[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tinaliuyifei

Xe hơi
Cụ đã vẽ ra dc hoàn thành 3d rồi mà giờ đổi bản vẽ công năng nữa.Công ty ko cho đâu :D

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ đã vẽ ra dc hoàn thành 3d rồi mà giờ đổi bản vẽ công năng nữa.Công ty ko cho đâu :D
1. Giờ đang ở bước hoàn thiện 3D (bước cuối). 2. Nếu bên kts và cty vì lý do ẩn giấu không muốn sửa thực sự là do ngại thay đổi thì mình là chủ nhà vẫn có quyền làm theo 2 hướng tôi đã nêu miễn sao có kết quả tốt và không đẽo cày giữa đường thôi.

kimvanchinh

Xe tăng

Từ TK Phòng khách và khu sảnh này, tôi có những suy nghĩ sau đây:
1. Cần có phân khu rõ nét hơn giữa PK và khu sảnh thang như lát nền, vách ngăn nhỏ 50cm bên trái giáp tường và vách ngăn khu cầu thang.
2. Chuyển bể cá ra ngoài tường PK, chỗ dưới tranh.
3. Khu bể cá tạo cảnh thiên nhiên như cây chậu.
4. Kết hopwk vách ngăn với thang, hóa giải cái cột vuông 35cmx25cm

Mời các cụ cho ý kiến

tung1311 .

Xe điện
1. Giờ đang ở bước hoàn thiện 3D (bước cuối). 2. Nếu bên kts và cty vì lý do ẩn giấu không muốn sửa thực sự là do ngại thay đổi thì mình là chủ nhà vẫn có quyền làm theo 2 hướng tôi đã nêu miễn sao có kết quả tốt và không đẽo cày giữa đường thôi.
Em làm việc bên tk là làm từng tầng và nếu làm mãi ko đi đc với nhau thì chỉ thanh toán đúng phần vẽ 3d của tầng đó (ko tính phần kĩ thuật, điện nước) tức là phí rất ít so với tổng nên nếu ko ưng là giải tán luôn. May mắn cuối cùng 2 bên làm việc xong e cũng thấy ưng.

tinaliuyifei

Xe hơi
giờ là đang làm phần hồ sơ chi tiết.cụ muốn sửa cũng dc.nhưng kts sẽ ko vẽ 3d lại nữa đâu ạ :D

ford focus 2010

Xe điện

Từ TK Phòng khách và khu sảnh này, tôi có những suy nghĩ sau đây:
1. Cần có phân khu rõ nét hơn giữa PK và khu sảnh thang như lát nền, vách ngăn nhỏ 50cm bên trái giáp tường và vách ngăn khu cầu thang.
2. Chuyển bể cá ra ngoài tường PK, chỗ dưới tranh.
3. Khu bể cá tạo cảnh thiên nhiên như cây chậu.
4. Kết hopwk vách ngăn với thang, hóa giải cái cột vuông 35cmx25cm

Mời các cụ cho ý kiến
hãy biến cảm nhận của mình thành tờ giấy trắng, đừng quan tâm đến công năng hay kết cấu đã có cụ nhé.
cụ nhìn cái cột xử lý thế đã khéo chưa ạ? Cực kỳ vô duyên, nó chả ăn nhập với cái gì, nên nhìn càng thêm lủng cùng.
kts thực sự lúng túng nên đưa ra cách vụng cả chống lẫn chèo. Cái thiết kế này theo em bỏ hết đi làm lại. Chứ cứ vẽ lên tờ giấy cũ đã nhằng nhịt net vẽ nét sửa, chi bằng lấy tờ giấy mới tinh ra tìm ý lại có dễ hơn ko trc khi quá muộn.
chủ nhà may có cụ Kim kiên trì, nhẫn nại tham vấn, chứ ko thì tặc lưỡi làm cho xong rồi.
trên đây là em ví dụ 1 câi cột trong rất nhiều cách trang trí, xử lý chi tiết, không gian mà bên cty đang làm mắc phải (hoặc khác với cach em làm)
Làm nhiều, xem nhiều, nó thành phản xạ có điều kiện. Đẹp xấu đâu nhìn ra ngay. Nhưng xử lý thế nào, vài câu vài dòng trên này ko hết được ạ.

