[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

seeyou

Xe điện

Mạnh_Tora

Xe hơi
các cụ ngó giúp em xem mặt bằng này ổn chưa :D

Pu Pu

Xe đạp

Các bác tư vấn em làm nội thất căn này phát, nhất là cái cửa vệ sinh đang đối diện với cửa phòng ngủ. Thanks!

seeyou

Xe điện
Hồ sơ TK nội thất của bác Thái Công nhìn cũng đơn giản và mỏng. Chắc tinh hoa nằm ở chất lượng và thương hiệu sản phẩm

kimvanchinh

Xe tăng

Các bác tư vấn em làm nội thất căn này phát, nhất là cái cửa vệ sinh đang đối diện với cửa phòng ngủ. Thanks!
1. Được sửa thô, tôi hoán chuyển bếp ra PN2, liền không gian với PK, bỏ 1 WC, chỗ bếp thành PN2 (tối tý).
2. Giữ thô cơ bản, vẫn bỏ bớt 1 WC (nếu nhà không quá nhiều khách).

kimvanchinh

Xe tăng
Hồ sơ TK nội thất của bác Thái Công nhìn cũng đơn giản và mỏng. Chắc tinh hoa nằm ở chất lượng và thương hiệu sản phẩm

Ống ấy không cần mấy cải ảnh 3D lòe bịp khách hàng lóa mắt. Ông ấy bảo đảm sản phẩm và dịch vụ bằng chính thương hiệu của mình. Chi phí bản vẽ rất ít trong khi giá dịch vụ thu về rất cao mà khách luôn hài lòng. Mấy bác Hà Nội lấy tiền thiết kế không cao nhưng hay tốn phí vẽ vời, ảnh ọt tốn phí rất nhiều về giấy và công 3D mà cuối cùng sản phẩm hay bị đánh giá chỉ 40% bản 3D lòe loẹt, khách thường không hài lòng...

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ ơi, có nhiều bộ được chia ra để cho mỗi đội cầm 1 bộ, ví như bộ bác TC kia đang cầm là bộ set up đồ cụ ạ.
Còn em nghĩ cụ ko nên so sánh như thế nó mất quan điểm ra :D vì mỗi đơn vị có 1 thế mạnh, và ở Hà Nội hiện có nhiều đơn vị ko thua kém về chất lượng thiết kế đâu cụ. Có thể đâu đó sự am hiểu về trải nghiệm luxury chưa nhiều bằng, nhưng để đáp ứng nhu cầu tầng lớp sang trọng thì đáp ứng vô tư.
Quan trọng là thực hiện bản thiết kế ra thực tế cuối cùng giao cho khách hàng.
QTC chọn mua, đặt các đồ gỗ từ các hãng có tên tuổi ở nước ngoài cũng có lý do của ông ấy. Nếu các nhà sx trong nước đạt đẳng cấp quốc tế rồi thì bác TC chả dại gì không đặt hàng. Giống như ngành thời trang thôi, mấy bộ đồ, túi xách có thương hiệu cao cấp họ vẫn đẳng cấp hơn mấy món đồ tự nhái, tự nhận đẳng cấp của mấy hãng nội địa. Dùng mới biết giá trị....
Còn về nghệ thuật sắp đặt và chọn, thực hiện các tông màu cho sàn, tường, trần... Công của bác TC ăn tiền hàng tỷ là ở đó...
Mấy bác kiến trúc nội thất Hà Nội thử giới thiệu xem ai sánh nổi bác QTC? Các bác có bác tự trưởng thành giống bác Thái Công, có bác học tử tế đúng chuyên ngành, có bác tay ngang từ Thiết kế kiến trúc hoặc mỹ thuật công nghiệp (bản thân ngành thiết kế nội thất mới được thừa nhận và phát triển học thuật và đào tạo ở phía Bắc ít năm nay).
Những công trình nội thất chi phí cao nhất như phòng khánh tiết cho nguyên thủ, phòng khách các nhà tiền trăm tỷ cho các trọc phú đang xây nhan nhản khắp nơi, đã có công trình nào đạt đẳng cấp QTC? Hay chỉ là sự phù phiếm kiểu khoe của, lòe loẹt, bắt chước sao chép đến kệch cỡm

??

Xuân Trường

Xe buýt
Quan trọng là thực hiện bản thiết kế ra thực tế cuối cùng giao cho khách hàng.
QTC chọn mua, đặt các đồ gỗ từ các hãng có tên tuổi ở nước ngoài cũng có lý do của ông ấy. Nếu các nhà sx trong nước đạt đẳng cấp quốc tế rồi thì bác TC chả dại gì không đặt hàng. Giống như ngành thời trang thôi, mấy bộ đồ, túi xách có thương hiệu cao cấp họ vẫn đẳng cấp hơn mấy món đồ tự nhái, tự nhận đẳng cấp của mấy hãng nội địa. Dùng mới biết giá trị....
Còn về nghệ thuật sắp đặt và chọn, thực hiện các tông màu cho sàn, tường, trần... Công của bác TC ăn tiền hàng tỷ là ở đó...
Mấy bác kiến trúc nội thất Hà Nội thử giới thiệu xem ai sánh nổi bác QTC? Các bác có bác tự trưởng thành giống bác Thái Công, có bác học tử tế đúng chuyên ngành, có bác tay ngang từ Thiết kế kiến trúc hoặc mỹ thuật công nghiệp (bản thân ngành thiết kế nội thất mới được thừa nhận và phát triển học thuật và đào tạo ở phía Bắc ít năm nay).
Những công trình nội thất chi phí cao nhất như phòng khánh tiết cho nguyên thủ, phòng khách các nhà tiền trăm tỷ cho các trọc phú đang xây nhan nhản khắp nơi, đã có công trình nào đạt đẳng cấp QTC? Hay chỉ là sự phù phiếm kiểu khoe của, lòe loẹt, bắt chước sao chép đến kệch cỡm

??
Bác lấy ảnh kia ra để nói thì nó ko đúng và ko hay cho lắm

Và bản thân em thấy gu của qtc ko phù hợp với em. Mặc dù em ứ có tiền

Xuân Trường

Xe buýt
Căn này bao nhiêu m2 hả cụ? Trông thiết kế NT phòng khách chưa được sang lắm.
Căn em có 68m thôi ạ. em theo trường phái đơn giản, ko cầu kì nhưng chú trọng vào đồ dùng. Đúng là phòng khách hơi đơn giản và lắm đồ quá do em lòi thêm cái bàn làm việc rồi lều tùm lum của cu con.
cái bàn trà thì lại được ông chú ở quê tặng thành ra bỏ không được mà dùng thì nó lạc quẻ so với tất cả phần còn lại.
ban đầu em định làm quả đèn chùm nhỏ ở giữa nhưng khi vào ở lại lười chả muốn làm gì nữa :))

Pu Pu

Xe đạp
1. Được sửa thô, tôi hoán chuyển bếp ra PN2, liền không gian với PK, bỏ 1 WC, chỗ bếp thành PN2 (tối tý).
2. Giữ thô cơ bản, vẫn bỏ bớt 1 WC (nếu nhà không quá nhiều khách).
Về cơ bản không chuyển đc công năng các phòng hiện tại, cũng không muốn bớt nhà vệ sinh. Cụ có ý tưởng gì về cái cửa nhà VS không?

seeyou

Xe điện
Bác lấy ảnh kia ra để nói thì nó ko đúng và ko hay cho lắm

Và bản thân em thấy gu của qtc ko phù hợp với em. Mặc dù em ứ có tiền

Thường gu nội thất nó theo ý thích của từng người nó phụ thuộc vào sự trải nghiệm và kiến thức về nội thất.

Như cụ thấy trong video cụ gửi thì 2 người này trên kênh Nhà To nhưng không có nhiều kiến thức về nội thất cũng như kiến trúc nên giới thiệu căn hộ này không có gì đặc biệt và hấp dẫn mặc dù căn hộ này thì quá đẳng cấp rồi. Đồng chí Minh (áo vàng) này là sale BĐS có nick trên OF này là laika thì phải.

Xuân Trường

Xe buýt
Thường gu nội thất nó theo ý thích của từng người nó phụ thuộc vào sự trải nghiệm và kiến thức về nội thất.

Như cụ thấy trong video cụ gửi thì 2 người này trên kênh Nhà To nhưng không có nhiều kiến thức về nội thất cũng như kiến trúc nên giới thiệu căn hộ này không có gì đặc biệt và hấp dẫn mặc dù căn hộ này thì quá đẳng cấp rồi. Đồng chí Minh (áo vàng) này là sale BĐS có nick trên OF này là laika thì phải.
Vâng thì e hiểu là thế. Em nghĩ các bác cứ đánh giá QTC quá. Thực ra các bác cứ bảo chi 20 tỉ nội thất xem, đầy công ty họ nhận và chăm sóc tận răng. em biết tới Qtc qua quảng cáo trên tạp chí ở Vna chứ ko cũng chả rõ là ai :D.
Nội thất thì nó vô cùng và quan trọng là mình chịu chi bao tiền cho nó và chi đậm ở hạng mục nào. Có người thích trang trí đồ xịn. Có người ít tiền thì bỏ trang trí đi và dùng đồ ngon trong khả năng.
Để đánh giá ai nhất ai không nhất nó vô cùng, và gu thẩm mỹ người này nó khác gu người khác. Ko thể đứng ở gu tân cổ điển chê gu minimalism.
Quan trọng nhất là sau khi hoàn thành, gia chủ có ưng với số tiền họ bỏ ra không hay họ chê đắt rẻ. Thế thôi. Công năng ngôi nhà cũng tuỳ người, người thích khách rộng, người thích bếp rộng, người thích ngủ rộng :))

kimvanchinh

Xe tăng
Năm 1987-1988, tôi có cơ may làm việc gần và biết đến Họa sỹ kiêm KTS nội thất Hoài Hương. Anh thực sự là một tài năng kiến trúc nội thất Việt Nam mặc dù ngành anh học không phải là nội thất. Anh trưởng thành và học hội họa ở miền bắc nhưng hành nghề ở sài Gòn từ 1976, vừa làm họa sỹ sáng tác vừa thiết kế trang trí nội thất và thành danh ở Sài Gòn, sau có rất nhiều công trình ở miền bắc mời anh ra thiết kế như Bách hóa Tràng tiền, chuỗi nhà hàng Khải silk, một số công trình sang trọng ở Tuần Châu...
Tôi xin trích đăng dưới đây ý kiến của họa sỹ, nhà thiết kế nội thất Hoài Hương trên Kiến Việt (tạp chí Hội KTS Việt nam):

"
Theo anh, liệu đã thực sự có một phong cách thuần Việt trong thiết kế, kiến trúc?

Thực sự bản ngã kiến trúc Việt chưa được xác định rõ do ảnh hưởng của các trào lưu kiến trúc khác nhau. Trách nhiệm của người làm kiến trúc là làm mọi cách cho cái tôi cội nguồn được xác định rõ hơn, xuất hiện nhiều hơn để người Việt có thể tự hào. Nhìn về phương Đông, nếu không tinh tường, dễ nhầm lẫn tất cả đều là Trung Hoa. Nhưng thực ra cái gọi là Việt Nam, là Nam Á rất mạnh. Nhật Bản khác xa Trung Quốc, Việt Nam càng khác so với Trung Hoa. Trung Quốc là một nước lớn, họ phô diễn sự lớn của họ bằng những cửa, cột cao, những mái ngói cong vút lên trời. Những cánh cửa sau khi chạm trổ còn vẽ thêm màu sắc, thể hiện rõ ở những dầm, đà, đầu đao. Việt Nam cũng biết dùng kết cấu cột kèo, nhưng quá khứ đầy thăng trầm bởi bão lũ và chiến tranh liên miên nên mái nhà thường thấp, không phải vì ta thiếu gỗ, mà để ngôi nhà chở che nhiều hơn, yên ấm hơn. Tất cả những đường nét tinh khôi chạm vào gỗ thường để mộc, không sơn xanh đỏ. Sự chia nhỏ những bản ghép cũng không phải vì thiếu gỗ, mà để người thưởng ngoạn được đắm đuối vào chi tiết. Trở lại với vẻ đẹp thuần Việt đang trở thành một xu hướng rất mạnh, đánh thức mỹ cảm sâu xa của con người bởi sự thăng trầm của màu sắc ẩn hiện. Những màu tươi như đỏ cũng ẩn trong khoảng tối, không lồ lộ trong khoảng sáng như người Trung Hoa.

Theo anh, làm thế nào để tạo ra một không gian sống đẹp? Sai lầm lớn nhất trong thiết kế hiện nay là gì?

Công việc của người thiết kế là công việc hàng ngày của cuộc sống, không phải cái gì quá xa lạ. Không gian kiến trúc không chỉ để phô trương vẻ đẹp, nó phản ánh đời sống văn hoá của chủ nhân, tương xứng với không gian tâm lý từng người. Tôi đã thấy nhiều ngôi nhà đắt tiền, nhiều đồ thiết kế lộng lẫy nhưng không có đời sống. Không gian sống là bản thân tất cả các đồ vật phải sống, biết trò chuyện với mình, tương tác hoà hợp với mình, đến mức không nỡ bỏ đi một cái gì thì không gian ấy mới bền vững, mới khiến người ta không quên được, đi xa có khi chỉ nhớ một chỗ ngồi buổi sớm. Mình sống và đồ vật cũng sống, tất cả kích thích cho cuộc sống giá trị hơn, sống tốt hơn. Ngôi nhà phải vừa với mình, hợp với mình, là da thịt của mình, tạo cảm giác êm ái… Tất cả phải được tính tới khi xây dựng không gian kiến trúc nội thất cho từng người. Nhiều người mua những món đồ đắt tiền không phải để sử dụng mà để chinh phục nó, chinh phục sự thèm khát, thiếu thốn của mình, để người khác nhìn nó ngưỡng mộ. Người không tự tin trong cuộc sống mới phải mang rất nhiều hàng hiệu để tô điểm cho mình, cân đo mọi thứ bằng đồng tiền. Giàu như thế chưa chắc đã sang. Sự xa hoa đến trước rất dễ gây phản cảm, tới một lúc nào đó sẽ tạo ra lối sống thực dụng, làm cho ngôi nhà chỉ là chốn ăn chơi. Việc sử dụng đồ đạc phải cộng thêm kiến thức xã hội, văn hoá, không thể bỏ tiền mua đồ cổ, đắt tiền, mà coi đó là văn hoá.

Cái đẹp trước tiên là cái thiện, cái lành. Cái đẹp không có khuôn khổ, tất cả những gì đẹp phải gắn liền với cuộc sống, tương tác với con người, tương tác với tất cả những gì xung quanh nó, làm rung động trái tim. Tính cộng đồng trong không gian sống quan trọng vô cùng. Nếu một ngôi nhà bị ô nhiễm, tác động cả cộng đồng"...

kimvanchinh

Xe tăng
Khoa Thiết kế nội thất và Mỹ thuật Công nghiệp, Đại học Kiến trúc Hà Nội thành lập năm 2015 (đến nay chắc bắt đầu có sinh viên ra trường). khoa có 3 mã ngành: Thiết kế nội thất, Mỹ thuật công nghiệp và Điêu khắc, trong đó mã KTNT 1 năm có chỉ tiêu tuyển sinh trên dưới 200 em.
Điểm chuẩn ngành TKNT rất thấp (gần bét, trên điêu khắc)

Kiến trúc
26,5

Quy hoạch vùng và đô thị
24,75

Kiến trúc cảnh quan
23,3

Chương trình tiên tiến ngành Kiến trúc
20

Thiết kế đồ họa
20,5

Thiết kế thời trang
19,25

Thiết kế nội thất
18

Điêu khắc
17,5

Thảo nào khi tôi tìm Công ty phải có KTS Thiết kế nội thất không tìm đâu ra ở Hà Nội.
Trong khi rất nhiều Cty nội thất đăng tìm tuyển KTS TKNT trả lương hậu hĩnh...
Mà tại sao mấy em giỏi giỏi, có khiếu lại chê ngành TKNT nhỉ?
Hy vọng những thông tin của topic này đến được với các em, các em biết định hướng vào ngành khá hot này.

Trong khi Đại học Kiến trúc tp HCM có riêng Khoa Kiến trúc nội thất, thành lập từ năm 2006... (sớm hơn Hà nội 10 năm)

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Em chưa hiểu ý cụ mấy ạ :D mấy bài phỏng vấn và viết dài thế này, em đọc suốt và phàm đã là kiến trúc sư - họa sĩ nội thất thường đều viết và nói được thế này ạ :D
Có thể tôi ít đọc về kiến trúc nên cứ tưởng vớ được vàng.
Tuy nhiên, tại vì tôi biết Hoài Hương trên thực tế ngoài đời nên trân trọng lời nói của anh ấy.
Tôi rất tâm đắc câu: "Không gian sống là không gian mà tất cả các đồ vật phải sống, biết trò chuyện với mình, tương tác hoà hợp với mình, đến mức không thể bỏ đi một cái gì thì không gian ấy mới là bền vững".

Rồi câu này nữa (tôi có sửa từ cho hợp ngữ cảnh thôi): "Ngôi nhà phải vừa với mình, hợp với mình, là da thịt của mình, tạo cảm giác êm ái cho mình… Tất cả phải được tính tới khi xây dựng không gian kiến trúc nội thất cho từng người. Nhiều người mua những món đồ đắt tiền không phải để sử dụng mà để chinh phục nó, chinh phục sự thèm khát, thiếu thốn của mình, để người khác nhìn nó mà ngưỡng mộ. Người không tự tin trong cuộc sống mới phải mang rất nhiều hàng hiệu để tô điểm cho mình, cân đo mọi thứ bằng hàng hiệu, bằng giá đồ vật, bằng đồng tiền. Giàu như thế chưa chắc đã sang. Đó chỉ là sự xa hoa, rất dễ gây phản cảm..."

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Trường

Xe buýt
Có thể tôi ít đọc về kiến trúc nên cứ tưởng vớ được vàng.
Tuy nhiên, tại vì tôi biết Hoài Hương trên thực tế ngoài đời nên trân trọng lời nói của anh ấy.
Tôi rất tâm đắc câu: "Không gian sống là không gian mà tất cả các đồ vật phải sống, biết trò chuyện với mình, tương tác hoà hợp với mình, đến mức không thể bỏ đi một cái gì thì không gian ấy mới là bền vững".

Rồi câu này nữa (tôi có sửa từ cho hợp ngữ cảnh thôi): "Ngôi nhà phải vừa với mình, hợp với mình, là da thịt của mình, tạo cảm giác êm ái cho mình… Tất cả phải được tính tới khi xây dựng không gian kiến trúc nội thất cho từng người. Nhiều người mua những món đồ đắt tiền không phải để sử dụng mà để chinh phục nó, chinh phục sự thèm khát, thiếu thốn của mình, để người khác nhìn nó mà ngưỡng mộ. Người không tự tin trong cuộc sống mới phải mang rất nhiều hàng hiệu để tô điểm cho mình, cân đo mọi thứ bằng hàng hiệu, bằng giá đồ vật, bằng đồng tiền. Giàu như thế chưa chắc đã sang. Đó chỉ là sự xa hoa, rất dễ gây phản cảm..."
thực ra thì em thấy chả thích việc đánh giá người khác qua việc người ta mua đồ hiệu hay gì cả. người ta có tiền thì người ta mua, cũng giống cụ mua con xe honda thì ông mua con xe tàu bảo chả tội gì, cũng chỉ phóng 50km/h trong phố. nhưng cụ là người dùng thì cụ hiểu được giá trị nó mang lại, mà giá trị thì vô hình hoặc hữu hình.
Thế đi tiếp khách không mặc đồ hiệu, ko mặc bespoke thì mặc cái gì hả cụ?
mỗi người có 1 thú vui, chúng ta không thể nhìn thú vui của họ và nói họ phù phiếm. chung quy của việc kiếm tiền là gì? bỏ qua những giá trị ban đầu như đủ ăn mặc, lo cho người thân... thì người ta thể hiện bản thân và tìm kiếm những thú vui.
tất nhiên nói ở đây không phải ai mặc đồ hiệu cũng đẹp, để mặc đẹp thì phải hiểu được trường phái và phối ghép cho nó chuẩn. nhưng mà cứ nói kiểu giàu mà không sang, rồi là mua món đồ đắt.... như cụ nói em thấy chả hợp tí nào. Có thể lứa tuổi của cụ khác tuổi của chúng em, nhưng ý em nói ở đây là chúng ta đừng lấy cái tôi ra chê bai những người có tiền người ta mua đồ :D.
mỗi người 1 cách sống, 1 môi trường sống. Cụ mặc bespoke 10 nghìn đô mà đi ăn với mấy anh xã hội đen đầu trọc, mặc quần dsquared dolce gabbana, đeo dây chuyền vàng thì mấy anh ấy bảo cụ mặc chả đẹp gì :))
cũng giống như cụ mặc dsquared dolce mà đi họp cổ đông với tư cách kiểu chủ tịch hội đồng quản trị thì người ta lại nhìn cụ với ánh mắt khác. :D

kimvanchinh

Xe tăng
Bác gì nói ở trên tôi thấy cần thảo luận thêm.
Đành rằng nhu cầu và cảm thụ, sở thích mỗi người mỗi khác nhưng cái đẹp lại có mẫu số chung không thể bàn cãi. Không thể nói người thích thế này thì chê cái khác ngược với mình.
Tôi rất cảm phục trường phái thiết kế (nội thất) của Nhật Bản chỉ với các đường thẳng. Nhưng cũng rất cảm phục trường phái thiết kế của Gaudi trong trang trí nội thất của ông không cho phép một đường nào thẳng...

Ảnh tôi chụp ở Nhật và nhà ở do Gaudi thiết kế ở Bacelona

.

Cả hai công trình này bây giờ con cháu gia chủ chỉ việc ngồi thu tiền tham quan mỗi vé hơn 200-400 nghìn mà xếp hàng dài dằng dặc...

Tôi cảm phục người Nhật ở chỗ họ chải vuốt từng sợi lông trên đầu chổi.
Nhưng sang thăm nhà cụ Gaudi thiết kế (nhà bé tý chỉ có mặt tiền khoảng 7m, sâu 8 mét, cao 6 tầng gì đó), càng cảm phục hơn ở chỗ cụ tạo ra cả vết nứt giả đá ngầm trong lòng vữa trát.... Rồi cái giếng trời phơi phóng chật chội thôi cũng được cụ ấy biến thành thứ ngắm mãi không chán mắt...

Chỉnh sửa cuối:

Xuân Trường

Xe buýt
em thấy việc chúng ta bàn đưa ra thiết kế ngôi nhà bố trí các phòng sao để cho ở đây là phù hợp với ý kiến của gia chủ. bác là kiến trúc sư bác thích màu xanh nhưng gia chủ người ta bảo là tôi thích màu tím thì bác phải làm màu tím cho họ. chứ đừng áp đặt quan điểm là xanh đẹp hơn tím.

còn nói về thiết kế đẹp thì nó cứ là đẹp đã. nhưng đừng nói "Nhiều người mua những món đồ đắt tiền không phải để sử dụng mà để chinh phục nó, chinh phục sự thèm khát, thiếu thốn của mình, để người khác nhìn nó mà ngưỡng mộ. Người không tự tin trong cuộc sống mới phải mang rất nhiều hàng hiệu để tô điểm cho mình, cân đo mọi thứ bằng hàng hiệu, bằng giá đồ vật, bằng đồng tiền. Giàu như thế chưa chắc đã sang. Đó chỉ là sự xa hoa, rất dễ gây phản cảm.."
ý em nói ở trên là nói câu này. chả có ông nào giàu mà không chơi 1 thú vui hay 1 bộ môn gì đó. Nhu cầu của con người là được thể hiện mình, khi người chúng ta quen biết rồi thì không cần phải nói gì cả, nhưng lạ thì các cụ bảo rồi "lạ nhau sợ bộ quần áo". nói chung em nói nó khó có thể gẫy nghĩa của em được nhưng ý em là thế, chúng ta không nên phán xét cách tiêu tiền của từng người, đừng đứng trên quan điểm của mình mà đi phê phán cách tiêu tiền của người khác, tỏ ra mình là hơn người :D
còn bảo tiền có thể mua được vật chất nhưng không mua được ý thức hay sự sang trọng thì em mới công nhận. nhưng có tiền sẽ có trải nghiệm, cứ trải nghiệm dần thì dần dần ta mới rút ra bài học, được tiếp xúc với tầng lớp cao hơn trong xã hội ( vì lắm tiền sẽ tiếp xúc lắm tiền ), lúc đó mới dần nâng cao ý thức và sang trọng lên :D

còn ai mua cái gì đắt tiền em đều ngưỡng mộ họ vì họ lắm tiền đã. sau đó em mới xét tới tiêu chí là em có phù hợp với cái đắt tiền đó không? chứ ko phải em bảo là: úi giời ông mua cái đắt tiền này chả sang gì, ông phải mua cái này nó mới sang thằng người :))