Lượn Miền Tây - Đi mà chả muốn về..

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Bình thường em đã là thằng đi về cũng lười viết, nhưng lần này thì thôi đú tí vậy ;))

Từ lâu đọc báo, nghe đài, xem Tivi, em đã đều hình dung về Miền Tây của VN là nơi đầy hệ thống Sông rạch, thiên nhiên ưu đãi về cây trái, sản vật phong phú, con người thì dễ gần và thật thà. Các em thì xinh tươi da trắng phổng phao, ngọt ngào mến khách :@) ;;)

Nhân dịp book được vé rẻ của VJA cho mình và Đồng chí bạn thân, 2 thằng hết hẳn hơn 500K/2 chiều, chúng em liền rủ rê, gạ gẫm, vẽ cảnh với 1 anh và 1 ông bạn đi cùng. 4 anh em hơn chục năm trước vốn làm cùng 1 Phòng thiết kế, giờ mỗi người đã 1 hướng, 1 công việc nhưng hơn chục anh chị em trong Phòng cũ vẫn thân thiết với nhau như ngày đầu cùng lĩnh lương 800K/tháng vậy :)

Phía Bắc hay miền Trung thì anh em mình có thể 1 năm đi với nhau 1 lần, nhưng trong Nam thì khó hơn, đi với bọn em đuê, rơi máy bay thì cũng có Hội ;) Ờ thì đi, chúng mày vé rẻ, bọn anh vé thường, 2 củ ruỡi/2 chiều? Chơi luôn, Delay thì anh em cùng nhau ngồi Sân bay :D

Nói là thế, nhưng thực ra em cũng mồi chài ghê lắm, nào là chúng mình sẽ thuê xe tự đi 1 tour cho máu, nào là vào kia nhiều em dễ thương tiếp đón, đời mấy tí, anh em mình ít tiền thì đi Trong nước thôi :)

Đợt tháng 9 mình em vào SG, thằng em em người Bắc làm trong đó cũng đã 6, 7 năm. Nghe đến vụ của bọn em, nó cũng hào hứng lắm: anh đợt tới cố gắng đi, em đi cùng, em cũng đã đi 1 số Tỉnh miền Tây, anh giao em lên lịch trình và thuê xe à, vâng, em nhận ngay...

Thế là em cứ yên tâm dụ dỗ 2 anh và bạn thôi, 5 người lớn ngồi 1 xe thì OK rồi, kể cả trên đường có 2 em trẻ đẹp nhảy lên ngồi sau nữa cũng Cân hết :>

Kỳ cạch kiếm tiền, mơ hoa tới ngày 28/11 vào đó phá đời thì sáng 27 ông em trong đó: em xin lỗi, Sếp em không cho nghỉ anh ạ. Lịch trình ạ, để em gửi anh.

Tưởng nó gửi cho lên Cung đầy đủ rồi, nào ngờ là 1 Cẩm nang tổng hợp :)) Xe thì nó quen 1 ông nhưng giờ chỉ còn mấy cái BMW 2004, 2005 toàn 1.5 củ/ngày ==> Loại.

Chuyện lịch trình có thể tự cân nhắc sau, nhưng xe mà không có thì mệt, lếch thếch ôm đồ nhảy Taxi - xe khách - Taxi - Nhà nghỉ - Thắng cảnh - Taxi - Xe khách thì mệt lắm, mà mình lại không chủ động được thời gian, mất nhiều time chết vào những đoạn di chuyển, chờ xe tới giờ chạy, rồi linh tinh đủ thứ.

Em ăn vạ đồng chí bạn thân đang Lập nghiệp trong đó, hắn bảo OK đối diện nhà tôi ở là 1 Cty dịch vụ cho thuê xe, tôi không quen những sẽ hỏi cho ông, vì tôi vào đây chứ có Hộ khẩu đây làm gì đâu, gốc tôi vẫn HN nhá 8->

Loay hoay rồi chuyện xe cộ trong đó cũng xong, chú em làm DV cho thuê xe gọi ra nói bọn em cho thuê Civic 1.8 AT 800K/ngày/200km - quá km là 4.000 VNĐ. Cuối cùng em chốt được là 250km/ngày, chấp nhận giá 4.000VNĐ/km nếu vượt tổng số 1.000km.

Đây là Maps bọn em đã đi, cộng cả lượn lờ đi lại thì gần 1.000km, rất tiếc do lần đầu tiên và thời gian chỉ có gần 5 ngày nên mới đi được có thế, lần sau sẽ lượn được nhiều hơn, hê hê...

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nửa ngày 1: Hà Nội - TP HCM - Mỹ Tho.

Nói thêm về 3 người đồng hành cùng em, 2 ông bạn đều Đồng niên 78, 1 tên Phong, 1 tên Đức, ông anh thì SN 70 KTS làm đúng nghề nên Tâm hồn luôn lãng đãng, treo ngược trên ngọn cây :)

Ví dụ đầu tiên cho vụ treo ngược này là sau khi tập kết, mấy anh em đi lên Nội Bài, anh hỏi: Tùng ơi ngày kia anh em mình bay về chuyến mấy giờ nhỉ?

Em ngớ người: ơ sao lại ngày kia anh, mình đi 5 ngày cơ mà anh? Đi Miền Tây đi 3 ngày thì đến hít khí trời phát xong về :)) anh đã ở trong đó bao lâu rồi nên biết 5 ngày của mình cũng chả ăn thua ý?

Anh Ngọc: anh cứ tưởng đi ngày kia về thôi, chết rồi, anh nhỡ báo Vợ, báo CQ là đi Chủ nhật về, sang tuần mới làm việc thôi...

Em vờ vịt: thế thì anh đổi vé bay ra trước, vé của em với Đức mới là không đổi được, chỉ mua vé mới, anh với Phong thì vô tư...
Anh: thôi nhỡ rồi, chơi luôn Tùng ạ.
=))

Chuyến bay đáng lẽ 15h20 thì Tổng đài VJA báo từ sáng chuyển thành 16h40 nên 15h30 bọn em mới tới Sân bay, rồi Delay cho tới 18h15 mới cất cánh thực sự, điều này làm lỡ kha khá hành trình của chúng em, vì theo tham khảo và dự kiến tới nơi 1 là ngủ đêm tại SG, sáng hôm sau đi Cần Thơ hoặc là độ 18h tới chỗ thuê xe nhận xe và đi Cần Thơ luôn.

Trong khi cũng VJA em book chuyến khác trùng ngày cho 2 người bạn em lúc 17h50 thì cất cánh đúng giờ, thành ra mình sớm hơn lại còn khởi hành muộn hơn mới vui :P

Thực ra thì trong lúc bay, em và Mr Phong bạn em mới ngồi nghiên cứu lại lịch trình dựa theo các thông tin search được trên Net, khi đó có 2 lựa chọn: 1 là phi xuống Cần Thơ luôn, sáng hôm sau đi Chợ nổi Cái Răng sớm, sau đó đi theo cung mình đã chọn, 2 là làm 1 vòng các tỉnh phía Tây Nam Bộ rồi về Cần Thơ vào chiều ngày mùng 1/12, hôm sau đi chợ nổi Cái Răng rồi về SG, tếch HN :))

Hội ý xong, chúng em chốt Phương án 2 :D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
So với hồi tháng 9 em đi thì TSN đang sửa sang, giờ thấy OK hơn.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
SB TSN cho các xe biển trắng và xanh đỗ ngay sát làn thế này trước cửa ra của Sân bay, em chỉ thắc mắc như này thì mấy ông ở trong ra kiểu gì :D

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Làn này thì dành cho Taxi nhượng quyền được đón khách, em hỏi chú lái Taxi thì xếp hàng, đến theo lượt mới được vào, Taxi không có trong list vào trả khách xong mà lại đón khách ở SB thì bị phạt 2 củ :-s

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Mỗi lái Taxi được phát cái card dạng như lệnh điều xe này. Từ SB về Phan Xích Long chỗ em nhận xe là khoảng gần 6km, em lên xe thấy chú Taxi mặt mũi chả tươi tỉnh gì, thắc mắc sao không như những người miền Nam mình đã gặp luôn hài hòa thân thiện nhể :-/

Vụ này tới tận mấy hôm sau mới nhớ ra, em có cô bạn người Bắc làm tại SG, nhà cũng khu này kể: Taxi ở đây họ xếp xe ở Sân bay, chờ lâu lắm mới tới lượt, lần nào đi Công tác về em ngồi lên xe em cũng nói luôn: anh ơi nhà em ở PXL, em đi chỉ 6km nhưng lát nữa về em biếu anh thêm 50 ngàn, thế mới tươi tỉnh :ar!

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Giao thông của SG ý thức chung của người dân vẫn như cảm nhận của em từ những lần vào trước, luôn là ô tô làn trái, xe máy làn phải, dù có đường không có biển phân làn hay vạch liền, mũi tên chỉ hướng...

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Tới VP cho thuê xe, bảo sao chú em hẹn anh 22h tới cũng được, hóa ra là VP kiêm nhà chú ý. Em phải cầm quyển Hộ khẩu từ HN vào + trả trước tiền thuê tính ra tròn 4 ngày (3.200K) rồi ký HĐ, lần đầu tiên em được ký thuê xe, oách quá :))

handnes

Xe hơi
Em thích quả vé rẻ của bác, cũng muốn vi vu một chuyến mà canh mãi chưa được :(

hbh74925

Xe hơi
Em xếp gạch nhé!

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ký HĐ xong, chúng em chất đồ rồi nhảy lên chiếc xe Civic 1.8 AT được Quảng cáo khi em ý dụ khị trước qua ĐT là xe của Sếp, thỉnh thoảng khách cần mới cho thuê, ôi cùng đời 2008 của em mà Countermetters đã gần 14 vạn, thế mà bảo... :))

Cảm giác đầu tiên là tay lái hơi nặng, có cây xăng ngay đầu Phố, đổ đã rồi đi ăn, lúc này cũng đã gần 21h30 tối, ông nào ăn cũng khỏe, không đói mới lạ :D

Em vào luôn Quán này:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
SG ngày xưa thì Trà đá hầu như Free cho khách, giờ có 1 số quán tính tiền, tính tận 1.000VNĐ/cốc vại 330ml bao gồm đá :))

Em chỉ bạn Phong bảng giá trà đá, Mr Cẩn thận hoài nghi: giá đấy cũ thì sao nhỉ, tí tính tiền khác thì sao? Muốn biết cũ mới thì thử, gọi luôn 4 cốc.

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Quá đói như vừa bị trói, kẻ gọi xôi gà, người cơm gà...

Nhưng vui nhất là đứa ăn Phở (ngáo thật, ra khỏi HN lại đi ăn Phở =)) )

Đặc trưng các quán ăn của các tỉnh từ Huế - Miền Trung đổ vào luôn là đĩa rau to sụ, mát mắt:

Sau thanh toán, bảo em ý tách giá ra, đúng là tận 4.000 VNĐ cho 4 cốc trà đá to sụ các bác ợ, bảo sao HN ai bán Trà đá cũng giàu :>

maitung

Xe buýt
Mãi mà chưa thấy miền tây đâu cụ nhỉ

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ăn xong cũng 22h đêm, bọn em khởi hành theo đường Võ Văn Kiệt hướng ra cao tốc Trung Lương đi Mỹ Tho. Lúc trước em tính ăn tối xong lái 1 nhát đến Sa Đéc rồi nghỉ đêm, sáng hôm sau đi Đồng Tháp, nhưng chú cho thuê xe bảo anh ra được Cao tốc cũng mất gần tiếng, đi thế mệt, vậy thôi ngủ Mỹ Tho, hôm sau đi nhá.

Đây là hành trình đêm hôm đó của chúng em từ SG đi Mỹ Tho:

Đường Võ Văn Kiệt 1 chiều có 3 làn oto con, 2 làn cho tải, 1 (2?) làn xe máy ở bên trong, đều là phân cách cứng nên oto tha hồ tít mít, phải cái điểm giao cắt cũng nhiều.

Ở đoạn này, các chú xxx đứng tràn xuống cả lòng đường, chiếm nguyên 1 làn đi của oto, em thì đang đi làn trong cùng, bấm còi pim pim cho các chú dẹp vào, anh em trên xe bảo: thằng này mày chơi OF có khác, dám gây sự với xxx à, nhỡ điện lên bốt bên trên chặn xe mình thì sao :)

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Lúc này ra đường đi tốc độ được >30km/h mới thấy xe nhao lái sang phải khá nặng, rotuyn lái cả 2 bên cũng thừa thời hạn phải thay rồi. OK vẫn chấp nhận được, dù rằng trong hành trình gần 1.000km sau đó, chúng em bị cái vụ nhao lái của Xe hành cho vẹo xương sườn, báo hại về sau lại phải đi Tẩm quất cho đỡ mỏi >:)

Em nhìn từ đằng sau đây, đẹp zai không :))

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Đèn đỏ trong Nam không phải tất cả, nhưng khá nhiều cột khi đèn màu xanh hay đỏ thì đèn đếm giây vẫn chỉ hiển thị 1 màu chung là màu vàng, do đó dân Bắc vào như em lúc đầu nhìn từ xa hơi bỡ ngỡ: