[Funland] Lựa chọn vật liệu gỗ công nghiệp?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Ôi mợ lập thớt hay quá ạ. E vào học hỏi cùng mợ ạ!
dạ vâng. em lập để mọi người cùng trao đổi. để người dùng có cách nhìn đúng hơn về các loại chất liệu gỗ.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Vâng. Thanks mợ. Theo ý e là làm MFC AC chống ẩm là hợp lý về giá, độ bền và ko lo bị hàng khác.hihi
đó cũng là 1 ý hay ạ. nhưng người ta đã muốn trộn gỗ thì giảm đi ít nhiều họ vẫn trộn cụ à. vì giá MFC các loại khác tuy cao nhưng vẫn không bằng giá của an cường. vẫn chênh hơn khoảng 20-30%

dogolegia

Xe điện
Website
dogolegia.vn
đó cũng là 1 ý hay ạ. nhưng người ta đã muốn trộn gỗ thì giảm đi ít nhiều họ vẫn trộn cụ à. vì giá MFC các loại khác tuy cao nhưng vẫn không bằng giá của an cường. vẫn chênh hơn khoảng 20-30%
E thấy tội khách kinh khủng. E có chị khách ko biết gì. Bị bên làm gỗ giả và làm sai toàn bộ kích thước. Mỗi tuần mang đến lắp 1 sản phẩm. Mà khi c biết giả c vẫn hiền và tốt bụng bỏ qua nhưng do sai kt nên ko lấy hàng. Qua e đặt full căn ưng lắm. Mà giờ giám định An Cường dễ rồi. Cty đang bảo vệ thương hiệu nên gọi là qua giám định

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Cốt gỗ Thái Lan
Nghĩa là khi cụ đặt đơn vị làm bằng chất liệu gỗ Thái Lan, họ sẽ đặt làm trên cốt gỗ công nghiệp MDF thái Lan, bề mặt cũng có nhiều chất liệu phủ: melamine, Laminate, acrylic, verner, sơn bệt....

Cốt gỗ Thái Lan nói về chất lượng nó chỉ sau An Cường.
Sau An Cường không phải chỉ là thương hiệu An Cường mạnh hơn mà là vì chất lượng. độ ép, lực nén bột gỗ ít hơn, nên trọng lượng tấm gỗ công nghiệp thái lan luôn nhẹ hơn cốt an cường.
Do lực ép kém hơn, nên sẽ có nhiều khe hở li ti hơn, do vậy nước len lỏi vào dễ hơn ---> ngấm nước nhiều hơn.
Bề mặt phủ melamine của Thái Lan nhìn thì có vẻ na ná giống nhau, nhưng mỗi lần nhà máy họ xử lý nhỏ lẻ. (không sản xuất đồng loạt lô lớn, mà chỉ sản xuất theo đơn hàng nhỏ lẻ, cũng có thể cho chất lượng máy móc chưa đồng đều nên màu mỗi lần sản xuất mỗi khác nhau, không đồng nhất 100% như An Cường)
.......

freakingprime

Xe buýt
Em thấy hài là toàn gọi gỗ Thái Lan, sao ko gọi hẳn thương hiệu ra. Mà An Cường còn thẩm định được chứ hãng khác chả ai thẩm định cho, biết đâu mà lần.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Em thấy hài là toàn gọi gỗ Thái Lan, sao ko gọi hẳn thương hiệu ra. Mà An Cường còn thẩm định được chứ hãng khác chả ai thẩm định cho, biết đâu mà lần.
do cốt thái lan do nhiều đơn vị lẻ sản xuất, chất lượng như nhau, như ở Thạch thất nhà em có hàng 20 nhà sx, còn An Cường là độc quyền của công ty họ, do vậy gọi cốt thái lan là tên gọi chung của tất cả các nhà máy nhỏ lẻ sản xuất ván nội địa.

Vie.ABC

Xe điện
Nhà Vin nó bàn giao em căn 2 ngủ 2 WC 65 hay 70 m2 gì đó nội thất liền tường ... cụ nào nhà mình làm thiết kế thi công luôn thì báo giá em phát . Kiểu tân cổ giao duyên hay gì đó =)) , thêm Vải dán tường ...

freakingprime

Xe buýt
do cốt thái lan do nhiều đơn vị lẻ sản xuất, chất lượng như nhau, như ở Thạch thất nhà em có hàng 20 nhà sx, còn An Cường là độc quyền của công ty họ, do vậy gọi cốt thái lan là tên gọi chung của tất cả các nhà máy nhỏ lẻ sản xuất ván nội địa.
Lấy cốt gỗ về xong làm gì để ra tấm gỗ thành phẩm nhỉ?

