[Funland] 'Lương 10 triệu, cứ sống thoải mái đi sốt vó chi chuyện nhà cửa'

Blacksoulstone

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nói vậy cũng có lý cơ mà như thế đi chui chạn đỡ phải nghĩ ạ :V
Cụ phải phấn đấu vì con vì cháu chứ ?

haivinhvungtau

Xe buýt
Thuê nhà, tích tiền, đánh quả, nhà đất, chứng khoán v.v... sau 10 năm sẽ có tài sản, sau 20 năm sẽ khá nếu ko có tài gì đặc biệt hoặc trúng số, thừa kế. Chỉ cần xác định hướng và kiên nhẫn thực hiện. Kiên nhẫn là khó nhất vì con người hay cả thèm chóng chán, đứng núi này trông núi nọ :)
Like anh

hoangthuywalla

Xe tải
Lương công nhân nhà máy mà không tăng ca thì không đến 7 hay 8 triệu / tháng đâu bác ạ. Ở tỉnh nhỏ còn thấp hơn nữa. Lương CN Samsung làm 10 tiếng/ ngày thứ 2 đến thư 7 mới được tầm 10tr. Nhìn đi nhìn lại thì số người thu nhập như vậy nhiều lắm. Bác chủ thớt đừng đưa những bài như này vè Otofun, không hợp các bác trên này.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Em thô tý nhưng học hành bằng cấp, ở HN mà thu nhập 10tr thì nên tự nhục, với ng mới đi làm thì hoàn toàn thông cảm. Còn ng đã làm lâu mà lấy cái mốc 10tr thì...
Nó ko đáp ứng đủ nhu cầu bản thân, thấp hơn thu nhập trung bình của vùng đó, thì là gánh nặng (trong khi bản thân có thể kiếm cao hơn). Ích kỷ cho sự nhàn nhã bản thân mà lại cứ tự hào ra vẻ là thong dong lắm.
Nhật, Hàn, Đài, Trung muốn khá khẩm đều làm việc cật lực hết.

Long921

Xe tăng
Sự thực là nhiều người làm trong cơ quan nhà nước với thu nhập không quá 10 triệu/ tháng. Họ vẫn phải sống với thu nhập đó thôi. Có người làm thêm chân chính để tăng thu nhập, có người tăng thu nhập bằng các cách không hay lắm. Các bác trên otofun đa phần thu nhập khá trở lên, cũng không nên chỉ trích họ là kém cỏi.
E thấy nhiều c gái xinh đẹp vẫn làm cơ quan nn lương dưới 10tr đầy , căn bản họ có bố mẹ có nhiều tài sản r thì làm đó ổn định cũng đc, chứ tự bươn trải mà 10 củ thì chả biết bao h mới mua đc cái noxh chứ chưa nói đến chung cư ngon mất

77665508

Xe điện
E thấy nhiều c gái xinh đẹp vẫn làm cơ quan nn lương dưới 10tr đầy , căn bản họ có bố mẹ có nhiều tài sản r thì làm đó ổn định cũng đc, chứ tự bươn trải mà 10 củ thì chả biết bao h mới mua đc cái noxh chứ chưa nói đến chung cư ngon mất
Cơ quan cũ của em có mấy chị em văn phòng sáng chiều đi ô tô đi làm, thu nhập 5 củ. Quan trọng là bố mẹ giàu và ck giàu :D

77665508

Xe điện
Lương 10tr/tháng, ngày 300k, thu nhập rẻ hơn cả LĐPT;
Nhưng 10tr/tháng này có thể là làm 22 công/tháng, có đóng BH và phúc lợi (thưởng, du lịch...) Cụ ạ. Quan trọng là có cơ hội phát triển và thời gian đầu tư cho bản thân. Ra trường < 5 năm e thấy mức lương này vẫn ổn.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cty em có ông gần 60 tuổi vẫn đi ở trọ do trước đây làm ăn thua lỗ nên mất hết cửa, đang lo sau này nằm xuống không có chổ để thờ.
Trường hợp như này ở thành phố là rất căng, vì mua lại được nhà sau khi làm ăn thua lỗ ở tuổi 60 là rất khó.

piano

Xe điện
Đặc điểm chung của xã hội Việt Nam theo em:
1 xã hội chụp giật, nhà nước quản lý lỏng lẻo, trốn thuế, hàng giả, kinh doanh tự do....cực kì dễ dàng.
Xã hội này có lẽ không tạo điều kiện cho các cụ làm công ăn lương, nhưng ai linh hoạt tận dụng các lỗ hổng của 1 đất nước đang phát triển nhanh lại giàu có không lối thoát. Khoảng cách ngày càng nới rộng.
Khác nhau nhiều lắm. Người có nhiều tiền đi thuê và người chỉ đủ tiền thuê lại khác
1 số nghịch lý ở VN mà em thấy.
Trồng rau, nuôi lợn nhưng lại ko ăn đồ mình trồng
Bác sĩ mổ mắt cận/ viễn thì đa số đều đeo kính
Bác sĩ nha khoa, phẫu thuật thẩm mỹ thì răng vừa vàng vừa lởm chởm :))

Kurumasuki

Xe container
Lương 10tr/tháng, ngày 300k, thu nhập rẻ hơn cả LĐPT;
Cụ nói thế thì chết. Các cháu mới đi làm tưởng thật thì thất nghiệp dài hạn.
LĐPT có thể có lương 500k/ngày, nhưng ko có nghĩa 15tr/tháng và càng ko có nghĩa là cả năm kiếm 180 tr.
10tr tháng đều đặn là mức lương mơ ước của đa số công chức và nhân viên văn phòng đã đi làm 2-3 năm.
Các cháu mới ra trường 5tr trở xuống.

Lái xe máy

Xe tăng
Các cụ ở thủ đô sướng thế. Mình trong Đà Nẵng 1 tỷ ko sờ đuợc cái lỗ mũi 20m2 trong kiệt 2m. Thu nhập dưới 40tr/m thì đừng mơ có nhà nhé ==)))
Giá nhà ở HN với SG nó ở 1 tầm cao so với cả nước rồi.
ĐN chắc nó to bằng cỡ 3 quận của HN.
Tất nhiên 1 số làng nghề thì đất có thể đắt nhưng cũng k thể đắt bằng chỗ đắt nhất của HN được.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nhưng 10tr/tháng này có thể là làm 22 công/tháng, có đóng BH và phúc lợi (thưởng, du lịch...) Cụ ạ. Quan trọng là có cơ hội phát triển và thời gian đầu tư cho bản thân. Ra trường < 5 năm e thấy mức lương này vẫn ổn.
Cụ nói thế thì chết. Các cháu mới đi làm tưởng thật thì thất nghiệp dài hạn.
LĐPT có thể có lương 500k/ngày, nhưng ko có nghĩa 15tr/tháng và càng ko có nghĩa là cả năm kiếm 180 tr.
10tr tháng đều đặn là mức lương mơ ước của đa số công chức và nhân viên văn phòng đã đi làm 2-3 năm.
Các cháu mới ra trường 5tr trở xuống.
Cụ chia cho 22 công thôi chứ
Bẩm cc, thằng lều nó đút tay trong quần tưởng tượng ạ. Lương 10tr thì trả góp sao nổi. Họ phải làm nhiều hơn, nên thu nhập sẽ khác mới trả nổi.

Kurumasuki

Xe container
Bẩm cc, thằng lều nó đút tay trong quần tưởng tượng ạ. Lương 10tr thì trả góp sao nổi. Họ phải làm nhiều hơn, nên thu nhập sẽ khác mới trả nổi.
Nếu 2 vc cùng đi làm, thu nhập tổng 20tr, trả góp 10tr ăn tiêu 10tr thì vẫn có thể.
Ý của bài báo nói rằng có đáng để hy sinh thanh xuân như thế hay không thôi.
Cái đó thì tuỳ quan niệm sống. Tuy nhiên các nhà sx chung cư luôn biết cách nâng hạ để sao cho ngày càng nhiều những gia đình trẻ buộc phải rơi vào bẫy nợ hy sinh tuổi xuân của mình.