[Funland] Lừa đảo bằng AI

nguyenvancuong88

Xe buýt
Ý cụ là phải dễ dàng ai cũng làm được thì mới đi lừa đảo hả?
không phải, mà là rất khó để thực hiện 1 thao tác hoàn hảo đến vậy cụ à, cụ có mấy khi hở giọng nói trên mạng không ạ ?, nếu k hay làm youtube hoặc up video public lên facebook thì không đúng k ạ ?
vậy dữ liệu ở đâu để nó fake giọng nói của cụ đc
còn video thì để làm đc realtime nó cần biết code, cần cài đặt hệ thống, cần hiểu rõ cơ chế của nó, còn phải train 1 đống thứ, kết nối với hệ IO chán chê ấy ạ :))
việc đó ở vn ko phải ai cũng làm đc đâu cụ ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
không phải, mà là rất khó để thực hiện 1 thao tác hoàn hảo đến vậy cụ à, cụ có mấy khi hở giọng nói trên mạng không ạ ?, nếu k hay làm youtube hoặc up video public lên facebook thì không đúng k ạ ?
vậy dữ liệu ở đâu để nó fake giọng nói của cụ đc
còn video thì để làm đc realtime nó cần biết code, cần cài đặt hệ thống, cần hiểu rõ cơ chế của nó, còn phải train 1 đống thứ, kết nối với hệ IO chán chê ấy ạ :))
việc đó ở vn ko phải ai cũng làm đc đâu cụ ạ
Rồi cụ nghĩ tổ chức lừa đảo xuất phát từ VN hả?

nguyenvancuong88

Xe buýt
Rồi cụ nghĩ tổ chức lừa đảo xuất phát từ VN hả?
cụ chả hiểu gì cả, nói với cụ chán quá :))
e nói đơn giản thế này nhá
1 giọng nói để fake còn có ngữ điệu và thanh âm, để fake đc 1 giọng nói nó phải sưu tập rất nhiều dữ liệu của người đó, rồi đưa vào bộ train mới làm đc
cái này thế giới còn đang loay hoay chứ k phải là đơn giản cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Xứ lừa một m2 hai thằng lừa đảo mà không đề phòng thì bị lừa thôi. Học được bài học giảm ngu với học phí vừa phải.
Dù sao cũng cảm ơn chủ thớt vì đã chia sẻ bài học cho cộng đồng. Nhưng lũ ngu thì vẫn tiếp tục được nộp học phí.
Xứ khác còn khủng hơn, họ dùng deepfake lâu rồi, không những thế còn dùng A.I để tạo ảnh/phim nude để lừa, ép buộc những người nhẹ dạ nhất là trẻ em.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Xứ khác còn khủng hơn, họ dùng deepfake lâu rồi, không những thế còn dùng A.I để tạo ảnh/phim nude để lừa, ép buộc những người nhẹ dạ nhất là trẻ em.
e nhớ có cái vụ gì của ca sĩ gì ở vn nói là bị deepfake
nhưng e nói thật là k phải đâu :)) nhìn là biết cái đó là hàng real, k phải fake ạ :))
nói chung deep fake để chống cũng đơn giản, bọn nó cũng đang làm thuật toán để kiểm tra 1 ảnh hay video có phải deepfake hay không, cái này k đến nỗi là nhìn mãi k ra đâu, sơ hở đầy ấy mà

kenzzz

Xe buýt
gắn video như cụ nói nó không phải realtime cụ ạ, realtime tức là phản ứng tức thì ấy ( video call )
thế còn giọng nói của Tom Cruise nó có đủ dữ liệu giọng nói anh ấy đầy trên mạng, nên có thể cho vào bộ train đơn giản, cụ nên hiểu rõ giữa làm tĩnh và động nhé :))
Bây giờ nó hack đc fb trên fb mấy người có tiền thì toàn live stream với quay video trực tuyến lấy giọng nói về train ai bình thường

1 file ai nó deepfake ví dụ tôi cho là nó làm tầm 5 phút , nó đặt video 10s đầu nói từ gì vd "ừ", từ giây 10-20 nói từ gì vd "vâng" , 20-30s nói "đúng" , 30-40s "chuyển tiền số đấy nhé" , đại loại thế
Khi tương tác với nạn nhân , nó bật vào ứng dụng nhập 1 video nó phát "ừ" , nhập 2 nó phát "đúng" , tất nhiên nó sẽ làm cho video bị delay giật lag khoảng 1s để con mồi đỡ nghi , việc dơ tay phải , hay tay trái hoàn toàn có thể làm đc nếu 1 người nó có kiến thức về máy tính

Việc quay 1 video dạng đang đi xe máy với body giống người bị hack xong nói nói , setup đủ giơ tay trái , phải , ừ , à xong về nó train video đấy sang con bot chuyển giọng sang giọng ng bị hack cũng là việc hết sức dễ dàng nếu nó thu thập đủ dữ liệu từ file live stream của nạn nhân

nguyenvancuong88

Xe buýt
Bây giờ nó hack đc fb trên fb mấy người có tiền thì toàn live stream với quay video trực tuyến lấy giọng nói về train ai bình thường

1 file ai nó deepfake ví dụ tôi cho là nó làm tầm 5 phút , nó đặt video 10s đầu nói từ gì vd "ừ", từ giây 10-20 nói từ gì vd "vâng" , 20-30s nói "đúng" , 30-40s "chuyển tiền số đấy nhé" , đại loại thế
Khi tương tác với nạn nhân , nó bật vào ứng dụng nhập 1 video nó phát "ừ" , nhập 2 nó phát "đúng" , tất nhiên nó sẽ làm cho video bị delay giật lag khoảng 1s để con mồi đỡ nghi , việc dơ tay phải , hay tay trái hoàn toàn có thể làm đc nếu 1 người nó có kiến thức về máy tính

Việc quay 1 video dạng đang đi xe máy với body giống người bị hack xong nói nói , setup đủ giơ tay trái , phải , ừ , à xong về nó train video đấy sang con bot chuyển giọng sang giọng ng bị hack cũng là việc hết sức dễ dàng nếu nó thu thập đủ dữ liệu từ file live stream của nạn nhân
nói thì nghe dễ nhưng thực tế mất công lắm cụ ạ :))
bọn đủ kiên nhẫn đi làm việc cắt âm thanh đưa vào bộ train thì nó đi kiếm tiền bằng nghề IT sáng tạo rồi, việc gì đi chui rúc lừa đảo cho nó dễ đi tù ạ

kenzzz

Xe buýt
nói thì nghe dễ nhưng thực tế mất công lắm cụ ạ :))
bọn đủ kiên nhẫn đi làm việc cắt âm thanh đưa vào bộ train thì nó đi kiếm tiền bằng nghề IT sáng tạo rồi, việc gì đi chui rúc lừa đảo cho nó dễ đi tù ạ
Ko biết làm thì chẳng mất công 🤣

hoangdang2002

Xe tăng
Em thắc mắc là CK thì phải đúng tên, đúng số TK không lẽ AI nó hack được cả tên và stk hả các cụ?
thế cụ chưa biết! Hôm CN vừa rồi nó hack zalo bạn e gọi video zalo với e như thật! Gửi stk đúng tên bạn e luôn! May e có tý nghiệp vụ NH nên tỉnh! Maays đứa em nó bị dính hết đấy! Các cụ nên nhớ các dấu hiệu sau:
- Khi gọi zalo, FaceTime thì: mình alo hỏi han nhưng bạn mình chả nói méo gì. Chỉ đc vài giây thì nó tắt kiểu như sóng kém Kể cả các cụ gọi lại zalo, FaceTime cũng vẫn dấu hiệu như thế. Công nghệ bg nó cắt ghép Video call dễ lắm!
- Các cụ nên nhớ bg các NH cho mở tk qua EKYC nên bọn chúng có thể làm giả CCCD để mở dễ ràng.

Chỉ có cách duy nhất để tránh dính bẫy: Gọi số di động để xác nhận đúng là bạn mình hỏi vay nhá!

Đấy là kinh nghiệm của em đúc rút từ vụ hôm CN vừa rồi!

kenzzz

Xe buýt
thế cụ chưa biết! Hôm CN vừa rồi nó hack zalo bạn e gọi video zalo với e như thật! Gửi stk đúng tên bạn e luôn! May e có tý nghiệp vụ NH nên tỉnh! Maays đứa em nó bị dính hết đấy! Các cụ nên nhớ các dấu hiệu sau:
- Khi gọi zalo, FaceTime thì: mình alo hỏi han nhưng bạn mình chả nói méo gì. Chỉ đc vài giây thì nó tắt kiểu như sóng kém Kể cả các cụ gọi lại zalo, FaceTime cũng vẫn dấu hiệu như thế. Công nghệ bg nó cắt ghép Video call dễ lắm!
- Các cụ nên nhớ bg các NH cho mở tk qua EKYC nên bọn chúng có thể làm giả CCCD để mở dễ ràng.

Chỉ có cách duy nhất để tránh dính bẫy: Gọi số di động để xác nhận đúng là bạn mình hỏi vay nhá!

Đấy là kinh nghiệm của em đúc rút từ vụ hôm CN vừa rồi!
Ngân hàng bây giờ cạnh tranh nên luật rất lỏng lẻo , cho mở tk online , chỉ việc ngồi nhà vẫn mở đc tk làm cho bọn tội phạm nó có cơ hội lừa , nó chỉnh cái cccd đơn giản như đan rổ

jazzzzz

Xe lăn
e nhớ có cái vụ gì của ca sĩ gì ở vn nói là bị deepfake
nhưng e nói thật là k phải đâu :)) nhìn là biết cái đó là hàng real, k phải fake ạ :))
nói chung deep fake để chống cũng đơn giản, bọn nó cũng đang làm thuật toán để kiểm tra 1 ảnh hay video có phải deepfake hay không, cái này k đến nỗi là nhìn mãi k ra đâu, sơ hở đầy ấy mà
Deepfake chỉ để lừa và rung kẻ yếu bóng vía thôi. Chứ mấy vụ scandal thì không thể bao biện đc.

Còn mối nguy từ A.I đến vấn đề lạm dụng trẻ em thì đã đc cảnh báo trong tuyên bố chung của 27 nước tại hội nghị A.I toàn cầu hồi tháng 10 năm ngoái.

nguyenvancuong88

Xe buýt
Deepfake chỉ để lừa và rung kẻ yếu bóng vía thôi. Chứ mấy vụ scandal thì không thể bao biện đc.

Còn mối nguy từ A.I đến vấn đề lạm dụng trẻ em thì đã đc cảnh báo trong tuyên bố chung của 27 nước tại hội nghị A.I toàn cầu hồi tháng 10 năm ngoái.
em thì thấy mấy con ai để làm vũ khí công nghệ cao giờ mới là đáng sợ, mà có lẽ vụ này trung hoa nó đi đầu thế giới, nếu nói ko ngoa thì ngành công nghiệp chế tạo các thiết bị ai thiết bị nhỏ của nó chấp toàn bộ khối G7 cộng lại, cứ nghĩ mà xem, 1 con drone tự biết tìm mục tiêu khi đang bay trên đầu rồi lao tự sát vào,
không cần người điều khiển , cái này mà thằng tầu nó làm 1k usd là nó làm đc 1 con :))

datdo

Xe máy
Chống lừa đảo AI chả có gì khó cả. Cứ bảo gọi đt bình thường để chông lừa đảo là ok.

Công với chả nghệ. nó khai thác vào điểm: người vay thì ngại hỏi trực tiếp, người cho vay thì cũng ngại gọi trực tiếp. Thế mới nên nỗi.

kenzzz

Xe buýt
em thì thấy mấy con ai để làm vũ khí công nghệ cao giờ mới là đáng sợ, mà có lẽ vụ này trung hoa nó đi đầu thế giới, nếu nói ko ngoa thì ngành công nghiệp chế tạo các thiết bị ai thiết bị nhỏ của nó chấp toàn bộ khối G7 cộng lại, cứ nghĩ mà xem, 1 con drone tự biết tìm mục tiêu khi đang bay trên đầu rồi lao tự sát vào,
không cần người điều khiển , cái này mà thằng tầu nó làm 1k usd là nó làm đc 1 con :))
E chưa thấy con droid uav nào như cụ bảo , để làm đc yêu cầu tự động ko cần ng đk , phải chip tiến trình siêu nhỏ , tq chưa làm đc là 1

AI tự phân tích mục tiêu tự tiêu diệt , vấn đề là mục tiêu gì ? Xe tăng hay người , và nhận diện quân địch và ta thế nào , bị fake người bơm hơi , xe bơm hơi thì sao , nhận diện kiểu gì khi họ ngụy trang theo địa hình , phủ lá , phủ cát

Để con uav làm đc điều này , pin dung lượng lớn để nâng đc 5kg 10kg bay trong khoảng 15p , chíp xử lý , 1k usd là ko đủ

1k usd chỉ mua đc con máy bay đồ chơi điều khiển từ xa nâng 250gram thôi

nguyenvancuong88

Xe buýt
E chưa thấy con droid uav nào như cụ bảo , để làm đc yêu cầu tự động ko cần ng đk , phải chip tiến trình siêu nhỏ , tq chưa làm đc là 1

AI tự phân tích mục tiêu tự tiêu diệt , vấn đề là mục tiêu gì ? Xe tăng hay người , và nhận diện quân địch và ta thế nào , bị fake người bơm hơi , xe bơm hơi thì sao , nhận diện kiểu gì khi họ ngụy trang theo địa hình , phủ lá , phủ cát

Để con uav làm đc điều này , pin dung lượng lớn để nâng đc 5kg 10kg bay trong khoảng 15p , chíp xử lý , 1k usd là ko đủ

1k usd chỉ mua đc con máy bay đồ chơi điều khiển từ xa nâng 250gram thôi
cụ suy nghĩ phức tạp quá có gì mà k làm đc, mấy con camera nhận diện con người trung quốc nó làm rẻ số 1 thế giới, chỉ có người là nó tấn công thôi, còn nếu để nhận diện địch ta thì chỉ cần đeo 1 thiết bị phát ra sóng vô tuyến đc mã hóa 1 chiều theo giời gian thực để nhận biết là xong. việc đó làm thì dễ, nhưng làm rẻ + làm nhiều mới là khó

Isu_zu

Xe container
Xứ lừa một m2 hai thằng lừa đảo mà không đề phòng thì bị lừa thôi. Học được bài học giảm ngu với học phí vừa phải. Dù sao cũng cảm ơn chủ thớt vì đã chia sẻ bài học cho cộng đồng...
Thực ra thì em cũng bực lắm, vì quan điểm của em là giúp đỡ bạn bè người thân khi cần vài chục chai là bình thường, nhưng bị lừa 100k cũng cay cú :)).
Có điều đây là bà cả, nên e cũng ko nói gì nhưng thái độ là e ko hài lòng, cũng im lặng vài ngày rồi cho qua, vì tiền mất rồi, càm ràm cũng lấy lại đc đâu.
Nhưng suy nghĩ kỹ, em thấy bọn lừa đảo rất tinh vi và nắm vững tâm lý:
- cô bạn bà cả là doanh nhân, nên ko ai nghi ngờ về uy tín nếu đc hỏi vay (chỉ có phi logic là cô này nếu vay thì tiền tỷ, chứ doanh nhân gì vay 20tr-cái này phụ nữ thường ko suy luận sâu)
- vì chơi thân với nhau, lại nhìn cả mặt và nghe đúng giọng nói, nên ko kiểm tra (chứ chỉ nhắn tin thì chắc chắn vk em ko tin ngay)
- cả em gái và con gái cũng bị lừa, chứng tỏ video AI nó làm cũng khá chuẩn (dù e ko đc xem trực tiếp), còn công nghệ làm thế nào thì em chịu, và thông tin về cô bạn này rất nhiều trên mạng, chỉ cần đánh họ tên là ra cả đống online, nhưng vì lí do tế nhị nên e ko đưa tên lên. Cũng do cô này bảo mật FB quá kém nên mới bị hack.
-em nghĩ nó tập trung lừa đảo phụ nữ là chính, vì khả năng suy luận của nam giới tốt hơn.
Nhưng có cụ đã nói, thôi cũng là bài học với học phí chấp nhận đc :)). Chia sẻ cho các mợ là chính, và cho các cụ nhắc bà cả cẩn thận. Phương pháp đối chứng thì nhiều, vấn đề là có tỉnh táo nhận ra dấu hiệu lừa đảo để đối chứng hay ko?
Bố khỉ, trước toàn nghe và đọc tin lừa đảo trên mạng, giờ bị lừa mất 20tr, cay ghê!

fanmu12345

Xe điện
cụ chả hiểu gì cả, nói với cụ chán quá :))
e nói đơn giản thế này nhá
1 giọng nói để fake còn có ngữ điệu và thanh âm, để fake đc 1 giọng nói nó phải sưu tập rất nhiều dữ liệu của người đó, rồi đưa vào bộ train mới làm đc
cái này thế giới còn đang loay hoay chứ k phải là đơn giản cụ ạ
Vậy có nghĩa là không có việc rất người tại VN công bố bị lừa chuyển tiền nghe trao đổi video call qua FB. CÓ phải y cụ là vậy không?

Nếu vậy thì xxx VN quá ngu dốt vì khuyến cáo 1 vụ việc không có thật.

pham minh

Xe container
Ông bạn em cũng mất 10 triệu vì chị gái nó bị hack tài khoản zalo, nhắn nó mấy lần và nó chuyển luôn. Sau khi chuyển lần đầu thì 10 phút sau lại bảo chuyển tiếp thêm 10 triệu nữa thì nó mới nghĩ ra và gọi điện thì mới biết là bị lừa.

Em cứ ai gọi vay tiền là em next luôn. Đến gặp trực tiếp nhé, không alo gì. Đến còn phải hỏi xem có vấn đề gì mới cho vay.
nhà em có ông anh rể bị mất 190 củ vì face của em trai ông ấy bên Đức bị nó hack rồi gọi về vn bảo chuyển tiền sang đấy

Em ai hỏi vay tiền thì cứ gọi điện lại cho chắc, giờ chẳng tin được ai cả.