Rõ ràng sx ở VN mà cứ kêu Thái Lan. Nếu nhập cốt từ Thái thì cũng phải nói rõ tên cty, đây 20 ông VN nhập của 20 ông TL thì đúng là tạp nham, chả biết có phải nhập từ cái làng Thạch Thất phẩy bên Thái ko.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com

Rõ ràng sx ở VN mà cứ kêu Thái Lan. Nếu nhập cốt từ Thái thì cũng phải nói rõ tên cty, đây 20 ông VN nhập của 20 ông TL thì đúng là tạp nham, chả biết có phải nhập từ cái làng Thạch Thất phẩy bên Thái ko.
thì vẫn nói là cốt thái lan mà cụ, chứ có bảo là melamine thái lan đâu. cốt thái lan họ cũng có logo riêng. cụ cần có giấy xuất nhập bên hải quan, họ cũng có thể cung cấp cho cụ.
Bởi cốt này như em được biết thì ở Thạch thất có 1 hay 2 công ty gì đó thôi. họ chuyên nhập phôi về phân phối cho các nhà máy sản xuất lẻ.
Còn ở thạch thất chỉ có nhà máy sản xuất melamine, verner, ván ghép chứ chưa có nhà máy nào sản xuất dc MDF cả.
Còn tất nhiên làm gì cũng có người nọ, người kia. em cũng không thể khẳng định là người ta báo cốt thái lan có làm đúng cốt thái lan không. nhưng nếu cốt thái lan các Cụ cần thông tin thì họ vẫn cung cấp được đầy đủ.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
dạ vâng. nếu cụ có ý kiến, hay kinh nghiệm hay cụ chia sẻ để mọi người cùng hiểu rõ hơn về các loại gỗ công nghiệp nói chung cụ nhé.
Để mỗi người có được lựa chọn tốt hơn, phù hợp hơn cho mỗi hạng mục trong gia đình.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
đợt vừa rồi em bận nên không theo được thớt.

Nói về gỗ công nghiệp làm nội thất thì rất vô cùng, Giá lại càng mênh mông nữa. nhưng chọn loại nào cho phù hợp với công năng mà vẫn đảm bảo được chất lượng công trình và kinh tế của mỗi nhà. Đó là Vấn đề khá nan giải.

Ngoài An Cường các Cụ còn lựa chọn của Minh Long, Thái Lan, Malaysia, Trung Quốc.
Mỗi loại lại có nhiều phân khúc nhỏ bên trong.
Nhưng ngoài An Cường, Minh Long có đa dạng: cốt MDF (MDF thường và MDF chống ẩm lõi xanh), cốt MFC (MFC chống ẩm, MFC thường) Polywood thì ít người dùng do giá cả khá cao còn các loại cốt của Thái Lan, Malay, Trung Quốc nếu có dùng thì các Cụ dùng MDF chống ẩm cho yên tâm ạ.

- Bề mặt gỗ thì Melamine là phải chăng nhất, chất lượng cũng ổn định không sợ bị bay màu, mốc bề mặt, khả năng chống xước nói chung cũng rất tốt
- Bề mặt Laminate:bề mặt này tuy chống xước tốt hơn, bóng hơn, độ phủ dày hơn melamine, có độ sâu hơn.... nhưng nhược điểm là lại phụ thuộc nhiều vào tay nghề thợ. bởi gia công Laminate không phải tất cả đều được ép 100% bằng máy ép, mà có rất nhiều chỗ phải gia công bằng tay.

LehmanBrothers

Xe điện

Đã ko có tên thương hiệu thì khả năng cao chỉ là lõi xanh tàu hoặc lõi Vn cụ ạ. Lõi xanh Thái chỉ là câu cửa miệng nói cho sang, vì có đầy đủ CO CQ đàng hoàng thì người ta rõ ngay. Hàng Thái , Malay mảng bảo ôn có Insuflex,... gì đó nó chuẩn từ bao bì đã ghi là của nước nào.

Còn khi chỉ có mỗi tấm ván lõi xanh rồi nói cốt Thái kém gì An Cường thì quá dễ. Một tấm ván mdf họ có máy móc thì có thể mua tấm min, nate, acrylic, veneer từ chính An Cường hoặc hàng TQ để dán lên lõi mdf kia. Như vậy là họ có đầy đủ các dòng ván gỗ để bán ra mà giá thì thường thấp hơn An Cường, chất lượng và độ bền thì hên sui.

HaiChinhXDA

Xe đạp
Đã ko có tên thương hiệu thì khả năng cao chỉ là lõi xanh tàu hoặc lõi Vn cụ ạ. Lõi xanh Thái chỉ là câu cửa miệng nói cho sang, vì có đầy đủ CO CQ đàng hoàng thì người ta rõ ngay. Hàng Thái , Malay mảng bảo ôn có Insuflex,... gì đó nó chuẩn từ bao bì đã ghi là của nước nào.

