[Funland] Luật pháp bảo vệ ai?

ngoc_phuong

Xe lăn
Ở phía trc là đc rồi, đứng im, tiến hay lùi thì tùi hành động mà tội nặng hay nhẹ khác nhau thôi cụ ạ
E cứ tạm tôn trọng nguyên tắc của luật pháp là đúng, sai.
Căn cứ vào câu chữ rõ ràng để định đoạt mức án theo cáo trạng.
Vâng, nếu đúng, nheng tiếc là vụ này bạn tài cont tuy nhìn thấy xe kia đi láo nhưng ko phanh mà cứ lướt, chủ quan nghĩ ko tông đc, ai ngờ đến gần quá mới nhận ra ko đảo làn đc nên tông.
Nên vụ này án ko oan, chỉ quá nặng thôi vì lỗi thằng in phần lớn
E theo dõi vụ này. Cũng nhiều cái bất hợp lý.
C
Ví dụ như chuyện các cụ bàn về việc quan sát thấy xe ỉn từ 70m. Lúc này chưa thể nhận ra được nó lùi hay không, vì ko ai nghĩ có lợn lái xe, thứ 2 là nó ở len khác, mỗi tài giữ 1 len là ok, vì thế cái việc giữ khoảng cách an toàn, rồi làm chủ tốc độ ở đây là ko có lý, bởi thằng phía trước theo chiều tịnh tiến nó ở len khác. Đùng cái nó lùi vếch đít ra, thế là toang.

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
...
thứ 2 là nó ở len khác, mỗi tài giữ 1 len là ok, vì thế cái việc giữ khoảng cách an toàn, rồi làm chủ tốc độ ở đây là ko có lý, bởi thằng phía trước theo chiều tịnh tiến nó ở len khác. Đùng cái nó lùi vếch đít ra, thế là toang.
Cụ có bằng chứng nào không hay cụ ngồi tưởng tượng ra rồi chửi vung xích chó =)) ?

ngoc_phuong

Xe lăn

nhuataiche

Xe container
Anh Innova sai và đã bị trừng phạt rồi, cụ ko thể gây chết người trong trường hợp có thể tránh được rồi cãi rằng vì thằng kia sai nên tao mới làm vậy =)) =)) =))
Có thể tránh được, chứ ko phải là chắc chắn tránh được. Innova tự đặt mình vào chỗ chết, cont nếu tránh được thì tốt, cont ko có trách nhiệm phải đảm bảo an toàn cho kẻ coi thường luật lệ.

Ở đây ko phải là Innova sai nên anh cont mới cố ý đâm vào, mà là anh Innova sai, anh cont có biện pháp tránh tai nạn ( đánh lái ) nhưng ko thành công. Nếu anh Innova đi đúng, anh cont ko có trách nhiệm gì khác ngoài tuân thủ luật lệ giao thông. Nhưng vì Innova đi sai, anh cont tự dưng phải có thêm cái trách nhiệm đảm bảo an toàn cho kẻ tự đâm đầu vào chỗ chết. Anh ko hoàn thành cái trách nhiệm từ trên trời rơi xuống đó nên toà xử tù.

ngoc_phuong

Xe lăn
Nói tóm lại không có bằng chứng mà chỉ ngồi chém mồm :)) , vô giá trị =))
Riêng còm này tôi gửi cụ.
Làm người biết ăn, biết nói, suy xét cho kỹ. Ko phải thấy là nhoi nhoi lên đớp, bố mẹ cho mình được làm người, đừng phụ công các cụ mà xếp mình vào hàng khác. Có tội với thân sinh đấy.
Lần sau, nhớ đọc kỹ, nghĩ kỹ rồi hãy nói hoặc viết nhớ chưa.
Còn bây giờ; loại như cụ tôi ko chấp.
Thế nhé.
Khú khú.
Về tu sửa mình đi, cố gắng phấn đấu rồi hẵng ra chém cho ra gió.

oto.giacmoxa

Xe điện

Nhà cháu thấy các cụ còm theo ý kiến chủ quan của mình mà không chịu tìm hiểu kỹ phiên toà nên mang tính áp đặt.

Về diễn biến phiên toà theo báo tuổi trẻ vì VKS buộc tội Lx Hoàng không tuân thủ biển báo đi chậm là phải đi với tốc độ tối thiểu là 60km/h nhưng Lx Hoàng đã đi với tốc độ 62 km/h.

Căn cứ buộc tội này là quá khiên cưỡng để buộc tội lái xe bởi vì tốc độ tối đa là 100 km/h mà Lx Hoàng chạy với tốc độ 62km/h phải được coi là đã tuân thủ biển báo này.

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
...
Anh ko hoàn thành cái trách nhiệm từ trên trời rơi xuống đó nên toà xử tù.
Thế có biết tội: "Tội không cứu giúp người đang ở trong tình trạng nguy hiểm đến tính mạng" cũng bị xử tù không? đôi khi không hoàn thành cái trách nhiệm từ trên trời rơi xuống cũng bị đi tù đấy =))

