết kiệm rồi), em rất mong các cụ chỉ dậy giúp em,
"Áo ngắn thì cưới theo áo ngắn"! Yêu thích và muốn uống cafe ngon sạch là một nhu cấu chính đáng! cần và nên nhân rộng. Những ai yêu thích cà phê, để tiếp cận nó, nó có nhiều cách, tuỳ theo hoàn cảnh cũng như điều kiện cho phép! :P

Nên việc dùng máy Tirross 621 pha ra những tách cà phê để uống là điều hoàn toàn bình thường, và đáng nhân rộng, với những ai chưa có điều kiện tài chánh dồi dào .................. =D>

với chiếc máy Tiross 821 (4 bar ạ) của em hiện tại, em thường hay uống Americano thì cà phê nên rang medium, do áp suất yếu nên xay thô không mịn quá và nén không chặt, không để quá nhiều cafe vào rổ lọc đúng không ạ (chừng 10 gr). Em có đặt mua một cối xay của Hario rồi để xay ạ. Mong các cụ nếu đã có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm cho em ạ

Trong thực tế nếu hiểu và nắm vững kỹ thuật (rất đơn giản không quá phức tạp, chỉ để ý làm vài lần là quen tay!) thì chiếc máy Tiross này sẽ pha ra những tách cà phê Americano uống ngon, cũng như giúp cho người ta vui với những tách cà phê đen ở mức độ chấp nhận được, cà phê sữa (cà phê pha với sữa đặc) cũng rất ngon! :P

Về cách vận hành, cũng như hình ảnh, chất lượng của tách cà phê pha ra từ máy Tiross, mời bác chịu khó đọc lại một số "cỏm" em đã viết, và xem hình minh họa, rất cụ thể cũng như chi tiết, để thấy rằng nếu vận hành đúng cách thì chất lượng của tách cà phê pha ra từ máy này cũng có thể gọi là ngon! :P

Chỉ lưu ý bác là nếu xay thì bác vẫn xay ở cấp độ xay Espresso bình thường, miễn là đừng quá mịn mà chỉ để để ở mức xay Espresso trung bình. (Ví dụ, cũng với máy Breville 820 pha Tiross thì xay ở mức 17 hay 18 trong khi pha bằng máy pha chuyên dụng (15 Bar thì để ở mức 15 hay 16. Nghĩa là mức thay đổi cũng không đáng kể!

Bác dùng lượng cà phê vừa đủ theo yêu cầu 1, 2, 3 hoặc 4 cup (shoot) và dùng tay gạt sơ đều, nếu lượng cafe đầy rổ (3, 4 cup). Còn nếu lượng cà phê không ngập rổ (1, 2 cup) thì bác lắc, gõ sơ cho bằng mặt và ép nhẹ cho bằng mặt, hoặc không nén cũng được. Tuyệt đối không nén chặt!

Các cụ cho em hỏi nữa là em muốn uống cafe tỉ lệ bạc (e trích theo một comment của bác Quang1970 ạ)Các cụ có thể mách em vài địa chỉ mua cafe ở SG phù hợp với nhu cầu uống của em không ạ.
Về cafe pha theo tỉ lệ bạc, thì thực sự ở Sài Gòn cách đây khoảng hơn 1 năm, tại Metro An Phú (bây giờ là Megamart) và một số Metro nơi khác có bán cà phê nhập về của Ý, đóng gói bao loại một ký theo 3 nhóm vàng bạc và bạch kim. Giá tầm khoảng hơn 200k VND/Kg cho tỷ lệ Bạch Kim gần 200K cho tỉ lệ vàng và hơn 150K VND/Kg cho tỉ lệ bạc !!!

Nhưng sau này có lẽ do nhu cầu người mua cafe hạt ít quá nên họ chuyển sang bán cafe xay loại cafe của cũng công ty cà phê này và chỉ bán cà phê xay sẵn! Và bây giờ thì mất hút ............ :((

Do là cà phê rang xay nhập khẩu từ ý nên chất lượng thì khỏi phải bàn mà giá thì thật sự rẻ không ngờ!!! =D>
Trước mắt em nghĩ rằng bác có thể mua tạm cà phê của Phúc Long và về trộn theo yêu cầu của mình Cafe hạt Phúc Long có bán tại Big C cũng như tại ngay chính cửa hàng kinh doanh cà phê của họ. :P

Cũng cần nói rõ với bác Hypous và các bác, là em chưa bao giờ đặt chân vào bất cứ cửa hàng nào của Phúc Long cũng như chưa uống một ngụm cà phê nào của họ! Nhưng thấy sản phẩm của họ bán tại Big C tìm hiểu thương hiệu, cũng như qua các mối quan hệ tiếp xúc kinh doanh, nên hiểu rõ về công ty này, và em mới mạnh dạn giới thiệu với các web mua chúng về sử dụng! Cà phê của họ bán ra khẩu vị ngon, dở chưa biết Nhưng điều chắc chắn rằng nó là cà phê sạch, giá cả chấp nhận được và có thương hiệu uy tín hơn so với những công ty cà phê khác đang kinh doanh tại Việt Nam! :D

Em cám ơn các cụ nhiều, mong các cụ không phiền với các thắc mắc nhỏ của em.

Không có gì bác Hypous ạ! [-X

Được chia sẻ thông tin về cà phê, chia sẻ đam mê của mình với với những ai thực sự yêu thích và có nhu cầu uống nó, cũng như với người tiêu dùng chân chính , em nghĩ rằng không chỉ riêng em mà cùng như với tất cả bác khác, là một điều hạnh phúc, và niềm vui. =D> Nhất là chia sẻ với tất những người nào cũng cùng đam mê yêu thích và có nhu cầu xử dụng nó cho bản thân và người thân, chứ không phải chia sẻ hay tiếp xúc với lũ con buôn cà phê, hay đám cò máy vào "thớt" cafe, để lấy thông tin hoặc với mưu đồ bẩn thỉu nào khác bác ạ! :P

Chỉnh sửa cuối:

Hypous

Đi bộ
Trước hết, em xin cám ơn bác Quang1970 về chia sẻ rất tận tình của bác

Em nghĩ rằng Bác các em nghĩ rằng Bác Hypous đã viết nhầm Model (tên mã số) của máy!? Có lẽ là mã số Tiross 621?

Nếu là Tiross 621, thì đây là một chiếc máy pha cà phê phổ thông, đơn giản do Ba Lan sản xuất và lắp ráp tại Trung Quốc.

Với những ai "biết biết người hiểu ta" cũng như có yêu cầu không quá cao về tách cả cà phê mình uống, thì chất lượng của tách cà phê pha ra từ máy Tiross 621 này, cũng như độ bền của máy Tiross 621, sẽ làm họ hoàn toàn thỏa mãn. =D>
Riêng với những người thuộc loại "Tiền ít mà chỉ muốn hít l.ồn thơm" thì có lẽ sẽ ................... :((
Em không nói hết câu nhung chắc các bác cũng tự hiểu! :))
Đúng là em đã viết nhầm, nó là Tiross 621 chứ không phải 821. Trước giờ em cũng ghiền cafe, nhưng toàn uống những tách cà phê ngồi lê lề đường, nhưng qua topic này, em thực sự muốn nghiêm túc hơn trong việc tìm kiếm cho mình một ly cafe đảm bảo chất lượng hơn

"Áo ngắn thì cưới theo áo ngắn"! Yêu thích và muốn uống cafe ngon sạch là một nhu cấu chính đáng! cần và nên nhân rộng. Những ai yêu thích cà phê, để tiếp cận nó, nó có nhiều cách, tuỳ theo hoàn cảnh cũng như điều kiện cho phép! :P

Nên Việt dùng máy Tirross 621 pha ra những tách cà phê để uống là điều hoàn toàn bình thường, và đáng nhân rộng, với những ai chưa có điều kiện tài chánh dồi dào .................. =D>

Trong thực tế nếu hiểu và nắm vững kỹ thuật (rất đơn giản không quá phức tạp, chỉ để ý làm vài lần là quen tay!) thì chiếc máy Tiross này sẽ pha ra những tách cà phê Americano uống ngon, cũng như giúp cho người ta vui với những tách cà phê đen ở mức độ chấp nhận được, cà phê sữa (cà phê pha với sữa đặc) cũng rất ngon! :P

Hypous ạ! [-X

Được chia sẻ thông tin về cà phê, chia sẻ đam mê của mình với với những ai thực sự yêu thích và có nhu cầu uống nó, cũng như với người tiêu dùng chân chính , em nghĩ rằng không chỉ riêng em mà cùng như với tất cả bác khác, là một điều hạnh phúc, và niềm vui. =D> Nhất là chia sẻ với tất những người nào cũng cùng đam mê yêu thích và có nhu cầu xử dụng nó cho bản thân và người thân, chứ không phải chia sẻ hay tiếp xúc với lũ con buôn cà phê, hay đám cò máy vào "thớt" cafe, để lấy thông tin hoặc với mưu đồ bẩn thỉu nào khác bác ạ! :P
Sáng mai em sẽ mua cafe và thử nghiệm chiếc máy mới này, hy vọng sẽ sớm quen máy và ra được một ly cafe chấp nhận được trong tầm giá để review lại ạ.

Mong rằng có bác nào ở Sài Gòn cho phép em sang giao lưu và trải nghiệm cafe của các bác để hiểu biết thêm, có gì nhờ các bác chỉ bảo thêm.

Một lần nữa, em xin được cám ơn bác Quang1970 về chia sẻ của bác.

konghai1209

Xe tải
Con này là Nouva Simonelli Oscar II của Ý. Nồi hơi của nó 2L. Nhược điểm của con máy này là không có vòi nước nóng. Công suất của nó 1200W. Theo như em đã trải nghiệm thì 1 ngày nó pha tối đa khoảng 80-100 ly. Đấy là theo kiến thức em biết. Còn trên này cụ nào biết rõ hơn có thể chia sẻ thêm ạ!
link cụ Quang dẫn thì nó pha tầm 22 shot/h cụ ah.

smartdragon

Xe buýt
Đó là máy full automatic. Cụ có muốn mua không? Em có 1 em Siemens ship ở Đức về. Dùng được rất ít thì bị ruồng rẫy vì em trót ham theo các cụ trên này. Máy của em pha được tất cả các loại từ Espresso, Americano, Capuchino, Latte, Machiato, tạo bọt sữa... chỉ với 1 nút bấm. Máy như mới cụ nhé. Cụ ưng thì ới em.

Giá cả ntn cụ ơi?

Skoda_Favorit

Xe container
Sáng T7 rỗi rãi em pha 1 shoot Espresso Blend rổ 1 lớp 7g pha 8g cà! Mời các Cụ!

Skoda_Favorit

Xe container
Và Capuchino cho Gấu ạ!

Skoda_Favorit

Xe container
Rất đẹp ạ , Cụ Skoda_Favorit khéo tay và khéo biết nịnh vợ quá , tiếc rằng em lại chưa đủ lượt để rót thêm cho cụ 1 ly
Đấy là tại cụ gì mới vào Thớt show cốc Capu làm em thấy quyết tâm lên youtube xem để bắt chước! :))Hôm nay lại may hơn khôn Cụ à! :DEm biết trên này khối cụ/mợ cũng rất khéo tay nhưng không đưa ảnh pha phách ở nhà lên thôi Cụ à!
Tks Cụ đã động viên! Cũng chưa đến lượt rót cho Cụ nên cho e nợ ạ!:D

Maybach Tàu

Xe container
Cụ chụp em xem máy vs cái "bình hứng" của cụ với. :))
Đây cụ ơi hóa ra là Tirross chân quê. Bình hứng vỡ rồi còn cái nắp đấy. Tiêu cụ.cho em hỏi mua ly uống espresso ở đâu nhẩy.
Mỗi tội cà phê em mua người ta xay rồi bột hơi to, mấy thằng khoai tây nó bảo em máy này phải pha loại mịn. Theo các cụ thì loại này pha mịn hay không mịn.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.star

Xe tải
Đấy là tại cụ gì mới vào Thớt show cốc Capu làm em thấy quyết tâm lên youtube xem để bắt chước! :))Hôm nay lại may hơn khôn Cụ à! :DEm biết trên này khối cụ/mợ cũng rất khéo tay nhưng không đưa ảnh pha phách ở nhà lên thôi Cụ à!
Tks Cụ đã động viên! Cũng chưa đến lượt rót cho Cụ nên cho e nợ ạ!:D
Cốc của bác là vẽ, có thể dùng bút vẽ, khuôn vẽ, còn cốc của bác Vũ Tùng là đổ sữa, đổ sữa khó phết, phải thực hành nhiều mới làm đẹp được. Theo em thì cốc của bác Skoda vẫn nghiêng về latte hơn vì lượng bọt sữa chưa nhiều như capu.

Vũ Tùng

Xe máy
Đây cụ ơi hóa ra là Tirross chân quê. Bình hứng vỡ rồi còn cái nắp đấy. Tiêu cụ.cho em hỏi mua ly uống espresso ở đâu nhẩy.
Mỗi tội cà phê em mua người ta xay rồi bột hơi to, mấy thằng khoai tây nó bảo em máy này phải pha loại mịn. Theo các cụ thì loại này pha mịn hay không mịn.

Cái bình này thì bên em ko có r, ly Espresso thì dễ tìm nhất cụ cứ ra phố hàng khoai cụ nhé!

Vũ Tùng

Xe máy

Góp vui cái ảnh cho các cụ dễ hình dung!

Trạng thái
Thớt đang đóng