[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
em đã khoc rất nhiều:)
cdt sẵn sàng bỏ ra 100 triệu mua cái xí bệt. Nhưng bỏ ra 100 triệu cho kts nghĩ hộ mình thì phân vân lắm.
ông kts ở Việt Nam được trả thù lao trên m2 rẻ mạt lắm, nên các em bỏ nghề nhiều, hoặc ko tâm huyết với nghề.
nghề mà ko tâm huyết, thì sao làm chất được, làm sao mà lên trình, đào sâu chuyên môn được.
không bỏ tiền đi du lịch những nơi sang xịn đẳng cấp, hưởng thụ những dịch vụ hàng đầu thì sao có trải nghiệm quý được?
cám ơn cụ đã bỏ công sức ra tìm hiểu
trang cụ đưa ko phải chỗ em báo giá cụ ạ.thật ra chắc moen ko có hàng chính hãng vn.mà các công ty tự nhập về rồi bảo hành.
Công ty em báo giá là kb home.có chi nhánh ở sg.mới mở thêm ở nha trang
em coi cata loge của cả 2 thì sen vòi có vẻ mạnh hơn toto nhưng phần men sứ thì ko biết .Do bên moen ko ghi có công nghệ men sứ gì.đồ bên moen cũng đẹp hơn 1 xíu về kiểu dáng.em tính toán giá cả 2 cũng ngang nhau cụ ạ.(giá chưa ck).

tinaliuyifei

Xe hơi
Tôi có xem qua thì thấy moenvietnam ở 47 Nguyễn Xiển là loại treo đầu dê bán thịt chó như các công ty mà bài trước tôi đã nói:
1. Moen chính hãng có trụ sở và nhà máy ở Mỹ, Canada và Mexico, uy tín cao. Họ có chi nhánh ở Thượng hải và 1 công ty con ở Hongkong (không thấy nói có nhà máy ở TQ).
View attachment 5878569 View attachment 5878571

Thương hiệu và logo của họ rất rõ ràng, luôn có 2 giọt nước xanh đỏ bên cạnh.

2. Moenvietnam ở 47 Nguyễn Xiển là công ty Việt Nam bán đồ WC lấy tên MOEN nhưng không có logo chính hãng bào hành mà ghi đơn giản là MOEN để đánh lừa người tiêu dùng đây là MOEN Mỹ chính hãng.
Họ quảng cáo trên báo càng sai về xuất xứ sản phẩm.
Họ bán các sản phẩm ghi logo không đúng là moen chính hãng hoặc bán hàng hãng khác: Chú ý chữ MOEN viết không đúng màu, không có logo hãng chuẩn.

View attachment 5878617

3. Kết luận: Nếu là hàng ghi là MOEN của Moenvietnam 47 Ng Xiển (không có lô go chính hãng, không chứng minh xuất xứ sản phẩm chuẩn) mà nói là SX tại Trung Quốc đích thực là đổ lập lờ với Moen chính hãng, không nên mua nếu cùng giá với Toto chính hãng sx tại Việt Nam.
tag nhầm.cám ơn cụ :D

kimvanchinh

Xe tăng
cám ơn cụ đã bỏ công sức ra tìm hiểu
trang cụ đưa ko phải chỗ em báo giá cụ ạ.thật ra chắc moen ko có hàng chính hãng vn.mà các công ty tự nhập về rồi bảo hành.
Công ty em báo giá là kb home.có chi nhánh ở sg.mới mở thêm ở nha trang
em coi cata loge của cả 2 thì sen vòi có vẻ mạnh hơn toto nhưng phần men sứ thì ko biết .Do bên moen ko ghi có công nghệ men sứ gì.đồ bên moen cũng đẹp hơn 1 xíu về kiểu dáng.em tính toán giá cả 2 cũng ngang nhau cụ ạ.(giá chưa ck).
Vậy phải hỏi kỹ về xuất xứ sp và tính chất cơ lý của vật liệu. Men chống dính là công nghệ bắt buộc; phụ kiện kim loại phải rõ nhà máy sx và điều kiện bảo hành. Moen Mỹ thì rõ ràng kiểu dáng hiện đại hơn, nhưng nếu giá same same toto Việt Nam thì cũng hơi nghi ngờ về xuất xứ, chưa nói toto họ hay bán có chiết khấu khoảng 20%. Toto sx Nhật thì giá đẳt gấp 3-5 lần (đồ sứ). Ai thích kiểu dáng thì chọn Moen. Ai thích chắc, bền, tin cậy thì toto thôi.

