[CCCĐ] Lũng Vân - Pù Luông - Cúc Phương: Lãng tử độc hành

Mãi dòm cảnh nên em đi nhầm bố vào đường cụt các cụ ạ. Đi tới khi đường nhựa bị cắt phựt 1 phát, trước mặt chỉ toàn rừng cây hoa lá em mới giật mình, hỏi mấy thằng cụ 4 5 tuổi đang dòm dòm xe em mới biết đây là nơi "cùng cốc" rồi. Vội mở map ra thì thấy mình vượt qua ngã ba của đường DT432 tự lúc nào. Đấy đi một mình đầu với óc cứ bay bay chán ghê #-o

Quay lại cũng gần gần chục km thì em tới các ngã 3 định mệnh đấy. Chả hiểu cái ngã 3 to lù lù như này mà em chả để ý tí nào, cứ cắm đầu nhìn giời nhìn ruộng mà đi thôi. Em dựng xe chụp lại con ảnh cho nó nhớ, từ góc chụp của em, hướng bên trái đi Hiềng là đường đúng, hướng bên phải là hướng em đi nhầm các cụ nhé.

Đường chuẩn có khác các cụ ạ, cảnh vật thênh thang, núi đồi hùng vĩ bắt đầu hiện ra trước mắt chàng trai độc hành. Em nghỉ ngơi uống ngụm nước rồi tranh thủ chụp ảnh. Con đồi đối diện có đường leo lên đẹp quá, mà muộn rồi, bụng lại ọt ọt, em xin để dành sức cho lộ trình trước mắt, hẹn các cụ lần sau vậy.

lam2990

Xe buýt
Cụ cho em góp với cụ vài ảnh em đạp xe đi đúng đg của cụ đã đi

QL72

Xe tải
E cũng như cụ chủ, có lần đi con xe cùi bắp, khám phá vùng biên giới việt trung, một mình một xe, đi hàng tiếng không gặp một ai, được cái vùng biên nó an toàn, không thì bị ném xác xuống vực rồi,

E cũng như cụ chủ, có lần đi con xe cùi bắp, khám phá vùng biên giới việt trung, một mình một xe, đi hàng tiếng không gặp một ai, được cái vùng biên nó an toàn, không thì bị ném xác xuống vực rồi,
Đợt rồi em đi 1 vòng đường tuần tra biên giời Đông Bắc cũng vậy cụ ạ, hơn 100km chả thấy bóng dáng người nào, may mà xăng đầy bình và mang theo ít lương khô. Mấy đường đấy, đúng là trên đường có nạn thì không biết kêu ai thật, cụ đi một mình là hơi liều đấy nhá ^:)^

Thành Hội

Xe đạp
À em sẽ nói qua chút về các địa điểm key của hành trình này để các cụ theo dõi cho tiện:

1. Lũng Vân - Nóc nhà xứ Mường:
Xã Lũng Vân thuộc huyện Tân Lạc, tỉnh Hòa Bình. Nằm ờ độ cao 1200m so với mặt nước biển, Lũng Vân được coi là "nóc nhà" của 4 xứ Mường cổ. Đối với dân phượt, Lũng Vân là một địa điểm săn mây lý tưởng. Chính cái tên đã nói lên tất cả "Lũng" - thung lũng và "Vân" - mây, một thung lũng quanh năm mây mù bao phủ chính là thiên đường dành cho những thợ săn ảnh. Ngoài cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp, hùng vỹ, Lũng Vân còn mang những nét văn hóa Mường rất đặc trưng.

2. Khu Bảo Tồn Thiên Nhiên Pù Luông:
KBTTN và Vường Quốc Gia Pù Luông có diện tích khoảng 17.000 ha, nằm trong địa bàn huyện Bá Thước và Quan Hóa, thuộc phía tây bắc của tỉnh Thanh Hóa, cách trung tâm thành phố khoảng 130 km. Pù Luông những năm gần đây mới nổi lên là một địa điểm du lịch nổi bật, thậm chí được ví như "Sapa của Thành Hóa". Nói đến Pù Luông, người ta thường nghĩ đến những cánh rừng già huyền bí, những cung đường hiểm trở và đặc biệt, là những thửa ruộng bậc thang phủ kín núi đồi, mỗi mùa mang một vẻ đẹp riêng.

Dạo này có vẻ nhiều cụ đi Pù Luông, em cũng dòm nhanh được 2 CCCĐ về địa điểm này rồi. Nhưng các cụ yên tâm, mỗi người một trải nghiệm, em tin là chuyến đi của em sẽ không trùng lặp với cụ nào đâu.

