[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

largo_kent

Xe buýt
dạ.khi nào xong phần nào thì em úp phần đó.Ko phải để xin ý kiến mà để đóng góp cho diễn đàn xôm tụ,nếu gặp khó phần nào mà cả kts cũng ko giải quyết dc mới cần xin ý kiến mọi ng thôi ạ.Mạn phép úp mặt bằng cho mọi ng coi chơi thôi ạ

Về mặt bằng em khá ưng ý.Em học theo thái công về sự riêng tư giữa các phòng.Điều chỉnh cho phù hợp nhu cầu bản thân.Có 1 phòng chuyên đe giầy dép,dù có vứt lung tung trong đó thì khách vẫn ko nhìn thấy.tránh trường hợp có tủ giày nhưng sắp xếp lộn xộn nhìn cũng ko dc thẩm mỹ.Ngoài ra thì lối đi từ gara và cửa chính đều dẫn vào 1 sảnh.Từ đó cũng tránh việc để giày dép lung tung
Tầng 2,3,4 em đều rất ưng ý công năng.phòng cô giúp việc cùng tầng p ông và bố mẹ.Như vậy cô giúp việc sẽ hỗ trợ kịp thời cho ông và bố mẹ.Nhất là khi p giúp việc ở trên phòng bếp.như vậy tiếng chế biến đồ ăn sẽ ko ảnh hưởng các phòng kia.Còn trên phòng khách là phòng gym nên cũng ko bị ảnh hưởng từ tiếng tivi.
Các phòng đều có nhiều ánh sáng.Hầu như không có diện tích chết,ngoài sân thượng thì để thái dương năng và các cục nóng kèm giặt phơi.

Nhìn này hình như là bạn KTS Trần Anh Tùng thiết kế à cụ? Nhìn quen lắm.

trungngothu

Xe tăng
dạ, đúng rồi cụ ạ.coi thầy đặt hướng bếp thì phải đặt theo hướng đó cụ ạ Nên bữa mới hỏi cách giải quyết vấn đề hút mùi cho vừa đẹp vừa hiệu quả ấy ạ
Làm vách chắn sau bếp, làm hút mùi đảo, làm hút mùi âm bàn, làm hút mùi âm trần, lắp bếp tích hợp hút mùi, đủ loại cụ ơi.

archmoc

Xe tải
dạ.khi nào xong phần nào thì em úp phần đó.Ko phải để xin ý kiến mà để đóng góp cho diễn đàn xôm tụ,nếu gặp khó phần nào mà cả kts cũng ko giải quyết dc mới cần xin ý kiến mọi ng thôi ạ.Mạn phép úp mặt bằng cho mọi ng coi chơi thôi ạ

Về mặt bằng em khá ưng ý.Em học theo thái công về sự riêng tư giữa các phòng.Điều chỉnh cho phù hợp nhu cầu bản thân.Có 1 phòng chuyên đe giầy dép,dù có vứt lung tung trong đó thì khách vẫn ko nhìn thấy.tránh trường hợp có tủ giày nhưng sắp xếp lộn xộn nhìn cũng ko dc thẩm mỹ.Ngoài ra thì lối đi từ gara và cửa chính đều dẫn vào 1 sảnh.Từ đó cũng tránh việc để giày dép lung tung
Tầng 2,3,4 em đều rất ưng ý công năng.phòng cô giúp việc cùng tầng p ông và bố mẹ.Như vậy cô giúp việc sẽ hỗ trợ kịp thời cho ông và bố mẹ.Nhất là khi p giúp việc ở trên phòng bếp.như vậy tiếng chế biến đồ ăn sẽ ko ảnh hưởng các phòng kia.Còn trên phòng khách là phòng gym nên cũng ko bị ảnh hưởng từ tiếng tivi.
Các phòng đều có nhiều ánh sáng.Hầu như không có diện tích chết,ngoài sân thượng thì để thái dương năng và các cục nóng kèm giặt phơi.

Đây là 1 ngôi nhà khá chặt chẽ về mặt công năng, phân vùng chức năng các phòng và giao thông khá rõ.
Nhưng cũng có 1 số thứ (qua mặt bằng) thấy như sau:
1- từ sảnh vào chỗ giầy dép khá xa, qua 1 đoạn hành lang v 2 lớp cửa, sử dụng chưa tiện. Phòng này như bản vẽ MB là hơi bí, dù là để giầy dép. Cứ tưởng tưởng khi bạn cứ phải vào 1 chỗ chật hẹp trước khi vào nhà, trước khi ra đường cũng hơi ko hứng thú lắm
2- Khu thang bộ, VS bố mej, VS ông nội, thay đồ master hơi thiếu sáng & thông thoáng
3- thông tầng P khách chưa sướng lắm, vì 3/4 diện còn lại của thông tầng này là tường đặc
4- các công năng chặt, tường, cửa ngăn chia nhiều nhưng có thêm 1 khoảng cởi mở có tính trọng tâm thì sẽ thoải mái, gắn kết hơn. Tránh tình trạng các thành viên ở trong các không gian riêng quá nhiều dẫn đến tính liên kết, sự va chạm vô hình chung bị giảm. Khu đang nói có thể là 1 thông tầng lớn, thay cho các thông tầng nhỏ lẻ khác, tăng cường đc cả thông thoáng ánh sáng cho các không gian
5- phòng ngủ master tỉ lệ bố cục chưa sướng lắm. Tỉ lệ ko gian ngủ trong tổng thể hơi ít. Có thêm chỗ thư giãn abc sẽ thik hơn. Cuối giường nhìn vào chỗ lỗ cửa thay đồ ko phải điều gì thú vị, ngăn chia vs thay đồ hơi nhiều lớp...

Nói chung, công năng chặt chẽ là 1 điều tốt, nhưng gia tăng được các yếu tố trải nghiệm và sự thoải mái, cởi mở sẽ thích hơn , tất nhiên vẫn sẽ có những riêng tư cần thiết...
(mà nếu nói công năng chặt chẽ thì chắc máy bay hay cái ô tô là chặt chẽ nhất và cũng khá tiện nghi)
chưa rõ sân vườn, bối cảnh gần xung quanh ra sao... có lẽ tk sơ bộ và cũng như khi post lên có thêm thông tin đó thì better

Chỉnh sửa cuối:

tinaliuyifei

Xe hơi
Đây là 1 ngôi nhà khá chặt chẽ về mặt công năng, phân vùng chức năng các phòng và giao thông khá rõ.
Nhưng cũng có 1 số thứ (qua mặt bằng) thấy như sau:
1- từ sảnh vào chỗ giầy dép khá xa, qua 1 đoạn hành lang v 2 lớp cửa, sử dụng chưa tiện. Phòng này như bản vẽ MB là hơi bí, dù là để giầy dép. Cứ tưởng tưởng khi bạn cứ phải vào 1 chỗ chật hẹp trước khi vào nhà, trước khi ra đường cũng hơi ko hứng thú lắm
2- Khu thang bộ, VS bố mej, VS ông nội, thay đồ master hơi thiếu sáng & thông thoáng
3- thông tầng P khách chưa sướng lắm, vì 3/4 diện còn lại của thông tầng này là tường đặc
4- các công năng chặt, tường, cửa ngăn chia nhiều nhưng có thêm 1 khoảng cởi mở có tính trọng tâm thì sẽ thoải mái, gắn kết hơn. Tránh tình trạng các thành viên ở trong các không gian riêng quá nhiều dẫn đến tính liên kết, sự va chạm vô hình chung bị giảm. Khu đang nói có thể là 1 thông tầng lớn, thay cho các thông tầng nhỏ lẻ khác, tăng cường đc cả thông thoáng ánh sáng cho các không gian

Nois chung, công năng chặt chẽ là 1 điều tốt, nhưng gia tăng được các yếu tố trải nghiệm và sự thoải mái, cởi mở sẽ thichs hơn
(mà nếu nói công năng chặt chẽ thì chắc máy bay hay cái ô tô là chặt chẽ nhất và cũng khá tiện nghi)
chưa rõ sân vườn, bối cảnh gần xung quanh ra sao... có lẽ tk sơ bộ và cũng như khi post lên có thêm thông tin đó thì better
cám ơn cụ ạ,những điều cụ nói em cũng thấy đúng.Có điều diện tích bề ngang bị hạn chế ,khoảng 9m và 2 bên nhà ng ta có xây nhà ở rồi mà kts làm theo nhu cầu của em là phân vùng chức năng tăng sự riêng tư nên cũng bị hạn chế khá nhiều thứ.
1.p giầy dép hơi xa và bí nhưng em chấp nhận dc ạ vì nói chung vào đó lâu thì 1 phút thôi ạ.chứ để bên ngoài thì em hoàn toàn có thể làm 1 tủ chỗ tiền sảnh.nhưng nhìn hiện trạng nhà em bây giờ mà em phát nản cụ ạ.giày dép quăng tứ tung,có tủ cũng như không.em về tới nhà thấy giày dép quăng tè le cũng tụt mood 1 chút (em ko phải kiểu yêu sạch sẽ quá nhưng thích sự gọn gàng)
2.thang bộ và vs bố mẹ có giếng trời nên cũng ko thiếu sáng lắm đâu ạ.vs ông thì chấp nhận xíu ạ,còn phòng thay đồ mình cũng ko ở trong đó quá lâu kèm theo có cửa sổ nên cũng bớt
3.thông tầng đúng là chưa sướng lắm nhưng ko có thì còn bí hơn nhiều cụ

Thật ra em vs kts cũng cân nhắc nhiều,vẽ sơ bộ nhiều bản.cũng muốn những điều như cụ nói.nhưng bản nào cũng bị cái này hoặc bị cái kia.Rút cục lại EM chọn hy sinh 1 số thứ để tăng tính riêng tư giữa mọi ng.vì nhà em giờ là 3 thế hệ sắp tới có thể là 4 :D Đối với các bác các cụ có thể không gian va chạm nhiều sẽ gắn kết là điều tốt là cần thiết.(tất nhiên nếu có thể bố trí vừa riêng tư vừa cởi mở là oke nhất) nhưng thế hệ trẻ bọn em (đó là em thấy bạn bè em đều như vậy nên em đánh đồng) lại khá dị ứng vụ này.Không thích ng khác xen lẫn vào những sinh hoạt cá nhân.
Thậm chí có gia đình còn xây 2 bếp để tránh đụng chạm giữa 2 thế hệ.em phương châm vẫn là xa thơm gần thúi.thà ít gặp nhau để gặp còn cười cười nói nói.chứ gặp nhiều mà toàn mặt như chết lặng chết trôi,các phụ huynh thì cau có,nói như ra lệnh.em là con cái ruột gặp mâu thuẫn thì mai quên hết nhưng dâu rể lại khác.
Nếu đây là gia đình nhỏ của em thì em sẽ ưu tiên tính cởi mở hơn ạ.

trungngothu

Xe tăng
cám ơn cụ ạ,những điều cụ nói em cũng thấy đúng.Có điều diện tích bề ngang bị hạn chế ,khoảng 9m và 2 bên nhà ng ta có xây nhà ở rồi mà kts làm theo nhu cầu của em là phân vùng chức năng tăng sự riêng tư nên cũng bị hạn chế khá nhiều thứ.
1.p giầy dép hơi xa và bí nhưng em chấp nhận dc ạ vì nói chung vào đó lâu thì 1 phút thôi ạ.chứ để bên ngoài thì em hoàn toàn có thể làm 1 tủ chỗ tiền sảnh.nhưng nhìn hiện trạng nhà em bây giờ mà em phát nản cụ ạ.giày dép quăng tứ tung,có tủ cũng như không.em về tới nhà thấy giày dép quăng tè le cũng tụt mood 1 chút (em ko phải kiểu yêu sạch sẽ quá nhưng thích sự gọn gàng)
2.thang bộ và vs bố mẹ có giếng trời nên cũng ko thiếu sáng lắm đâu ạ.vs ông thì chấp nhận xíu ạ,còn phòng thay đồ mình cũng ko ở trong đó quá lâu kèm theo có cửa sổ nên cũng bớt

Thật ra em vs kts cũng cân nhắc nhiều,vẽ sơ bộ nhiều bản.cũng muốn những điều như cụ nói.nhưng bản nào cũng bị cái này hoặc bị cái kia.Rút cục lại EM chọn hy sinh 1 số thứ để tăng tính riêng tư giữa mọi ng.vì nhà em giờ là 3 thế hệ sắp tới có thể là 4 :D Đối với các bác các cụ có thể không gian va chạm nhiều sẽ gắn kết là điều tốt là cần thiết.(tất nhiên nếu có thể bố trí vừa riêng tư vừa cởi mở là oke nhất) nhưng thế hệ trẻ bọn em (đó là em thấy bạn bè em đều như vậy nên em đánh đồng) lại khá dị ứng vụ này.Không thích ng khác xen lẫn vào những sinh hoạt cá nhân.
Thậm chí có gia đình còn xây 2 bếp để tránh đụng chạm giữa 2 thế hệ.em phương châm vẫn là xa thơm gần thúi.thà ít gặp nhau để gặp còn cười cười nói nói.chứ gặp nhiều mà toàn mặt như chết lặng chết trôi,các phụ huynh thì cau có,nói như ra lệnh.em là con cái ruột gặp mâu thuẫn thì mai quên hết nhưng dâu rể lại khác.
Nếu dc cụ có thể bỏ tường ngăn gara với khu để giày, rồi quay tủ sang phía đó, biến nó thành hệ tủ 2 mặt ngoài để giày dép có thể kết hợp để dụng cụ sửa chữa, làm vườn gì đó, biết đâu sinh hoạt đần đần hiện đại thì cái gara có thể chính là nơi starup cho con cháu sau này. Ngoài nó cũng tránh cho gara quá đơn điệu và khu tủ giày quá dài sâu hun hút.

trungngothu

Xe tăng

Quên e thắc mắc thêm 1 chút, có phải cửa chính vì phong thuỷ nên phải xoay ngang ra như vậy ko ạ.

Jackul

Xe tải
Nhà này nếu có sân vườn trước tầm 6m, sau tầm 4m thì thiết kế này là chấp nhận được.

tinaliuyifei

Xe hơi
Quên e thắc mắc thêm 1 chút, có phải cửa chính vì phong thuỷ nên phải xoay ngang ra như vậy ko ạ.
Vụ tủ giày em sẽ đề xuất với kts ạ.em cũng có ý định vậy.định để mấy cái đồ nghề cho xe oto như hút bụi,rửa xe, chai lọ vệ sinh,khăn các kiểu ở trong 1 tủ của gara
còn cửa chính thì ko phong thuỷ gì hết cụ.tại em muốn thống nhất 1 lối đi nên dẫn qua khu hành lang.lúc đầu em còn định đi chung với lối gara mà kts bảo gara thường bẩn mà xe cộ để chắn hết nên tách riêng cho sạch sẽ.với em muốn tạo thói quen để giày dép ở p giày.để cửa chính vào thằng pkhach.mọi ng thấy tiện quá quẳng dép ngoài sảnh hết cho tiện :D

trungngothu

Xe tăng
Vụ tủ giày em sẽ đề xuất với kts ạ.em cũng có ý định vậy.định để mấy cái đồ nghề cho xe oto như hút bụi,rửa xe, chai lọ vệ sinh,khăn các kiểu ở trong 1 tủ của gara
còn cửa chính thì ko phong thuỷ gì hết cụ.tại em muốn thống nhất 1 lối đi nên dẫn qua khu hành lang.lúc đầu em còn định đi chung với lối gara mà kts bảo gara thường bẩn mà xe cộ để chắn hết nên tách riêng cho sạch sẽ.với em muốn tạo thói quen để giày dép ở p giày.để cửa chính vào thằng pkhach.mọi ng thấy tiện quá quẳng dép ngoài sảnh hết cho tiện :D
Vâng nếu chuyển tủ giày thì cụ còn có thể nối thông dc từ gara vào kho, bố trí giá kệ khoa học 1 chút nữa thì trong đó có thể chứa dc đồ cho gia đình sinh hoạt vài tháng, giống mấy cái kho tránh thảm hoạ trong phim đó ạ.
conf về cửa chính thì e thấy nếu ko khúc mắc gì quay vuông góc lại sẽ rút ngắn dc kha khá chiều dài hành lang giữa.

tinaliuyifei

Xe hơi
Gara hơi nhỏ so với căn nhà như vậy. Nếu có sân trước đủ để thêm xe thì là ok
cụ nói chuẩn ạ :D gara hơi nhỏ ạ
May mà cái vườn cũng rộng.xe hơi em cũng đi làm suốt.ngày thường thì đi làm về sẽ để xe ở ngoài luôn.còn chủ nhật mới cho vào gara để tránh nắng

tinaliuyifei

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã góp ý, em xin phép trả lời 1 tí.
1. Nếu 2 tủ quay lưng vào với nhau, thì bắt buộc sẽ phải làm hệ tủ cao kịch trần nếu muốn tách hẳn mùi xăng dầu của garage và phòng giày ra, hoặc không thì vẫn cần 1 chiếc vách (thạch cao hoặc tường maybe) như hiện tại. Chưa kể, với trần nhà cao thông thủy 3m6 như hiện tại, giả sử làm kịch trần, thì các hệ tủ trên cao lại nông sẽ thành thiếu hiệu quả.
2. Garage bổ sung thêm tủ đồ và thêm một số món nữa là việc đơn giản, còn có đơn điệu quá hay không thì mặt bằng chưa thể hiện việc đó.
3. Start up trong cái phòng "nhỏ" 18m2 là vô tư, thêm tí phòng giày thì sau này giàyđểđâu cụ nhỉ?
4. Phần tiền sảnh đã cố ý ngắt bằng cửa chính quay vuông góc, tạo một khoảng trung chuyển giữa trong - ngoài chứ không phải mở ra cái là mắt nhìn thẳng vào 1 chiếc hành lang dài, thưa cụ. chưa kể chiếc cửa sổ ở hành lang dùng để đối lưu không khí, là ý đồ kiến trúc, cụ quay cửa vuông, chẳng khác nào bảo nhà đang có gió, bịt luôn lại.
5. Cụ là dân nghề, thiết nghĩ mấy thứ dạng này, cụ nên nói kiểu: Nếu là em, em sẽ abc, em sẽ xyz, chứ cụ toàn khẳng định theo ý cụ thì em e là chưa chuẩn xác, thưa cụ.
Em nghĩ ko phải công trình cụ ấy tk nên cụ ấy cũng ko nắm hết nhu cầu của em.Các cụ cũng phiên phiến trên tinh thần đóng góp thôi ạ

diboduoimua

Xe tăng
1. Xu hướng nội thất bên Tây họ ít dùng màu sắc gỗ tự nhiên mà dùng màu , sơn, vải.... hợp với phong cách Tây và khí hậu bên đó. Chỉ có phái cổ điển mới dùng gỗ tự nhiên và vân gỗ nhiều. Giới trẻ hầu như không dùng màu nâu, hạt dẻ.
2. Do vậy nhiều biệt thự ở VN theo xu hướng kiến trúc Tây cũng ít dùng gỗ tự nhiên. Màu Tây ít dùng màu gỗ, họ hay sơn đồ, thậm chí dùng đồ gỗ CN không có màu gỗ.
3. Mấy ông nhà giàu hoài cổ thì hay dùng Đồng Kỵ Lim Gụ Mun kiểu cổ sập gụ tủ chè.
4. Gỗ óc chó dù thịt, veneer hay vân melamine ưu điểm vân đẹp, sang trọng, đẳng cấp nhưng tối màu. Lạm dụng sẽ biến căn nhà mình thành nhà cổ tối tăm kiểu phòng thờ.
5. Tôi thấy Cty Đức Dương đạt đẳng cấp làm đồ gỗ óc chó cao cấp (thịt) và trung cấp (veneer). Tuy nhiên đó chỉ là từng đồ vật hay 1 phòng khách, phòng ngủ thôi, bài trí đơn giản, ít kệ vách trang trí thì OK. Làm cả nhà rất khó bố trí...
Kết luận của tôi: Toàn bộ đồ gỗ dùng óc chó thịt phơi mặt gỗ là không nên. Vừa đắt tiền, vừa tối nhà, rất quê kệch, chỉ mang tính khoe của chứ sử dụng không thích. Chỉ nên dùng óc chó ở một số đồ cần thiết làm tăng độ sang trọng thôi... Nên thiết kế đồ gỗ kết hợp các vật liệu khác, màu gỗ sáng hơn để tăng phần sang trọng hiện đại.
nhà em đang chuyển sang khâu hoàn thiện, KTS mới đưa tạm 2 pa cho căn bếp ( nhà em là lô, em đặt bếp trên tầng 4). Thực sự kiến thức về khoản này em rất giới hạn, kiểu chỉ thấy đẹp với hiện đại là ưng... Cụ giúp em nhận xét về TK này xem có ổn không với ạ..
(Kích thước trong lòng bếp nhà em là: 4,7 x 6,8m).
pa1:

pa2:

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Em nghĩ ko phải công trình cụ ấy tk nên cụ ấy cũng ko nắm hết nhu cầu của em.Các cụ cũng phiên phiến trên tinh thần đóng góp thôi ạ
Hi, cụ góp ý sơ bộ nhưng e cũng lường trước tương đối ạ.
nhà đất thì ko nên làm kich trần làm gì, trừ khi bắt buộc, cụ cứ coi nó như cái tủ âm tường là dc, cao tầm 2m-2m2 thôi, bên trên bưng ván, thạch cao hay tường đều dc.
Tủ cũng ko nên làm 2 cái úp vào nhau, mà là tủ 2 mặt, tuỳ từng nhu cầu mà làm nó quay về đâu, ví dụ giày dép sẽ chiếm nhiều khoảng 8-90cm đổ xuống, nhưng bên trên lại chỉ cần 1 ít cho treo đồ, còn công cụ dụng cụ, đồ sửa chữa thì có loại rất dài để dc vào tủ cao, nhiều loại lặt vặt thì sẽ đễ tìm kiếm hơn khi để vừa tầm 90cm-1m6, hơn nhiều phải ngồi xuống lần mò từng chút 1.
Lúc đó phòng sẽ vuông vắn, gọn gàng vì các đồ lăng nhăng đều dc cất kín, đúng như những nhu cầu cụ vẫn nói.
Còn góp ý thì cũng chỉ là góp ý thôi, nhu cầu thực sự là ở cụ, e chỉ thêm chút mắm muối vì biết đâu cụ ko cần thì có ng khác thích, ko ổn với cụ cụ có thể bỏ qua, cũng giống như việc e nói cái cửa ngang, có nhu cầu đặc biệt thì cụ cứ triển thôi.
Viết nhiều chữ qua, e góp mấy view minh hoạ tủ 2 mặt cho đỡ nhàm

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
nhà em đang chuyển sang khâu hoàn thiện, KTS mới đưa tạm 2 pa cho căn bếp ( nhà em là lô, em đặt bếp trên tầng 4). Thực sự kiến thức về khoản này em rất giới hạn, kiểu chỉ thấy đẹp với hiện đại là ưng... Cụ giúp em nhận xét về TK này xem có ổn không với ạ..
pa1:

pa2:
T cũng đang quan tâm tới vđ nội thất cho căn hộ ở quê, kb cụ đã làm xong mảng này chưa, cho t ít review

tinaliuyifei

Xe hơi
T cũng đang quan tâm tới vđ nội thất cho căn hộ ở quê, kb cụ đã làm xong mảng này chưa, cho t ít review
cụ làm bên rèm ạ.thị trường rèm hàn quốc có những loại nào hả cụ ? có những phân khúc nào và phân loại như sao cụ ?

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
cụ làm bên rèm ạ.thị trường rèm hàn quốc có những loại nào hả cụ ? có những phân khúc nào và phân loại như sao cụ ?
Rèm hàn quốc nó có nhiều loại: rèm vải, rèm cuốn cầu vồng, rèm roman, ... cụ đang có nhu cầu làm về rèm thì ib sđt để t liên hệ tư vấn cho rõ ràng về chủng loại măt hàng

ford focus 2010

Xe điện
pa1:

pa2:
Nhìn tối om mà cục mịch cụ ạ. Nhưng cụ thấy ưng là được ạ.