[Funland] Lựa chọn vật liệu gỗ công nghiệp?

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Em có cái tủ bếp cũ thấy chất vẫn ổn , giờ muốn tận dụng Sơn sửa lại cho mới các cụ có nhận ko ah?
Cụ tìm đội sơn công trình ấy, họ đến tận nhà làm thì tiện hơn.

HauVBA

Xe hơi
Cháu vào học học các cụ vì cũng đang có nhu cầu làm :)

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
em bận nên cũng ít có thời gian và thảo luận cùng các cụ, các mợ.
làm nhà hoàn thiện nội thất là vấn đề đau đầu của tất các mọi người, bởi càng tìm hiểu thì kiểu như càng loạn:
- Loạn giá, Loạn chất liệu...
* Về Giá:
Mỗi đơn vị có cách xây dựng biểu giá riêng của mình: giá cả phụ thuộc vào cách làm của mỗi đơn vị do vậy có mới có chuyện cùng 1 chất liệu tại sao chỗ này báo giá thế này chỗ kia báo giá khác đi.
VD: cùng là tấm ốp PVC có cụ mợ bảo tấm đó mua có 4-500/tấm. mà mỗi tấm hơn 2m2 vậy tại sao giá lại cao vậy. bởi nguyên liệu ấy sẽ chỉ là 1 phần rất nhỏ để khi hoàn thiện lên một tấm vách hoàn thiện cho các cụ, mợ có thể treo cả cái tivi lên cũng không sao: bởi còn phải thêm cốt, thêm chỉ inox... công cắt xén. rồi có phải cứ lấy tấm nguyên liệu hơn 2m2 là được tất cả đâu ạ. có những chỗ nhỡ khổ thì 1 tấm có khi chỉ được hơn 1/2... rồi công vận chuyển, lắp đặt.... nói chung còn thêm rất rất nhiều thứ cộng vào mới lên được 1 sản phẩm hoàn thiện. mỗi người mỗi ngành, mỗi nghề nên giá thì cụ mợ tham khảo chung. thấy nơi nào hợp lý, tin tưởng, chất lượng theo các cụ mợ thấy oke là được.
Còn so sánh thì rất vô cùng. bởi chúng ta không thể so sánh giá của các đơn vị thiết kế chuyên nghiệp với một xưởng sản xuất. các công ty thiết kế họ bỏ chất xám ra để làm việc, rồi trách nhiệm đổ lên đầu họ.... mỗi sản phẩm lại được kiểm nghiệm qua nhiều khâu trung gian... người giám sát thi công.... nên giá của họ không thể so sánh với một xưởng sản xuất đơn lẻ.
Xưởng sản xuất có ưu điểm là giá cả cạnh tranh hơn, được tiếp xúc, trao đổi trực tiếp với người sản xuất, có thể kiểm tra sản phẩm bất kỳ khi nào.... nhưng hạn chế của xưởng sản xuất là ý tưởng thiết kế còn hạn hẹp.
với những xưởng sản xuất có kinh nghiệm thì họ tư vấn được sát thực tế hơn. mỗi sản phẩm khi lên cần được cân nhắc để sử dụng được thân thiện nhất, tối ưu nhất cho người dùng
Còn với Thiết kế thì họ lại quan tâm đến tính thẩm mỹ nhiều hơn.
Về chất lượng thi công thì cái này cũng không ai nói hay được. bởi có nhiều đơn vị thiết kế tiếng tăm, nhưng chất lượng cũng chỉ ở tầm trung. do vậy chất lượng sản phẩm phụ thuộc vào tay nghề thợ của từng xưởng. và quan trọng hơn nữa là thợ cả phải sát sao công việc, cẩn thận, tỉ mỉ thì lối làm của thợ mới được chỉn chu.
* Về chất liệu
Vấn đề này lại được giải quyết đơn giản hơn. bởi nếu là gỗ an cường thì giờ khi nhập mỗi đơn đều có tên đơn vị nhập hàng, mã sản phẩm của mỗi nhà khác nhau.
rồi xem ngày tháng.
tem mã trên từng tấm sản phẩm.
và cuối cùng là khi lắp đặt, nếu thấy có gì còn lăn tăn, thì đội ngũ kỹ thuật của An Cường để đảm bảo tính thương hiệu nên họ cũng rất nhiệt tình check lại cho các cụ mợ cần kiểm tra.