tinaliuyifei

Xe hơi
Vậy phải hỏi kỹ về xuất xứ sp và tính chất cơ lý của vật liệu. Men chống dính là công nghệ bắt buộc; phụ kiện kim loại phải rõ nhà máy sx và điều kiện bảo hành. Moen Mỹ thì rõ ràng kiểu dáng hiện đại hơn, nhưng nếu giá same same toto Việt Nam thì cũng hơi nghi ngờ về xuất xứ, chưa nói toto họ hay bán có chiết khấu khoảng 20%. Toto sx Nhật thì giá đẳt gấp 3-5 lần (đồ sứ). Ai thích kiểu dáng thì chọn Moen. Ai thích chắc, bền, tin cậy thì toto thôi.
Trong bảng báo giá bên moen họ ghi "made in china".họ cũng báo sẽ ck khoảng 20% cho em.Thật ra em nghiêng về toto do có nhiều đại lý xung quanh nhà.Nhưng lên đây hỏi các bác xem sao ? lỡ chất lượng tương đương or hơn thì sẽ lấy moen vì đẹp hơn.

kimvanchinh

Xe tăng
Trong bảng báo giá bên moen họ ghi "made in china".họ cũng báo sẽ ck khoảng 20% cho em.Thật ra em nghiêng về toto do có nhiều đại lý xung quanh nhà.Nhưng lên đây hỏi các bác xem sao ? lỡ chất lượng tương đương or hơn thì sẽ lấy moen vì đẹp hơn.
Cụ Ngo Thu Trung có mua đồ Moen thấy thiết bị sứ WC Moen so với Toto thế nào?

Tôi chưa dùng, chưa mua Moen bao giờ. Tuy nhiên, nếu xuất xứ SP không rõ thì tôi rất sợ hàng linh tinh.

Ngay các công ty minh bạch như Inax, Hafele, họ có rất nhiều chủng sản phẩm với mức giá và chất lượng khác nhau: chính hãng tiêu chuẩn Âu: chính hãng sx Tàu, tiêu chuẩn Á bán chính hãng có bảo hành hãng ở VN; chính hãng nhưng chỉ bán ở Tàu (mang về VN không có bảo hành hãng), hàng gắn trade mark theo nhượng quyền thương mại; kèm theo là một binh đoàn hàng giả, nhái nữa....

Bộ này nhà cụ đẹp nhưng theo quan điểm cá nhân em thấy chưa hợp lý vì:
- Ghế dài không có tựa lưng chỉ phù hợp cho ăn nhanh, không ngồi lâu được.
- Khi tiếp khách có cảm giác bị phân biệt: người ngồi ghế dài không tựa, người ghế có tựa.
Khi chụp ảnh lên nhìn đã thấy mất cân đối rồi ạ.
Thông thường cái ghế băng như này khi làm ra nó sẽ được kê vào phần tiếp giáp với tường. Sẽ tựa lưng vào tường luôn. Gian phòng này của cụ chủ khi kê nó lại không có tường, thành ra nhìn mất cân đối là do cách bố trí, chứ không phải là bản chất thiết kế ra của nó đã bị mất cân đối đâu cụ.

Justforfuntoo

Xe container
Thông thường cái ghế băng như này khi làm ra nó sẽ được kê vào phần tiếp giáp với tường. Sẽ tựa lưng vào tường luôn. Gian phòng này của cụ chủ khi kê nó lại không có tường, thành ra nhìn mất cân đối là do cách bố trí, chứ không phải là bản chất thiết kế ra của nó đã bị mất cân đối đâu cụ.
Trong trường hợp không kê vào tường mà nằm ở giữa bếp thì theo các cụ ghế băng nằm ở cạnh tủ bếp hay nằm ở phía bên kia của bàn thì hợp lý nhỉ

tung1311 .

Xe điện
Trong trường hợp không kê vào tường mà nằm ở giữa bếp thì theo các cụ ghế băng nằm ở cạnh tủ bếp hay nằm ở phía bên kia của bàn thì hợp lý nhỉ
Tất nhiên phía bên tủ bếp. E nghĩ dùng ghế băng khi đi với vài cái ghế bar của đảo bếp thì hợp hơn là chơ vơ.

Theo cụ mô tả thì nếu là em, em sẽ cho nó về phía tủ bếp. Lý do là hiệu quả sử dụng của nó sẽ tăng lên ở 2 khâu:
- Có thể để tạm đồ khi nấu nướng lên nó, một cái đồ gì đó mà ta không muốn để lên bàn ăn, nhìn nó bừa bộn chẳng hạn.
- Khi mang đồ từ bếp ra để lên bàn ăn ít ra cũng không bị vướng cái lưng ghế.

trungngothu

Xe tăng
cái đã qua để đi qua đi cụ,cụ tùng đã post hình lên nhiều lần rồi.Nhận xét chửi bới cũng làm qua rồi.Mọi việc đã là dĩ vãng.Riêng em nhìn trong clip có vẻ ko đẹp = ảnh nhưng màu sắc hài hòa,nét.Thế là oke rồi
Clip bao giờ cũng thực hơn ảnh, do ảnh tĩnh dễ tối ưu màu sắc hơn, co kéo căn chỉnh cũng dễ dàng hơn nhiều. Còn clip thì căn dc chỗ này sẽ lệch chỗ kia, để căn chỉnh từng khung hình 1 thì phải đầu tư tầm điện ảnh mới ổn dc ạ

Rolling Stones

Xe máy

thấy cụ Kim vẽ tay, e cũng ngứa nghề nghệch ngoạc gửi cụ thêm pa đẽo cày :)))
chỗ lỗi ra bếp, lấy ko gian cho xí bệt, đa số nghĩ lên sẽ xấu, nhưng thực tế nó hợp khối với tủ chứa tủ lạnh nên sẽ ko xấu.
Lâu rồi em mới vẽ mặt bằng by hand :)
ngứa nghề mà nét vẫn cảm xúc lắm cụ kk

Rolling Stones

Xe máy
Tôi có tình huống nhà anh bạn đang xem xét chọn lựa muốn xin ý kiến của mọi người, nhất là các KTS có kinh nghiệm cho ý kiến:
Nhà đang thiết kế ở bước cuối.

Nhà liền kề 5 tầng, mặt bằng tầng 7x14,5m, có thang máy vách kính ở giữa.
Công năng tầng 1 (theo ảnh dưới) khu sảnh giữa nhà khá lớn, không sử dụng vào việc gì ngoài chức năng giao thông. Khu bếp + ăn 3,6x7 m khá hẹp so với nhà.

Khi lên PA thiết kế như các hình 2D, 3D, gia đình thấy khu ăn khá chật (gia đình sẽ sử dụng bàn ăn dài 2,2-2,4m, 8 ghế) và sẽ kê lùi một chút ra khu sảnh (coi như khu ăn và sảnh liên thông nhau). Tuy nhiên, gặp một vấn đề lớn là đầu bàn ăn chiếu tướng và rất gần cửa WC gầm thang bộ, cạnh thang máy.

1. Theo PA thiết kế của KTS (như các bản vẽ 2D, 3D), sẽ "hóa giải cửa WC" bằng cách làm cánh WC có màu đồng màu tường.
View attachment 5876651 View attachment 5876653 View attachment 5876654 View attachment 5876655

2. Theo 1 phương án khác, có thể đẩy toàn bộ khu vệ sinh vào gầm thang (như hình vẽ tay dưới đây). WC tầng 1 chỉ phục vụ khách và nhu cầu tầng 1, không có sen tắm. Phương án này sẽ làm cửa WC đẩy vào sâu hơn, đỡ chướng hơn. Khu WC nhỏ nhưng không thừa diện tích như PA1. Nó sẽ tạo khu hốc cạnh thang máy.
View attachment 5876657

Mong ý kiến bình xét cho ý kiến của các cụ trên diễn đàn.
hút mùi bếp trông ko hợp cảnh lắm cụ, có vẻ khiên cưỡng

archmoc

Xe tải
Một ý kiến với Cụ / một giải pháp thông thường nhưng với ý muốn là nó sẽ tổng thể hơn & gọn hơn (vẽ nhanh = chuột nên hơi xiên xẹo)
1- Nghiên cứu bỏ cột đi cho thoáng, 7m không phải vấn đề . Điểm số 2-3 bỏ luôn cũng đc mà cần thì giữ cũng đc.
4 - Số 4 xoay / số 5 sắp xếp lại thành 02 hàng, hàng bên trong là chủ yếu và thẳng với bên ngoài luôn (để bên ngoài lấy thêm sáng và trồng cây... )
Khi sắp xếp bếp như vậy thì cửa Wc cho vào cạnh bên (nhà nhỏ / đi kiểu nay ko thành vđ)
6- Tận dụng chỗ này để sử dụng kiểu bàn tiện ích + ngồi chơi ... tùy nhu cầu / vì hiện đang gần như để không(ko có ý đồ gì) phí không gian
7 - Như là gallery nhỏ...tùy ý thích
....

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Một ý kiến với Cụ / một giải pháp thông thường nhưng với ý muốn là nó sẽ tổng thể hơn & gọn hơn (vẽ nhanh = chuột nên hơi xiên xẹo)
1- Nghiên cứu bỏ cột đi cho thoáng, 7m không phải vấn đề . Điểm số 2-3 bỏ luôn cũng đc mà cần thì giữ cũng đc.
4 - Số 4 xoay / số 5 sắp xếp lại thành 02 hàng, hàng bên trong là chủ yếu và thẳng với bên ngoài luôn (để bên ngoài lấy thêm sáng và trồng cây... )
Khi sắp bép như vậy cửa vs khu 2 vào cạnh bên (nhà nhỏ / đi kiểu nay ko thành vđ)
6- Tận dụng chỗ này để sử dụng kiểu bàn tiện ích + ngồi chơi ... tùy nhu cầu / vì hiện đang gần như để không(ko có ý đồ gì) phí không gian
7 - Như là gallery nhỏ...tùy ý thích
....
Giải pháp của bác rất mạnh bạo và độc đáo. Quả là không gian bếp hơi bé cần mở rộng. Tuy nhiên gia chủ và cđt không dám bỏ 2 cột trụ bê tông giữa nhà. Rồi món phong thuỷ về bếp cũng rất khổ, nó ấn định vị trí bếp như vậy. Sẽ học bác rất nhiều về tư duy không gian công năng

archmoc

Xe tải
Giải pháp của bác rất mạnh bạo và độc đáo. Quả là không gian bếp hơi bé cần mở rộng. Tuy nhiên gia chủ và cđt không dám bỏ 2 cột trụ bê tông giữa nhà. Rồi món phong thuỷ về bếp cũng rất khổ, nó ấn định vị trí bếp như vậy. Sẽ học bác rất nhiều về tư duy không gian công năng
Trụ beton nếu cần vẫn giữ đc 2 cái nhưng vẫn có thể bỏ một cái. Nhà shophouse các khu đô thị hiện cũng có nhiều bước 7m để trống & ko có VĐ gì. Mà lại đc nhiều thứ lâu dài .. Sự “CDT ko dám này hơi thiếu căn cứ” vì cái vđ này cả lý thuyết tính toán và thực tế đều ok (nếu nhà xây mới)
Phong thủy phổ thông thì thực ra với các căn Nhà nhỏ hay chung cư - việc áp dụng máy móc làm mất đi cơ hội có ko gian tốt hơn cho các thành viên trong Gđ / hơn là được. E cho là vậy! Đi sâu hơn nữa thì lại phức tạp

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Trụ beton nếu cần vẫn giữ đc 2 cái nhưng vẫn có thể bỏ một cái. Nhà shophouse các khu đô thị hiện cũng có nhiều bước 7m để trống & ko có VĐ gì. Mà lại đc nhiều thứ lâu dài .. Sự “CDT ko dám này hơi thiếu căn cứ” vì cái vđ này cả lý thuyết tính toán và thực tế đều ok.
Phong thủy phổ thông thì thực ra với các căn Nhà nhỏ hay chung cư - việc áp dụng máy móc làm mất đi cơ hội có ko gian tốt hơn cho các thành viên trong Gđ / hơn là được. E cho là vậy! Đi sâu hơn nữa thì lại phức tạp
nếu nhà này là nhà bàn giao thô thì sẽ khó làm cụ ạ, việc cắt cột, cấy thêm dầm là cả vấn đề đó ạ, chỉ dễ khi chưa xây lắp thôi ạ.

archmoc

Xe tải
nếu nhà này là nhà bàn giao thô thì sẽ khó làm cụ ạ, việc cắt cột, cấy thêm dầm là cả vấn đề đó ạ, chỉ dễ khi chưa xây lắp thôi ạ.
E tưởng xây mới / còn nhà thô thì cắt đi cũng hơi mệt... Cải tạo có thể làm đc nhưng có đáng không thì là câu chuyện rộng hơn (tổng thể phía ngoài / các tầng trên...)

ford focus 2010

Xe điện
E tưởng xây mới / còn nhà thô thì cắt đi cũng hơi mệt... Cải tạo có thể làm đc nhưng có đáng không thì là câu chuyện rộng hơn (tổng thể phía ngoài / các tầng trên...)
Em đã từng thiết kế, thi công cắt cột btct tầng 1 cho shop, thay bằng hệ cột khung thép tổ hợp :)
ăn chơi ngại gì mưa rơi