[Funland] Lừa đảo, áp lực từ người làm em

kitcocoster

Xe đạp
Tạo hoá sinh ra kiểu người như này khó cải tạo lắm, xếp cho đứng vị trí A có khi 100 năm sau quay lại vẫn thấy đứng chỗ đó. Thôi coi như nợ kiếp trước m phải trả, có gắng dìu dắt e nó đỡ khổ chút nào hay chút đó thôi, em m mà

Huthasa

Xe container
Nó mà khởi nghiệp được, chắc cháu đi đầu xuống đất cụ ạ. Nhưng đó cũng là vấn đề. Tin vui là nó cũng cố gắng, nhưng tin dở là không biết mình ở đâu, năng lực thế nào và mong muốn được công nhận. Mà khi công nhận nó, thì nó lại càng làm. :)

Mắng nó thì anh em ngày càng xa cách, giờ có việc gì to to, nó chỉ dám nói với vợ cháu chứ k dám gọi cho cháu, nên cháu cũng phải kiềm chế, nhẹ nhàng nhất có thể. Mà nhẹ nhàng với nó thì nó lại được tiếp thu thêm nhiều tinh hoa nặng nề của xã hội. Cái gì nó bảo, cháu cũng có thể tin nó được, nhưng "lần này là lần cuối cùng nó bị lừa" thì chắc cháu k tin nó được.
Có câu: Anh em kiến giả nhất phận. Cụ nên làm đúng như thế thì có lẽ hay hơn.

red_dragon88

Xe buýt
Nói về việc cống tiền cho lừa đảo, đầu tư online mất trắng tiền tỷ thì ko thiếu những người khôn thật sự đã bị vướng vào vòng u mê đâu. Em cụ vẫn ăn học đc thì ko phải đần, có lẽ đc bố mẹ rồi anh trai chiều và bao bọc quá mức nên ngây ngô trc cuộc đời thôi.

red_dragon88

Xe buýt
Nhà em bố em lao động vất vả, mỗi lần mất tiền, dù ít dù nhiều cụ sót lắm cụ ạ. Có khi cụ chửi từ tuần này sang tuần khác, tháng này sang tháng khác, mắng e e xong, nó lên HN mất thì người nghe chỉ là mẹ em, nên bọn e cũng phải lựa. Nhà em bố em chỉ ngán mỗi em, :) nên tội vạ đâu thôi để em gánh cụ ạ. :)
Chắc cụ và bố mẹ chiều và bao bọc em cụ quá nên giờ mới vậy, mấy ca tính cách kiểu này em gặp rồi, giờ chỉ có kiên trì theo sát để em cụ tự vỡ ra thôi.

caisua

Xe lăn
Chả là hôm nay cậu em ruột cháu bị lừa, nhắn tin mượn ac 1 triệu, đề nhờ bọn lừa khác lấy lại cả cái sổ tiết kiệm bị lừa cccm ạ. :3

Cháu buồn cười với ông em cháu lắm mà cháu cũng bực không thể chịu nổi. Mới hôm qua hôm kia còn đi ăn với nhau, khoe với anh chị là em đang khởi nghiệp, tối nào đi làm về em cũng làm thêm. Thế là hôm nay, ô ấy có bao tiền, ô ấy biếu bọn lừa sạch.

Kể về giai thoại của ông em cháu, thì cháu chỉ trực sôi máu lên thôi cccm ạ. Ô e cháu thì lành lắm, lành mạnh luôn chứ k cờ bạc rượu chè gái gú gì, công việc ổn định, k giỏi giang nhưng được cái đần. :)

Ngày trc, hồi cháu hồi sinh viên, cháu đạp xe mòn đít đi dạy thêm, tích góp mãi được 4tr, thương em mới lên HN, cháu dốc hết tiền mua cho nó cái xe, để rồi nó để quên cái xe ở con ngõ An Toàn đầy trộm cắp, đến nay vẫn chưa nhớ để đâu.
Rồi lại cháu hết hơi kiếm laptop mua hộ nó, đêm nó ngủ nó cũng biếu trộm luôn.
Xe máy lấy từ quê lên, cũng nhờ bạn bè không quen biết, chưa gặp mặt dắt hộ, về quê k dám nói với bố mẹ là làm mất xe, bảo là “Con đưa xe cho a rồi, a bán rồi”
Rồi bây giờ là tiền làm tích góp mấy năm nay, lại mang đi biếu không mấy con giời.

Vui thì câu chuyện vui thế, nhưng thật ra cháu gợn ở trong lòng lắm. Nhà cháu chả có điều kiện, bố mẹ cháu làm nông, hồi sinh viên, bố ốm, nhà chả có tiền, giờ mới được hơn được chút, nên là cháu cũng chỉ muốn cố gắng dìu dắt nó lên thôi. Đánh có, chửi có, khuyên có, lậy nó cũng có luôn. Mà cháu bảo cái gì nó toàn làm ngược lại. :)

Cháu biết nó cũng muốn chứng tỏ bản thân, nó cũng muốn hơn chúng cháu, nhưng mà đúng là nó đang tự gây áp lực cho nó, rồi đi vào vòng luẩn quẩn. Cháu khuyên nó rất nhiều r các cccm ạ. Cho nó môi trường tốt, người tốt để tiếp xúc, nhưng nó lại không thích. Chỉ danh mục làm việc gửi tiền nhưng nó lại không làm. Nó cũng thương cháu lắm chứ k phải k, nhưng có vẻ nó cứ chống đối cháu vậy. Nên cháu cũng nản luôn. Cháu biết là thể nào cũng có ngày này, vì cu cậu tin người lắm, nhưng anh chị bảo không chịu thì thôi, nhường xã hội bảo vậy.

“Thất bại đi để khôn hơn” là tốt với nó hay là cháu nên lôi nó về chỉnh lại tiếp đây? Chứ cháu cũng bó tay phẩy com với nó.

Lần nào bị lừa nó cũng nói với cháu đây là lần cuối nó bị rồi. :3
Vậy em biết ai bị lừa rồi

formen

Xe lăn
Cho lấy vợ để vợ nó quản nếu muốn nhiều tiền.
Bình thường thì giấy tờ nhà, xe cất kỹ, mất ít tiền tiết kiệm cho khôn ra,

LinhNguyễn

Xe tăng
Mất tiền là bài học nhớ lâu nhất. Ko quá nhiều thì cứ để nó mất thôi. Nó mất trước lúc này cho khôn dần ra còn hơn sau nó báo cho vài quả to là đứt.

MuathuHN252

Xe lăn
Có rất nhiều ng bị lừa. Và trong số đó cũng có những ng sẽ bị lừa tiếp theo hình thức rằng: tôi sẽ giúp anh lấy lại cái khoản anh bị lừa hôm trước. Văn của bọn lừa đảo với ng kinh nghiệm sống kém sẽ thấy chúng nó nói hay lắm, đáng tin lắm và thế là họ bị lừa lần 2. Những ng này, kể cả mình có can họ, bảo đừng tin sẽ bị lừa tiếp đấy nhưng có khi họ vẫn ko tin đâu. Chỉ có để họ bị lừa và bị mất tiền thật sự, mất tiền mồ hôi nước mắt của họ, họ mới tỉnh ra. Nhưng mà nếu ko khôn ngoan thật sự sau mỗi lần bị lừa, thì lần sau họ lại tiếp tục bị lừa bởi hình thức khác.
Muôn kiểu bị lừa âu cũng là xuất phát từ tham mà ra cả. Em cụ lại ẩu, dễ tin người nữa, em sợ sẽ còn bị lừa nhiều lần nữa đó ạ. Sao mà tin dc cái bọn bảo sẽ lấy lại dc tiền lừa đảo nhỉ. Chứng tỏ vừa bị lừa xong nhưng mà chửa khôn ra tý nào

rgbhis

Xe tăng
Có câu: Anh em kiến giả nhất phận. Cụ nên làm đúng như thế thì có lẽ hay hơn.
Lại có câu ae như thể tay chân cụ ơi. Nếu cứ làm ăn đều đều, ô giàu ô nghèo thì cũng kệ nhau thôi. Trg hợp này cu e bị lừa mãi, vừa thương vừa bực ấy chứ cụ.