ford focus 2010

Xe điện
Thêm chút nữa e nói nốt về cái cột định dán vải (cụ Kim đã đề cập đâu đó) này nhé. Chỗ đó là nút giao thông, việc qua lại (có thể cả bê vác) sẽ khá nhiều. Việc va đập vào cột là khó tránh. Nếu như rách, thủng bề mặt vật liệu đó, thì vá, sửa có dễ như sơn lại ko, hay bóc toàn bộ lớp vải đó ra dán lại cả cho đồng nhất?
thiết kế luôn phải nghĩ đến độ bền, dễ dàng duy tu, bảo dưỡng, dễ thi công lắp đặt.....

tung1311 .

Xe điện
hãy biến cảm nhận của mình thành tờ giấy trắng, đừng quan tâm đến công năng hay kết cấu đã có cụ nhé.
cụ nhìn cái cột xử lý thế đã khéo chưa ạ? Cực kỳ vô duyên, nó chả ăn nhập với cái gì, nên nhìn càng thêm lủng cùng.
kts thực sự lúng túng nên đưa ra cách vụng cả chống lẫn chèo. Cái thiết kế này theo em bỏ hết đi làm lại. Chứ cứ vẽ lên tờ giấy cũ đã nhằng nhịt net vẽ nét sửa, chi bằng lấy tờ giấy mới tinh ra tìm ý lại có dễ hơn ko trc khi quá muộn.
chủ nhà may có cụ Kim kiên trì, nhẫn nại tham vấn, chứ ko thì tặc lưỡi làm cho xong rồi.
trên đây là em ví dụ 1 câi cột trong rất nhiều cách trang trí, xử lý chi tiết, không gian mà bên cty đang làm mắc phải (hoặc khác với cach em làm)
Làm nhiều, xem nhiều, nó thành phản xạ có điều kiện. Đẹp xấu đâu nhìn ra ngay. Nhưng xử lý thế nào, vài câu vài dòng trên này ko hết được ạ.
Cụ ko đi ngắm đào à?

kimvanchinh

Xe tăng
Thêm chút nữa e nói nốt về cái cột định dán vải (cụ Kim đã đề cập đâu đó) này nhé. Chỗ đó là nút giao thông, việc qua lại (có thể cả bê vác) sẽ khá nhiều. Việc va đập vào cột là khó tránh. Nếu như rách, thủng bề mặt vật liệu đó, thì vá, sửa có dễ như sơn lại ko, hay bóc toàn bộ lớp vải đó ra dán lại cả cho đồng nhất?
thiết kế luôn phải nghĩ đến độ bền, dễ dàng duy tu, bảo dưỡng, dễ thi công lắp đặt.....
Tôi đã xem cái vải Hàn Quốc họ khuyến cáo dán và tôi đã phản biện để họ bỏ cả mảng trần bếp dán vải đi rồi. Giờ đến cái cột. Tôi chỉ đủ khả năng thuyết phục để nguyên trạng 25x35 hoàn thiện trát vuông rồi sơn đồng màu với khung thang máy. Do tôi không phải là kts nên ý kiến của mình khá lép vế đối với cả kts và chủ nhà. Không biết các nhà chuyên môn thấy thế nào? Nhiều khi trong hai cái đều không hoàn mỹ thì phải chọn cái ít xấu hơn. Còn không phải thuê kts khác thiết kế lại khu tầng 1.

Cột này nếu đắp cách điệu rất to và chướng. Kích thước tho hiện nay 25x35cm rồi. Chiều 35 theo chiều ngang nhà

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cái khu WC tầng 1 cạnh thang máy vách kính, tôi thấy để cửa sâu vào bên trong, dù chỉ 70cm, vẫn hợp lý hơn để cửa sát mép ngoài thang máy trông rất chướng, nhất là nhìn từ khu bàn ăn

tung1311 .

Xe điện
Cái khu WC tầng 1 cạnh thang máy vách kính, tôi thấy để cửa sâu vào bên trong, dù chỉ 70cm, vẫn hợp lý hơn để cửa sát mép ngoài thang máy trông rất chướng, nhất là nhìn từ khu bàn ăn
Nó hơi cấn xíu nhưng nếu ko còn vị trí nào tốt hơn thì vẫn có nhiều cách làm nó thân thiện. Nhà vệ sinh ở đây ít khi sử dụng, tương đối sạch sẽ mà

kimvanchinh

Xe tăng
Nó hơi cấn xíu nhưng nếu ko còn vị trí nào tốt hơn thì vẫn có nhiều cách làm nó thân thiện. Nhà vệ sinh ở đây ít khi sử dụng, tương đối sạch sẽ mà
Vấn đề là muốn làm nổi cái thang máy vách kính nữa. Phương án cửa mép ngoài nó làm cái thang máy dường như bị lu mờ

trungngothu

Xe tăng
Kiểu này ko ổn, cụ cứ cho cửa hẳn vào trong, để chậu rửa ra hẳn bên ngoài, chỉ cần chon cái chậu độc đáo chút là ổn

kimvanchinh

Xe tăng
Kiểu này ko ổn, cụ cứ cho cửa hẳn vào trong, để chậu rửa ra hẳn bên ngoài, chỉ cần chon cái chậu độc đáo chút là ổn
Cám ơn bác, cũng đã đưa ra ý tưởng này, cho cả WC trên tầng 4, nhưng mới chỉ "duyệt" ở tầng 4, chỗ này ông chủ đang sợ mấy cái giá để xà phòng và sợ vẩy bẩn ra khu chậu.

trungngothu

Xe tăng
Cám ơn bác, cũng đã đưa ra ý tưởng này, cho cả WC trên tầng 4, nhưng mới chỉ "duyệt" ở tầng 4, chỗ này ông chủ đang sợ mấy cái giá để xà phòng và sợ vẩy bẩn ra khu chậu.
Làm mấy cái vòi đồng bộ vào ạ, đặt cái chậu độc lập đẹp vào, có thể đặt gương rời luôn, xà phòng nước rửa tay..đựng vào bình có vòi đẹp vào là dc

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Khoe được mấy cái đó, thì tổng thể tầng 1 sẽ loãng và lộn xộn bác ạ. thành ra kết quả đạt được là không cái gì ra cái gì cả ạ. Kts sao ko nhận ra điều đó để tư vấn nhỉ? Cái này có thể do 2 trường hợp sau
- chủ nhà thích như vậy và yc kts làm theo
- kts tư vấn cho chủ nhà vì nghi rằng như thế sẽ đẹp, sang
thường thì muốn khoe cái này, sẽ phải làm chìm cái khác đi. Nếu khoe ko khéo, sẽ tác dụng ngược. Phòng khách muốn khoe (lẽ thường vì nó là công năng chính), khu thang muốn khoe (vì đầu tư xịn), cái cột cũng muốn khoe (vì nó chót chơ lơ giữa nhà)...không khéo thành chợ đồng xuân mất ạ. Lỗi này nhiều nhà mắc.
vài lời gop vui theo suy nghĩ hạn hẹp của em.
Thường cầu thang kính để tạo độn thoáng cho người bên trong để cảm thấy không bị tách biệt là chính. Nó phát huy hiệu quả khi thang nằm mặt ngoài của nhà. Nhà kiểu này khoe thang thì đúng là khoe được 1 thì hy sinh 10. Nếu là em thì em sẽ ngăn ngay vách cầu thang thì phòng cách có thêm điểm tựa để trang trí và ngăn cách không gian. Em thấy đa số các gia định họ hy sinh sự tiện dụng, riêng tư vào những thứ không cần thiết quá. Tất nhiên họ thích thì mọi việc khômg còn gì để bàn.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cửa hẳn vào trong lúc mở ra vướng bồn rửa măt mở vào vướng bồn cầu.
Cụ chủ mà thụt vào thì nổi được cầu thang thì không gian hơi lắt nhắt, xử ký được khoảng trống đó tinh tế thì lại tốn và nó domino với đủ thứ.