[Funland] Lương Hưu nên rút hay nên giữ

nhapnhomsv

Xe tăng
Em đóng được hơn 26 năm rồi, thế phải đóng đủ 35 năm mới được lĩnh đủ 75% lương hưu các cụ nhỉ?
E năm nay 56 rồi không biết có làm được 10 năm nữa không

phuongmit

Xe cút kít
Em đóng được hơn 26 năm rồi, thế phải đóng đủ 35 năm mới được lĩnh đủ 75% lương hưu các cụ nhỉ?
E năm nay 56 rồi không biết có làm được 10 năm nữa không
Số tuổi và số năm đóng như cụ nói thì sau về hưu cụ k dc lĩnh full lương hưu 75% do về hưu trc khi đóng dc 35 năm

Bino

Xe điện
Bỏ lương cơ sở thì đội ăn lương theo hệ số lấy gì để nhân cụ nhỉ. Trần thì dễ thôi, quy định 1 con số nào đó là dc
Sắp tới quy định trần là 36 triệu cụ ạ. Càng tăng trần thì NLĐ có lợi. Còn sàn đóng thì giảm từ mức lương tối thiểu hiện nay xuống còn 2 triệu, để nhiều người tham gia được hơn.

phuongmit

Xe cút kít
Sắp tới quy định trần là 36 triệu cụ ạ. Càng tăng trần thì NLĐ có lợi. Còn sàn đóng thì giảm từ mức lương tối thiểu hiện nay xuống còn 2 triệu, để nhiều người tham gia được hơn.
Vâng thế cũng ổn mà cụ. Trần thêm dc hơn 6 triệu, sàn thì có thể tham gia ở mức thấp

KIA Q7

Xe tăng
Hiện nay mức đóng kịch đường tàu là 29.8tr, gấu cụ làm ở đâu mà đóng hơn 3 lần trần
Chắc em nghe nhầm hoặc thị hiểu nhầm. Để mai hỏi lại. Thị làm ở bệnh viện quốc tế. Lương cứng 9x củ NET (trừ Income Tã và BHXH-YT) cộng KPI.

phuongmit

Xe cút kít
Chắc em nghe nhầm hoặc thị hiểu nhầm. Để mai hỏi lại. Thị làm ở bệnh viện quốc tế. Lương cứng 9x củ NET (trừ Income Tã và BHXH-YT) cộng KPI.
Vâng vì theo e hiểu cho dù lương bao nhiêu đi nữa thì phần dc đóng vào bh sẽ k dc vượt quá trần là 29.8 triệu đến thời điểm này cụ ạ

Bino

Xe điện
cái này thì vn cũng lên học nước bạn Lào ..trả 1 cục 30 năm lương hưu cho người được nghỉ hưu ..vì có ai nhận được hết lương hưu đâu ..còn họ làm gì ..gửi ngân hàng hay ....vv là quyền của họ ...:D
Cụ hơi ngược. Bộ LĐ và Phúc lợi Lào đang sang VN tìm cách học để bằng cách nào có thể chi lương hưu hàng tháng thay vì trả 1 cục không.

leua

Xe tăng
Em đang làm thuê bên nhật cũng định rút bảo hiểm một lần nhưng mà gọi điện cho bố em vs vk ck cũng bà2n bạc năm nay em 34 tuổi đóng được 77 tháng rồi còn 3 năm nữa là đủ dk nhận lương hưu. E cũng nghĩ là về già 65 tuổi hai vk ck cũng mỗi tháng có 8 triệu là ổn ( đóng ở nhật nhưng về vn ở vẫn đc nhận ạ) . Bọn nhật nó có cái hay là vk cũng dc nhận theo phần của ck, nếu ck chết trước 65 tuổi thì nhận dc một khoản tương đối, và ngay lập từ vk dc nhận phần lương huu của ck đến 65 tuổi và từ 65 tuổi thì nhận theo phần của vk.
Nói dễ hiểu thì em đóng 120 tháng xong nghỉ
thì 65 tuổi em dc nhận 7 triệu vk em dc nhận 2 triệu một tháng
Nếu em mất ở 50 tuổi giả sử vk em lúc đó 42 truổi thì vk em dc nhận 7 triệu một tháng đến 65 tuổi và từ 65 tuổi là 2 triệu
Nơi em ở thì người vợ/chồng (nếu như không có lương hưu) thì sẽ được nhận 50% lương hưu của người chồng / vợ có lương hưu.
Thí dụ người chồng (suất chính) có lương hưu 1800 thì người vợ (ăn theo) sẽ được nhận 900/ tháng. Tổng cộng 2 vợ chồng được 2700/ tháng. Nếu như người chồng mất trước thì người vợ sẽ được nhận chỉ còn 1800/ tháng, tức là nhận suất hưu chính của người chồng.
Đến khi về hưu, chỉ cần thông báo số tài khoản nhà băng của mình cho sở An sinh xã hội, hàng tháng nó sẽ tự động chuyển tiền hưu vào đó. Người về hưu có thể sinh sống bất kỳ nơi đâu trên thế giới mà không gặp trở ngại gì trong việc nhận tiền hưu.
PS: các con còn nhỏ dưới 18 tuổi ( hoặc hơn 18 tuổi nhưng bị tàn tật, bệnh không có khả năng lao động) cũng được ăn theo lương hưu của cha, mẹ nếu như cha/mẹ ( người nhận lương hưu) qua đời.