Chúc cụ, mợ lựa chọn được đơn vị sản xuất có tâm. chất lượng.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Lựa chọn chất liệu gỗ công nghiệp cho tủ bếp
Tủ bếp là nơi thường xuyên được sử dụng nhất trong nhà, không như ngày xưa bây giờ tủ bếp chung cư thường liên quan đến phòng khách nên ai cũng rất chú trọng.
Do tủ bếp có liên quan đến vấn để chậu rửa, nước nôi nên đó cũng là 1 vấn đề để chúng ta lưu ý.
Về cốt gỗ:
để yên tâm các Cụ dùng toàn bộ cốt MDF chống ẩm là oke nhất. thùng tủ trên, tủ dưới đều làm bằng MDF chống ẩm. Có nhiều khách hàng hỏi em gỗ nhựa Picomat có ưu thế là chống ẩm tuyệt đối như vậy dùng toàn bộ là gỗ nhựa chẳng phải tốt hơn sao. gỗ nhựa lại không lo gì vấn đề mối mọt.
Vâng. đúng là gỗ nhựa picomat có ưu điểm tuyệt đối là chống nước và chống mối mọt. nhưng... cái nhưng này rất quan trọng!.... nhưng mà cốt gỗ nhựa lại rất mềm, xốp do vậy vấn đề treo cánh tủ sau này về lâu dài cánh dễ bị bung vít. sệ vít.
Do đó chúng ta chỉ nên lựa chọn gỗ nhựa Picomat cho khoang chậu rửa là hợp lý nhất. hoặc là muốn tuyệt đối thì thêm chân bệ cũng là gỗ nhựa picomat để nếu nước có chẳng may tràn ra sàn nhà vẫn yên tâm tuyệt đối.

Còn bề mặt phủ cánh tủ thì tùy thuộc vào kinh tế và thẩm mỹ của mỗi gia đình mà các cụ lựa chọn phương án cho phù hợp: có thể cánh đơn giản chỉ là melamine:

Hay cao cấp hơn chút là Laminate:

Hoặc cánh Acrylic:

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Thớt này có lẽ giống một thớt trước mợ chủ có lập. Em nhớ mang máng vậy.
dạ vâng. trước em có 1 thớt xong có 1 nick quảng cáo vào đó thế là bị xóa mất, nên em mới lập lại ạ.

LehmanBrothers

Xe điện
dạ vâng. trước em có 1 thớt xong có 1 nick quảng cáo vào đó thế là bị xóa mất, nên em mới lập lại ạ.
Ai quảng cáo thì phải xử lý người đó. Thớt là nội dung công sức của nhiều người đóng góp, xoá cái thớt ko biết họ có nghĩ trách nhiệm quản lý của mình ko hay đẩy lại cho chủ thớt - người ko đủ quyền xoá comment. Biểu hiện sự lạm quyền, thiếu dân chủ.

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Ai quảng cáo thì phải xử lý người đó. Thớt là nội dung công sức của nhiều người đóng góp, xoá cái thớt ko biết họ có nghĩ trách nhiệm quản lý của mình ko hay đẩy lại cho chủ thớt - người ko đủ quyền xoá comment. Biểu hiện sự lạm quyền, thiếu dân chủ.
dạ vâng. được vậy thì tốt quá, nhưng không có mục xóa comment cụ ạ. em có ib với admin nhưng không được phản hồi.

Lead vịt

Xe buýt
Các cụ mợ cho e hỏi: mdf lõi xanh và mdf thường có khác nhau nhiều về chất lg và gias cả không ạ? e đóng đồ của 1 cụ, tính toán dùng gỗ lõi xanh, giờ lên đồ là mdf thường. Sp ưng mắt nhưng nhìn lại thấy bực mình quá vì cụ kia nói 1 đằng làm 1 nẻo.

TuanBanhBao

Xe tăng
Các cụ mợ cho e hỏi: mdf lõi xanh và mdf thường có khác nhau nhiều về chất lg và gias cả không ạ? e đóng đồ của 1 cụ, tính toán dùng gỗ lõi xanh, giờ lên đồ là mdf thường. Sp ưng mắt nhưng nhìn lại thấy bực mình quá vì cụ kia nói 1 đằng làm 1 nẻo.
Khác nhiều chứ cụ cả về giá cả lẫn chất lượng chống ẩm. Ko đúng theo hđ thì làm lại thôi, lỗi cơ bản rùi.

Lead vịt

Xe buýt
Khác nhiều chứ cụ cả về giá cả lẫn chất lượng chống ẩm. Ko đúng theo hđ thì làm lại thôi, lỗi cơ bản rùi.
Cảm ơn cụ. Em là mợ ạ. HĐ miệng ấy cụ, có giấy tờ gì đâu. Tại tính e hay tin ng. E cg ck hết rồi ạ.

Alan Turing

Xe tải
Lấy cốt gỗ về xong làm gì để ra tấm gỗ thành phẩm nhỉ?

Rõ ràng sx ở VN mà cứ kêu Thái Lan. Nếu nhập cốt từ Thái thì cũng phải nói rõ tên cty, đây 20 ông VN nhập của 20 ông TL thì đúng là tạp nham, chả biết có phải nhập từ cái làng Thạch Thất phẩy bên Thái ko.
Gỗ Thái Lan hiện thường dùng có ghi chữ Vanchai THAI LAND ở cạnh gỗ, có CO, CQ nhập khẩu. Ngoài bâc này nhập qua Tản Viên. Nếu bạn làm gỗ Thái Lan thì nên yêu cầu và KT như vậy. Cốt Thái Lan giờ dùng nhiều mà, mình thấy chất lượng nó chả khác gì An Cường cả. Các xưởng làm trực tiếp với khách thường giữ uy tín và ko tráo gỗ nhưng vẫn xưởng ấy nhận qua Tư vấn thiết kế thì việc thông đồng tráo gỗ cũng hay xảy ra (tỷ lệ bao nhiêu % thì em ko biết)

Alan Turing

Xe tải
Khác nhiều cụ, lõi thường ko chống ẩm chỉ cần có hơi nước váo là mặt gỗ nó rộp lên coi như vứt đi

vuitinhhn

Xe tăng
Gỗ Thái Lan hiện thường dùng có ghi chữ Vanchai THAI LAND ở cạnh gỗ, có CO, CQ nhập khẩu. Ngoài bâc này nhập qua Tản Viên. Nếu bạn làm gỗ Thái Lan thì nên yêu cầu và KT như vậy. Cốt Thái Lan giờ dùng nhiều mà, mình thấy chất lượng nó chả khác gì An Cường cả. Các xưởng làm trực tiếp với khách thường giữ uy tín và ko tráo gỗ nhưng vẫn xưởng ấy nhận qua Tư vấn thiết kế thì việc thông đồng tráo gỗ cũng hay xảy ra (tỷ lệ bao nhiêu % thì em ko biết)
Vanchai THAI LAND giá so với An Cường thế nào cụ?

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Chuẩn vanachai Thái Lan chất lượng cốt gỗ là chuẩn nhất so với gỗ thái lan, nhưng so với an cường thì vẫn không thể so sánh.
bởi độ nén của an cường tốt hơn nên tấm gỗ nặng hơn, chắc hơn, chất lượng cũng hơn hẳn ạ.
Các bạn thiết kế cứ bảo cốt gỗ vanachai thái lan như của An Cường, nhưng nếu lấy gỗ thái lan và an cường cùng để thử nghiệm vào nước thì độ nở của An Cường và thái lan là hoàn toàn khác nhau.
Còn bề mặt phủ melamine thì Toàn bộ cốt gỗ thái lan được phủ melamine tại các nhà máy nhỏ lẻ. (ở thạch thất quê em rất rất nhiều nhà máy phủ melamine nhỏ lẻ). nên chất lượng không thể so sánh như của An Cường.

Alan Turing

Xe tải
Về vật liệu thì gỗ An Cường phủ melamine cao hơn gỗ Thái lan cùng loại khoảng 35%. Về giá thành phẩm thì dùng cốt An Cường đơn giá cao hơn khoảng 20% bác nhé

linh phamdinh

Xe máy
HDF an cường lõi xanh phủ bóng 2 mặt và MDF kháng ẩm phủ melamin thì cái nào tốt về chất lượng hơn các cụ ạ , em đang tính làm cái tủ bếp cho gđ cái ạ .hay là chọn MDF phủ acrylic hoặc laminate hơn ạ , em thực sự đang mông lung mấy loại gỗ công nghiệp này quá ạ . các cụ tư vấn giúp em , để em chọn phương án tối ưu cho cái bếp với ạ , em chân thành cảm ơn ạ

xuongmochanoi

Xe tăng
Website
xuongmochanoi.com
Cụ chọn cốt HDF phủ melamine, phủ bóng sẽ không phổ biến nên thường phải đặt sản xuất. bởi hàng có sẵn ở kho thường chỉ là MDF phủ melamine (có bề mặt bóng).
hoặc có lựa chọn rẻ hơn Acrylic nhưng vẫn bóng như acrylic là Arilux, đây là vật liệu mới của An Cường. bề mặt nó vẫn bóng như acrylic nhưng có đường line (như melamine).
Nói như thế này sẽ rất khó hình dung, nên cụ có thời gian thì qua showroom bên An Cường họ giải thích có sản phẩm thực tế cụ sẽ dễ hình dung hơn, hoặc Cụ qua xưởng bên em tìm hiểu về vật liệu ạ.