Còn khi chỉ có mỗi tấm ván lõi xanh rồi nói cốt Thái kém gì An Cường thì quá dễ. Một tấm ván mdf họ có máy móc thì có thể mua tấm min, nate, acrylic, veneer từ chính An Cường hoặc hàng TQ để dán lên lõi mdf kia. Như vậy là họ có đầy đủ các dòng ván gỗ để bán ra mà giá thì thường thấp hơn An Cường, chất lượng và độ bền thì hên sui.
Hàng Thái Lan mà chuẩn thì là PNP đó cụ ,thương hiệu chất lượng của nó k có thua nhiều với An Cường đâu ,hơn hẳn các hàng như Minh Long các thứ luôn, quan trọng là các xưởng lấy hàng ở đâu về làm chứ giờ bên Thạch Thất hàng trộn nhiều lắm. Còn cụ gặp xưởng nào nào làm xưởng mà bảo không có thương hiệu cụ thể ,k có catalog mã màu với khách thì là lòe khách rồi.
Nên là làm 1 nhà thì khách hàng thường tìm đơn vị làm rẻ để làm còn làm sang cái thứ 2 là biết chọn đơn vị uy tín để làm ngay. Hàng đểu dùng vài năm là hỏng hết. Muốn tốt thì phải đầu tư cả vật kiệu lẫn phụ kiện ,phụ kiện chuẩn thì tấm gỗ bền lâu trong sử dụng. Tuy nhiên giá thành nó cao thôi

Chỉnh sửa cuối:

LehmanBrothers

Xe điện
Hàng Thái Lan mà chuẩn thì là PNP đó cụ ,thương hiệu chất lượng của nó k có thua nhiều với An Cường đâu ,hơn hẳn các hàng như Minh Long các thứ luôn, quan trọng là các xưởng lấy hàng ở đâu về làm chứ giờ bên Thạch Thất hàng trộn nhiều lắm. Còn cụ gặp xưởng nào nào làm xưởng mà bảo không có thương hiệu cụ thể ,k có catalog mã màu với khách thì là lòe khách rồi.
Nên là làm 1 nhà thì khách hàng thường tìm đơn vị làm rẻ để làm còn làm sang cái thứ 2 là biết chọn đơn vị uy tín để làm ngay. Hàng đểu dùng vài năm là hỏng hết. Muốn tốt thì phải đầu tư cả vật kiệu lẫn phụ kiện ,phụ kiện chuẩn thì tấm gỗ bền lâu trong sử dụng. Tuy nhiên giá thành nó cao thôi
Thương hiệu đó của Thái thì ko có cửa so với An Cường rồi cụ, còn ai đó bảo bằng thì em cho là thiếu cơ sở. Một thương hiệu được gần như tất cả các cty nội thất biết đến và chọn thì nó ko so với một cái tên xa lạ chẳng có gì chứng minh cả. Nếu bảo tốt hơn hay kém hơn cứ mang bảng test vật liệu ra là biết, hoặc chưa có tiền mua được cái chứng chỉ Xanh của Sing thì nó cũng khác nhau đấy ạ.

HaiChinhXDA

Xe đạp
Thương hiệu đó của Thái thì ko có cửa so với An Cường rồi cụ, còn ai đó bảo bằng thì em cho là thiếu cơ sở. Một thương hiệu được gần như tất cả các cty nội thất biết đến và chọn thì nó ko so với một cái tên xa lạ chẳng có gì chứng minh cả. Nếu bảo tốt hơn hay kém hơn cứ mang bảng test vật liệu ra là biết, hoặc chưa có tiền mua được cái chứng chỉ Xanh của Sing thì nó cũng khác nhau đấy ạ.
Thì em bảo PNP k bằng An Cường mà cụ ,nhưng nó tốt hơn hàng Minh Long đấy cụ , nó có các tiêu chuẩn COCQ ,em xem thì lực ép sản xuất các thứ nó đều k bằng An Cường mà. Nhưng nó đúng là hàng nhập Thái , có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng chứ k phải là hàng TQ mác Thái. Cty em mỗi lần nhập về là nhập mấy công liền .
Còn An Cường là hàng phổ thông dễ tiếp cận ,mấy hàng cao cấp hơn như rehau thì đắt mà ngon hơn nhiều. Cụ cần xem mai em lên cty up cái catalof với COCQ của nó cho các cụ tham khảo.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
- hàng thái lan chuẩn đúng là chất lượng cũng rất ok. nhưng cái hạn chế của hàng cốt thái lan là bề mặt melamine được ép, sản xuất ở những nhà máy nhỏ lẻ, do vậy chất lượng màu không dược đồng đều như an cường.
Của An Cường thì các cụ làm mã màu nào đến vài năm sau làm tiếp nó vẫn như vậy, nhưng nếu làm trên cốt thái lan, trung quốc... được sản xuất bởi các nhà máy nhỏ lẻ thì chất lượng mỗi lần mỗi khác nhau, màu không đều 100% trước sau như một.
Còn về chuẩn chất lượng thì hàng cốt thái không thể so được với cốt An Cường.

nicholas1618

Xe điện
Em có cái tủ bếp cũ thấy chất vẫn ổn , giờ muốn tận dụng Sơn sửa lại cho mới các cụ có nhận ko ah?