[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Em thấy hơi buồn cười chút, có gì quá cụ thông cảm, là cụ có tổng mức đầu tư chưa tới 1 cái tủ của QTC đưa vào thiết kế, và lăn tăn mức phí thiết kế ~20$/m2 trong khi thực sự phí thiết kế những đơn vị như QTC nằm ở mức bèo nhất là 50-100$/m2, đánh giá thiết kế QTC là đẳng cấp nhất và đánh đồng toàn bộ các bên tư vấn thiết kế nội thất ở HN là ko bằng dựa theo trải nghiệm cá nhân cụ với những đơn vị mà em đoán là phí thiết kế trong khoảng dưới 10$/m2.
Em thấy nó ko fair. Kính cụ.
Báo cáo bác là ở đây có 2 việc hơi khác nhau. Một là tôi và những người đang có nhu cầu làm nội thất đi tìm nhà tk và sx nội thất cho mình với mức đầu tư bình dân hoặc trung lưu là cùng . Việc thứ hai là bàn rộng về nghề nội thất gồm nhiều bên tham gia, trong đó kts nội thất là những người cầm chịch. Hồi tôi học toán, mình chỉ đủ trình đi thi đại học thôi nhưng không bao giờ bỏ ngó nghiêng đến các giải toán quốc tế và cuộc đời các nhà toán học nổi tiếng. Thế mà dần dần cũng được công nhận học giỏi toán.

nguyenquangpt

Xe tăng
Quan trọng là thực hiện bản thiết kế ra thực tế cuối cùng giao cho khách hàng.
QTC chọn mua, đặt các đồ gỗ từ các hãng có tên tuổi ở nước ngoài cũng có lý do của ông ấy. Nếu các nhà sx trong nước đạt đẳng cấp quốc tế rồi thì bác TC chả dại gì không đặt hàng. Giống như ngành thời trang thôi, mấy bộ đồ, túi xách có thương hiệu cao cấp họ vẫn đẳng cấp hơn mấy món đồ tự nhái, tự nhận đẳng cấp của mấy hãng nội địa. Dùng mới biết giá trị....
Còn về nghệ thuật sắp đặt và chọn, thực hiện các tông màu cho sàn, tường, trần... Công của bác TC ăn tiền hàng tỷ là ở đó...
Mấy bác kiến trúc nội thất Hà Nội thử giới thiệu xem ai sánh nổi bác QTC? Các bác có bác tự trưởng thành giống bác Thái Công, có bác học tử tế đúng chuyên ngành, có bác tay ngang từ Thiết kế kiến trúc hoặc mỹ thuật công nghiệp (bản thân ngành thiết kế nội thất mới được thừa nhận và phát triển học thuật và đào tạo ở phía Bắc ít năm nay).
Những công trình nội thất chi phí cao nhất như phòng khánh tiết cho nguyên thủ, phòng khách các nhà tiền trăm tỷ cho các trọc phú đang xây nhan nhản khắp nơi, đã có công trình nào đạt đẳng cấp QTC? Hay chỉ là sự phù phiếm kiểu khoe của, lòe loẹt, bắt chước sao chép đến kệch cỡm

??
E thấy bác Chính có vẻ chưa nhất quán, còm trước bác nói QTC ăn lãi 30% của 1,5tr usd (gần 10 tỷ đồng)! nhưng vẫn khen QTC dữ dội!

Kts gặp được hợp đồng này lãi 30% ăn cả đời.

kimvanchinh

Xe tăng
Câu tranh luận trên là của cụ Hoài Hương đăng trên tạp chí Kiến Việt mà tôi chỉ trích dẫn lại và bày tỏ sự đồng tình. Tôi thì không dám nói câu đó khác nào triết lý Ezop chê nho xanh. Nhưng bác Hoài Hương bác ấy thuộc giới nhiều tiền và làm nghề có tiếng rồi thì mình gắng hiểu và vận dụng được tý gì hay tý đó. Cụ thể vào nhà tôi, đang phải so đo mua sofa xịn ngoại 100tr hay sofa nhập Makaysia 60 tr hay do Ima đóng theo mẫu ngoại 35tr hay mua La Thành 10tr? Tôi đang quyết pa 2. Lát ra xem thêm ima theo lời khuyên bác Anh Tùng nữa xem sao. Còn đặt QTC thì chả dám.

Xuân Trường

Xe buýt
Câu tranh luận trên là của cụ Hoài Hương đăng trên tạp chí Kiến Việt mà tôi chỉ trích dẫn lại và bày tỏ sự đồng tình. Tôi thì không dám nói câu đó khác nào triết lý Ezop chê nho xanh. Nhưng bác Hoài Hương bác ấy thuộc giới nhiều tiền và làm nghề có tiếng rồi thì mình gắng hiểu và vận dụng được tý gì hay tý đó. Cụ thể vào nhà tôi, đang phải so đo mua sofa xịn ngoại 100tr hay sofa nhập Makaysia 60 tr hay do Ima đóng theo mẫu ngoại 35tr hay mua La Thành 10tr? Tôi đang quyết pa 2. Lát ra xem thêm ima theo lời khuyên bác Anh Tùng nữa xem sao. Còn đặt QTC thì chả dám.
vâng nhưng thế người ta mua bộ sofa 5 củ người ta lại bảo cụ mua bộ sofa 30 củ ima là kiểu mua đồ hiệu kia thì sao :D. thế em mới bảo cái gì nó cũng có giá của nó, ko nên phê phán người khác dùng tiền. bác kiến trúc sư kia có tiếng trong giới kiến trúc nhưng không phải phát biểu nào của bác ấy cũng đúng.

nguyenquangpt

Xe tăng
Bác đi xem Ima xong về review cho tụi e tham khảo nhé, tks bác !

seeyou

Xe điện
@ các cụ: E nghĩ các cụ còm trong 2 trang gần đây đã tranh luận xa chủ đề của thớt này. Việc tranh luận này sẽ không đi đến đâu và không giải quyết được việc gì nên em thấy chúng ta quay trở lại nội dung trọng tâm của thớt này sẽ giúp ích được nhiều cụ trong OF đang có nhu cầu cải tạo, hoàn thiện nhà của mình.

GlasWeld

Xe tăng
Hôm nào rảnh bác Chính sắp xếp buổi cafe trao đổi cho vui bác nhé.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Cám ơn bác seeyou đã nhắc nhở.
Tôi nói lan man có khi gợi tranh luận xa chủ đề quá không có lợi cho chủ đề topic.
Cũng xin lỗi bác Trần Anh Tùng nếu bác có ý hiểu hơi khác ý của tôi. Tôi chỉ muốn hỏi xem liệu miền bắc mình có ai được như bác QTC thì các bác giới thiệu để may ra mình có cơ hội tham khảo những thông tin mà bác ấy cho mình tìm hiểu. Giống như bác QTC bác ấy có quán ăn kiêm trưng bày phòng mẫu ai cũng có quyền đến chiêm ngưỡng và đặt lịch tư vấn công ty của bác ấy, rồi xem các video miễn phí của bác ấy...
Mà quả thật lĩnh vực sản xuất nội thất của miền Bắc ở những mảng và phân khúc tôi biết có gì đó chưa được chuyên nghiệp như ở miền Nam. Cả lĩnh vực xây dựng bán nhà có hoặc chưa trang bị nội thất (tôi có nhận nhà chung cư ở cả Hà Nội và sài Gòn). Đồ gỗ bình dân Phố Ngô Gia Tự trong Sài Gòn cũng hơn chất lượng đồ La Thành. Duy chỉ lĩnh vực đóng đồ cổ và giả cổ thì các làng nghề miền bắc hơn hẳn. Do vậy tôi rất thích tìm hiểu các xưởng gỗ ở Chàng Sơn và Dị Nậu để đặt đồ.
Thiết kế thì không dám bàn nhiều vì mình biết quá ít.
Topic này được các bác làm thiết kế, tổ chức sản xuất (bên cung) tham gia là vinh hạnh lớn.
2. Về sofa IMA, rất cám ơn bác Tùng đã giới thiệu công ty và thương hiệu IMASOFA.
Showroom họ không cho chụp ảnh nên tôi chỉ nói vo.
Tôi có xem ghế sofa Bella bọc giả da giá 24tr thấy chấp nhận được cả về giá và chất lượng.
Cùng bộ Bella, nếu đặt bọc da thật (Da Thái Lan), họ tính giá khoảng 60tr. Nếu bọc da Ý, giá trên dưới 100tr...
Nói chung, đúng như lời khuyên của bác Tùng. Nếu dùng dòng sofa binh dân 20-30tr (bọ giả da loại mềm, tốt), nên mua của IMA. Đây là công ty chuyên nghiệp về Sofa nên chất lượng bảo đảm, nguồn nguyên liệu minh bạch và đã kiểm định sử dụng, bảo hành tốt, giá phải chăng.
Nếu ai chọn phân khúc cao hơn (bọc da thật, giá 60-100tr), nên cân nhắc so sánh với các Cty họ bán đồ SX malaysia cùng dòng nguyên liệu (Funiland bán)
Nhược điểm của cả Ima và Funiland là ở chỗ mẫu mã ít, hầu như không có các mẫu lai lai tay gỗ như mẫu của Đức Dương bán...

Xuân Trường

Xe buýt
1. Cám ơn bác seeyou đã nhắc nhở.
Tôi nói lan man có khi gợi tranh luận xa chủ đề quá không có lợi cho chủ đề topic.
Cũng xin lỗi bác Trần Anh Tùng nếu bác có ý hiểu hơi khác ý của tôi. Tôi chỉ muốn hỏi xem liệu miền bắc mình có ai được như bác QTC thì các bác giới thiệu để may ra mình có cơ hội tham khảo những thông tin mà bác ấy cho mình tìm hiểu. Giống như bác QTC bác ấy có quán ăn kiêm trưng bày phòng mẫu ai cũng có quyền đến chiêm ngưỡng và đặt lịch tư vấn công ty của bác ấy, rồi xem các video miễn phí của bác ấy...
Mà quả thật lĩnh vực sản xuất nội thất của miền Bắc ở những mảng và phân khúc tôi biết có gì đó chưa được chuyên nghiệp như ở miền Nam. Cả lĩnh vực xây dựng bán nhà có hoặc chưa trang bị nội thất (tôi có nhận nhà chung cư ở cả Hà Nội và sài Gòn). Đồ gỗ bình dân Phố Ngô Gia Tự trong Sài Gòn cũng hơn chất lượng đồ La Thành. Duy chỉ lĩnh vực đóng đồ cổ và giả cổ thì các làng nghề miền bắc hơn hẳn. Do vậy tôi rất thích tìm hiểu các xưởng gỗ ở Chàng Sơn và Dị Nậu để đặt đồ.
Thiết kế thì không dám bàn nhiều vì mình biết quá ít.
Topic này được các bác làm thiết kế, tổ chức sản xuất (bên cung) tham gia là vinh hạnh lớn.
2. Về sofa IMA, rất cám ơn bác Tùng đã giới thiệu công ty và thương hiệu IMASOFA.
Showroom họ không cho chụp ảnh nên tôi chỉ nói vo.
Tôi có xem ghế sofa Bella bọc giả da giá 24tr thấy chấp nhận được cả về giá và chất lượng.
Cùng bộ Bella, nếu đặt bọc da thật (Da Thái Lan), họ tính giá khoảng 60tr. Nếu bọc da Ý, giá trên dưới 100tr...
Nói chung, đúng như lời khuyên của bác Tùng. Nếu dùng dòng sofa binh dân 20-30tr (bọ giả da loại mềm, tốt), nên mua của IMA. Đây là công ty chuyên nghiệp về Sofa nên chất lượng bảo đảm, nguồn nguyên liệu minh bạch và đã kiểm định sử dụng, bảo hành tốt, giá phải chăng.
Nếu ai chọn phân khúc cao hơn (bọc da thật, giá 60-100tr), nên cân nhắc so sánh với các Cty họ bán đồ SX malaysia cùng dòng nguyên liệu (Funiland bán)
Nhược điểm của cả Ima và Funiland là ở chỗ mẫu mã ít, hầu như không có các mẫu lai lai tay gỗ như mẫu của Đức Dương bán...
Bác cũng thích bella giống em ạ :D nhà em cũng đang dùng bella. Ở ima có điều em chưa ưng đó là ko cho custom sâu hơn chút. Họ chỉ cho đặt vải và vải cả luôn 5 gối ( 3 to 2 nhỏ ). Em thích 2 gối nhỏ hoạ tiết khác mà cũng ko đc. Em vẫn đang tìm 2 gối nhỏ hoạ tiết khác đây :D

kimvanchinh

Xe tăng
Nhiều thông tin bổ ích. Đã cụ nào chốt đc phương án nào chưa ạ.
Tôi chốt phương án nhà tôi thích hợp cho hoàn cảnh của tôi và điều kiện của tôi:
1. Thuê Thiết kế Công ty Polygon do KTS Hồ Văn Phi là GĐ.
2. Sau khi có thiết kế, trên cơ sở dự toán các món đồ, sẽ đặt hàng sx luôn ở cơ sở của Polygon, xưởng ở Dị Nậu do Mr Khánh liên minh làm đồng chủ sở hữu với Mr Phi. Một số món đồ tôi sẽ mua ngoài như cửa tắm, cửa thông phòng, bàn ăn (có thể cả ghế ăn), sofa, có thể rèm nữa. Tổng giá trị mua ngoài cũng khoảng trên dưới 100tr.
3. Phần thô trần, sàn, sơn, tôi thuê 1 công ty khác (không bàn phần này ở đây).

Vì nhà tôi làm chủ đạo là veneer, tôi có tìm hiểu và giới thiệu 3 cơ sở làm veneer khá tốt nhưng phân khúc giá hơi cao:
1. Defa
2. Đức Dương
3 Châu Á (phải có thiết kế chuẩn rồi , tìm lên xưởng bác Lĩnh Chủ tịch Cty trên Mê linh ký hợp đồng).
Các Cty này đều làm gỗ thịt khá tốt nhưng veneer là chủ đạo sẽ giảm giá thành mạnh mà vẫn giữ vẻ đẹp tự nhiên của đồ gỗ.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác cũng thích bella giống em ạ :D nhà em cũng đang dùng bella. Ở ima có điều em chưa ưng đó là ko cho custom sâu hơn chút. Họ chỉ cho đặt vải và vải cả luôn 5 gối ( 3 to 2 nhỏ ). Em thích 2 gối nhỏ hoạ tiết khác mà cũng ko đc. Em vẫn đang tìm 2 gối nhỏ hoạ tiết khác đây :D
ngoài IMASOFA, tôi thấy SOFA Hanoi cùng với Funiland cũng bán sofa dòng nhập khẩu Malaysia giá phải chăng, nhiều mẫu mã...

Sofa về phần chân đế và gầm có 2 loại: Loại gầm sát sàn, chân ẩn giấu không nhìn thấy; Loại chân sắt hoặc inox gầm hở có thể thò cả cánh tay vào gầm sofa. Theo các cô cậu bán hàng, loại gầm cao bây giờ đang thịnh hành và loại gầm sát sàn đã lỗi mốt. Tuy nhiên tôi thấy Thế giới họ vẫn dùng cả 2 loại sofa, tùy gia chủ lựa chọn thôi.
Điểm nữa là giá sofa ở VN mình thuộc loại đắt tiền so với thế giới (giống các mặt hàng nhập khẩu khác như bếp, vòi tắm, phụ kiện nhập...). Bên Âu giá sofa chỉ bằng 2/3 đến 1 nửa bên mình cũng chủng loại. Hơn nữa bên đó mua sofa da xịn 2nd hand rất nhiều và rẻ, chỉ 3-5 trăm euro được bộ sofa rất đẹp rồi (vì sofa da xịn họ dùng cả mấy chục năm nay, dùng nó hàng mấy chục năm chẳng sao cả, nhiều nhà bán đồ cũ để mua đồ mới hoặc chuyển nhà....). Đồi giả da hay nỉ thì đi nhặt bỏ ngoaì phố cũng có...
Ảnh dưới là mấy bộ sofa bình dân bán ở IKIA

Xuân Trường

Xe buýt
ngoài IMASOFA, tôi thấy SOFA Hanoi cùng với Funiland cũng bán sofa dòng nhập khẩu Malaysia giá phải chăng, nhiều mẫu mã...

Sofa về phần chân đế và gầm có 2 loại: Loại gầm sát sàn, chân ẩn giấu không nhìn thấy; Loại chân sắt hoặc inox gầm hở có thể thò cả cánh tay vào gầm sofa. Theo các cô cậu bán hàng, loại gầm cao bây giờ đang thịnh hành và loại gầm sát sàn đã lỗi mốt. Tuy nhiên tôi thấy Thế giới họ vẫn dùng cả 2 loại sofa, tùy gia chủ lựa chọn thôi.
Điểm nữa là giá sofa ở VN mình thuộc loại đắt tiền so với thế giới (giống các mặt hàng nhập khẩu khác như bếp, vòi tắm, phụ kiện nhập...). Bên Âu giá sofa chỉ bằng 2/3 đến 1 nửa bên mình cũng chủng loại. Hơn nữa bên đó mua sofa da xịn 2nd hand rất nhiều và rẻ, chỉ 3-5 trăm euro được bộ sofa rất đẹp rồi (vì sofa da xịn họ dùng cả mấy chục năm nay, dùng nó hàng mấy chục năm chẳng sao cả, nhiều nhà bán đồ cũ để mua đồ mới hoặc chuyển nhà....). Đồi giả da hay nỉ thì đi nhặt bỏ ngoaì phố cũng có...
Ảnh dưới là mấy bộ sofa bình dân bán ở IKIA

kinh nghiệm của em nhé, nên mua con nào gầm cao để có gì còn có con robot hút bụi hoặc máy hút bụi lùa xuống hút được :D ko thì dưới đó bẩn lắm

nguyenquangpt

Xe tăng
Sofa cũng như bàn ăn nên mua của các hãng nhập khẩu (không từ TQ) hoặc hãng chuyên về sofa như IMASOFA, SOffacompany chắc chắn sẽ đẹp hơn các sofa do các "Hãng La Thành" hoặc "Made in Nguyễn Xiển" đóng.
Hai cái dưới đây là của Sofa hanoi (Nội thất xinh) nhập khẩu nguyên chiếc từ Malaysia. Giá khá dễ chịu (xem web).
Giống như áo veston, các nhà may nhỏ không thể may đẹp như đồ may nhà máy nhập khẩu được...

Cảm ơn bác Chính !

cobangchuacotien

Xe tăng
Tôi chốt phương án nhà tôi thích hợp cho hoàn cảnh của tôi và điều kiện của tôi:
1. Thuê Thiết kế Công ty Polygon do KTS Hồ
Văn Phi là GĐ.
2. Sau khi có thiết kế, trên cơ sở dự toán các món đồ, sẽ đặt hàng sx luôn ở cơ sở của Polygon, xưởng ở Dị Nậu do Mr Khánh liên minh làm đồng chủ sở hữu với Mr Phi. Một số món đồ tôi sẽ mua ngoài như cửa tắm, cửa thông phòng, bàn ăn (có thể cả ghế ăn), sofa, có thể rèm nữa. Tổng giá trị mua ngoài cũng khoảng trên dưới 100tr.
3. Phần thô trần, sàn, sơn, tôi thuê 1 công ty khác (không bàn phần này ở đây).

Vì nhà tôi làm chủ đạo là veneer, tôi có tìm hiểu và giới thiệu 3 cơ sở làm veneer khá tốt nhưng phân khúc giá hơi cao:
1. Defa
2. Đức Dương
3 Châu Á (phải có thiết kế chuẩn rồi , tìm lên xưởng bác Lĩnh Chủ tịch Cty trên Mê linh ký hợp đồng).
Các Cty này đều làm gỗ thịt khá tốt nhưng veneer là chủ đạo sẽ giảm giá thành mạnh mà vẫn giữ vẻ đẹp tự nhiên của đồ gỗ.
Cảm ơn cụ ạ. Như cụ nói là thiết kế và thi công gỗ của công ty Polygon nhưng vẫn còn 1 phần làm gỗ dán veneer của 3 công ty khác là Á Châu; Defa; Đức Dương ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Nói thì có bác lại bảo tôi khó tính, nhưng như ở phần đầu tôi đã mô tả: thị trường nội thất là một thị trường bất đối xứng thông tin điển hình. Trong cuộc chơi thì bên mua hay bị lợi dụng, làm giá và bên bán dịch vụ dễ giành phần thắng cuộc. mà thị trường này giờ bùng nổ với quy mô và nhu cầu đa dạng tăng rất mạnh tạo sự sôi động của thị trường đặc biệt này. Đến nỗi bác Quách Thái Công đang hái ra tiền bên Hamburg cũng phải nhảy bổ về Việt nam kinh doanh kiếm bộn tiền ở phân khúc nhà giàu. Rồi các công ty bất động sản (làm dự án) có năng lực tý là làm nhà bán cả nội thất lắp sẵn (như ví dụ cái chậu rửa teka Universo 79 2A giá 3,5 tr mà dự án họ tính hơn 10 triệu cho khách hàng)... Công ty tư vấn, thiết kế (kiêm sản xuất luôn) nội thất mọc lên như nấm...

Trong khi đó, hầu như vắng bóng công ty thật chuẩn mực về ngành hàng này. Công ty có tiếng chút thì tính giá trên trời và do cơ chế khoán, nhân viên không ngại ngùng khi chặt chém khách, làm ấu làm giả, thậm chí treo đầu dê bán thịt chó....
Trong khi đó, vắng bóng các siêu thị đồ gỗ A-Z kiểu IKIA ở các nước...
Siêu thị lớn nhất Melinh plaza thì cho thuê năm cha ba mẹ, ban đầu còn đông đông khách, nay vắng như chùa bà đanh...
Siêu thị, showroom của các công ty riêng lẻ thì: chỉ chuyên ngành 1 mặt hàng nào đó hoặc phân khúc của mình (Đức Dương, IMA, Funiland...)
Showroom đa dạng tý thì đa phần quảng cáo mạnh hơn năng lực thật, câu khách ỡm ờ sẵn tiền để bán giá cao (Nhà đẹp, nhà xinh, nhà phố, Hoàn Mỹ...).
Một số showroom chuyên nhập đồ Trung quốc tôi không tính...
Đê La Thành thì toàn hàng lởm, chỉ được cái giá rẻ ...
Xưởng sản xuất lớn thì thiếu việc làm nếu không có những hợp đồng gia công xuất khẩu đồ thông dụng, nhân công lành nghề cũng không mặn mà.
Xưởng nhỏ cũng phải vật lộn để tồn tại do chi phí sản xuất, khấu hao, vật tư luôn là áp lực... Nhiều xưởng phải ngóng chờ đơn hàng của mấy bác thiết kế nhận của khách 2 giao thầu lại 1...
Một vài công ty bài bản thì chỉ tập trung vào sản xuất phân khúc của mình như Đức Dương, HaTran...
Chỉ có mảng vật tư, nguyên phụ liệu, máy móc... là ngày càng thuận lợi. Ván cốt An Cường, gỗ óc chó Mỹ, Phụ kiện habele đã trở thành phổ biến giúp ngành nội thất VN dù bát nháo cũng không ropwi vào quỹ đạo Tàu.
Tôi chưa thấy dấu hiệu thị trường phát triển theo hướng tốt cho khách tiêu dùng...

Vậy làm sao để trở thành người tiêu dùng thông minh?
1. Ở Việt nam bắt buộc phải thuê thiết kế nội thất chứ đừng tự mình ra đê La thành vừa thiết kế trong đầu vừa mua đồ về kê nhé các bác.
2. Nhưng cũng đừng nên lười biếng, ỷ lại đến mức giao phó mấy trăm triệu, có khi cả tỷ cho một cty hay ai đó mà phó mặc cho họ toàn bộ công việc ý tưởng, thiết kế, sản xuất, lắp đặt... Nếu bạn thật nhiều tiền, sẵn sàng chịu ăn giá 1/3 hay 1/2 thì có thể tìm đối tác khả tín tý cũng OK... Nhưng nếu muốn tiền chi phí ra phải mua được sản phẩm đung đúng giá tý, chất lượng yên tâm khi sử dụng, bạn phải động não và chịu khó khá nhiều.
3. Khi chọn nhà thiết kế, bắt buộc phải tiếp xúc với KTS trước khi ký HĐ (có bằng hay tay ngang không quan trọng lắm nếu bạn đủ năng lực đánh giá qua các công trình, sản phẩm họ dã làm). KTS phải là người có khả năng hiểu được ý tưởng và nhu cầu của bạn, làm việc có tâm, yêu nghề, có năng lực thiết kế nội thất, biết giữ những nguyên tắc chuyên môn (chứ không chiều theo ý khách hàng dở hơi cũng cố làm)...
Phía khách hàng phải biết rõ mình muốn gì: Ý tưởng gì trong nội thất, dùng đồ gỗ gì, màu gì, văn hoa gì, tiền chi max, min bao nhiêu...
4. Khâu sản xuất phải căn cứ vào đơn giá dự toán của thiết kế, năng lực của nhà sản xuất để đặt hàng tổng thể hay tách một số đồ đặt riêng các công ty chuyên sâu...
Nếu xưởng sản xuất trong cơ cấu trực thuộc nhà thiết kế thì quá tốt ở khâu phối hợp thiết kế - thi công.
Nếu bóc tách một phần hay đặt hàng nơi khác, bạn phải yêu cầu thiết kế họ có trách nhiệm tư vấn, giám sát sản xuất thi công (tiền thiết kế phải giữ lại 1/3)...
Đó là những kiến thức tôi thu thập được từ khi mở topic này muốn chia sẻ với các bác cùng nhu cầu. Mong được thảo luận thêm..,.

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ ạ. Như cụ nói là thiết kế và thi công gỗ của công ty Polygon nhưng vẫn còn 1 phần làm gỗ dán veneer của 3 công ty khác là Á Châu; Defa; Đức Dương ạ.
Không phải, tôi làm 100% ở Polygon, cả đồ gỗ thịt, veneer và MDF, trừ những đồ mà sau khi có thiết kế mới quyết như cửa, sofa và bàn ăn. 3 món này sẽ mua của các công ty chuyên như Cửa (Đức Dương hoặc Yên Sơn), Soffa (IMA chẳng hạn), Bàn (Hatran hay hàng nhập...).

Còn 3 Cty trên (chú ý là Châu Á chứ không phải Á Châu nhé) là tôi giới thiệu để mọi người ai làm đồ veneer nên tìm hiểu vì tôi thấy đó là các công ty có số má về sản xuất đồ veneer ở Hà nội. Tôi đã tìm hiểu 3 công ty đó và thấy được.

cobangchuacotien

Xe tăng
Không phải, tôi làm 100% ở Polygon trừ những đồ mà sau khi có thiết kế mới quyết như cửa, sofa và bàn ăn. 3 món này sẽ mua của các công ty chuyên như Cửa (Đức
Dương hoặc Yên Sơn), Soffa (IMA chẳng hạn), Bàn (Hatran hay hàng nhập...).

Còn 3 Cty trên là tôi giới thiệu để mọi người ai làm đồ veneer nên tìm hiểu vì tôi thấy đó là các công ty có số má về sản xuất đồ veneer ở Hà nội. Tôi đã tìm hiểu 3 công ty đó và thấy được.
Vâng, em hiểu rồi cụ ạ. Cửa nhà, em có xem lại thì bên Yên Sơn họ chuyên về ván sàn. Có thể mở rộng sang mảng cửa, nội thất và họ k có showroom ở HN đâu.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng, em hiểu rồi cụ ạ. Cửa nhà, em có xem lại thì bên Yên Sơn họ chuyên về ván sàn. Có thể mở rộng sang mảng cửa, nội thất và họ k có showroom ở HN đâu.
Đó là ví dụ thôi chứ cửa giờ nhiều cty làm rát tốt, giá cạnh tranh, đẹp nữa.,,

hailahai123

Xe hơi
Em cũng đang cân nhắc bên chỗ bác Phi Polygon. Tuy nhiên em chỉ còn lăn tăn một chút, mong bác kimvanchinh chia sẻ thêm: Phong cách của bác kimvanchinh thì hơi hướng cổ điển một chút (không phải hoàn toàn cổ điển) nhưng em thì trẻ hơn, thích phong cách hiện đại tối giản, mà cũng phù hợp với diện tích căn hộ nhỏ. Bác Phi thì làm giảng viên kiến trúc nội thất ở đại học hòa bình, kiến thức chắc có thừa, tuy nhiên công trình thực tế thì bác ấy có vẻ ít làm, thì bác ấy có phù hợp để làm kiến trúc phong cách hiện đại, và có update xu hướng được không thì e chưa rõ.

kimvanchinh

Xe tăng
Em cũng đang cân nhắc bên chỗ bác Phi Polygon. Tuy nhiên em chỉ còn lăn tăn một chút, mong bác kimvanchinh chia sẻ thêm: Phong cách của bác kimvanchinh thì hơi hướng cổ điển một chút (không phải hoàn toàn cổ điển) nhưng em thì trẻ hơn, thích phong cách hiện đại tối giản, mà cũng phù hợp với diện tích căn hộ nhỏ. Bác Phi thì làm giảng viên kiến trúc nội thất ở đại học hòa bình, kiến thức chắc có thừa, tuy nhiên công trình thực tế thì bác ấy có vẻ ít làm, thì bác ấy có phù hợp để làm kiến trúc phong cách hiện đại, và có update xu hướng được không thì e chưa rõ.
Bác cứ đến gặp và kiểm tra qua máy tính và công trình thực tế. Thiết kế và thi công căn hộ tầm vài trăm triệu tôi cho là trong tầm tay của polygon. Tôi chú ý tiêu chí mình phải đối thoại cởi mở và thực lòng, tin cậy với kts và chi phí phải chăng, chất lượng đồ gỗ trung thực nên tôi chọn polygon. Bác yêu cầu cao hơn về tính chuyên nghiệp và đồ thực sự tốt tôi khuyên bác xem xét defa. Gđ Hải là người nghiêm túc. Chi phí hơi cao chút thôi. Phong cách hiện đại ok.