3. Rừng Quốc Gia Cúc Phương:
"Vườn quốc gia Cúc Phương nằm trên địa phận tỉnh Ninh Bình, cách Hà Nội 120km về phía tây nam, cách thành phố Ninh Bình 45 km về phía Tây Bắc. Cúc Phương có diện tích 25.000ha, tiếp giáp 3 tỉnh Ninh Bình, Hòa Bình và Thanh Hóa. Khu rừng như một bảo tàng thiên nhiên rộng lớn, nơi lưu giữ hệ động, thực vật rừng trên núi đá vôi phong phú nhất ở Việt Nam. Đến Cúc Phương, du khách được chiêm ngưỡng những cây cổ thụ ngàn năm, những loài thực vật tồn tại từ kỷ đệ tam, những loài chim quý tuyệt đẹp…" (copy từ Ivivu)
Tiếc quá, biết cụ đi Lũng Vân thì đi theo cụ,

QL72

Xe tải
Đợt rồi em đi 1 vòng đường tuần tra biên giời Đông Bắc cũng vậy cụ ạ, hơn 100km chả thấy bóng dáng người nào, may mà xăng đầy bình và mang theo ít lương khô. Mấy đường đấy, đúng là trên đường có nạn thì không biết kêu ai thật, cụ đi một mình là hơi liều đấy nhá ^:)^
Chỉ sợ hết xăng và thủng lốp cụ ạ

Cuối cùng thì giây phút định mệnh cũng đến các cụ ạ.

Em theo đường nhựa đi tới cuối bản, con đường bỗng ... hết nhựa, chia thành 2 con đường đất nhỏ, đường nào cũng hướng ra ruộng đồng nương rẫy. Em hơi choáng, chả lẽ mình lại đi nhầm, rõ ràng sau vụ đi nhầm ngã 3 thì em đã để ý lắm rồi, vừa đi vừa check map rất cẩn thận mà. Không tin vào mắt mình, em mở Google Maps ra xem lượt nữa, rất không may là em vẫn đi đúng lộ trình, và con đường tiếp theo em đi chính là con đường xuyên ruộng kia :((

Đang bơ vơ giữa xứ người, đứng trước lựa chọn của cuộc đời thì em gặp một thằng cụ bé tí trong bản đi ra.
- Ê cu. Đường đi Lũng Vân là đường nào?
- Đường kia *chỉ tay về phía con đường bên trên*
- Đường kia á?
- *gật gật*
- Đường xấu đấy á?
- Đang sửa, xấu một đoạn thôi
...

Thôi thì sự đã đành, em đành đặt trọn niềm tin vào lời thằng bé "xấu một đoạn thôi" vậy. Gian nan bắt đầu từ đây.

chungdungvn

Xe điện
Cuối cùng thì giây phút định mệnh cũng đến các cụ ạ.

Em theo đường nhựa đi tới cuối bản, con đường bỗng ... hết nhựa, chia thành 2 con đường đất nhỏ, đường nào cũng hướng ra ruộng đồng nương rẫy. Em hơi choáng, chả lẽ mình lại đi nhầm, rõ ràng sau vụ đi nhầm ngã 3 thì em đã để ý lắm rồi, vừa đi vừa check map rất cẩn thận mà. Không tin vào mắt mình, em mở Google Maps ra xem lượt nữa, rất không may là em vẫn đi đúng lộ trình, và con đường tiếp theo em đi chính là con đường xuyên ruộng kia :((

Đang bơ vơ giữa xứ người, đứng trước lựa chọn của cuộc đời thì em gặp một thằng cụ bé tí trong bản đi ra.
- Ê cu. Đường đi Lũng Vân là đường nào?
- Đường kia *chỉ tay về phía con đường bên trên*
- Đường kia á?
- *gật gật*
- Đường xấu đấy á?
- Đang sửa, xấu một đoạn thôi
...

Thôi thì sự đã đành, em đành đặt trọn niềm tin vào lời thằng bé "xấu một đoạn thôi" vậy. Gian nan bắt đầu từ đây.

Thế là cụ đi thăm ruộng à

Thành Hội

Xe đạp
Trở lại QL6, đi thêm được cây số nữa, em lại thấy xa xa dưới cánh đồng có hàng cây bằng lăng thơ mộng quá. Thế là tìm đường vào làng, đi xuyên qua các xóm nhỏ, vòng nhầm đường mấy lần, cuối cùng cũng ra tới con đường có hàng cây ấy.

Em xem trên bản đồ thì con đường này cái tên rất đẹp - đường Dân Chủ, thuộc xã Dân Chủ luôn. Chỉ tiếc là em đến sớm quá, mới đầu hè nên bằng lăng chưa nở rộ. Chứ đúng mùa bằng lăng, con đường này sẽ ngập tràn một màu tím mộng mơ. Các cụ săn ảnh mà dắt gấu mặc áo dài trắng, đội nón lá đi bộ hay đạp xe cào cào dọc đường này thì cứ phải gọi là chuẩn bài.

cụ chủ lãng mạn quá he he

Bọn em đạp qua thì dân họ chỉ cho ở trên đấy có hồ, em ko nhớ chính xác có phải cái hồ này ko ạ

Chắc hồ này rồi vì em soi map cũng chỉ có hồ này dọc đường thôi. Tiếc quá, nếu biết có hồ em cũng leo qua cho biết.
Cụ có ảnh ọt gì con hồ này không, em xem cho đỡ thèm :(