[Funland] Lượt trận thứ 2 Vòng loại World Cup châu Á: Việt Nam quyết chiến Trung Quốc và Oman!

fallingwater

Xe tăng
Đây là lần đầu tuyển VN lọt vào vòng loại cuối cùng nên còn nhiều bỡ ngỡ từ trình độ của các đối thủ, lịch thi đấu... đến cả vấn đề trọng tài. Biết rằng nảy sinh nhiều vấn đề từ chủ quan đến khách quan, tuy nhiên đây sẽ là bài học cho các lần tiếp theo.
Các bác đừng vì một vài tình huống mà quá bức xúc. Công bằng mà nói tất cả các đội chơi với VN đều có trình độ hơn VN từ trình độ từng cầu thủ đến khả năng phối hợp đồng đội và làm chủ trận đấu. Do yếu hơn về mọi mặt nên tuyển VN thường áp dụng chiến thuật phòng thủ- phản công, không áp đặt được thế trận hoặc điều khiển trận đấu theo mong muốn. Do chịu sức ép liên tục từ đối thủ nên sai lầm là điều không thể tránh khỏi.

Dan du an

Xe cút kít
Đoạn em bôi đậm, nó chơi cả Arab lẫn JP đấy thôi cụ, còn bài này thì 1 trận làm 1-2 lần là hết vị. Cái em muốn nói ở đây là có quá ít sự giao tiếp, chỉ huy của Toản và các anh em. Như em nói từ đầu, khi thấy bài này, chúng ta hoàn toàn có quyền cố tình gây lộn xộn để trọng tài nhắc nhở và kéo giãn chứ không phải là đứng im bị động như vậy.
Còn giả sử kiểu xuống 5cm hay cao hơn 5cm như em với cụ thì cũng không để làm gì. Ngay cả tình huống của Arab, cụ cũng có thể thấy là thủ môn Arab nó chủ động tranh chấp hơn rất nhiều.
Em trích ý kiến của Steve Darby, cựu HLV nữ VN, đăng trên Zing:
"
Thủ môn Văn Toản có thể bị ngăn cản trong tình huống đó. Tất nhiên, quyết định của trọng tài là cuối cùng và Oman hưởng lợi nhờ điều đó. Dẫu vậy, trước khi than phiền trọng tài, Văn Toản lẽ ra phải chủ động hơn trong tình huống đó.

Cậu ấy cần chủ động đẩy cầu thủ đối phương, làm chủ vòng cấm và sẵn sàng va chạm với đối phương để đấm bóng ra khỏi khung thành. Thông thường trong những tình huống như thế, các trọng tài hiếm khi thổi phạt thủ môn mà đa số đều thổi cầu thủ tấn công
.

"
Sợ là gôn mình đẩy người là nó cho pen ngay

Dan du an

Xe cút kít
Đây là lần đầu tuyển VN lọt vào vòng loại cuối cùng nên còn nhiều bỡ ngỡ từ trình độ của các đối thủ, lịch thi đấu... đến cả vấn đề trọng tài. Biết rằng nảy sinh nhiều vấn đề từ chủ quan đến khách quan, tuy nhiên đây sẽ là bài học cho các lần tiếp theo.
Các bác đừng vì một vài tình huống mà quá bức xúc. Công bằng mà nói tất cả các đội chơi với VN đều có trình độ hơn VN từ trình độ từng cầu thủ đến khả năng phối hợp đồng đội và làm chủ trận đấu. Do yếu hơn về mọi mặt nên tuyển VN thường áp dụng chiến thuật phòng thủ- phản công, không áp đặt được thế trận hoặc điều khiển trận đấu theo mong muốn. Do chịu sức ép liên tục từ đối thủ nên sai lầm là điều không thể tránh khỏi.
Không phải cứ yếu hơn là thua cụ nhớ. Bóng đá nó còn là sự phối hợp của 11 thằng. Gần đây nhiều thằng yếu nó cầm chân hoặc thắng thằng mạnh. Mỹ vừa thua Panama.

Chauthanh11

Xe điện
đội cũng toàn cầu thủ trẻ có mỗi Hải Quế là 28 tuổi.
Cả đội hình toàn 23-26. Ko rèn những cầu thủ này thì rèn cầu thủ nào.
Lứa này là lứa tiềm năng còn đá đình cao cùng nhau tầm 5 năm nữa.
Còn cụ bảo "chỉ tập trung đá 4 trận với Oman và trung Quốc" thì đấy mới gọi là ham thành tích, ham điểm số.
Đá với level Oman Trung Quốc thì tầm vòng loại thứ 2 mình vẫn đá, nó hơn mình 1 tí thôi.
Còn cơ hội được đá với đội hính mạnh nhất của Top 1 châu Á trong 1 giải chính thức đâu phải lúc nào cũng có đâu.
Đem cơ hội tốt nhất đấy cho đội dự bị. Còn lấy đội chính thức đi đá với đội hơn mình xíu thì em chịu tư duy của cụ rồi.
Giả sử mình có thắng cả 4 trận đấy đi nữa thì cũng có vượt qua được vòng loại thứ 3 này đâu.
Chỉ để lấy thành tích có trận thắng ở VL thứ 3 này thôi à.
Rèn quên là phải cho thử lửa ở những trận với đội bóng mạnh cụ ạ
Các ông cứ kêu đem đội dự bị đi đá là sao ?
Đây là ĐTQG nó hình ảnh của nền bóng đá nước nhà . Không lẽ các cầu thủ trụ cột không cần trui rèn kinh nghiệm ?
Đem cái đội hình dự bị ra khác gì coi thường đối thủ , coi thường khán giả ?
Các cầu thủ dự bị đa phần quá trẻ , tâm lý , bản lĩnh , kinh nghiệm đều kém hơn nếu đá rất dễ vỡ trận hay mắc sai lầm . Mà thua đậm hay sai lầm thì ảnh hưởng lớn đến tâm lý , đến sự nghiệp của các em ấy . Thủ môn Phí Minh Long là trường hợp như vậy đấy , mắc sai lầm + bị công kích = giờ mất hút

Mới trận trước đưa Thanh Bình vào đá , sai lầm dẫn đến 1 trận thua , thì các ông đã chửi cho sấp mặt , gạch đá đủ xây vài căn biệt thự rồi .

fanmu1234

Tháo bánh
Còn cụ bảo "chỉ tập trung đá 4 trận với Oman và trung Quốc" thì đấy mới gọi là ham thành tích, ham điểm số.
Đá với level Oman Trung Quốc thì tầm vòng loại thứ 2 mình vẫn đá, nó hơn mình 1 tí thôi.
Còn cơ hội được đá với đội hính mạnh nhất của Top 1 châu Á trong 1 giải chính thức đâu phải lúc nào cũng có đâu.
Đem cơ hội tốt nhất đấy cho đội dự bị. Còn lấy đội chính thức đi đá với đội hơn mình xíu thì em chịu tư duy của cụ rồi.
Giả sử mình có thắng cả 4 trận đấy đi nữa thì cũng có vượt qua được vòng loại thứ 3 này đâu.
Các cầu thủ đội chính hết ngưỡng rồi, trừ Tiến Linh.

Vậy nên tranh thủ thử nghiệm chiến thuật mới và rèn thêm 1 số cầu thủ trẻ như Văn Toản, Việt Anh, Thanh Bình, Hoàng Đức ... và tạo cơ hội cho Đức Chinh

zizou81

Xe tải
Các cầu thủ đội chính hết ngưỡng rồi, trừ Tiến Linh.

Vậy nên tranh thủ thử nghiệm chiến thuật mới và rèn thêm 1 số cầu thủ trẻ như Văn Toản, Việt Anh, Thanh Bình, Hoàng Đức ... và tạo cơ hội cho Đức Chinh
E nghĩ là ông Park có muốn tạo cơ hội cho cầu thủ trẻ lắm, nhưng như ông ý có trả lời phỏng vấn là tìm mãi không có cầu thủ nào đạt trình độ như giàn cầu thủ hiện nay.Cụ nhìn Thành CHung, Đình Trọng bị chân thương mà vẫn phải mang đi, rồi Xuân Trường,Đức Huy.. phong độ thê thảm cũng vẫn phải mang ra thi đấu. Cái này là do hệ thống đào tạo của mình chưa có lớp kế cận nên chấp nhận.

zizou81

Xe tải
Sợ là gôn mình đẩy người là nó cho pen ngay
Thủ môn non kinh nghiệm thôi, sau quả đó thì Công phượng và các cầu thủ yêu cầu Văn Toản đẩy cầu thủ đó. Tuy nhiên xem lại bàn thắng thì cầu thủ đối phươn đã đẩy Hoàng Đức trước khi bóng đến

xebenho

Xe tải
VN đá xong 4 trân lượt đi của Vòng loại thứ 3 này mới thấy được rõ nét sự cạnh tranh khốc liệt thế nào ở KV châu Á để giành vé đi WC. Lần đầu ra sân chơi này bị vả sấp mặt, dinh đủ thứ đòn võ tổng hợp của các đại cao thủ châu Á để triệt hạ đối phương giành chiến thắng. OK cháu nghĩ chấp nhận lùi 1 bước ở keo này để VN biết người biết ta là thế nào để chuẩn bị cho các lần sau, giống như Ông Cha ta đánh trận thôi phải thực chiến mới tìm ra được chiêu của mình để khắc chế các đối thủ mạnh như thế này. Cháu vẫn tin vào ngày mai của chúng ta!

Milanista277

Xe buýt
Rõ ràng như cụ nói, nhưng có thể thấy chúng nó cũng nghiên cứu rất kỹ rồi nên khai thác tối đa chỗ yếu, chỗ hổng của ông Park ! Bài đã bị giải ! Đấy là mặt trái của việc dùng 1 HLV quá dài mà trước đây mấy ngày đã nói !
Theo cụ ai thay được cụ Park bây giờ? Sau giải này chắc cụ Park cũng chán vì những fan như cụ, con học dốt ko được giải quốc gia, quốc tế thì đổ tại thầy dạy ko tốt trong khi trí óc con chỉ có hạn.

NhiepPhong111

Xe hơi
Có khi nào do cdm VN có truyền thống chửi trọng tài tấn công trang cá nhân từ trước đến giờ nên các trọng tài hò nhau bắt thiên vị cho mọi đối thủ của ĐTVN ?
Cái này trên nhiều diễn đàn bóng đá VN cũng nói rồi.Giả sử mình là trọng tài,cho dù o nhận tiền đi nữa thì sẽ bắt có lợi cho ai : những đội bóng lớn,nhiều lần vào sâu vòng loại 3 WC ; hay là cái đội bóng nhỏ lần đầu tiên vào vòng cuối mà lại có 1 đội ngũ hùng hậu 'trẩu tre" chỉ rình trọng tài o thổi có lợi cho đội mình là hết trận kéo cả đàn vào "khủng bố" facebook trọng tài?Cái "truyền thống" này còn chưa bị loại bỏ thì chắc VN còn bị thổi ép dài dài nữa

nhuataiche

Xe container
Nhật nó rơi phong độ mà nó thua hai thằng Rệp cơ mờ cụ ơi. Nữa là Đông Á hay kỵ Tây Á. Còn phân tích thì nó vẫn mạnh. Cụ nói đùa ạ điều hành tốt mạnh nganh Nhật Hàn cái này liên quan đến kinh tế nữ bàn ra thì rộng quá ạ ;))
Khoan nói đến kinh tế xã hội vội, chỉ nói tới trình độ quan chức thể thao thôi là đủ để thấy vđv nhà ta bị kìm hãm sự phát triển tới đâu. Bác chắc ko đọc Tuổi Trẻ Cuối Tuần như em, cái chuyên trang thể thao của tuần báo này chuyên móc mỉa xỉ vả quan chức thể thao từ 20 năm nay.

Họ có lý đấy !

nhuataiche

Xe container
Các cụ quá quan trọng chuyện thắng thua nhỉ !

Theo em thấy, mấy trận thua này đều nói lên trình độ nhà ta so với các đội mạnh châu Á là có khoảng cách, nhưng khoảng cách đó hoàn toàn có thể rút ngắn đáng kể trong vòng 1-2 kỳ WC, nếu ta phấn đấu.

Túm lại, đi tới đây là vui rồi, tương lai luôn luôn nhiều hứa hẹn nếu ta tiếp tục cố gắng.

meodenminh

Xe điện
Trận đầu tiên chúng ta thua là do trọng tài, đối phương tuy thắng nhưng cũng phải nể phục chúng ta.
Trận thứ 2 chúng ta thua là do mặt sân quá xấu, đối phương tuy thắng nhưng trình độ không xuất sắc hơn chúng ta.
Trận thứ 3 chúng ta thua là do kém may mắn. Đối phương tuy thắng nhưng đã phải run rẩy trước tuyển VN.
Trận thứ 4...
Trận Thứ 3 cho thấy VN đã đuối dần

thanh040506

Xe trâu
Các cụ quá quan trọng chuyện thắng thua nhỉ !

Theo em thấy, mấy trận thua này đều nói lên trình độ nhà ta so với các đội mạnh châu Á là có khoảng cách, nhưng khoảng cách đó hoàn toàn có thể rút ngắn đáng kể trong vòng 1-2 kỳ WC, nếu ta phấn đấu.

