[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
1. Đồ thiết bị trong nhà là đồ cơ khí có 2 nhóm:
a/ Nhóm gồm khóa cơ, bản lề, ray và những thứ đại loại như vậy cầm sự chắc chắn, bền chắc, chính xác, trơn tru... Tôi vẫn coi đồ Đức là số 1. (dù nhiều đồ Đức bây giờ họ sx tại Trung Quốc). Không mua được đồ đức tôi mua đồ Nhật, Hàn, Việt... Ví dụ Khóa cửa vệ sinh Đức đẹp và tốt hơn khóa Nhật, Khóa Nhật lại tốt hơn khóa Việt Tiệp hay Huy Hoàng... Giá cũng có sự khác nhau tương xứng với chât lượng.
b/ Nhóm chịu nước như vòi sen , vòi chậu labavo, chậu bếp đòi hỏi ngoài sự bền bỉ, tin cậy còn ở độ trơn tru thuận tiện trong sử dụng (gạt nước nhẹ nhàng, chính xác, không lục cục hay nặng nề), lớp mạ Crome bên ngoài phải bền bỉ với hóa chất và luôn sáng bóng trong quá trình sử dụng, khó bám cặn... Nhóm hàng này vẫn là sự xếp hạng như trên. (Giống như cái tay nắm cửa xe ô tô của bạn thôi, Mercedes sx tại Đức dùng nó khác với đồ Toyota , khác với xe hàn, khác với xe Tàu, khác với Vinasuki...)
2. Đồ máy móc lại càng phức tạp tôi không dám bàn vì hai lẽ:
a/ Tất cả các hãng lớn uy tín giờ đều đặt nhà máy chính tại TQ và họ có chiến lược kinh doanh phù hợp cho họ mình không hiểu hết. Ví dụ họ sx cho thị trường Việt nam đang nổi và máu mê giá cả phải chăng nhưng chất lượng có thể hạ bớt so với hàng truyền thống của họ. Ví dụ panasonic bây giờ họ làm đồ bán ở VN chả khác mấy hàng chợ... Hoặc Hafele họ quá thành công ở VN và họ làm đồ nhiều nhóm hàng thật tởm lợm về chất lượng...
b/ Các ứng dụng trên các đồ công nghệ tôi không hiểu hết, chẳng biết để làm gì, không thể bàn được. Tôi chỉ mua các máy móc mà tôi biết sử dụng, biết chắc nó cần cho tôi và giá phải chăng thôi.
c/ Nhiều máy móc, phụ kiện tây họ chưa hiểu hết và chưa sx thích ứng được với người dùng VN (Hút mùi là một ví dụ). Hoặc như cái ống đũa, khay để đũa... Họ dùng nguyên cái khay để dao thià dĩa của họ cho bếp VN sao thích hợp được? Những món này đơn giản là tôi không mua của họ mà tôi tự thiết kế (theo mẫu, chỉ thay kích thước) rồi đặt hàng trên Hàng Thiếc, Đan Phượng rất OK. Tại sao vậy? tại vì tôi muốn tiết kiệm, từng centimet trong tủ bếp phải thật hữu dụng, từng triệu đồng chi ra phải thật có ích cho mình dùng...

Trong cái tủ bếp. Mảng Gỗ và mặt Đá người Việt đã chiến thắng 100%: Biết sử dụng công nghệ Tây, vật liệu công nghệ tây, kiểu bếp Tây để làm ra cái tủ bếp chất lượng cho người Việt. Cao cấp có Vicostone, thấp cấp có Granit Bình định. Tuyệt vời.

Mảng phụ kiện thì ôi thôi, các nhà cơ khí Việt bị bỏ rơi như con hoang, để các nhà thi công bếp chạy theo 80% đồ phụ kiện ngoại choáng ngợp từ con ốc, chân tủ, bản lề (Mà làm cái bản lề bật hơi cong toàn phần khó thật, cái ray âm giảm chấn mở toàn phần khó thật)... Phố Hàng Thiếc đáng ra phải được phát triển như Hữu Bằng mới đúng. Vậy mà ngành công nghiệp nội thất Việt phát triển bỏ qua các nhà cơ khí phụ kiện Việt , để cho Hàng Tàu và hàng Hãng tranh giành 2 phân khúc, không còn chỗ đứng nào nữa.

