[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

tientung000

Xe điện
Có bác nào hiểu giải thích cho em cái này với: lương hưu khối nhà nước thì tăng lương cơ sở là tăng theo vì ăn theo bậc, còn khối doanh nghiệp thì không phải không ạ?
Nghĩ ám ảnh :P
Luật LĐ quy định doanh nghiệp phải có thang bảng lương. Việc tăng lương là có cả ở 2 khối.
Quy định là vậy, nhưng việc lên bậc lương ntn thì với khối ngoài nhà nước ko rõ ràng. Nhiều người duy trì 1 mức đóng bhxh trong nhiều năm, trong khi với khối nn định kỳ lên hệ số, nếu ko bị kỷ luật.
Tóm lại với nlđ thì tham gia bhxh là 1 bài tính phải cân nhắc, đàm phán với chủ sử dụng lđ nếu có điều kiện.

The Killer

Xe điện
Tự cụ ám ảnh và có thể ai đó k hiểu sẽ chửi cùng chứ thực tế nó k như vậy :))
Chắc bác hiểu nhầm ý em hỏi rồi nên phải gài thêm câu chửi cùng, em không có ý đồ xấu vì bản thân em cũng đóng cao để yên tâm phần nào.
Em hỏi ý là khối doanh nghiệp và nhà nước cùng lương hưu 10 triệu chẳng hạn, thì lương cơ sở tăng, lương hưu nhà nước tăng theo (tính theo phẩy gì đó) còn lương hưu đang lĩnh của khối doanh nghiệp có tăng không đó ạ?

just for fun

Xe lăn
Chắc bác hiểu nhầm ý em hỏi rồi nên phải gài thêm câu chửi cùng, em không có ý đồ xấu vì bản thân em cũng đóng cao để yên tâm phần nào.
Em hỏi ý là khối doanh nghiệp và nhà nước cùng lương hưu 10 triệu chẳng hạn, thì lương cơ sở tăng, lương hưu nhà nước tăng theo (tính theo phẩy gì đó) còn lương hưu đang lĩnh của khối doanh nghiệp có tăng không đó ạ?
Tăng như nhau nhé

phuongmit

Xe cút kít
khi về hiu lương cơ sở tăng thì cả 2 ông cùng tăng như nhau k phân biệt gì cả. Chửi là nhiều người k hiểu sẽ mặc định về hiu nhà nước tăng còn non-nhà nước thì kệ k tăng

The Killer

Xe điện
khi về hiu lương cơ sở tăng thì cả 2 ông cùng tăng như nhau k phân biệt gì cả. Chửi là nhiều người k hiểu sẽ mặc định về hiu nhà nước tăng còn non-nhà nước thì kệ k tăng
Em thấy cụ nhà em khi về tầm 12tr mấy loanh quanh chục năm rồi đã lên 16tr mấy cũng ấm nên em cũng ráng lúc còn trẻ đóng cật lực, ăn cũng hết chịu khó tí đỡ thua thiệt :))

cuong1903

Xe tăng
14% kia là nghĩa vụ của DN đối với quỹ. DN sử dụng lao động (con người) thì phải có nghĩa vụ đóng góp cho quỹ chung. Căn cứ để đóng là lương DN trả cho NLĐ. Nếu DN muốn giảm nghĩa vụ này để tăng lợi nhuận thì đầu tư công nghệ tiên tiến, tăng năng suất lao động để giảm số người làm.
Với khối "ăn lương ngân sách", thì 14% kia có nguồn gốc từ ngân sách.
Với khối "tự trả lương", thì 14% kia có nguồn gốc từ lao động của người lao động. Về bản chất, vẫn là tiền của người lao động làm ra thôi. "Giới chủ" còn lâu mới chịu thiệt. Khi xây dựng định mức, chi phí, họ tính phần của họ riêng so với 14% này rồi.

tientung000

Xe điện
Em thấy cụ nhà em khi về tầm 12tr mấy loanh quanh chục năm rồi đã lên 16tr mấy cũng ấm nên em cũng ráng lúc còn trẻ đóng cật lực, ăn cũng hết chịu khó tí đỡ thua thiệt :))
Lương hưu của ông cụ cao thế! Trung bình lương đóng bhxh của nlđ khối non-nhà nước, để đạt được 650$ (16tr) như lương cụ đang lĩnh tức là đóng trên mức lương tb gần 900$/tháng, hơn 10.000$/năm.

cuong1903

Xe tăng
Lương hưu của ông cụ cao thế! Trung bình lương đóng bhxh của nlđ khối non-nhà nước, để đạt được 650$ (16tr) như lương cụ đang lĩnh tức là đóng trên mức lương tb gần 900$/tháng, hơn 10.000$/năm.
10.000$/năm ~ 250tr/năm thì chỉ tầm phó phòng khối NN thôi. Hoặc cấp chuyên viên ở tập đoàn, tổng Cty.

tientung000

Xe điện
10.000$/năm ~ 250tr/năm thì chỉ tầm phó phòng khối NN thôi. Hoặc cấp chuyên viên ở tập đoàn, tổng Cty.
Với thu nhập đang tăng nhanh như hiện nay thì cụ thấy nó bình thường. Thêm nữa, cụ đang đánh giá mức thu nhập đó là cho 1 lao động cỡ 10 năm kinh nghiệm. Thu nhập không phải là mức lương đóng bhxh, mà thường cao hơn.
Vậy 10 năm trước đóng mức lương bao nhiêu? hiện tại đóng trên mức lương bao nhiêu?

just for fun

Xe lăn
Với khối "ăn lương ngân sách", thì 14% kia có nguồn gốc từ ngân sách.
Với khối "tự trả lương", thì 14% kia có nguồn gốc từ lao động của người lao động. Về bản chất, vẫn là tiền của người lao động làm ra thôi. "Giới chủ" còn lâu mới chịu thiệt. Khi xây dựng định mức, chi phí, họ tính phần của họ riêng so với 14% này rồi.
Về cơ bản thì khối ăn lương ngân sách thì cái gì cũng từ ngân sách, tiền lương hay tiền trích ra cũng từ ngân sách cả.

kyto144

Xe máy
tiền lương hưu tính theo bảo hiểm như nào nhỉ

Nam ktnb

Xe tải
Em thắc mắc về luật mới là: Nam đủ 35 năm công tác , tuổi 62 sẽ đủ tiêu chuẩn nhận 75% lương hưu. Nếu người lao động có 40 năm công tác sao không cho người ta chọn tính 35 năm cuối để tính lương bình quân.Họ không cần tính tiền thừa năm công tác vì những năm cuối thường đóng bảo hiểm cao hơn.

Nam ktnb

Xe tải
Em trả lời cụ, trên cơ sở tự tìm hiểu, vì thấy nhiều cụ ù cạc quá. Cụ nào thấy sai, đính chính giúp.
Khi về hưu, có 3 loại quá trình tham gia bhxh: 1. Toàn bộ thời gian làm trong nhà nước (hành chính sự nghiệp, hoặc cty 100% vốn nhà nước theo thang bậc nhà nước), ăn lương hệ số nhà nước đến khi hưu; 2. Toàn bộ thời gian làm doanh nghiệp (CP, TNHH, HTX...) đến khi hưu; 3. Có giai đoạn làm NN, sau chuyển sang doanh nghiệp ngoài. Loại 3 này thậm chí có 1 số người nhảy ra nhảy vào nhà nước vài lượt.
Đủ điều kiện lĩnh lương hưu (số năm đóng bhxh + tuổi phù hợp) sẽ được lĩnh theo tỷ lệ % (max. 75%):
1. Căn cứ thời điểm bắt đầu tham gia bhxh sẽ lĩnh hưu tháng theo trung bình 5 năm cuối (tham gia trước 1/1/1995), 6 năm cuối (tham gia từ 1995-2000), 8 năm cuối... hay toàn thời gian.
2. Tỷ lệ % theo trung bình mức lương tháng đóng bhxh trong suốt quá trình đóng. Mức lương mỗi tháng của năm đóng sẽ nhân với 1 hệ số điều chỉnh nhỏ (khoảng 1-5), càng xa hệ số càng cao, rồi tính ra trung bình cộng, rồi nhân % ra lương hưu mỗi tháng.
3. Giai đoạn làm nhà nước tính mức lương trung bình của những năm cuối như mục 1, tức là chỉ lấy 1 số ít năm của giai đoạn cuối. Giai đoạn làm ngoài tính cộng 100% các năm nộp như mục 2. Cộng hai tổng này rồi tính trung bình lương đóng, rồi lại nhân % ra lương hưu.

Sở dĩ CA, bộ đội... lương hưu cao do có hệ số cao (mục 1). Lương dân sự hệ số thấp hơn, nên thấp hơn.
Người lao động trong doanh nghiệp (CP, TNHH...) bị thấp là vì có giai đoạn luật không ép nộp bhxh theo mức lương sát thu nhập thực tế, cho phép doanh nghiệp copy thang bảng lương nộp bhxh của doanh nghiệp nhà nước và chỉ cần không thấp hơn lương tối thiểu vùng. Hệ quả, khi người về hưu ăn lương nhà nước được hưởng lương hưu bằng trung bình 1 số năm cuối (mục 1) thì người lao động lại bị tính cả quá trình tham gia, từ cách 20-30 năm đến khi nghỉ hưu. Nếu họ có theo 1 doanh nghiệp để lên lương đều đều thì dù có nhân thêm hệ số điều chỉnh thì cộng lại chia tb cũng ko thể tiệm cận người ăn lương nhà nước. Chưa kể nhiều người chuyển cty và lại nộp lại từ khởi điểm (hệ số thấp nhất, hoặc theo lương tối thiểu vùng đi lên), vài ba bữa lại chuyển thì lương trung bình nộp bhxh rất thấp, nhân thêm % càng thấp!!
Đọc bài của cụ e mới ngẫm ra là đúng. Em xem lại doanh nghiệp đóng bảo hiểm thời 2008 trở đi thấy tệ hại, 5 năm ko tăng lương. Tính hệ số trượt giá ko nổi 5tr đóng bảo hiểm.

tientung000

Xe điện
Em thắc mắc về luật mới là: Nam đủ 35 năm công tác , tuổi 62 sẽ đủ tiêu chuẩn nhận 75% lương hưu. Nếu người lao động có 40 năm công tác sao không cho người ta chọn tính 35 năm cuối để tính lương bình quân.Họ không cần tính tiền thừa năm công tác vì những năm cuối thường đóng bảo hiểm cao hơn.
Đúng, hoặc họ cho người lđ chọn 1 giai đoạn nào đó trong 40 năm.
Đọc bài của cụ e mới ngẫm ra là đúng. Em xem lại doanh nghiệp đóng bảo hiểm thời 2008 trở đi thấy tệ hại, 5 năm ko tăng lương. Tính hệ số trượt giá ko nổi 5tr đóng bảo hiểm.
Ngưòi làm luật biết cả 2 điều cụ nêu, nhưng họ ko vội luật hóa và ép doanh nghiệp non-NN thực hiện. Tranh thủ nhận thức xh thấp, hy sinh chế độ hưu trí để có chi phí nhân lực thấp, hấp dẫn đầu tư và cạnh tranh xuất khẩu. Điều này có thể chấp nhận phần nào, nhưng nếu vậy cũng cần công bằng giữa khối NN và non-NN về cách tính.
Vẫn còn thế hệ nlđ 7x 8x lĩnh đủ hậu quả của cách tính này, dù lỗi ko phải tại họ ko đóng, mà do lỗi hệ thống. Hy vọng 9x 200x ko bị chèn ép.

bearbie

Xe điện
Em có cái post bên diễn đàn trẻ trâu về so sánh lương bhxh và gửi ngân hàng, post đây cho cc thẩm: https://voz.vn/t/co-nen-rut-bhxh-1-lan-khong.712395/post-28208884

Post bên đó có file python và excel em tính. Tuy nhiên hơi kỹ thuật nên không mang sang đây, các cụ đọc tóm tắt là hiểu tinh thần rồi.

Sent from M2007J3SG via OTOFUN
Hèn chi bác tính ra tận 90 tuổi. Bác sai từ bước cơ bản là không tính hệ số trượt giá vào, nên đóng bh lương 4tr mà tới lúc lãnh nó vẫn chỉ là 4tr, là sai bét rồi. Nhân hệ số lên thì có lẽ lương bình quân vào khoảng 8tr (tui tính nhẩm), 75% là lương hưu tới 6tr lận. Bác sửa lại data cho nó chạy xem. Tính hệ số trượt giá 3%/năm (vì bác tính lãi tiết kiệm 6%) trong 35 năm đóng bhxh. Mức lương 4tr năm đầu trở thành 11tr năm cuối đó.

Xechaybangcom

Xe điện
có tăng mợ ạ.

tuanzs

Xe container

ruby_eagle

Xe điện
Em đang ở nc ngoài, trc khi đi đã đóng bh dc 8 năm, lúc đi tính ko kỹ thành ra ở nhà đóng bh tự nguyện ở mức min nên kéo tụt lương hưu sau này, em vừa dừng khi đóng dc 2 năm. Bác nào tư vấn xem case của em có nên rút bh 1 lần ko? (Khoảng hơn 200 củ). Em tính 2 năm nữa về Vn đóng ở mức max trong 20 năm nữa, để lấy lương hưu 45% liệu có ổn?

xebobabanh17201

Xe điện
Em đang ở nc ngoài, trc khi đi đã đóng bh dc 8 năm, lúc đi tính ko kỹ thành ra ở nhà đóng bh tự nguyện ở mức min nên kéo tụt lương hưu sau này, em vừa dừng khi đóng dc 2 năm. Bác nào tư vấn xem case của em có nên rút bh 1 lần ko? (Khoảng hơn 200 củ). Em tính 2 năm nữa về Vn đóng ở mức max trong 20 năm nữa, để lấy lương hưu 45% liệu có ổn?
Cụ nên làm thế, như em bỏ được vài năm đầu thì em bỏ luôn. Giờ cộng trung bình nó kéo xuống rất nhiều