[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác quan sát sàn gỗ rất kỹ nên nhận xét chính xác thật. Sàn gỗ kiểu châu Âu có rãnh giữa các tấm ván sàn nên nhìn như gỗ thật chứ ko liền mạch như sàn khác.
Đúng đấy bác. Nhiều cái gu châu Âu (riêng về thẩm mỹ thôi) không hợp với người Việt, còn về công năng thì họ là chuẩn rồi. Nhiều cái ban đầu mới người Việt không thích nhưng quen dần lại thấy hay (thời đại này họ định hướng, dẫn dắt thị trường chứ không phải mình định hướng họ). Cái cửa thông phòng, trước đây chuẩn VN là phải lim đóng balo (kiểu Pháp cũ), nay đã chuyển hết sang cửa gỗ CN hay nhựa gỗ các màu rất đẹp...

kimvanchinh

Xe tăng
Đúng rồi cụ, cụ lqf người ngoại đạo nhưng lại có cái nhìn rất sâu sắc, chỉ cần lướt qua là thấy được công trình đẹp nhưng thực chất chỉ có cái vỏ, còn các chuẩn mực khác thì vứt, vứt hết!
Không dám bảo tất cả các công trình mà là nhiều công trình, kể cả rất đắt tiền. Bác cứ sang bên Vinhomes Riverside mà xem đến phần thô của họ xem họ đổ bê tông và xây gạch thế nào? Rồi xem mấy cái cổng sắt rất hào nhoáng kiểu quý tộc châu Âu cạo thanh sắt xem họ sơn chống gỉ mấy lớp? Rồi lên xem mấy ngôi biệt thự bán 60 tỷ xem thợ nhôm kính họ làm cửa kéo đẩy như thế nào...

L.C.D

Xe container
Người Việt mình nổi tiếng ở cái bác gọi là sự lừa lọc rồi bác. Thợ may ăn giẻ, thọ vẽ ăn hồ là câu châm ngôn có tính chân lý rồi đó bác. Tuy nhiên, ngày nay người Việt mình cũng muốn được sống như Tây, hơn Nhật (về nhà cửa thôi nhé). Bằng chứng là đại đa số làm nhà theo pinterest, KTS học lên bờ xuống ruộng giờ chỉ biết đỉnh cao là đi nhặt đồ và copy past. Nhưng ngôi nhà là văn hóa sống. Muốn có ngôi nhà như Tây thì nó phải được làm như Tây, các chuẩn mực của vật liệu, phụ kiện, thiết bị, xây dựng và đồ đạc nội thất nó phải như tây cả về mỹ thuật, công năng, độ bền và cách tổ chức chứ không phải chỉ bề ngoài.
Cả thớt này chắc chỉ có cháu lấy mẫu từ printerset thôi bác ơi, bác đừng nói đa số. Cơ bản là cháu biết rõ cháu muốn gì, chứ cháu ko đi nhặt mẫu 1 cách mông lung và loạn thông tin, loạn mẫu.
Các câu kết luận của bác vẫn rất tiêu cực, quy chụp. Bác nhìn nhận đánh giá con người xung quanh tiêu cực thì rất khó đc nhận lại những điều tích cực.

kimvanchinh

Xe tăng
Ơ em tưởng cái này là bình thường đã thế rồi mà nhỉ, thợ ốp lát riêng còn thợ nề riêng chứ? Nhà em thi công vật liệu hoàn toàn bình thường, nhưng thợ ốp lát là riêng, chỉ lên làm đúng buổi ốp lát WC với sảnh.
Thợ ốp lát là một nhánh của thợ nề mà bác.

Có đội ông xây cứng làm ốp luôn, có đội có ông ốp chuyên, riêng.

Về chủ nhà, có thể thuê nề bao gồm cả ốp, tùy họ dùng thợ chuyên hay thợ đa năng; có chủ nhà tách riêng nề riêng, ốp lát riêng...

kimvanchinh

Xe tăng
Cả thớt này chắc chỉ có cháu lấy mẫu từ printerset thôi bác ơi, bác đừng nói đa số. Cơ bản là cháu biết rõ cháu muốn gì, chứ cháu ko đi nhặt mẫu 1 cách mông lung và loạn thông tin, loạn mẫu.
Các câu kết luận của bác vẫn rất tiêu cực, quy chụp. Bác nhìn nhận đánh giá con người xung quanh tiêu cực thì rất khó đc nhận lại những điều tích cực.
Thuốc đắng giã tật, sự thật mất lòng mà bác. Tôi vẫn thấy topic đang tích cực đấy chứ. Chữ làm nhà theo pinterest là tôi muốn nói phong cách làm nhà bây giờ các KTS họ toàn lấy mẫu trên đó để áp vào các nhà họ thiết kế thôi chứ không phải ám chỉ riêng bác. Đó là xu hướng tốt khi ta chứ sáng tạo cái gì cho nó tốt hơn. Tuy nhiên, ý tôi muốn nói là làm nhà theo Tây thì các chuẩn mực khác cũng cần học theo họ.

Justforfuntoo

Xe container
Có cụ nào đã làm tủ bếp sơn chưa? Em đang làm tủ bếp, nhà thầu tư vấn làm tủ dán melamin mà cái màu em thích melamin không có, mà phải sơn
Không biết sơn có ưu nhược điểm gì so với các loại bề mặt khác?

114hangbong

Xe lăn
Nhà em ốp lát lại 2 wc, 2 ban công, 2 bác thờ nề làm luôn việc ốp lát, mà em thấy các ông í ốp cũng khít mạch chứ ko nhôm nhoam lắm. Có cái chỗ mép gạch sứt là sau khi hoàn thiện thì kê đặt gì đó gây sứt chứ ko phải do các ông í ẩu. Mà tính em xuề xòa nên em ko săm soi kỹ lắm, thấy nhà cửa xong đúng ý mình là em vui thôi ạ.
Tại có nhiều cái ưng rồi nên cái nhỏ mình cũng thể tất cho qua được em ạ. Cầu toàn quá nó khó vì dầu sao là sp của con người chứ không phải máy móc. :)

corolla antils

Xe buýt
Kkk...hài hước ở chỗ ban đầu đi hỏi kinh nghiệm, nhà thầu, tư vấn, thiểt kế cho mình....Thế là một mớ các anh nhảy vào nhiệt tình thái quá....để rồi sau một thời gian có được kinh nghiệm đó. Từ đây, từ mạng, từ miệng thế gian để rồi... lại phủ nhận, như kiểu " tất cả kinh nghiệm, vốn...tôi đang có là do tôi tự làm đó chứ..." các ông, các bà... tuổi giề ;). Theo quan điểm chủ quan của mình rằng thì là mà tất cả các topic lên đây hỏi kiểu miễn phí tốt nhất không trả lời, khỏi tư vấn. Nếu thực sự cầu thị, mời sang toppic tính phí theo giờ, theo gói là hay. Nhân đây cũng là idea cho mấy Offer quản trị lập thêm diễn đàn tư vấn tính phí :). Xin hết. Và toppic này nên dừng tại đây.

Justforfuntoo

Xe container
Kkk...hài hước ở chỗ ban đầu đi hỏi kinh nghiệm, nhà thầu, tư vấn, thiểt kế cho mình....Thế là một mớ các anh nhảy vào nhiệt tình thái quá....để rồi sau một thời gian có được kinh nghiệm đó. Từ đây, từ mạng, từ miệng thế gian để rồi... lại phủ nhận, như kiểu " tất cả kinh nghiệm, vốn...tôi đang có là do tôi tự làm đó chứ..." các ông, các bà... tuổi giề ;). Theo quan điểm chủ quan của mình rằng thì là mà tất cả các topic lên đây hỏi kiểu miễn phí tốt nhất không trả lời, khỏi tư vấn. Nếu thực sự cầu thị, mời sang toppic tính phí theo giờ, theo gói là hay. Nhân đây cũng là idea cho mấy Offer quản trị lập thêm diễn đàn tư vấn tính phí :). Xin hết. Và toppic này nên dừng tại đây.
Ai chả phải học hỏi, học hỏi rồi có kinh nghiệm, có kiến thức rồi chia sẻ cho mọi người thì quá đáng quý. Còn hơn khối ông chỉ bo bo giữ riêng cho mình xong lên đây xỏ xiên
Of kiếm được tiền quảng cáo, cũng nhờ vào các topic sôi động ntn, là 1 trong những ít forum còn tồn tại đến bây giờ là cũng nhờ các thành viên tích cực như cụ Chính đấy.

blah_blah

Xe tải
Ơ em tưởng cái này là bình thường đã thế rồi mà nhỉ, thợ ốp lát riêng còn thợ nề riêng chứ? Nhà em thi công vật liệu hoàn toàn bình thường, nhưng thợ ốp lát là riêng, chỉ lên làm đúng buổi ốp lát WC với sảnh.
tùy đội thợ bác ah, thường thì gạch bt và lát dễ thì thợ chính vẫn lát đẹp đc. Còn gạch loại tốt và cần tay nghề cao thì phải dùng đội chuyên của bên cung cấp

tinaliuyifei

Xe hơi
Bài hát của em làm các cụ hạ hỏa mà sao mod cũng xóa :))
Gần hết topic rồi nên cũng chúc các cụ sang năm gặp nhiều may mắn,sức khỏe dồi dào
Topic này giúp em có nhiều thêm tri thức mặc dù về sau em thuê kts em chả phải sử dụng tí gì cả :))
Nhưng em vẫn vô cùng cảm kích các cụ,cụ chủ là cụ chính ạ.nhờ cụ mà em biết đến vscale,flexit,bbsmart,nếu do em ko có thời gian với lại cụ chính cũng hoàn thiện nhà rồi thì em cũng sẽ kể lại hành tình tìm kiếm công ty nội thất.
Có lẽ tới giai đoạn nghiệm thu em sẽ sử dụng tới.em xin hết.

blah_blah

Xe tải
Hình như các KTS quên mất 1 việc, nghề KTS cũng chỉ là nghề, như sales, như kỹ sư....Đã là nghề thì ko có ai cao quý hơn ai, có người học hành bài bản, có người chuyển sang ngang cũng có người tự học mà làm. Các cụ có chắc trong cuộc đời làm nghề của mình đến hiện tại đúng 100% ko? có bao giờ ko bị uốn mình ko?? và các cụ có dám bảo là ko cần học hay cập nhật thêm về nghề ko. Trong thẩm mỹ thì mỗi người mỗi vẻ, quan trọng nhất là chữ thích, mà đã thích thì đừng bàn đẹp xấu.
Còn nếu cảm giác mình cao quý thì thì "Thanh giả tự thanh, trọc giả tự trọc" đừng cố tranh cãi đúng sai. Em thấy các bác cũng hơi phiến diện, như tên của toppic và mục đích của nó là các chủ nhà, người muốn nhu cầu sửa sang lại nhà cửa tìm kiếm thông tin, chứ ko phải nơi khoe tài, bóc mẽ, công kích lẫn nhau.
Các cụ KTS có lòng thì chia sẻ kinh nghiệm để những người bình thường tránh đc những va lấp, những sự cố hay có thêm các phương án tốt hơn, chứ đừng nên như thế này.

kimvanchinh

Xe tăng
Kể ra tổng kết topic bằng cái nhà vệ sinh không hay lắm nhưng, theo các cụ nói, mở đầu bằng ăn (bếp), kết thúc bằng WC thì cũng đúng thôi. Cám ơn các bác đóng góp cho nhà vệ sinh mọi người thêm sạch sẽ

k
ể ra

kimvanchinh

Xe tăng
Hình ảnh có gắn yếu tố quảng cáo: kèm theo số điện thoại, trang web,... không được phép đăng trên diễn đàn

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

blah_blah

Xe tải
Có cụ nào đã làm tủ bếp sơn chưa? Em đang làm tủ bếp, nhà thầu tư vấn làm tủ dán melamin mà cái màu em thích melamin không có, mà phải sơn
nhà em, tủ bếp trên dùng sơn incherm, giá khá chát nhưng màu sắc và độ hoàn thiện em thấy ok. Tuy nhiên tuổi đời sử dụng em chưa rõ/

blah_blah

Xe tải
Cảm ơn cụ, em thấy sơn đẹp hơn hẳn, chỉ ngại dễ xước
Em đầu tiên cũng ngại thế nhưng nghĩ là kệ nó chẳng may xước sát nhiều ta tháo cánh cho đi sơn lại, nó lại đẹp như mới :D (chỉ ko biết cái dòng đấy có sơn đc ko, nhưng cứ tầm 3-5 năm là dùng ok rồi.)

kimvanchinh

Xe tăng
Thùng tủ mà dùng melamin dù khác màu tý cũng không sao. Sơn cũng được, có nhà còn cẩn thận sơn nhiều lớp, những lớp cuối cùng sơn cả khe góc sau khi ghép thùng, hậu (để các côn trùng nhỏ không chui vào khe kẽ được, khi rửa, lau vệ sinh diệt hết vi trùng, cũng tăng độ bền của vật liệu do bịt hết lối ngấm ẩm). Chuẩn Âu và Nhật cũng vậy.

Riêng cánh tủ, thường có sự phân biệt cánh trên và dưới, do yêu cầu về độ chịu va đập, chống xước và chống ngầm ẩm khác nhau, màu cũng thường TK khác nhau.

-Cánh tủ trên yêu cầu không cao về vật liệu, làm arcylic, laminate, melamin hay sơn bệt (sơn cũng có nhiều công nghệ và vật liệu sơn) tôi thấy đều được. Riêng sơn bệt, dải màu rất rộng, gần như tùy ý. Khó là tay nghề sơn về độ khéo tay cho phẳng, bền, độ bóng đúng như ý muốn; màu pha. Nhiều thợ sơn bệt tạo ra những mặt phẳng sơn bệt rất đẹp, không khác mấy arcylic mờ, màu đúng như thiết kế.

-Cánh dưới tôi khuyên không nên dùng sơn bệt. Sơn bệt chịu va đập, chống xước và chống bám bẩn vào loại yếu nhất trong 4 loại vật liệu CN thường dùng . Cánh dưới nên dùng Laminate (gần đây laminate đơn sắc An Cường họ có nhận dán noline, tôi cho là rất tốt). Thứ hai là Arcylic bóng hoặc mờ tùy gia chủ.

(Tôi không phải KTS hay thợ bếp nhưng có tìm hiểu qua thực tế và biết được những thông tin trên. Nó là tri thức và kinh nghiệm của xã hội mà tôi học được qua tìm hiểu, trải nghiệm). Việc trả lời bác đúng ra nếu có KTS có tâm và chuyên chuyên về bếp thì tuyệt vời biết bao. Tiếc là họ chạy hay giấu mặt hết rồi. Tôi bắn không nên thì phải đền đạn thôi, bác có thể tra cứu thông tin tôi viết hoặc kiểm định qua các KTS nghiêm chỉnh ngoài đời.