Mảng thiết bị bếp thì khỏi nói rồi.
Cả cái tủ gỗ bao công bao vật liệu đóng hết 25tr. Vậy mà một cái bếp từ Đức 20tr, một cái MRB 12tr, một cái Vòi nước 4tr; ....
Cũng buồn cho ngành CN làm bếp của VN

kimvanchinh

Xe tăng
chắc bác Chính bị dính quả tay nắm lừa hàng fake nên bức xúc. Chứ cháu nghĩ bọn TQ nó bán hàng theo tiền nào của nấy, rẻ có mà đắt cũng có. Có mấy ông VN nhập về lừa nhau thôi chứ như nhiều thợ có KN họ đặt mua luôn TQ ship về, dùng luôn hàng TQ nội địa là khỏi sợ fake
Trung Quốc họ loạn về sx hàng cộng với ông Việt Nam kinh doanh kiểu chộp giật thành ra bát nháo. Chịu.

largo_kent

Xe buýt
Theo em Thẩm mỹ và xu hướng bây giờ phải là mờ, sần chứ bóng gương hay bóng mờ thì vẫn bóng :v

athk

Xe tăng
cụ nào kiếm nhà bên goldmark giống cụ fatmanbk84 thì kiếm căn 160m (tim tường)/152m (thông thủy) tòa r4 rẻ mà mật độ căn hộ thấp, thiết kế đáp ứng hết các tư vấn mà các cụ trên này yêu cầu
View nghĩa địa thì còn gì là đẹp nữa cụ ơi =))

cuchuoi0509

Xe tăng
View nghĩa địa thì còn gì là đẹp nữa cụ ơi =))
Căn view nghĩa địa là đông nam còn đắt hơn tây nam ấy, nhưng hướng nhìn chủ yếu là hồ đằng sau :)). Với quy hoạch trông cũng đẹp đồng bộ chứ như công viên

vump1405

Xe máy
Website
www.xomcho.net
To nổi thường chát, bác tham khảo thêm bbdesign.vn đội ngũ trẻ ý tưởng hay và độc đáo

L.C.D

Xe container
Bên vinata đó thì cụ thường đi đường nào vào, đợt qua xem Thăng Long No1 với vinaconex 1 thấy xe công lên xuống đoạn đó nhiều đi ghê răng quá.
Vinaconex chỗ đó rẻ cụ nhỉ, căn 200m giá 20tr/m. Em định mua ở đó nhưng đến đó nhìn cái khúc tắc đoạn lên đừong trên cao là em về luôn.

cuchuoi0509

Xe tăng
Vinaconex chỗ đó rẻ cụ nhỉ, căn 200m giá 20tr/m. Em định mua ở đó nhưng đến đó nhìn cái khúc tắc đoạn lên đừong trên cao là em về luôn.
em lên xem thử phòng ốc rồi, cơ bản ban công xây tường cao quá trông k sáng lắm, cửa sổ các phòng cũng bé k kiểu panora ma như loại mới bây giờ nên trông hơi xấu, chứ đc cái 3 mặt thoáng, vs hầm chắc cũng đủ xài, có bể bơi bên dưới luôn. Và thêm cái phụ nữa là hệ thống điện bên này hình như chỉ có 2 đường như nhà đất, k có đường mát chống rò điện

Chỉnh sửa cuối:

Nana2015

Xe tăng
ARCYLIC BÓNG MỜ - VẬT LIỆU XU HƯỚNG MỚI CỦA BẾP VÀ CÁC ĐỒ GỖ KHÁC

Hôm nay tôi có đi thăm 1 nhà máy chuyên sản xuất vật liệu gỗ các loại trong đó có Arcylic. Trong dòng Arcylic tôi chú đến chủng loại bóng mờ và nhận thấy đây là xu hướng mới của nội thất Việt.
Nhà máy đó khá lớn, đủ đáp ứng cho thị trường Hà Nội về Arcylic.
Đó là nhà máy PMA (có web link bên dưới).

