[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

nicktrongsang

Xe buýt
Thiết kế thi công nội thất là cả bếp à các cụ, hay bếp mình nên thuê riênv

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Thiết kế thi công nội thất là cả bếp à các cụ, hay bếp mình nên thuê riênv
Em khuyên thật là nên làm 1 đơn vị thôi cụ ạ . Thuê riêng vừa mất thời gian mà phát sinh giưax các đội cụ giải quyết mệt lắm .

nicktrongsang

Xe buýt
Em khuyên thật là nên làm 1 đơn vị thôi cụ ạ . Thuê riêng vừa mất thời gian mà phát sinh giưax các đội cụ giải quyết mệt lắm .
giờ nếu thuê thiết kế thi công trọn gói thì đắt hơn mình thuê thiết kế xong tự tìm đơn vị thi công bao nhiêu bác

trungngothu

Xe tăng
giờ nếu thuê thiết kế thi công trọn gói thì đắt hơn mình thuê thiết kế xong tự tìm đơn vị thi công bao nhiêu bác
Cả 2 cùng suôn sẻ và cùng chất lượng, ko có gì khuất tất thì tầm 20%, nói chung cụ chính là tổng thầu, tự điều hành, phân phối. Tiền đó trả cho nhân công và tiền lãi của tổng thầu thôi. Cụ tự tin đủ thời gian, kiến thức thì cứ triển thôi.

Ca phê thôi

Xe tăng
Tiền nào của nấy và phải đúng hãng thì ok. Hittech hơn Blum, rồi đến Hafele, Carriny cuối
Cụ kimvanchinh cho em hỏi là muốn lát lại bậc cầu thang (trước bằng đá nhân tạo), giờ thay bằng gỗ plywood có ổn không cụ nhỉ? Em cảm ơn cụ.

dlbk2019

Xe hơi
sàn gỗ nhà e sau 2 năm bắt đầu có hiện tượng hở thì dùng keo gì được các cụ

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ kimvanchinh cho em hỏi là muốn lát lại bậc cầu thang (trước bằng đá nhân tạo), giờ thay bằng gỗ plywood có ổn không cụ nhỉ? Em cảm ơn cụ.
Bậc cầu thang theo tôi nếu trước là đá nhân tạo giờ muốn thay bằng mặt gỗ (cổ có thể vẫn là đá trắng) thì 1/ thay bằng gỗ lim Nam Phi là chuẩn nhất (2,3tr/ m dài). 2/ Nếu dùng gỗ công nghiệp HDF sản xuất chuyên cho mặt thang thì giá thành lắp đặt cũng khoảng 1,2-1,5 tr mà độ bền cũng như cảm nhận bề mặt không thể bằng lim; 3/ Plywood tôi cho là chịu ẩm cầu thang không tốt không nên làm và chất lượng lớp dán bề mặt nếu không đạt chuẩn sau dễ bong tróc; giá thành chắc cũng phải trên 1 tr/ md; 4/ Có thể chọn các dòng gạch vân gỗ hiện đại như eurotile để lát mặt và cổ tôi thây cũng đẹp, kết hợp mài đường vân chống trơn rất bắt mắt, giá khoảng 800k/MD cả công ốp, nhưng ốp gạch thì mép lưỡi thang nó không đẹp. 5/ Ốp bằng gỗ lát sàn loại tốt (600k/ m2) cũng rất đẹp,bền nhưng mép lưỡi cũng giống gạch không đẹp.

kimvanchinh

Xe tăng
sàn gỗ nhà e sau 2 năm bắt đầu có hiện tượng hở thì dùng keo gì được các cụ
Gỗ lát thuộc lại hèm khóa (không dùng keo), nếu nó hở mạch ngang nối các thanh gỗ thì gọi thợ họ gõ nối lại mạch. Nếu hở mạch dọc cũng phải gọi thợ họ gõ nối lại mạch, nếu cần có thể phải thay 1 vài thanh (nếu thị trường hay nhà còn gỗ đúng loại); nếu không còn gỗ thì thợ họ nối mạch lại, dồn chỗ thiếu vào góc nhà hay gầm gường rồi chen vào gỗ mới cũng OK.

Nếu gỗ sàn dùng hèm dén keo thì khó xử lý hơn, nói chung phải gọi thợ họ sửa lại mới đẹp, gia đình không nên làm vì không đủ dụng cụ và kỹ năng.

dlbk2019

Xe hơi
hở mạch ngang nối các thanh gỗ
Gỗ lát thuộc lại hèm khóa (không dùng keo), nếu nó hở mạch ngang nối các thanh gỗ thì gọi thợ họ gõ nối lại mạch. Nếu hở mạch dọc cũng phải gọi thợ họ gõ nối lại mạch, nếu cần có thể phải thay 1 vài thanh (nếu thị trường hay nhà còn gỗ đúng loại); nếu không còn gỗ thì thợ họ nối mạch lại, dồn chỗ thiếu vào góc nhà hay gầm gường rồi chen vào gỗ mới cũng OK.

Nếu gỗ sàn dùng hèm dén keo thì khó xử lý hơn, nói chung phải gọi thợ họ sửa lại mới đẹp, gia đình không nên làm vì không đủ dụng cụ và kỹ năng.
nhà em là hở mạch ngang nối các thanh gỗ cụ ạ

kimvanchinh

Xe tăng
hở mạch ngang nối các thanh gỗ

nhà em là hở mạch ngang nối các thanh gỗ cụ ạ
Thợ họ gõ dồn lại là OK thôi. Nếu ít nhà mình có thể dùng nêm sắc cạnh kiểu lưỡi đục to hoặc dao chặt to đưa vào khe đóng dồn các thanh sàn bằng búa nhẹ nhẹ là nó dồn mạch lại; vùng hở để ở khe chân tường; nếu cần thì lật nẹp chân tường lên để làm

Ca phê thôi

Xe tăng
Bậc cầu thang theo tôi nếu trước là đá nhân tạo giờ muốn thay bằng mặt gỗ (cổ có thể vẫn là đá trắng) thì 1/ thay bằng gỗ lim Nam Phi là chuẩn nhất (2,3tr/ m dài). 2/ Nếu dùng gỗ công nghiệp HDF sản xuất chuyên cho mặt thang thì giá thành lắp đặt cũng khoảng 1,2-1,5 tr mà độ bền cũng như cảm nhận bề mặt không thể bằng lim; 3/ Plywood tôi cho là chịu ẩm cầu thang không tốt không nên làm và chất lượng lớp dán bề mặt nếu không đạt chuẩn sau dễ bong tróc; giá thành chắc cũng phải trên 1 tr/ md; 4/ Có thể chọn các dòng gạch vân gỗ hiện đại như eurotile để lát mặt và cổ tôi thây cũng đẹp, kết hợp mài đường vân chống trơn rất bắt mắt, giá khoảng 800k/MD cả công ốp, nhưng ốp gạch thì mép lưỡi thang nó không đẹp. 5/ Ốp bằng gỗ lát sàn loại tốt (600k/ m2) cũng rất đẹp,bền nhưng mép lưỡi cũng giống gạch không đẹp.
Cảm ơn cụ nhiều. Sẽ theo phương án 1 của cụ là dùng gỗ lim Nam Phi. Tiện thể cụ có thể giới thiệu cho em bên nào nhận thi công cầu thang nhà 4 tầng bằng gỗ lim Nam phi ổn không cụ nhỉ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều. Sẽ theo phương án 1 của cụ là dùng gỗ lim Nam Phi. Tiện thể cụ có thể giới thiệu cho em bên nào nhận thi công cầu thang nhà 4 tầng bằng gỗ lim Nam phi ổn không cụ nhỉ.
Tôi đã làm chỗ này trên Canh Nậu chuyên cầu thang và cánh gỗ Lim ok

chuma

Xe máy

Em có 2 căn như này, kính nhờ các cụ tư vấn xem nếu đập thông thì hay hơn hay bán xừ đi mua 1 căn to thì chi phí và thi công hợp lý hơn ạ.

trungngothu

Xe tăng

Em có 2 căn như này, kính nhờ các cụ tư vấn xem nếu đập thông thì hay hơn hay bán xừ đi mua 1 căn to thì chi phí và thi công hợp lý hơn ạ.
2 Căn này có mấy cái hộp kỹ thuật và cái cột chính giữa nhà, khắc phục thì cũng có thể nhưng ko thể dc 100% đâu. Cụ nhắm mua dc căn to hơn giá hời thì nên đổi, đỡ dc mớ tiền sửa chữa.

nguoiquantu

Xe buýt

Đập thông ra đẹp hơn chứ cụ. E nghĩ nên thuê tk layout và nội thất luôn cho phù hợp với nhu cầu vì khi đập thông cần các yếu tố đầu vào chi tiết thì mới lên được layout phù hợp với mục đích của chủ nhà.

kimvanchinh

Xe tăng

Cần cho kích thước, diện tích 2 căn và nhu cầu tk mới cần mấy phòng ngủ. Nếu tk mới 2 pn thôi tôi thấy cũng ok

chuma

Xe máy
Cần cho kích thước, diện tích 2 căn và nhu cầu tk mới cần mấy phòng ngủ. Nếu tk mới 2 pn thôi tôi thấy cũng ok
Tổng 2 căn là khoảng 160m2 thông thủy bác ạ. Nhà cháu chỉ cần 2 ngủ chính + 1 ngủ dự phòng + 1 kho nếu được

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Tổng 2 căn là khoảng 160m2 thông thủy bác ạ. Nhà cháu chỉ cần 2 ngủ chính + 1 ngủ dự phòng + 1 kho nếu được
Cụ đập thông 2 căn chi phí cải tạo sẽ tốn kém hơn là mua 1 căn to cụ ạ. Thường thì đập thông 2 căn là do muốn có diện tích lớn . Hoặc 2 căn đó diện tích tương đương 1 căn lớn nhưng nằm ở vị trí đẹp , đúng tiêu chí của gia đình. Nếu chọn mua một căn khác diện tích tương đương và đáp ứng đủ tiêu chí như 2 căn kia thì tốt hơn.