Lực lượng Hải Cẩu tiêu diệt Bin laden

Estonque

Xe điện
ST6 nó là đặc công của đặc công rồi, mấy a ĐC bình thường nhà mình mà tay bo với nó chắc là nó 1 chấp 20 mất.

Ngày trước e có đọc bài báo về đội đặc nhiệm GIGN tinh nhuệ nhất của Pháp (giống như ST6 của Mẽo) thì có nói rằng: trong suốt > 30 năm hoạt động (thành lập năm 1974) họ cũng chỉ có được ~140 thành viên. Và số người hi sinh trong chiến đấu (2người) còn ít hơn số người hi sinh trong quá trình luyện tập (4người). Cái đó cũng đủ để thấy họ là những con người siêu việt cỡ nào?
Vâng, có 6 người hy sinh thì có 4 trong luyện tập (trong đó 2 người hy sinh khi luyện tập trên biển) và 2 người khi tác chiến (2 cụ này thăng do thằg khủng bố bị mắc bệnh tâm thần)

sleepdriver

Xe buýt
Đã là lực lượng đặc nhiệm thì bất kể thuộc nước nào (ta hay Mỹ) yếu tố bất ngờ cũng là quan trọng số 1. Các bác chắc đã xem Black Hawk Down. Đây là câu chuyện hoàn toàn có thật dựa trên kinh nghiệm xương máu của lính Mỹ tại Somalie. Tham gia tác chiến cũng toàn Rangers và Delta nhưng vẫn down như ngả rạ vì lực lượng du kích vũ trang của Somalie. Do vậy em nghĩ đối với đặc nhiệm Hit n Run thì yếu tố con người vẫn manh tính quyết định, còn yếu tố trang bị, vũ khí là quan trọng. Đặc công nhà mình có những em rất nhỏ con.
GIGN (Groupe d'Intervention de la Gendarmerie Nationale) - Biệt đội can thiệp của Hiến binh Pháp dù thuộc Quân đội quản lý nhưng tính chất vẫn như SWAT của Mỹ, tức là can thiệp khi có trường hợp khủng hoảng, thường tác chiến trong thành phố, chống khủng bố, bắt con tin, cướp máy bay. Tính chất hoàn toàn khác với Specials Forces. Em dự là 140 quân nhân là biên chế cố định của nó, tuyển, huấn luyện, lấy từ trên xuống cho đủ số chứ không phải là chỉ tuyển được 140 người. Nếu nói đến đặc nhiệm "xịn" của Pháp thì nên kể tới Légionais - Binh đoàn quốc tế nổi tiếng của Pháp trong tất cả các cuộc chiến. Mỹ còn cử người sang để huấn luyện cùng.

sleepdriver

Xe buýt
Vâng, có 6 người hy sinh thì có 4 trong luyện tập (trong đó 2 người hy sinh khi luyện tập trên biển) và 2 người khi tác chiến (2 cụ này thăng do thằg khủng bố bị mắc bệnh tâm thần)
Em tưởng có chú die trong vụ cướp máy bay ở Marseilles chứ nhỉ?

Mazspeed

Xe container
Đã là lực lượng đặc nhiệm thì bất kể thuộc nước nào (ta hay Mỹ) yếu tố bất ngờ cũng là quan trọng số 1. Các bác chắc đã xem Black Hawk Down. Đây là câu chuyện hoàn toàn có thật dựa trên kinh nghiệm xương máu của lính Mỹ tại Somalie. Tham gia tác chiến cũng toàn Rangers và Delta nhưng vẫn down như ngả rạ vì lực lượng du kích vũ trang của Somalie. Do vậy em nghĩ đối với đặc nhiệm Hit n Run thì yếu tố con người vẫn manh tính quyết định, còn yếu tố trang bị, vũ khí là quan trọng. Đặc công nhà mình có những em rất nhỏ con.
GIGN (Groupe d'Intervention de la Gendarmerie Nationale) - Biệt đội can thiệp của Hiến binh Pháp dù thuộc Quân đội quản lý nhưng tính chất vẫn như SWAT của Mỹ, tức là can thiệp khi có trường hợp khủng hoảng, thường tác chiến trong thành phố, chống khủng bố, bắt con tin, cướp máy bay. Tính chất hoàn toàn khác với Specials Forces. Em dự là 140 quân nhân là biên chế cố định của nó, tuyển, huấn luyện, lấy từ trên xuống cho đủ số chứ không phải là chỉ tuyển được 140 người. Nếu nói đến đặc nhiệm "xịn" của Pháp thì nên kể tới Légionais - Binh đoàn quốc tế nổi tiếng của Pháp trong tất cả các cuộc chiến. Mỹ còn cử người sang để huấn luyện cùng.
Theo tài liệu thì trong vụ Black Hawk down chỉ có 19 lính Mỹ chết, còn thiệt hại của phía Somali là hơn 1300. Bác còn mong hiệu quả thế nào nữa? Dĩ nhiên con người là quyết định, nhưng con người của nó quá siêu việt, thể hiện ở chương trình huấn luyện khắc nhiệt bậc nhất. Huấn luyện của mình em e rằng sơ sài hơn nhiều. Con người như thế, lại cộng thêm trang thiết bị như thế, khả năng cơ động như thế, nói trắng ra là đặc công nhà mình chả có cửa gì!

sleepdriver

Xe buýt
Theo tài liệu thì trong vụ Black Hawk down chỉ có 19 lính Mỹ chết, còn thiệt hại của phía Somali là hơn 1300. Bác còn mong hiệu quả thế nào nữa? Dĩ nhiên con người là quyết định, nhưng con người của nó quá siêu việt, thể hiện ở chương trình huấn luyện khắc nhiệt bậc nhất. Huấn luyện của mình em e rằng sơ sài hơn nhiều. Con người như thế, lại cộng thêm trang thiết bị như thế, khả năng cơ động như thế, nói trắng ra là đặc công nhà mình chả có cửa gì!
He he, em không dám tranh cãi với bác về số liệu bác nhé (dù bác chưa nói là nguồn nào đưa ra). Còn nếu so sánh tổn thất 1.300 (???) ông du kích tuổi từ 12 - 50, không được huấn luyện, không có lương, coi mạng mình như không với 19 ông lính Mỹ được nuôi, huấn luyện bằng một đống tiền, chưa kể tổn thất xe bọc thép, máy bay rơi, tổn thất về khí tài. Và đặc biệt, cảnh xác phi công Mỹ bị lột truồng kéo lê trên phố được live show trên truyền hình có tác động khủng khiếp đến công luận thì em nghĩ chiến dịch này Mỹ vẫn "không hệu quả" bác ạ. Chắc bác chưa biết rằng sau khi phim này làm xong, nó đã được coi là giáo trình huấn luyện đánh du kích trong thành phố của một số quân đội các nước thế giới thứ 3 có nguy cơ xung đột với NATO và Mỹ. Trong chiến tranh, chiến thắng được tính là có đạt được mục đích của chiến dịch hay không? Không nhất thiết tính bằng thiệt hại bác ạ. Mỹ lần đó không bắt được Tướng Adid.
Còn chuyện đặc nhiệm Mỹ huấn luyện con người (em nhấn mạnh là con người) có siêu việt hơn đặc công ta không thì cái này nên xem xét tiếp. Chuyện vũ khí, khí tài thì em công nhận ta không có cửa so rồi. Nhưng không được trang bị hiện đại mà vẫn có những chiến công thầm lặng mới là oách bác ạ. Không biết bác có nghe qua chuyện đặc công ta sang đánh Utapao chưa?

Trong lịch sử kháng chiến chống Mĩ lực lượng đặc công QĐND VN luôn xứng đáng là lực lượng được Hồ chủ tịch đánh giá:' đặc biệt tinh nhuệ anh dũng tuyệt vời,mưu trí táo bạo ,đánh hiểu thắng lớn.

Trong 2 cuộc kháng chiến chống Pháp và chống Mĩ,chỉ xin nói về các trận đánh sân bay gây tiếng vang lớn như trận đánh sân bay Gia Lâm(Chống Pháp) hay trận đánh sân bay Tân Sơn Nhất,nhưng ít ai biết về những trận đánh của đặc công Việt Nam bên ngoài lãnh thổ VN như trận đánh sân bay Nam Ninh-TQ và nhất là trận đánh sân bay Utapao,tiêu diệt B-52 ngay tại sào huyệt
Utapao là căn cứ không quân rất lớn của Mỹ tại Thái Lan hồi đó, và đây cũng là cũng là sân bay duy nhất ở Đông Nam Á mà máy bay chiến lược B.52 có thể hạ, cất cánh. Máy bay B.52 của Mỹ thường xuất phát từ nơi đây và đảo Guam để ném bom miền Bắc nước ta. Chính phủ ta ngày ấy từng ra tuyên bố: địch xuất phát từ đâu, ta có quyền đánh trả ngay nơi sào huyệt của chúng. Dựa vào tuyên bố ấy và trên cơ sở phân tích tin tình báo chiến lược, phán đoán đúng ý đồ của Mỹ, tháng 10/1972, Bộ Tư lệnh Đặc công giao cho thượng tá Nguyễn Đức Trúng, Tham mưu trưởng binh chủng, nghiên cứu và chuẩn bị phương án đánh thẳng vào căn cứ máy bay B.52 của Mỹ, khi chúng tăng cường ném bom thủ đô Hà Nội.