Chỉnh sửa cuối:

emphailamsao

Xe tăng
Vớ thì ko vỡ được, chỉ có tức nước vỡ bờ thôi. Vó cái món chỉ đếm tiền vào ra mà chả làm ra gì thì hỏi ai còn niềm tin vào được nữa. Rút 1 lần có nguyên nhân rất lớn do khủng hoảng niềm tin vào đố chệ.

emphailamsao

Xe tăng
Đứt trước tuổi huu thì người nhà lĩnh như rút 1 lần. Nếu như cụ nói thì càng nhiều người rút quỹ càng ăn dày sao?
Ko biết thì nên học hỏi ko nên phát biểu bạn ơi. Điều bạn nói nó xảy ra ở hành tinh nào ấy ko phải ở xứ ta đâu. Ở đâu ra mà chết người nhà được rút như 1 lần? Có ít tiền lo hậu sự thôi nhé.

Càng nhiều người rút thì quỹ càng ăn dày quá đúng chứ còn gì nữa. Đóng vào 2 rút ra được có 1. Cái bị ảnh hưởng là an sinh xã hội của toàn dân.

victory_1980

Xe điện
Đây là chủ đề rất rộng và quan trọng, nó ảnh hưởng tới mọi tầng lớp lao động trong toàn xh nên không chỉ bằng vài trang diễn đạt tương đối đầy đủ được chứ đừng nói tới vài ý.
- Tuy nhiên, dù em cũng chỉ là người làm thuê em vẫn ủng hộ việc không cho rút BH thì mới đúng ý nghĩa của cái gọi là "bảo hiểm bắt buộc".
- Còn các chính sách hỗ trợ, thực hiện làm thế nào để đạt mục tiêu trên thì cần lắng nghe từ nhiều phía và phải có thoả hiệp về lợi ích bao trùm chứ không thể ưu tiên 1 vài phàm trù.
- Việc quản lý quỹ này phải minh bạch và công khai định kỳ để hạn chế rủi ro thất thoát do tiêu cực mà ra. Khi có bằng chứng vi phạm là phải bắt ngay, xử ngay vì nó là quỹ của toàn xh chứ không phải của riêng tổ chức nào
Quản lý quỹ BHXH này nó có cả một quy định chặt chẽ, và đưa ra quốc hội quyết. Em nhớ đọc một lần là: chỉ đc đem mua trái phiếu do Kho bạc NN phát hành, và gửi tiết kiệm ở 4 ngân hàng TM vốn nhà nước thôi (Agribank, Vietcombank, Vietinbank BIDV).

victory_1980

Xe điện
Tối đa là 300% cụ nhé.

1 lương theo ngạch bậc viên chức .

1 lương phụ cấp hàng tháng, tối đa 100% lương ngạch bậc.

1 lương được truy thưởng vào dịp cuối năm, nếu đạt chỉ tiêu doanh thu, tối đa 100% lương ngạc bậc.

1 viên chức BHXH thâm niên 15 năm, nếu lĩnh tối đa các khoản trên, en nghĩ cũng trên 200 triệu/năm
200 triệu/năm, chia cho 12 tháng thì trung bình đc hơn chục triệu/tháng, cũng như một số ngành nghề khác thôi.

victory_1980

Xe điện
Ko biết thì nên học hỏi ko nên phát biểu bạn ơi. Điều bạn nói nó xảy ra ở hành tinh nào ấy ko phải ở xứ ta đâu. Ở đâu ra mà chết người nhà được rút như 1 lần? Có ít tiền lo hậu sự thôi nhé.