Túm lại, đi tới đây là vui rồi, tương lai luôn luôn nhiều hứa hẹn nếu ta tiếp tục cố gắng.
Chuẩn. Thua là thua, do kém trình kém kinh nghiệm.
Ghét nhất là thái độ kiểu đái dầm đổ tại chym.

cu mậm

Xe buýt
Rèn quân cho mục tiêu 4 năm nữa ở VL2026 cụ nhỉ. Biết bao giờ VN mới có cơ hội được đá với toàn top đầu châu Á trong một giải khốc liệt như này? Thế mà mới qua vài trận thua mà nhiều HLV online, cả chuyên gia ông bầu đã nhốn nháo nhộn nhạo lên, rồi lên tiếng chê bai ông Park bảo thủ, trì trệ, đòi thay HLV. Thử hỏi nếu thay ông Park băng mấy ông HLV cho dù trình WC chắc gì đã hơn, đã hợp như Mr. Park? Hay VN lại quay về cái thời xem bóng đá tức anh ách, gặp Indo, Malay là thua vỡ mặt? E thấy VN vẫn đang đi đúng lộ trình, vẫn đang tiến bộ.

nhuataiche

Xe container
VN đá xong 4 trân lượt đi của Vòng loại thứ 3 này mới thấy được rõ nét sự cạnh tranh khốc liệt thế nào ở KV châu Á để giành vé đi WC. Lần đầu ra sân chơi này bị vả sấp mặt, dinh đủ thứ đòn võ tổng hợp của các đại cao thủ châu Á để triệt hạ đối phương giành chiến thắng. OK cháu nghĩ chấp nhận lùi 1 bước ở keo này để VN biết người biết ta là thế nào để chuẩn bị cho các lần sau, giống như Ông Cha ta đánh trận thôi phải thực chiến mới tìm ra được chiêu của mình để khắc chế các đối thủ mạnh như thế này. Cháu vẫn tin vào ngày mai của chúng ta!
Đồng ý với bác. Em vẫn tin là người ta học được từ thất bại nhiều hơn là từ thành công.

Bim318i

Xe tải

Nhớ có câu chuyện đua ngựa

Lấy con kém nhất của mình ra đua với con tốt nhất của họ;
Lấy con kém nhì của mình ra đua với con tốt nhì của họ.
Cứ thế, hết giải, sẽ có những trận thắng; Số đỏ có khi chung cuộc còn hòa ý

Nhưng lấy con tốt của mình chọi với con tốt của họ; con tốt nhì chọi với con nhì; con xấu chọi với con xấu thì chung cuộc thua hết.

Có lẽ cũng đúng, nếu ở những trận với Ar, Uc, Nhật mà giữ quân thì có khi có nhiều sự lựa chọn cho 2 trận sau này
Cụ nói hay như đài ạ.
Đàn ngựa kém nhất của mình = đàn ngựa tốt thứ 5 của họ.
Đàn ngựa kém nhì của mình = đàn ngựa tốt thứ 4 của họ.
Đàn ngựa tốt nhất của mình = đàn ngựa tốt thứ 3 của họ.
Chơi sao giờ?
Với e tuyển đá ok. Bản thân đây cũng là môi trường học hỏi, cọ xát cho các tuyển thủ chính. Chỉ có điều là thêm một chút nhân tố mới nữa thôi, chứ ko phải thay cả dàn.

FFX

Xe buýt
Rèn quân cho mục tiêu 4 năm nữa ở VL2026 cụ nhỉ. Biết bao giờ VN mới có cơ hội được đá với toàn top đầu châu Á trong một giải khốc liệt như này? Thế mà mới qua vài trận thua mà nhiều HLV online, cả chuyên gia ông bầu đã nhốn nháo nhộn nhạo lên, rồi lên tiếng chê bai ông Park bảo thủ, trì trệ, đòi thay HLV. Thử hỏi nếu thay ông Park băng mấy ông HLV cho dù trình WC chắc gì đã hơn, đã hợp như Mr. Park? Hay VN lại quay về cái thời xem bóng đá tức anh ách, gặp Indo, Malay là thua vỡ mặt? E thấy VN vẫn đang đi đúng lộ trình, vẫn đang tiến bộ.
Bây giờ đá có thắng Indo hay Malay ở AFF Cup cũng thấy bình thường cụ nhỉ

nidea

Xe tăng
Sợ thật giờ lại còn có một số cụ muốn VN quay lại thời mông muội ngày xưa, đem đội dự bị đi đá với các đội Top 1 =)). Người ta đây phải nhìn về phía trước thì lại muốn đi tụt lùi. Có bao nhiêu cơ hội được đá với các đội này mà các cầu thủ chính ko dc cọ xát thì đá thế quái nào được, học hỏi nâng trình thế nào. Đội bóng vào vòng 8 đội mạnh nhất Châu Á, xếp thứ 15-16 Châu Á mà đá kiểu thế ko những quốc tế nó chê cười mà còn là sỉ nhục khán giả.