[Funland] 'Lương 10 triệu, cứ sống thoải mái đi sốt vó chi chuyện nhà cửa'

Xep

Xe tăng
Em đang cố gắng thu nhập từ nhiều nguồn. Tích luỹ cũng là 1 nguồn. Sợ nhất trượt giá em về tay trắng trong 1 nốt nhạc

Trung ruồi 9x

Xe hơi
Cưới xong mà có 200 củ quá ngon, thế này phải làm vài tập😂

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Ở VN ta 1 mình 1 kiểu cụ ạ. Ở ngay Mỹ người nào sở hữu 1 triệu Usd cũng thuộc dạng giầu rồi. Ở mình 1 triệu usd chả mua nổi cái nhà. Trong khi giá trị đồng tiền của nó gấp mình hàng trăm lần. Lương cơ bản 1 người làm công chức ở đó cũng đủ nhu cầu mua nhà, mua xe trong 1 tgian ngắn. Ở mình thì lương vài ba đồng bạc nhưng nhà xe cứ tỉ này tỉ nó. Đấy chính là mầm mống của tham nhũng, sách nhiễu, lừa lọc
Ai cũng hiểu chỉ vài người không hiểu Cụ nhỉ :))

charon666

Xe buýt
Em lương có hơn 8 củ. Vẫn sống đc :)

VnUeT

Xe tăng
Cuối tháng anh lấy nhà, chủ thớt chuẩn bị nhé, anh ưu tiên tháng này không lấy tiền nhà, đồng thời cho chú 1 chuyến xe chuyển đồ, thế nhé.

77665508

Xe điện
10tr nên để đầu tư kỹ năng, phát triển sự nghiệp. Chứ 10tr thì tiết kiệm đc quái gì. Nếu ở thành phố.

dpl

Xe lăn
Lương 10 củ thì mua nhà vài trăm triệu-1 tỉ trả góp là đc. Than thế này thì ... Giống em :))

papaxoai

Xe máy
Cứ thoải mái không cần tích góp đến lúc có sự cố thì thớt ở đâu :)

7usd

Xe điện
Nghe lương 10 củ mà chán. Ko bằng tiền học đứa học sinh.

Arabia

Xe tăng
Ko nên vay cụ ạ. Vì rủi ro khá cao.
Bao giờ thu nhập hàng tháng tầm 4X số tiền phải trả hàng tháng thì hãy vay.

Tại sao em lại nói vậy. Các cụ ạ.......... Thu nhập 10tr/ng tương đương với được tổng là 20 củ cả nhà mà ở HN này thì chi tiêu hết già nửa rồi. Đó là còn chưa kể này nọ, rồi nuôi cái xe, thuốc lá, thuê giúp việc, xyz nữa. Thành ra, cuối cùng để ra chả được mấy. Có khi chỉ 3-5tr. Đó là thực tế.

Hơn nữa, hầu hết các trường hợp đang được nói đến là đi làm huởng lương. Như thế cũng là 1 dạng rủi ro tiềm ẩn. Cái tiềm ẩn ở cả 2 nghĩa: mất khả năng trả nợ, và rủi ro về tâm lý vay mượn nặng nề đè nên đầu. Thứ nhất là cái khả năng default (mất khả năng trả nợ). Bây giờ công việc trông thế thôi, chứ cái xác suất bị mất việc khá cao. Đang đi làm lương 10tr/tháng đùng cái bị sa thải hoặc bị điều chuyển đi chỗ chán hơn.... là chuyện bình thường. Như thế có phải chết ko? Thu nhập thấp hơn thì lấy gì trả nợ, trong khi gốc lãi hàng tháng thì con số A-B-C là fix vẫn phải trả. Rồi những chi tiêu hàng ngày không cắt được. Cái rủi ro này gọi là "lấy cái không chắc chắn để đảm bảo cho cái chắc chắn". Cái chắc chắn ở đây là số tiền phải trả NH hàng tháng.

Cái thứ hai đang nói đến là cái rủi ro tâm lý nặng nề khi bị áp lực vay mượn đè nặng. Không biết các cụ thế nào, chứ em mà đeo nợ vào thì lúc làm ăn cần phải mạnh tay cái gì sẽ rất ... run tay. Run tay vì lo sợ nếu fail thì sau lấy gì trả nợ, nhất là thu nhập chỉ có chừng ấy. Mệt mỏi lắm.

Còn một khi thu nhập cụ đã khá cao. Ví dụ thu nhập 3K USD/tháng (70tr/tháng) mà phải trả gốc lãi chỉ 10tr-12tr/tháng thì cũng khá dễ chịu.

Nhiều cụ hay nói: "An cư mới lạc nghiệp". Câu nói này đúng về nhiều khía cạnh. Tuy nhiên, nếu các cụ nhìn sang các nước khác như ÂU, Mỹ, Nhật, Hàn Quốc thì tỷ lệ trẻ đi thuê chiếm số đông. Đi thuê cũng bỏ ra số tiền tương đương số tiền phải trả gốc lãi cho NH hàng tháng, nhưng được full nội thất, xách va-li vào ở ngay. Hơn nữa, đáng nói là cái rủi ro về áp lực trả nợ ko còn. Lại có dịp thay thế thoải mái chỗ ở nếu ko ưng. Rồi có thể mua xe nữa.

Nhưng bên VN mình con người ta trọng cái mặt mũi lém. Thà chịu mất tiền chứ ít khi chịu mất mặt. Ví dụ cụ ở 1 khu chung cư mà hàng xóm biết cụ đi thuê, thì khi đó họ sẽ nhìn cụ với cái nhìn và cả quan hệ cũng khác với những người ở theo dạng "mua nhà". Khác ở đây có thể nói luôn là họ không đánh giá cao. Đó là thực tế khó chối cãi. Em cũng ko biết tại sao lại có 1 sự phân biệt khó hiểu như vậy. Chắc gì ai đã hơn ai. Một bên mua trả góp gồng mình hàng tháng trả nợ, nuôi béo Ngân hàng; còn 1 bên rảnh rang hơn, ít rủi ro hơn. Đúng không......?
Người trẻ ở các nước nó đi thuê là bởi nó không đủ điều kiện mua nhà. Chứ nếu đi thuê mà bằng trả lãi với gốc cho ngân hàng thì chả có ai muốn đi thuê hết, tây ta đều như thế. Có an cư mới có lạc nghiệp, nếu đi thuê thì chủ nhà hoàn toàn có thể đòi tăng giá lên cao, đòi nhà v.v... Mà ở nước ngoài đi thuê vào ở thì dễ chứ trả thì lại không dễ vì phải đưa nhà về gần nguyên trạng như lúc bắt đầu thuê. Và chi phí vệ sinh, sửa chữa chưa chắc đã rẻ.

Ở nước ngoài muốn mua nhà ko hề nhẹ nhàng như câu nói của cụ. Muốn mua đầu tiên phải có đủ 1 số tiền ban đầu nhất định, kiểu như 30% trả góp 70% ở mình. Tiếp theo là phải cung cấp cho ngân hàng đầy đủ thông tin về công việc, thu nhập, chi phí để từ đó ngân hàng nó đánh giá độ rủi ro để quyết cho bạn vay bao nhiêu, hay là từ chối cho vay.

Cuối cùng, nếu gặp rủi ro trong công việc ảnh hưởng đến thu nhập, thì bất kể đi thuê hay trả góp thì cũng đều ko thể tiếp tục ở cái nhà đấy được nữa. Mua trả góp phải trả gốc lãi cho ngân hàng thì đi thuê chẳng nhẽ không phải trả đồng nào. Tiền đấy là luôn phải trả bất kể đi thuê hay trả góp.

Cái được của đi thuê so với mua nhà trả góp chỉ ở sự thuận tiện và linh động. Ví dụ đi thuê thì ko cần chứng minh tài sản, thu nhập, chi phí gì hết, tiền trao cháo múc, đủ tiền thì ở hết tiền thì đi chỗ khác rẻ hơn, thậm chí ra gầm cầu. Chứ đã mua trả góp, có sự tham gia của ngân hàng thì mọi thứ nó sẽ không thuận tiện như thế. Tất nhiên ko có tiền thì cũng vẫn phải chuyển chỗ ở khác hay ra gầm cầu thôi nhưng cả tỉ thủ tục phát mãi rao bán thanh lý căn nhà rất mất thời gian và công sức. Ưu điểm là ở khâu thủ tục ấy, chứ còn nếu gặp rủi ro thu nhập trong công việc thì chả có ai có thể rảnh rang mà không stress, không lo lắng cả, chuyện đi thuê hay mua trả góp không liên quan nhiều. Có thể trong lúc đang khó khăn mà lại gặp thêm chuyện thủ tục nặng nề nó có thể càng tăng thêm áp lực dẫn tới suy sụp, kiểu như con lừa gánh tấn hàng, giờ chất thêm cọng rơm thì nó sụp, tuy nhiên cũng ko nên đổ hết tội lên cọng rơm.

Tuy nhiên, nếu so cái mất đấy với cái ưu điểm dù trả góp nhưng nhà mình mình thích làm gì thì làm, ko bao giờ sợ 1 ngày đẹp trời có người đến bảo dọn đi, sau 1 thời gian căn nhà sẽ hoàn toàn là của mình thì em thật là vẫn nên tìm cách trả góp đi thôi.

Xep

Xe tăng
Kém cỏi còn lên báo mà viết lách vớ vẩn :))

Tiger Hunter

Xe container
Áp lực vừa đủ thì nó rất tích cực và là động lực để phấn đấu, nhưng áp lực quá lớn kéo dài sẽ dẫn đến suy nghĩ tiêu cực và gây ra trầm cảm. Ko chỉ có mỗi chuyện nhà cửa mà thiếu thốn tiền bạc nó còn dẫn đến những vấn đề khác gây thêm áp lực: bất hòa trong gđ, học hành của con cái, ốm đau bệnh tật...
Vì vậy mới có câu "liệu cơm mà gắp mắm". Khả năng chịu áp lực của mỗi người cũng khác nhau, đừng thấy họ làm được mà nghĩ mình cũng làm được, mà hãy tự biét sức mình. Nhà cửa là quan trọng nhưng chưa có thì đi thuê. Nếu mua thì cũng xác định vừa phải để đừng cố quá rồi lại thành quá cố

windy1

Xe điện
Những ai gặp phải cảnh chủ nhà , bổng dưng lấy lại căn nhà, không cho mướn nữa. Phải dọn đồ đạc tìm nhà khác, phiền phức vô cùng, nhất là trong lúc đang có con nhỏ nữa. Cho nên, có đủ điều kiện thì nên mua nhà, để an cư lạc nghiệp, ít đi 1 chuyện phải lo.

Nghĩ lại chuyện củ, em cũng nên cảm ơn hai vợ chồng thằng chủ nhà cà chớn, muốn tăng tiền nhà bất chợt, làm ra đủ trò, gây khó dễ .Nếu không có chuyện đuổi nhà, chắc em chẳng có can đảm đi mua nhà

Hanh Ha

Xe tăng
Tâm thế của người thu nhập 10 củ đi thuê nhà và người thu nhập 60 70 củ đi thuê nó khác. Cơ bản thì có tiền đều sẽ mua. Nhiều cụ hay kêu giá nhà cửa đang quá cao, kêu gọi nhà nước thu thuế các kiểu em nghĩ là do không có tiền để mua thôi.

TnH Store

Xe đạp
Thì có lo được với lương đó đâu, nên thôi vô tư là đúng rồi.

hoangthuywalla

Xe tải
Sự thực là nhiều người làm trong cơ quan nhà nước với thu nhập không quá 10 triệu/ tháng. Họ vẫn phải sống với thu nhập đó thôi. Có người làm thêm chân chính để tăng thu nhập, có người tăng thu nhập bằng các cách không hay lắm. Các bác trên otofun đa phần thu nhập khá trở lên, cũng không nên chỉ trích họ là kém cỏi.