sthd

Xe lăn
Em lại nghĩ khác cụ, tranh luận văn minh cụ nhé.
Ko ai mong muốn gây tai nạn cả, đó là ngoài mong muốn. Bác tài đi đúng làn, đúng tốc độ. Khi gần rồi cũng ko thể chuyển làn để tránh ví phát hiện có xe chạy bên cạnh.
Đặt mình vào tình huống đó cũng rất khó xử lý vì cái làn xe inova đang lùi là làn trong, bất ngờ ngóc cái đít xe ra. Bình thường mình vẫn vượt, chả có gì cả.
Trong vụ việc này, bác contener hoàn toàn vô tội.
Thứ nhất, xe contrner đi tốc độ cho phép, đúng làn.
Thứ 2 xe inova ngóc cái đuôi xe ra
Thứ 3 gia tốc khoảng cách của xe cùng tịnh tiến, chứ ko phải khoảng cách của xe lùi và tiến trên cao tốc.
Theo luật mà làm. Bỏ ngay cái câu thiếu quan sát, ko làm chủ tốc độ.... .
Vì thế, để nghiêm minh, anh nào sai thì xử anh đó. Kể cả đi bộ sang đường sai, xe va vào gây tai nạn thì ng đi bộ phải chịu trách nhiệm
quá đúng. sao tòa không biết nhỉ? quan trọng nhất là tại innova vểnh đuôi ra. đây là bất khả kháng vì thời gian quá ngắn, không thể tránh được, đặc biệt là với xe chở thép tải trọngj lớn

Long Hung.

[Tịch thu bằng lái]
quá đúng. sao tòa không biết nhỉ? quan trọng nhất là tại innova vểnh đuôi ra. đây là bất khả kháng vì thời gian quá ngắn, không thể tránh được, đặc biệt là với xe chở thép tải trọngj lớn
Cụ lại tin vào thuyết âm mưu do những "quạt" của Hoàng tài cont tưởng tượng ra rồi, có cái gì chứng minh "xe inova đang lùi là làn trong, bất ngờ ngóc cái đít xe ra" đâu?

oto.giacmoxa

Xe điện
Theo nhà cháu toà cũng biết là innova bất ngờ vẩy đuôi ra là tình huống bất khả kháng đối với lái xe nên toà vin vào cớ không chấp hành biển “đi chậm” để buộc tội lái xe Hoàng vì đã đi với tốc độ 62 thay vì là với vận tốc tối thiếu 60km/h.

1102_sn

Xe hơi
Đọc thớt này em mới hiểu tại sao lái xe trên cao tốc nhà mình nó ức chế vậy :( :( :(

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em thấy xem clip nhiều thằng đi lùi lắm, nhưng ko bị đâm chết. Cho a Hoàng xử lý lại, em tin a ấy có cách khác tốt hơn. Tất cả lời khai đều chỉ từ a Hoàng, lẽ nhiên a ấy sẽ khai hợp lý nhất. Nhưng đi đường mà phải đến 70m mới phát hiện ra nó lùi thì em thấy bất hợp lý. Cao tốc 200m cũng thấy rất gần. A lái xe to tải trọng lớn a phải xử lý tốt hơn bằng B2 như em.

• Vodka
Reactions: MOU

Lexus 717

Xe điện
Em thấy xem clip nhiều thằng đi lùi lắm, nhưng ko bị đâm chết. Cho a Hoàng xử lý lại, em tin a ấy có cách khác tốt hơn. Tất cả lời khai đều chỉ từ a Hoàng, lẽ nhiên a ấy sẽ khai hợp lý nhất. Nhưng đi đường mà phải đến 70m mới phát hiện ra nó lùi thì em thấy bất hợp lý. Cao tốc 200m cũng thấy rất gần. A lái xe to tải trọng lớn a phải xử lý tốt hơn bằng B2 như em.
Mời cụ lội lại mấy comt trên có cụ post clip 1 xe khách tránh thằng đi lùi trên cao tốc để xem xe khách kia phát hiện thằng đi lùi ở khoảng cách mấy mét rồi cụ comt lại cũng chưa muộn đâu.

duy277

Xe tăng
Mời cụ lội lại mấy comt trên có cụ post clip 1 xe khách tránh thằng đi lùi trên cao tốc để xem xe khách kia phát hiện thằng đi lùi ở khoảng cách mấy mét rồi cụ comt lại cũng chưa muộn đâu.
Cụ ơi đi 60 và đi 120km/h nó khác nhau đó. Nhiều clip xe công phanh cháy lật cả xe, ng ta vẫn ko đâm vào thằng lùi.

Lexus 717

Xe điện
Cụ ơi đi 60 và đi 120km/h nó khác nhau đó. Nhiều clip xe công phanh cháy lật cả xe, ng ta vẫn ko đâm vào thằng lùi.
Mời cụ xem kỹ clip rồi hãy comt! 120km/h liệu với mấy m đó nó có tránh được không hay là toang rồi???

duy277

Xe tăng
Mời cụ xem kỹ clip rồi hãy comt!
Em theo dõi vụ này từ đầu, cụ đi Cont thiếu an toàn, đường bé tý mà xử lý quá già. Nó đỗ lấn vào làn mình mà ko có biện pháp phòng, ko giảm tốc, ko chuyển làn. Cụ ấy nói ko thể chuyển làn vì có xe khác nhưng ko có ai làm chứng??? Vụ to cả nc theo dõi, theo nhẽ phải có ng làm chứng cho a Hoàng. Cứ theo bằng chứng vệt phanh, tốc độ khi phanh, CA họ có kết luận thôi. Cụ ấy đi thiếu an toàn.

MerB

Xe điện
Thực nghiệm cách 200m đã nhìn thấy, 160m phát hiện được xe đàn lùi rồi cụ ơi. Khai 70m mà không dính lỗi khai man thì tòa vẫn nhẹ tay lắm.
Biên bản thực nghiệm em ngó 1 lần giờ để đâu không biết nữa.