Khó khăn nhất là sân bay Utapao ở sâu trong nội địa Thái Lan, việc đảm bảo hậu cần hầu như không thực hiện được. Lúc đầu, bộ tư lệnh đề nghị cấp trên cho sử dụng đường dây Việt kiều. Ban Bí thư và Quân ủy điện trả lời tuyệt đối cấm sử dụng lực lượng này. Một tổ đặc công đánh xa có 3 người được chọn. Trong đó, hai chiến sĩ Lại và Phương vốn là hai Việt kiều Thái hồi hương về miền Bắc, thông thạo địa hình, nói sõi tiếng Thái. Một biệt đội hơn ba chục người đi theo làm nhiệm vụ yểm trợ. Đoàn đã lập trạm chỉ huy ở khu rừng Đôn Ka Thom nằm ở ngã ba biên giới Thái Lan - Lào - Campuchia. Đây là khu rừng nguyên sinh cây cao ba tầng, quanh năm không thấy ánh mặt trời. Từ đây, các tổ tiền tiêu được phái đi trinh sát 14 lần dọc theo dãy núi Prếch Vihia. Có một sáng kiến được đưa ra. Đó là dùng kỹ thuật ém lương thực theo kiểu sâu đo. Ba chiến sĩ mỗi người mang 32 kg lương khô, đến vị trí A để lại 10 kg, chôn kỹ và đánh dấu rồi quay về. Cứ thế từng chuyến lương khô được chuyển đến vị trí B, C, D... suốt chặng đường dài. Cần nói rõ lương thực là điều kiện sống còn của người lính đặc công, cả trên đường đi đến mục tiêu cũng như khi quay về.

Vấn đề còn lại là phương tiện liên lạc để nhận lệnh tiến công đúng thời điểm. Các chiến sĩ đặc công không thể đem điện đài, vì sẽ ảnh hưởng tới khối lượng chất nổ cần thiết phải mang theo. Đoàn trưởng liền hạ lệnh: mang theo máy radio để nghe tin tức, khi nào nghe tin đài BBC hay VOA đưa tin B.52 đang đánh dồn dập Hà Nội, lúc ấy được quyền khai hỏa. Ba chiến sĩ đặc công của ta, một bảo vệ bên ngoài để hai người xâm nhập tận trong sào huyệt, sờ mó tận tay từng chiếc B.52. Đúng lúc cao điểm 12 ngày đêm Mỹ đánh phá Hà Nội, chiến sĩ đặc công điểm hỏa đánh cháy 6 chiếc, phá hỏng 2 chiếc. Vậy là có 8 chiếc B.52 bị loại khỏi vòng chiến đấu, không còn cơ hội ngang dọc trên bầu trời miền Bắc gây tội ác nữa. Ngày hôm sau, các hãng thông tấn phương Tây đã đưa tin, bình luận. Mỹ đã thật sự hoảng hốt, chúng không ngờ ta với tay xa và phối hợp ăn ý đến như vậy. Qua đài kỹ thuật (bí mật), chúng trao đổi với nhau mà không hiểu điều gì đã xảy ra. Lúc ấy, Đại tướng Võ Nguyên Giáp nghe tin liền điện hỏi Bộ Tư lệnh Đặc công, bộ tư lệnh vội điện hỏi trạm chỉ huy. Sau này nghe thượng tá Nguyễn Đức Trúng báo cáo lại đầy đủ chi tiết, đại tướng không ngớt lời khen ngợi.

turbin_engine

Xe tăng

Cụ nhầm rồi nhé, GIGN là tinh nhuệ nhất của Pháp. E ko nói quân số của nó là 140 người mà ý e nói là trong suốt >30 năm hoạt động thì chỉ có khoảng 140 người đủ tiêu chuẩn là thành viên của đội tức là quân số thường trực của nó còn ít hơn thế.

Vụ thằng bắt cóc con tim bị tâm thần thì chỉ có một cụ thăng thôi ạ, cụ còn lại thăng trong vụ khác e ko nhớ rõ?

Còn lực lượng Légionais (Lê Dương) này thì khác ạ. Trước e cũng đã đọc bài viết về bọn này nhưng lâu quá rồi không nhớ nữa, chỉ nhớ nhất là tiêu chuẩn đầu tiên để chọn vào đội này là phải cao >2m.

sleepdriver

Xe buýt
Cụ nhầm rồi nhé, GIGN là tinh nhuệ nhất của Pháp. E ko nói quân số của nó là 140 người mà ý e nói là trong suốt >30 năm hoạt động thì chỉ có khoảng 140 người đủ tiêu chuẩn là thành viên của đội tức là quân số thường trực của nó còn ít hơn thế.

Hè, khi trao đổi thông tin trên diễn đàn, em ít khi kết luận ai nhầm or không biết. Em chỉ đưa ra thông tin em biết + với thâu nhận thông tin người khác đưa ra. Riêng thông tin tiêu chuẩn được vào Legionais phải cao trên 2 m mà bác đưa ra thì em thấy funny quá cơ ạ he he :-|

turbin_engine

Xe tăng

Hè, khi trao đổi thông tin trên diễn đàn, em ít khi kết luận ai nhầm or không biết. Em chỉ đưa ra thông tin em biết + với thâu nhận thông tin người khác đưa ra. Riêng thông tin tiêu chuẩn được vào Legionais phải cao trên 2 m mà bác đưa ra thì em thấy funny quá cơ ạ he he :-|
Vâng e sẽ rút kinh nghiệm vụ bảo bác nhầm nhọt.

E nhớ là ngày trước đọc về lực lượng Legionais bảo vệ xung quanh Sân bay vũ trụ Châu âu ở Kourou - Nam Mỹ có nói là lực lượng này chỉ tuyển những người có chiều cao >2m, sau đó e có đem thông tin này chia sẻ với bạn bè thì chúng nó bảo là e nói phét vì: liệu kiếm được mấy người có chiều cao như vậy? Trừ khi là báo viết nhầm còn đâu thì e không nhớ nhầm được. Mà e đọc báo ANTG thì chắc ko phải là lá cải đúng ko ạ?

Mazspeed

Xe container
He he, em không dám tranh cãi với bác về số liệu bác nhé (dù bác chưa nói là nguồn nào đưa ra). Còn nếu so sánh tổn thất 1.300 (???) ông du kích tuổi từ 12 - 50, không được huấn luyện, không có lương, coi mạng mình như không với 19 ông lính Mỹ được nuôi, huấn luyện bằng một đống tiền, chưa kể tổn thất xe bọc thép, máy bay rơi, tổn thất về khí tài. Và đặc biệt, cảnh xác phi công Mỹ bị lột truồng kéo lê trên phố được live show trên truyền hình có tác động khủng khiếp đến công luận thì em nghĩ chiến dịch này Mỹ vẫn "không hệu quả" bác ạ. Chắc bác chưa biết rằng sau khi phim này làm xong, nó đã được coi là giáo trình huấn luyện đánh du kích trong thành phố của một số quân đội các nước thế giới thứ 3 có nguy cơ xung đột với NATO và Mỹ. Trong chiến tranh, chiến thắng được tính là có đạt được mục đích của chiến dịch hay không? Không nhất thiết tính bằng thiệt hại bác ạ. Mỹ lần đó không bắt được Tướng Adid.
Còn chuyện đặc nhiệm Mỹ huấn luyện con người (em nhấn mạnh là con người) có siêu việt hơn đặc công ta không thì cái này nên xem xét tiếp. Chuyện vũ khí, khí tài thì em công nhận ta không có cửa so rồi. Nhưng không được trang bị hiện đại mà vẫn có những chiến công thầm lặng mới là oách bác ạ. Không biết bác có nghe qua chuyện đặc công ta sang đánh Utapao chưa?
Số liệu trận Mogadishu ở ngay trong bộ phim đó chứ đâu, có danh sách rõ ràng 19 lính Mỹ thiệt mạng, tên tuổi đầy đủ. Chiến tranh thì không thể nào chiến dịch nào cũng thắng lợi, cho dù là đặc nhiệm Mỹ hay đặc công ta cũng thế thôi. Chẳng thể nào vì 1 chiến dịch đó mà cho rằng ta giỏi hơn nó, như thế thì thẩm du quá.

Còn chuyện ở Utapao em có nghe rồi, nhưng khả năng cao là chuyện chém gió! Thậm chí ngay cả đã có lần em vào thăm quan trong binh chủng đặc công đã được các bác trong ấy khoe rồi, nhưng tin thì cũng chỉ 2/10 mà thôi. Đã có nhiều điển hình chiến đấu "ảo" quá rồi, nên nếu chỉ phía mình nói thôi thì đek tin được. Bao giờ báo Mỹ, báo Thái hay chính lính Mỹ kể về chuyện này thì hãy tin :).

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Hè, ANTG mà không lá cải mới lạ bác ui ...Vụ GIGN hay GIPN (Groupe d'Intervention de la Police Nationale - Cảnh sát Quốc gia) giỏi hơn thì chúng nó với nhau vẫn cãi nhau chán bác ạ. Chưa kể đến GSPR (Groupe de Sécurité de la Présidence République - Cảnh vệ Tổng thống) mà nhân viên được tuyển chọn từ GIGN ra (tức là phải ưu tú hơn cả GIGN nữa rồi), nên nói chuyện này là rất vô cùng; rồi RAID etc ... Vấn đề là nhiệm vụ của các đội này phần lớn là giải quyết khủng hoảng chứ không mang tính tấn công, đột kích.
Sân bay vũ trụ Kourou nằm trên đảo Guyanne thuộc Pháp (vì có phần khác thuộc Anh); đảo này cũng là trại trung tâm của binh đoàn Legionais. Đảo này có một phần rừng Amazone nên điều kiện tự nhiên nhiệt đới cực kỳ khắc nghiệt để huấn luyện những chiến binh cứng rắn nhất. Điểm đặc biệt của binh đoàn này là các chiến binh quốc tế đầu quân cho quân đội Pháp. Thậm chí, có cả tội phạm truy nã. Sau một số năm phục vụ, nếu có án sẽ được xóa án, miễn trừ, lập hồ sơ mới và gia nhập quốc tịch Pháp. Rất nhiều quốc tịch, có cả người gốc Á. Nên em quả quyết khẳng định vụ cao trên 2 mét là không có, hơn nữa em cũng có lê la gần gần đội ấy nên có biết chút chút.

Latte

Xe tăng
Bố bạn em nguyên là lính đặc công giải ngũ với rất nhiều vết tich trên người, mấy ngày nay đang tái phát vết thuơng..thỉnh thoảng qua thăm nghe ông ấy kể chuyện..ông ấy đánh giá rất cao bọn lính đánh thuê Hàn quốc Pak Chung Hy, theo ông ấy đánh giá còn đáng ngại hơn lính Mỹ vì độ lỳ lợm cũng như quyết tử..cho dù lính Mỹ được đầu tư tốt hơn.

sleepdriver

Xe buýt
Số liệu trận Mogadishu ở ngay trong bộ phim đó chứ đâu, có danh sách rõ ràng 19 lính Mỹ thiệt mạng, tên tuổi đầy đủ. Còn chuyện ở Utapao em có nghe rồi, nhưng khả năng cao là chuyện chém gió! Thậm chí ngay cả đã có lần em vào thăm quan trong binh chủng đặc công đã được các bác trong ấy khoe rồi, nhưng tin thì cũng chỉ 2/10 mà thôi. Đã có nhiều điển hình chiến đấu "ảo" quá rồi, nên nếu chỉ phía mình nói thôi thì đek tin được. Bao giờ báo Mỹ, báo Thái hay chính lính Mỹ kể về chuyện này thì hãy tin :).
Lòng tin của bác mâu thuẫn và thiên lệch quá, em cũng đợi báo chí Somalie nói cũng mới tin được số liệu trên phim Mỹ hè hè ... Vụ đánh Utapao nếu khoe thì khoe luôn lúc đấy, hà cớ gì gần đây mới lộ bác? Em hơi dị ứng vụ bác nói "chém gió", xương máu anh em chiến sĩ không phải là chuyện chém gió bác ợ. Muốn giấu còn chả được, khoe cái chết chóc, hy sinh làm gì.

Mazspeed

Xe container
Lòng tin của bác mâu thuẫn và thiên lệch quá, em cũng đợi báo chí Somalie nói cũng mới tin được số liệu trên phim Mỹ hè hè ... Vụ đánh Utapao nếu khoe thì khoe luôn lúc đấy, hà cớ gì gần đây mới lộ bác? Em hơi dị ứng vụ bác nói "chém gió", xương máu anh em chiến sĩ không phải là chuyện chém gió bác ợ. Muốn giấu còn chả được, khoe cái chết chóc, hy sinh làm gì.
Nói chém gió còn là hơi nhẹ, chả lẽ em thẳng ruột ngựa ra là bốc phét? Ở đây không phải là bốc phét cái chết chóc, hy sinh mà là bốc phét cái chiến công. Bác có chuyển luôn từ hơi dị ứng sang sốc phản vệ không? :)) Hy sinh mất mát là có thực, chúng ta không được phép quên. Nhưng thông tin thì phải nghe 2 tai và có tự đánh giá, suy luận logic. Những điều đó nó rõ ràng cái gì ra cái đó, không có lập lờ được, nhất là khi cuộc chiến đã qua đi rất lâu rồi và giờ là thời gian phân tích phải trái, được thua chi tiết để rút kinh nghiệm về sau.

Còn bác không tin số liệu trên phim Mỹ thì cũng chẳng sao, tuy rằng lập luận có hơi lý sự cùn :D. Có điều phim nó làm ra phát hành trên toàn thế giới, danh sách tên tuổi đầy đủ chi tiết. Nếu sai nhiều khả năng... thất bại nặng về doanh thu, nên cũng có thể tin được phần nào bác ạ.

sleepdriver

Xe buýt
Bố bạn em nguyên là lính đặc công giải ngũ với rất nhiều vết tich trên người, mấy ngày nay đang tái phát vết thuơng..thỉnh thoảng qua thăm nghe ông ấy kể chuyện..ông ấy đánh giá rất cao bọn lính đánh thuê Hàn quốc Pak Chung Hy, theo ông ấy đánh giá còn đáng ngại hơn lính Mỹ vì độ lỳ lợm cũng như quyết tử..cho dù lính Mỹ được đầu tư tốt hơn.
Đội này nổi tiếng dã man, nợ máu nhiều với nhân dân chiến trường Quảng Đà, Bình Định ... giết tù binh, thương binh không bắt sống bao giờ, và giết bằng dao hoặc etc chứ không xử bằng súng x-(

sleepdriver

Xe buýt
Nói chém gió còn là hơi nhẹ, chả lẽ em thẳng ruột ngựa ra là bốc phét? Ở đây không phải là bốc phét cái chết chóc, hy sinh mà là bốc phét cái chiến công. Bác có chuyển luôn từ hơi dị ứng sang sốc phản vệ không? :)) Hy sinh mất mát là có thực, chúng ta không được phép quên. Nhưng thông tin thì phải nghe 2 tai và có tự đánh giá, suy luận logic. Những điều đó nó rõ ràng cái gì ra cái đó, không có lập lờ được, nhất là khi cuộc chiến đã qua đi rất lâu rồi và giờ là thời gian phân tích phải trái, được thua chi tiết để rút kinh nghiệm về sau.

Còn bác không tin số liệu trên phim Mỹ thì cũng chẳng sao, tuy rằng lập luận có hơi lý sự cùn :D. Có điều phim nó làm ra phát hành trên toàn thế giới, danh sách tên tuổi đầy đủ chi tiết. Nếu sai nhiều khả năng... thất bại nặng về doanh thu, nên cũng có thể tin được phần nào bác ạ.
Tóm lại bác tin đạo diễn Holywood:)>- ... thế tên tuổi các chiến sĩ và liệt sĩ đánh trận Utapao khắc trên bia bác không tin sao?

Latte

Xe tăng
Đội này nổi tiếng dã man, nợ máu nhiều với nhân dân chiến trường Quảng Đà, Bình Định ... giết tù binh, thương binh không bắt sống bao giờ, và giết bằng dao hoặc etc chứ không xử bằng súng x-(
Em cũng nghe hơi nồi chõ, đội này chơi khá quân tử, đối phuơng không có súng thì cũng sắn sàng quẳng súng để chơi dao hoặc tay không khi tay bo, mà khi đa truy sát thì sẽ theo tới cùng một mất một còn.

Mazspeed

Xe container
Tóm lại bác tin đạo diễn Holywood:)>- ... thế tên tuổi các chiến sĩ và liệt sĩ đánh trận Utapao khắc trên bia bác không tin sao?
Không nên vơ đũa nói là em tin đạo diễn, đã bảo phải có tự đánh giá và suy luận mà lị. Cái phim này nói về 1 trận chiến có thật, nổi danh toàn thế giới, danh sách lính Mỹ chết trận dễ dàng được kiểm tra chính xác nên em mới tin.

Còn vụ Utapao, em chưa nhìn thấy cái bia nào cả! Tên tuổi thì đương nhiên là không tin, em đã chả bảo có nhiều anh hùng "ảo" quá rồi là gì! Mà ảo thì vẫn có tên như thường nhé. Nếu bác cỏ ảnh về bia hay mộ thì show cái làm bằng.

Chỉnh sửa cuối:

sleepdriver

Xe buýt
Ngày ấy lính ta cũng chả kém gì ....

Tháng 5 năm 1958, cuộc Tổng tuyển cử bổ sung tại Lào diễn ra với thắng lợi vang dội của mặt trận Neo Lào Hắc Xạt (mặt trận Lào yêu nước). Nhưng ngay sau đó bọn ********* phái hữu đã lật lọng lật đổ Chính phủ Phuma, đưa Phủi Sanikon lên làm Thủ tướng.

Ngày 26/7/1959, y ra lệnh bắt giam Hoàng thân Souphanouvong và 16 cán bộ cao cấp Pathet Lào vào một trại giam đặc biệt trên đồi Phôn Khiêng.

Để nhanh chóng đưa Hoàng thân trở về lãnh đạo cuộc cách mạng Lào, đáp ứng yêu cầu của **** nhân dân cách mạng Lào, một tổ công tác “đặc biệt” của ta gồm 9 đồng chí do Phan Vĩnh phụ trách chung, còn ông Nguyễn Ngôn chỉ huy tiểu đội đặc công, phối hợp cùng lực lượng cách mạng Lào giải thoát Hoàng thân Souphanouvong và 16 vị lãnh đạo đảng bạn. Họ đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao...

Sau trận chỉ huy phân đội đặc công bốn đồng chí tập kích sân bay Atôpư diệt 40 sĩ quan và lính Pháp, Nguyễn Ngôn về nước rồi vào học trường Quân chính Nam Đàn. Chưa được một tháng sau, biết ông đã quen chiến trường Lào, lại thạo cách đánh trong thành phố, Quân khu điều ông về và giao cho chọn thêm 4 người nữa chuẩn bị cho nhiệm vụ “đặc biệt”.

Không đắn đo, Nguyễn Ngôn chọn ngay 4 sĩ quan gan dạ, anh dũng và có nhiều kinh nghiệm tác chiến, đã từng chiến đấu cùng mình trên các mặt trận Lào. Đó là: Kiều Sơn Đen (quê Đà Nẵng), Nguyễn Lầu (Phú Yên), Nguyễn Văn Du (Quảng Nam) và Trần Văn Điển (rất thạo tiếng Lào). Được cấp trên đồng ý, 5 lên đường ra Hà Nội gặp đồng chí Trần Hiệu - Cục trưởng Cục II và đồng chí Vũ Thắng – Trưởng phòng huấn luyện đặc công.

Để thực hiện thành công nhiệm vụ “đặc biệt” này, hằng ngày 5 người phải luyện tập theo nhiều phương án tác chiến. Trong đó phương án luyện tập “kỹ nhất” là tập kích đồn, nhà giam, giải cứu “con tin”. Sau gần một tháng, tổ được giao nhiệm vụ mang tính thử thách.

Đó là khoảng từ 9h trưa đến 4h sáng phải đột nhập được vào Bộ Tổng tham mưu và đặt được một vật gì vào đó để làm tin, mà không bị lộ. Còn nhiệm vụ “đặc biệt” thì cả tổ hoàn toàn không biết tí gì. Sau khi nghiên cứu “qui luật hoạt động”, Nguyễn Ngôn quyết định đột nhập vào ban ngày và qua 3 hướng cửa hông với 3 “quân xanh”. Trong bộ quân phục trung úy, Nguyễn Ngôn đoàng hoàng đi vào cổng chính. Trong thời điểm này, người và xe rất đông, nên dễ lẫn lộn và qua được các vọng gác.

Chẳng khó khăn gì, sau một giờ đồng hồ cả tổ hoàn thành tốt nhiệm vụ “thử thách”, vượt thời gian hạn định hơn 12 tiếng...

Sau đó, tổ tiếp tục vượt qua hai thử thách nữa. Đó là bơi chìm và bơi dai sức trên sông Hồng, tất cả đều trôi qua tốt đẹp. Được nghỉ ngơi vài ngày, một hôm, tổ được lệnh đến cơ quan Bộ Tổng tham mưu để nhận nhiệm vụ. Ngoài 5 người trong nhóm công tác đặc biệt, còn 4 đồng chí nữa. Đó là các đồng chí: Phan Dĩnh, Nguyễn Văn Vinh, Trần Thanh Khiết và Trương Văn Quý. Nguyễn Ngôn là tổ trưởng tổ đặc công, còn Phan Dĩnh phụ trách chung.

sleepdriver

Xe buýt
Nhiệm vụ tối mật
Trước lúc lên đường nhận nhiệm vụ, cả nhóm được vinh dự đến chào Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Sau khi hỏi thăm sức khoẻ và tình hình gia đình, Đại tướng đã thân mật căn dặn và cũng như là giao nhiệm vụ: “Các đồng chí được **** tin tưởng giao thực hiện nhiệm vụ mang tính Quốc tế cao cả. Nhiệm vụ sẽ rất khó khăn, thậm chí hy sinh cả tính mạng, nhưng cũng rất vẻ vang; các đồng chí phải tuyệt đối giữ bí mật, “sống để dạ, chết mang theo’’ và phải hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ, không được sai sót một hành động nào, dù là nhỏ nhất…”
Ngày hôm sau, cả nhóm lên đường. Họ vào Nghệ An, rồi vượt rừng sang đất bạn Lào. Nhóm đồng chí Phan Dĩnh đi ôtô vào Quảng Bình, vượt Trường Sơn rồi ngược sông Mêkông lên Vientiane nắm tình hình. Đường đi muôn vàn khó khăn gian khổ... Cả tổ vừa đi vừa xây dựng cơ sở. Ròng rã 47 ngày xuyên rừng vượt thác dưới những cơn mưa muốn bục cả da trời, họ đến được căn cứ Loong Tòn.

Đến nơi, nhóm đặc công tiến hành ngay hai việc: một là huấn luyện giúp bạn một tiểu đội đặc công 8 người để cùng phối hợp thực hiện kế hoạch. Hai là điều tra các hoạt động của địch ở các đồn bốt nơi giam giữ Hoàng thânSouphanouvong cùng 16 đồng chí của ông...
Việc huấn luyện cho các đồng chí bạn khó khăn nhất là bài đột nhập, chiến đấu trong căn cứ địch ban đêm. Không có điện, anh em đề xuất vào căn cứ địch huấn luyện luôn trên thực địa... Đêm đầu anh Lầu và anh Du dẫn hai đồng chí bạn đột nhập căn cứ địch, Nguyễn Ngôn và Đen cảnh giới; đêm sau luân phiên.
Cứ ban ngày tập động tác, ban đêm thực hành trên thực địa. Sau 5 đêm, nhóm đã huấn luyện 8 “người bạn” đồng hành thành thạo kỹ năng đột nhập căn cứ địch.
Nhiệm vụ giải cứu Hoàng thân được xác định theo hai phương án: Phương án thứ nhất là dùng lực lượng vũ trang tập kích trại giam để giải thoát. Phương án thứ hai: Đấu tranh chính trị kết hợp với binh vận, tạo thời cơ bí mật đưa Hoàng thân và các đồng chí ra khỏi trại giam...
Để thực hiện phương án thứ nhất, nhóm đã kiểm tra và nắm chắc được căn cứ Phôn Khiêng - nơi giam giữ Hoàng thân. Ngày đêm nơi đây luôn có một tiểu đoàn hiến binh và thiết giáp tuần tra canh giữ. Hàng ngày, đích thân tên đại tá Lăm Ngân chỉ huy đi kiểm tra canh phòng, điểm mặt từng tù nhân.

Riêng Hoàng thân Souphanouvong chúng giam giữ ở một căn nhà biệt lập.
Nguyễn Ngôn và Kiều Sơn Đen đột nhập vào trực tiếp gặp Hoàng thân. Lần thứ nhất tương đối dễ, do thời gian ngắn, chỉ kịp giới thiệu nhiệm vụ và nói: “Bác chuẩn bị để chúng tôi đưa ra vùng căn cứ cách mạng!”.
Nghe xong, ông không nói gì, chỉ xua tay. Cả nhóm về họp báo cáo và nhận định “Chắc là Hoàng thân nghi địch cho người thử”. Nguyễn Ngôn lại đột nhập lần thứ hai vào gặp Hoàng thân. Lần này khó khăn hơn vì địch tăng cường thêm lính gác. Lặp lại câu hỏi lần trước, ông cũng không nói gì nhưng nhìn ông Ngôn và gật đầu nhẹ. Như vậy là Hoàng thân đã sẵn sàng, vấn đề là tìm biện pháp nào để đảm bảo tuyệt đối an toàn cho Hoàng thân và các đồng chí của ông...
Sau nhiều lần kiểm duyệt, lãnh đạo bạn quyết định thực hiện phương án thứ hai và đã phát huy hiệu quả. Dư luận phản đối việc vô cớ bắt giam Hoàng thân và các lãnh tụ Neo Lào Hắc Xạt càng ngày càng lan rộng khiến cho địch không thể đưa các vị ra xét xử, đồng thời phải chấp nhận cho người nhà vào thăm. Thế là một đường dây liên lạc trong tù với bên ngoài hình thành. Nhóm đặc biệt và phía bạn đã vận động được Trung úy U Đon, Chuẩn uý On Xả và một số binh lính sẵn sàng làm nội ứng để giải thoát Hoàng thân và các lãnh tụ ra khỏi trại giam...

Kế hoạch giải thoát được ấn định thực hiện vào đêm 24/05/1960.