Nắng nhạt

Xe điện
Nó mà khởi nghiệp được, chắc cháu đi đầu xuống đất cụ ạ. Nhưng đó cũng là vấn đề. Tin vui là nó cũng cố gắng, nhưng tin dở là không biết mình ở đâu, năng lực thế nào và mong muốn được công nhận. Mà khi công nhận nó, thì nó lại càng làm. :)

Mắng nó thì anh em ngày càng xa cách, giờ có việc gì to to, nó chỉ dám nói với vợ cháu chứ k dám gọi cho cháu, nên cháu cũng phải kiềm chế, nhẹ nhàng nhất có thể. Mà nhẹ nhàng với nó thì nó lại được tiếp thu thêm nhiều tinh hoa nặng nề của xã hội. Cái gì nó bảo, cháu cũng có thể tin nó được, nhưng "lần này là lần cuối cùng nó bị lừa" thì chắc cháu k tin nó được.
Do tính cách rồi cụ ạ. Cụ đã cố gắng để em cụ khôn hơn mà vẫn không được thì chỉ còn cách chấp nhận thôi. Em cụ làm ra mà không giữ được thì để người khác tiêu hộ cũng chả sao, đừng đi vay nợ là ok. Lúc nào khó khăn quá cần giúp thì cụ hãy giúp một ít. Chuẩn bị sẵn tâm lý trường kỳ giúp đỡ cả đời nên lúc nào thực sự khó khăn hãy giúp, và giúp để sinh tồn thôi chứ đừng giúp vốn khởi nghiệp lại mất cả nghiệp đấy 😊

Mandalord

Xe điện

Nó đang tìm cách lừa vợ cụ thôi.

Trần Đoành.

Xe container
Tưởng mình là gà nhưng hóa ra mình chỉ là thóc, thợ săn biến thành con mồi

motthoidongbim

Xe điện
Ae trong gia đình, đến một mức độ nào là “kiến giả nhất phận”. Cụ cứ ôm rơm vào bụng là gì? Lo cho nó rồi có khi nó lại ỷ lại, quen đi. Anh chj nhà cụ bảo là chuẩn đấy “ko chju thì thôi, nhường xã hội dạy vậy”.

cantona

Xe container
Éo mẹ, có lành vào mắt. Chả có thằng nào đầu óc bth lại bị lừa vs mất tiền vu vơ 5 7 bận thế cả. Con người chứ có phải con ấy đâu. Thả nó ra cho đời dạy là chuẩn đét. Chứ có thằng anh khôn bào đc nó còn đóng vai khù khờ mãi ;))

Jeff Hoang

Xe máy
Nó đang tìm cách lừa vợ cụ thôi.
Vợ cháu, cháu cũng k dám khen hay, nhưng được cái vợ cháu cũng sáng dạ lắm. Nhà bên nội, bên ngoại có 1-2 đứa em, nên 2 vc cháu cũng cố gắng kéo các em ấy đi lên, nên trước mọi vấn đề hai vc cháu đều trò chuyện với nhau, đúng như kiểu kẻ đấm người xoa ấy ạ. Em cháu thì cháu đấm, vợ cháu xoa, còn em vợ cháu thì vợ cháu đấm, cháu xoa. :)

Cháu cũng check var em cháu, đôi khi cháu cũng nhìn theo góc nhìn khác, vậy những lần sơ xảy kia: có đúng là ngẫu nhiên, hay là sắp đặt? Quan trọng nhất, mục đích là gì?
Nhưng với mỗi trường hợp, cháu chả thấy có mục đích là gì cả ạ. Toàn thấy ô ấy ngớ ngẩn thôi.
Nói về khía cạnh tài chính, cháu xin phép được nói sâu hơn, em cháu làm IT lập trình của bank, về thu nhập cũng thuộc dạng trung bình so với độ tuổi, 1000$ 1 tháng mà độc thân, cụ cậu tiết kiệm thuê trọ có 2tr2 1 tháng.
Hàng tháng cũng để tiết kiệm, khi nào bí cũng có bảo a cho e vay 1-2 triệu, nhưng đúng là khi có lương là nó trả cháu thật.
Đi ăn đi chơi với anh chị, nhiều khi cũng xung phong trả tiền.
A/c mua đất thì hồi nó mới ra trường, tiết kiệm được 60tr, nó cũng dốc hết túi đưa cho vc cháu.
Nói chuyện thì nhạt như nước ốc, nên 1-2 năm nay chả thấy tán được em nào khác cả.
Những lần mất hay bị lừa trước đây, nó mất thì nó cũng chịu, không xin xỏ bố mẹ hay anh chị gì cả.