Càng nhiều người rút thì quỹ càng ăn dày quá đúng chứ còn gì nữa. Đóng vào 2 rút ra được có 1. Cái bị ảnh hưởng là an sinh xã hội của toàn dân.
Ông trên nói đúng đấy, nếu đứt trước 8 năm (tính từ lúc nghỉ hưu), thì BHXH sẽ thanh toán cho một khoản (lấy tối đa 8 năm - năm hưởng lương hưu).

victory_1980

Xe điện
Nhất trí với cụ. Minh bạch thu chi, tinh giản biên chế và chi tiêu của các cơ quan quản lý vận hành BHXH là điều kiện tiên quyết để nhân dân tin tưởng. Với số kết dư như thông tin trên báo và lãi suất ngân hàng hiện tại, số tiền lãi là khủng khiếp.
Quỹ bảo hiểm xã hội kết dư tốt, đạt gần 1 triệu tỉ đồng - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Kết dư gần 1 triệu tỷ đồng là từ cuối năm 2020 rồi, đến nay chắc chắn phải trên 1 triệu tỷ. Mỗi năm bổ sung kết dư thêm 60-70 ngàn tỷ từ: tiền lãi đầu từ Quỹ (chủ yếu là mua trái phiếu chính phủ, gửi tiết kiệm), và dư do thu-chi (đóng và chi trả BHXH).

fanmu1234

Tháo bánh
Quản lý quỹ BHXH này nó có cả một quy định chặt chẽ, và đưa ra quốc hội quyết. Em nhớ đọc một lần là: chỉ đc đem mua trái phiếu do Kho bạc NN phát hành, và gửi tiết kiệm ở 4 ngân hàng TM vốn nhà nước thôi (Agribank, Vietcombank, Vietinbank BIDV).
Vậy nên các xếp BHXH nghe lời bọn Agribank xúi bậy, đem tiền BHXH gửi công ty tài chính rồi bị mất trắng.

Gửi tiền kg đúng quy định nên bị ở tù. Kg biết tiền 1000 tỷ đã đòi được chưa

poiuy

Xe cút kít

Cụ đã so sánh mức tiền tuất 1 lần và rút BHXH chưa? Nó có bằng nhau không?
Chỉ khác nhau thế này: nếu rút sớm thì có tiền lãi tiết kiệm nếu gửi TK, còn nếu không rút thì có tiền mai táng phí. Phần 1 lần đều là 1,5 tháng trước 2014 và 2 tháng mỗi năm sau 2014.
Quy định luật ghi rõ ràng như thế, cụ mới là ở hành tinh nào.

bearbie

Xe điện
Gấu nhà em lương đóng BHXH gần 100 củ/tháng được 10 năm trở lại đây, trước đó thì 20 năm làm nhà nước lương còi gí. Thiệt phết.
Thật ra đâu có gì mà thiệt hả bác? Lương hưu có được là do toàn bộ số tiền bác góp vào quỹ. Vợ bác đã góp 20 năm lương 2tr (tui ví dụ vậy thôi) và 10 năm lương 100tr thì tất nhiên tổng số góp vào phải là trung bình nhiêu đó rồi (có nhâ hệ số trượt giá từng năm).

Yeuaibaygio

Xe container
Bỏ lương cơ sở thì đội ăn lương theo hệ số lấy gì để nhân cụ nhỉ. Trần thì dễ thôi, quy định 1 con số nào đó là dc
Dự kiến từ 01/7/2023 lương cơ sở tăng từ 1tr490 lên 1tr8. Như vậy trần đóng BHXH cũng tăng theo là 20 x 1tr8 = 36tr.
Các loại lương, phụ cấp, phúc lợi... tính theo lương cơ sở cũng tăng (tất nhiên còn phải theo kế hoạch tài chính của đơn vị).
Còn em không biết cụ kia nói sắp tới bỏ lương cơ sở là bao giờ.

hoanguyen38

Xe tải
E có ông a sn82. Mới rút BHXH 1 lần năm ngoái đc hơn 400 củ. Giờ đóng mới. Tính ra như thế với lương hiện tại thì lương hưu lại cao, lại có 1 cục trả tiền mua cc. lợi cả đôi đường.