Như mọi người đã biết, Arcylic là vật liệu bề mặt (giống như Mica) nếu dán trên cốt gỗ tốt tạo ra tấm gỗ chắc, bền, chịu nước, bề mặt đanh, chịu nước, chịu xước tốt.
Arcylic đòi hỏi keo dán riêng (không giống như dán Laminate hay Melamin). Đặc biệt dán mép gỗ Arcylic đòi hỏi máy dán, băng dán và keo dán đặc biệt gọi là công nghệ dán No line (dán mép không đường hở). Nghĩa là miếng gỗ sau khi dán cạnh nó liền mép như hàn nhựa, chống nước, ẩm tuyệt đối.
Arcylic nhiều người coi là đỉnh cao công nghệ vật liệu, tạo sự sang trọng và đẳng cấp.
Giá thành cũng cao hơn (khoảng 1,1-1,3 tr/ mét vuông gỗ. ).
Do vậy Arcylic chỉ được thiết kế làm cánh tủ hoặc các vị trí trang trí, điểm nhấn.
Arcylic có nhiều màu, vân. Vân gỗ, không vân (đồng màu). Về độ bóng có 2 loại: Bóng gương, bóng mờ.
Loại Bóng gương An Cường làm nhiều, chắc mọi người biết nhiều, ở đây tôi nói về bóng mờ.

Bóng mờ tạo sự sang trọng, ấm cúng, thân thiện, rất thích hợp với đồ gia đình.
Giống như sơn PU có 2 loại PU bóng và PU mờ. Ai chơi đồ gỗ sánh điệu thường chon sơn PU mờ.

Arcylic bóng mờ được phát minh, ứng dụng sau bóng gương, nên nó ít mẫu mã hơn bóng gương.

Trên thế giới hiện nay xu hướng đồ gia đình họ làm Arcylic bóng mờ nhiều.

Ở VN, theo điều tra của tôi, cũng có xu hướng rõ rệt:
-Các khách hàng "nhà quê" như ở các tỉnh, các nhà nhiều tiền nhưng tầm thẩm mỹ trung bình thường đặt arcylic bóng gương (đơn giản là cứ bóng loáng mới thích - giống mấy bác nhà quê đóng đồ gỗ xịn nhưng đánh sơn phải bóng nhẫy soi gương được mới thích).
- Các khách hàng là người nước ngoài, hoặc các khách VN thẩm mỹ cao, làm biệt thự thường đặt Arcylic bóng mờ.

Arcylic bóng mờ ứng dụng trong làm cánh tủ bếp rất tốt, cả cánh dưới và cánh trên.
Nó cũng có thể làm cánh tủ đứng, tủ khác trong nhà (thay cho sơn bệt)

Tôi làm chung cư nhưng rất chú ý đến bếp.

Bộ cánh tủ tôi chọn Arcylic bóng mờ và phải tìm đến PMA.

Đơn giản là An Cường họ quá ít mẫu bóng mờ, lại kênh kiệu về thời hạn giao hàng và sản xuất của họ quá xa ...
Hiện PMA đã nhập các nguyên liệu Arcylic bóng gương và bóng mờ của các nhà cung cấp uy tín Úc, Đài Loan, Hàn Quốc đủ sản xuất cho nhu cầu đa dạng của khách hàng.

Các mẫu bóng mờ đã có đủ gam trắng, ghi, vàng, đen và xám. Tuy chưa nhiều nhưng tôi tin trong tương lại sẽ phong phú hơn.

Arcylic bóng mờ sẽ ngày càng chiếm thị phần cao hơn trong thế giới nội thất.
E ko phải là chê chứ đây gọi là xưởng thì đúng hơn chứ chưa tới mức nhà máy ạ. Mỗi nơi một phong cách.
người thấy bóng gương đẹp, người lại thấy bóng mờ đẹp hơn.Người thì lại phải là vân gỗ tự nhiên.
Nên về nội thất em nghĩ chuẩn mực ở mức khó

L.C.D

Xe container
Các cụ cho em hỏi, em định lắp điều hòa Multi 34000 BTU, lắp cho 3 PN nhỏ (12-14m2) và 1 PK. Như vậy nếu 3 PN cùng chạy điều hòa thì có quá tải ko ạ?

cuchuoi0509

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em định lắp điều hòa Multi 34000 BTU, lắp cho 3 PN nhỏ (12-14m2) và 1 PK. Như vậy nếu 3 PN cùng chạy điều hòa thì có quá tải ko ạ?
Cụ lắp ngủ 3 con 9.000 với khách 1 con 18.000 thì theo em chắc vẫn ổn, Cụ định lắp VRV-S IV của Daikin à, con này thấy bảo làm gọn nhỏ tản nhiệt hơn đời trước cùng công suất. Nếu k quá bí chỗ lắp thì cứ lắp nhiều cục nóng hơn vì chung cục nóng mà hỏng cái thì tèo cả lũ, chi phí cũng tiết kiệm hơn mà chạy full cs khỏe hơn

L.C.D

Xe container
Cụ lắp ngủ 3 con 9.000 với khách 1 con 18.000 thì theo em chắc vẫn ổn, Cụ định lắp VRV-S IV của Daikin à, con này thấy bảo làm gọn nhỏ tản nhiệt hơn đời trước cùng công suất. Nếu k quá bí chỗ lắp thì cứ lắp nhiều cục nóng hơn vì chung cục nóng mà hỏng cái thì tèo cả lũ, chi phí cũng tiết kiệm hơn mà chạy full cs khỏe hơn
Em định tách ra: 2 PN và PK lắp 1 con multi + 1 bếp 1 PN nữa lắp 1 multi nữa. Nhưng nghe chừng hơi phí. Em ko muốn treo nhiều cục nóng cụ ạ. Muốn gọn nhẹ cho đỡ xấu ban công í mà.
Nên nếu 3PN và 1PK chung đc 1 con multi thì em sẽ lắp riêng bếp 1 cái 18k BTU 1 chiều. Phương án này có vẻ đỡ lục tốn hơn cụ nhỉ.

freakingprime

Xe buýt
Em định tách ra: 2 PN và PK lắp 1 con multi + 1 bếp 1 PN nữa lắp 1 multi nữa. Nhưng nghe chừng hơi phí. Em ko muốn treo nhiều cục nóng cụ ạ. Muốn gọn nhẹ cho đỡ xấu ban công í mà.
Nên nếu 3PN và 1PK chung đc 1 con multi thì em sẽ lắp riêng bếp 1 cái 18k BTU 1 chiều. Phương án này có vẻ đỡ lục tốn hơn cụ nhỉ.
Cụ để hết 3PN vào 1 dàn nóng nhỡ hỏng thì cả nhà ra pk ngủ à? Nếu chia được ra thì tốt.

Pk và bếp có thể làm 1 cái 24k luôn. Thêm quạt cây hoặc trần là bật cái mát luôn.

3 ngủ chung cái 27k là được.

Nana2015

Xe tăng
Lắp con này cho cc thì ngon cụ nhể. Nhưng lại đạp hết thạch cao làm lại đường ống. E khó nên phòng nào lắp phòng đó thôi.

cuchuoi0509

Xe tăng
Lắp con này cho cc thì ngon cụ nhể. Nhưng lại đạp hết thạch cao làm lại đường ống. E khó nên phòng nào lắp phòng đó thôi.
lắp cho gọn thôi, chứ ăn chắc mặc bền thì lắp riêng tốt hơn. Còn vẫn muốn lắp thì đấu ống máy dàn nóng cũ vào con multi mới là đc mà

L.C.D

Xe container
Em bóc ra làm lại hết nên tiện thể lắp con này cho gọn cụ ạ

Nana2015

Xe tăng
Em bóc ra làm lại hết nên tiện thể lắp con này cho gọn cụ ạ
E cũng đang hoàn thiện nội thất cc của em. Nhưng e lúc đầu cũng định đập hết ra đấy. Cuối cùng là thấy bât cập quá nên thôi. Phòng nào lắp phòng đó

athk

Xe tăng
Căn view nghĩa địa là đông nam còn đắt hơn tây nam ấy, nhưng hướng nhìn chủ yếu là hồ đằng sau :)). Với quy hoạch trông cũng đẹp đồng bộ chứ như công viên
Nhưng được cái mặt bằng của căn 4PN là khá ổn

Cokhongtien

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút ạ em đang chuẩn bị làm nội thất căn hộ CC bên đơn vị làm nội thất gửi báo giá. Trong báo giá phần vật liệu ghi gỗ công nghiệp MFC cốt xanh chống ẩm của malaysia do An Cường phân phối em có hỏi họ giải thích gỗ này tương đương gỗ An Cường không biết chất lượng gỗ trên có tương đương với gỗ do An Cường sản xuất không ạ. Em cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối: