[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

tintucvn

Xe tăng
Báo giá gỗ chống ẩm Quảng Trị
Em cũng được mấy bên báo giá. Thấy phần mộc các bên same same nhau. Chỉ có phần phụ kiện là khác nhau nhiều.
Cụ ngotrungthu trên mình thì báo khá chi tiết cụ thể.
Em sau sẽ hướng đến những gì to tiền, cố định như tủ bếp, tủ quần áo thì đầu tư chắc ngon luôn
Mấy cái lặt vặt như tủ phòng khách, bàn học ... thì em sẽ đầu tư dần dần. Mua những đồ gỗ thông trước cho rẻ vậy

cuncon0686

Xe tải
Nhà em cũng giao nhà thầu làm thô đến đoạn chát tường và đi dây chờ điện nước.
Em giờ đang tìm các đội thi công như sơn bả, thạch cao, sàn gỗ.
Cầu thang thì em có sẵn bậc Lim Nghệ An bố mua chuẩn bị từ ngày xưa, giờ chỉ không biết phối hợp giữa thợ sắt và thợ làm cầu thang làm sao cho tránh bị cháy mặt bậc (sắt khoan xuống cầu thang)
Cửa thì em định làm Tostem hoặc Xinfa của TKC (tiềm kính), hôm trước qua showroom An Cường thấy căn hộ mẫu bên TKC làm cũng ổn.
Đèn và thiết bị như ổ cắm, công tắc em chưa thấy bên kiến trúc liệt kê cần đèn gì, bao nhiêu W, độ sáng thế nào mà chỉ để chung chung 30 triệu nên cũng đang mông lung không biết loại nào hãng gì.
Thiết bị điện nhà e tự sắm hết. Gạch ốp lát tự mua. Giao thầu mỗi phấn xây trát và Trần thạch cao, nhân công ốp lát.

cuncon0686

Xe tải
Cụ đăng lên đây thì hơi ác cho đội giá, nhưng cụ cần đồ ngon thì inbox e
Thông tin và giá cả công khai mà cụ. Mình thấy chỗ nào hợp lý thì ký hđ. Các cụ nào thi công được và giá cả hợp lý thì inbox e.

Chỉnh sửa cuối:

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Cụ kimvanchinh dùng gỗ công nghiệp nhiều như vậy, cụ tính sao về chuyện keo dán lão hóa sau 1 thời gian, các lớp dán bắt đầu bong ra (như cái tủ nhà em là gỗ mdf dán laminate, khoảng năm thứ 5 là bắt đầu bong keo).
Chuyện keo dán bị bong là không tránh khỏi, chỉ là sớm hay muộn thôi.
Nếu tính đến tuổi thọ món đồ thì gỗ công nghiệp rẻ lại thành đắt hơn gỗ tự nhiên tốt.
Gỗ tự nhiên thì đúng là cũng hên xui, tủ gỗ sồi nhà em thì vênh hết cánh, hở kha khá nhưng tủ bếp lại vênh không đáng kể sau 15 năm.
Mặt bàn bếp đá tự nhiên vẫn bền hơn đá nhân tạo, đá nhân tạo như vicostone tuy đẹp nhưng bản chất họ dùng công nghệ rung chân không, nén các hạt thạch anh cùng với các chất keo kết dính, vì có keo nên nó cũng có sẵn yếu tố bị lão hóa nhanh hơn đá granit tự nhiên, vốn là khối silicat nóng chảy đông nguội mà thành, bền hóa lý hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

cuncon0686

Xe tải
2 loại như trên, các bác có kinh nghiệm chỉ giáo từng phần giúp nhé.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ kimvanchinh dùng gỗ công nghiệp nhiều như vậy, cụ tính sao về chuyện keo dán lão hóa sau 1 thời gian, các lớp dán bắt đầu bong ra (như cái tủ nhà em là gỗ mdf dán laminate, khoảng năm thứ 5 là bắt đầu bong keo).
Chuyện keo dán bị bong là không tránh khỏi, chỉ là sớm hay muộn thôi.
Gỗ tự nhiên thì đúng là cũng hên xui, tủ gỗ sồi nhà em thì vênh hết cánh, hở kha khá nhưng tủ bếp lại vênh không đáng kể sau 15 năm.
Min thì nên mua min bên Cty uỷ nhiệm của An Cường họ dán trên máy của họ . Ái Linh làm rất ok . Tôi hay làm veneer bác chọn lõi AC tấm mặt 3 ly Hoàng Anh Gia lai dán tại nhà máy thì rất bền, mép có thể ghép luôn thanh gỗ nẹp liền vào tôi dùng 17 năm vẫn ok. Riêng laminate phải dán tại xưởng thì thợ xịn họ biết loại keo dán rất bảo đảm . Còn dán noline cho bếp tôi làm của PMA tôi cho là rất bền vì tôi đã xem công nghệ dán của họ trên Trôi. Ví dụ cái tủ veneer này tôi dùng 18 năm rồi vẫn rất ok. Một số món như giường, bàn tôi chỉ dùng gỗ tự nhiên nhú gõ gường chỉ 16-18tr bền hàng trăm năm vẫn đẹp

Chỉnh sửa cuối:

cuncon0686

Xe tải
Cái cửa gỗ CN cả bản lề khoá. 14tr/bộ. E thấy cao quá. Các bác cho e xin ý kiến

largo_kent

Xe buýt
Cái cửa gỗ CN cả bản lề khoá. 14tr/bộ. E thấy cao quá. Các bác cho e xin ý kiến
Gỗ công nghệp vẫn nặng mà giá cao. Cụ mua Huge hoặc Kosdoor, chỉ khoảng 4tr 1 bộ cả khóa, nhất là Kosdoor thì cụ muốn phào chỉ gì cũng làm đc, gần giống gỗ công nghiệp.

hangntm

Xe đạp
cụ kimvanchinh
E có ít gạch ấn 90x1m8 khá đẹp, giá mềm
Cụ kimvanchinh cho cháu hỏi mới ạ, các bồn cầu âm tường nhà cụ mua hãng nào thế ạ, và khi lắp đặt thì thợ bình thường có lắp được không ạ, hay phải gọi thợ riêng ạ, cháu cám ơn cụ ạ.

trungngothu

Xe tăng
cụ kimvanchinh

Cụ kimvanchinh cho cháu hỏi mới ạ, các bồn cầu âm tường nhà cụ mua hãng nào thế ạ, và khi lắp đặt thì thợ bình thường có lắp được không ạ, hay phải gọi thợ riêng ạ, cháu cám ơn cụ ạ.
Lắp đặt ko khó cụ ạ, chỉ là cần phải làm theo đúng trình tự thôi, thợ bình thường hướng dẫn 1 lần là làm dc.

tintucvn

Xe tăng
Gỗ công nghệp vẫn nặng mà giá cao. Cụ mua Huge hoặc Kosdoor, chỉ khoảng 4tr 1 bộ cả khóa, nhất là Kosdoor thì cụ muốn phào chỉ gì cũng làm đc, gần giống gỗ công nghiệp.
Cửa nhựa Huge kích cỡ có theo đặt hàng không cụ nhỉ hay theo size nhà sản xuất hả cụ?

largo_kent

Xe buýt
Cửa nhựa Huge kích cỡ có theo đặt hàng không cụ nhỉ hay theo size nhà sản xuất hả cụ?
Huge thì em ko rõ, còn Kosdoor thì họ đo tận nhà, xong về làm cho mình cụ ạ!

hangntm

Xe đạp
1.Tôi đang mua công tắc, ổ cắm schneider thấy nó có giá phải chăng mà chất lượng, thẩm mỹ hơn hẳn cac dòng panasonic cùng mức giá.

Schneider cũng có nhiều dòng, tôi đang kết dòng zenceloA có cả mặt chữ nhật và mặt vuông và 2 màu rất bắt mắt. Hạt của dòng này còn có đèn báo điện nhỏ xíu. Đế dùng đế phổ thông.

Schneider chưa phổ biến lắm nên các shop thường chưa có sắn mẫu hoặc mẫu ít.

Chiết khấu tôi đã làm việc mua của 1 shop họ chiết khấu cũng 40% ngang với panasonic.

2. Gạch ốp vệ sinh tùy thiết kế về màu, vân và kích thước to nhỏ mà quyết định dòng gạch ốp, lát.
Tôi thich chọn gạch dòng porceland (1 da hoặc 2 da). Hiện nhiều cty VN cũng sản xuất gạch porceland, nhưng hàng nhập Malaysia và Ấn đọ tôi thấy chất lượng vẫn tốt hơn.
Gạch tường nên chọn khác ton với gạch nền (rất nhiều mẫu gạch họ bán sẵn combo ốp tường và lát nền WC), đơn giản là màu nền thường tối hơn thì hợp với con mắt tự nhiên của con người, hơn nữa gạch nền cần tiêu chí chống trơn thiết kế mặt men nó khác với gạch ốp tường lại cần nhẵn, thậm chí bóng, ít bám bụi...

Cỡ gạch cần chọn kỹ vì liên quan thẩm mỹ và hao phí gạch.

WC nhỏ mà ốp lát gạch to (cỡ 45x90 trở lên), nhất là các dòng vân hoa, riêng tiền gạch cắt bỏ đi chiếm có khi 25-30% tổng gạch - nếu gạch đắt tiền rất lãng phí. Hơn nữa WC nhỏ ốp gạch to nó cũng không có ý nghĩa lắm.

Các loại gạch 30x60; 30x90; 45x90; 60x60... đều có các mẫu rất đẹp phù hợp với các không gian WC nhà bình thường có WC dưới 8m2.

Gạch to quá như 75x150; 90x180 vừa rất đắt vừa tốn gạch vừa không hợp với WC...

Tôi chưa thấy gạch 90x120 bao giờ ngoài các viên lẻ gạch tranh.

3. Vietceramic bán nhiều gạch khổ lớn đẹp độc đáo không shop nào có, nhưng rất đắt, chiết khấu cũng hấp dẫn cho rẻ hơn tý. Cần cảnh giác khi mua ở Vietceramic nếu có các KTS dắt chủ nhà đến chọn gạch mà KTS không công khai chiết khấu để trừ đi cho chủ nhà.
Lắp đặt ko khó cụ ạ, chỉ là cần phải làm theo đúng trình tự thôi, thợ bình thường hướng dẫn 1 lần là làm dc.
cám ơn cụ ngotrungthu ạ, hôm trước e đọc nhớ mang máng là cụ có bán cả đồ hafele và tay nâng blum, cụ còn làm cả đá vicostone phải không ạ