HuyenTranCute

[Tịch thu bằng lái]
để đời dạy nó mới là tốt cho nó
còn không đằng nào nó cũng trách, mình cũng ngại, chi bằng chọn con đường xh dạy ít ra nó còn thành người

Citronella

Xe buýt
Vợ cháu, cháu cũng k dám khen hay, nhưng được cái vợ cháu cũng sáng dạ lắm. Nhà bên nội, bên ngoại có 1-2 đứa em, nên 2 vc cháu cũng cố gắng kéo các em ấy đi lên, nên trước mọi vấn đề hai vc cháu đều trò chuyện với nhau, đúng như kiểu kẻ đấm người xoa ấy ạ. Em cháu thì cháu đấm, vợ cháu xoa, còn em vợ cháu thì vợ cháu đấm, cháu xoa. :)

Cháu cũng check var em cháu, đôi khi cháu cũng nhìn theo góc nhìn khác, vậy những lần sơ xảy kia: có đúng là ngẫu nhiên, hay là sắp đặt? Quan trọng nhất, mục đích là gì?
Nhưng với mỗi trường hợp, cháu chả thấy có mục đích là gì cả ạ. Toàn thấy ô ấy ngớ ngẩn thôi.
Nói về khía cạnh tài chính, cháu xin phép được nói sâu hơn, em cháu làm IT lập trình của bank, về thu nhập cũng thuộc dạng trung bình so với độ tuổi, 1000$ 1 tháng mà độc thân, cụ cậu tiết kiệm thuê trọ có 2tr2 1 tháng.
Hàng tháng cũng để tiết kiệm, khi nào bí cũng có bảo a cho e vay 1-2 triệu, nhưng đúng là khi có lương là nó trả cháu thật.
Đi ăn đi chơi với anh chị, nhiều khi cũng xung phong trả tiền.
A/c mua đất thì hồi nó mới ra trường, tiết kiệm được 60tr, nó cũng dốc hết túi đưa cho vc cháu.
Nói chuyện thì nhạt như nước ốc, nên 1-2 năm nay chả thấy tán được em nào khác cả.
Những lần mất hay bị lừa trước đây, nó mất thì nó cũng chịu, không xin xỏ bố mẹ hay anh chị gì cả.
Ối một lần nữa xin lỗi cụ vì mới sáng thứ hai đã lại viết thẳng vỗ thẳng thế này ạ. Em lại tưởng em cụ làm chân tay hay việc cần ít đến đầu óc (em một lần nữa thành thật xin lỗi những ai làm việc chân tay và cần ít đầu óc ạ :) ) chứ làm đến IT của ngân hàng, lương tháng 1k$ không phải là cao so với ngạch IT nhưng không thấp so với mọi người mà trọ có 2,2 triệu tháng thì tháng luôn có dư hơn 20 triệu. Không dám nhận xét là em cụ có sỏi trong đầu chứ cụ bênh nó quá, em thấy cụ quá bênh em cụ ấy, chứ đàn ông đại trượng phu, tự làm tự chịu, xâu chuỗi bao việc từ trước đến nay cu cậu nhà cụ toàn lẩn như trạch, đổ tội cho anh chị là nhanh. Việc này em thấy đúng không biết ai là thóc, ai là gà thật ạ :(

mmxhung

Xe điện
Sự ngu dốt là con quỷ sinh ra mọi tội ác trên đời.
Nên tránh xa con quỷ đó

Aocom

Xe buýt
Cụ nên tiếp cận bạn bè của nó.

lavievp.88

Xe máy
Ca này của cụ chủ thực sự khó, anh em thì không bỏ nhau được. Mà ông ẻm tính tình vậy chắc chỉ có cho đi ở riêng thật xa may ra tự lập được chút ạ

Chỉnh sửa cuối: