[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

nickdepqua

Xe đạp
Cụ đã để tủ lạnh thì đập tường ra là đúng, thoáng hơn nhiều, tăng cả diện tích bếp.

Ý e là ban đầu ko có kho cụ ạ,e ngăn thành kho chưa đồ liệu có hợp lý ko, với diện tích kho như vậy có sử dụng đc ko ạ

seeyou

Xe điện
kimvanchinh Trong bản 3D mới này của bác em thấy quạt trần chỗ bàn ăn đặt lệch so với trần thạch cao. Để cho đẹp nên TK lại ô trần thạch cao để quạt nó k bị lệch. Thêm nữa cái tủ treo trên TV trong phòng ngủ master e nghĩ cũng k cần nên bỏ cho đỡ vướng mắt mà thật ra cũng k nhiều tác dụng và trong PN này nên xem xét mấy viên gạch kính sát giường ngủ có nên dùng không.

Cái cột inox ở quầy bar không biết người TK họ dùng mục đích gì hay chỉ có tác dụng đỡ bản gỗ bên trên. Quầy bar này có phải là nơi đựng giầy dép không vì mặt đằng sau không thấy thể hiện cánh tủ/tay nắm mở.

Về tổng quan chung e thấy nếu bỏ phào tường và phào trần thạch cao sẽ giảm được nhiều chi phí mà vẫn không ảnh hưởng đến nội thất tổng thể.

seeyou

Xe điện
Ý e là ban đầu ko có kho cụ ạ,e ngăn thành kho chưa đồ liệu có hợp lý ko, với diện tích kho như vậy có sử dụng đc ko ạ
E thấy cụ bố trí bếp gọn xin xắn và có kho để đồ như vậy là hợp lý. Cụ vẽ thế có khi còn đẹp và chuẩn hơn ối kts.

nickdepqua

Xe đạp
E thấy cụ bố trí bếp gọn xin xắn và có kho để đồ như vậy là hợp lý. Cụ vẽ thế có khi còn đẹp và chuẩn hơn ối kts.

Nhà bé nên và ít người nên e cũng chỉ muốn xinh xinh thế thôi cụ ạ. E vẽ mỗi phần gỗ chứ toàn lấy đồ có sẵn ném vào thôi cụ

nickdepqua

Xe đạp
Việc gì phải ngăn, cụ làm vào đó cái tủ kho là đủ
E lại thích ngăn bằng thạch cao và cửa nhôm kính cho nó rẻ cụ ạ,trong kho làm gì thì làm. Với lại làm thạch cao e cảm giác cái cột sẽ đỡ lộ hơn (theo cách nhìn nghiệp dư của e ạ)

kimvanchinh

Xe tăng
kimvanchinh Trong bản 3D mới này của bác em thấy quạt trần chỗ bàn ăn đặt lệch so với trần thạch cao. Để cho đẹp nên TK lại ô trần thạch cao để quạt nó k bị lệch. Thêm nữa cái tủ treo trên TV trong phòng ngủ master e nghĩ cũng k cần nên bỏ cho đỡ vướng mắt mà thật ra cũng k nhiều tác dụng và trong PN này nên xem xét mấy viên gạch kính sát giường ngủ có nên dùng không.

Cái cột inox ở quầy bar không biết người TK họ dùng mục đích gì hay chỉ có tác dụng đỡ bản gỗ bên trên. Quầy bar này có phải là nơi đựng giầy dép không vì mặt đằng sau không thấy thể hiện cánh tủ/tay nắm mở.

Về tổng quan chung e thấy nếu bỏ phào tường và phào trần thạch cao sẽ giảm được nhiều chi phí mà vẫn không ảnh hưởng đến nội thất tổng thể.
Cám ơn bác đã góp ý. Nhà hiện nay đã xong xây, trát, ốp và trần.
Do quá trình thiết kế vừa TK vừa "chạy" theo thi công nên nhiều cái rơi vào tình huống việc đã rồi không sửa được nữa. Tuy nhiên nhiều yếu tố mang tính tất yếu phải thế.
1. Cái cọc Inox hoàn toàn chỉ mang tính trang trí do KTS vẽ ra cho đẹp theo mẫu quầy bar chứ phía trên tôi không có ý định gì. Bên ngoài bếp là sảnh với tủ giầy để liền với tủ bếp bên trong thành cài "bàn đảo" rộng 80cm, dài 140cm. Do vậy, không thể kê 2 cái ghế bên sảnh và chiếc cột có thể bỏ đi. Bác thấy nên để cột hay bỏ đi?
2. Quạt lệch ô trần là bắt buộc vì nhà sửa lại phòng (bỏ 1 phòng ngủ), cái dầm sâu buộc phái làm trần như vậy và treo quạt lệch là bắt buộc.
3. Nhà tôi có thói quen xem TV trong master (nhiều năm trước mắt chỉ có 2 ông bà già ở), trên thực tế dùng TV trong phòng ngủ và phòng ăn mà TV PK có khi không có .
4. Gạch kính là sáng kiến của tôi để lấy sáng cho WC. Sau khi đặt rồi tôi thấy công dụng lấy sáng cho WC rất tốt, chỉ làm cho phòng ngủ bị ảnh huongr chút, tôi cho làm 2 đèn và KTS trang trí vậy tôi thấy cũng ổn. Sau này ai không thích thì bịt gạch kính đi không sao.
5. Cậu KTS lần này thực tế không phải là KTS mà là dân nội thất mỹ thuật. Tôi khuyến khích cậu ấy về phào trần, chỉ nếu không phản mỹ thuật, tăng vẻ sang trọng thì không hạn chế. Tôi sexc xem xét để có thể bớt hệ phảo chỉ.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Theo cách nhìn của tôi, bếp và ăn của bác tạm ổn về diện tích nhưng nhà PK quá bé, bếp không rộng, bác ngăn kho bé tẹo vậy làm hẹp bếp là thất sách.

Kho có 3 cách:
1. Tận dụng trần nhà WC hoặc khu hành lang mà trần xi măng cao thì làm kho trên trần (tôi đã thấy có nhà làm, thi công trần bằng sắt hộp rồi lót ván Plywood lên, dưới gắn thạch cao với lỗ thăm trần 70 dùng làm kho được).
2. Hệ tủ tường phần sát trần thiết kế ngăn rộng làm kho .
3. Đóng 1 tủ kho kiêm trang trí gắn với tủ giầy bên dưới dọc theo tường trái sảnh vào giáp nhà WC1.

KHu bếp bác phải để nguyên, nên làm bếp chữ L , bỏ bàn đảo thì kê bán ăn dễ và thoáng. Bàn đảo rất chướng

seeyou

Xe điện
Cám ơn bác đã góp ý. Nhà hiện nay đã xong xây, trát, ốp và trần.
Do quá trình thiết kế vừa TK vừa "chạy" theo thi công nên nhiều cái rơi vào tình huống việc đã rồi không sửa được nữa. Tuy nhiên nhiều yếu tố mang tính tất yếu phải thế.
1. Cái cọc Inox hoàn toàn chỉ mang tính trang trí do KTS vẽ ra cho đẹp theo mẫu quầy bar chứ phía trên tôi không có ý định gì. Bên ngoài bếp là sảnh với tủ giầy để liền với tủ bếp bên trong thành cài "bàn đảo" rộng 80cm, dài 140cm. Do vậy, không thể kê 2 cái ghế bên sảnh và chiếc cột có thể bỏ đi. Bác thấy nên để cột hay bỏ đi?
2. Quạt lệch ô trần là bắt buộc vì nhà sửa lại phòng (bỏ 1 phòng ngủ), cái dầm sâu buộc phái làm trần như vậy và treo quạt lệch là bắt buộc.
3. Nhà tôi có thói quen xem TV trong master (nhiều năm trước mắt chỉ có 2 ông bà già ở), trên thực tế dùng TV trong phòng ngủ và phòng ăn mà TV PK có khi không có .
4. Gạch kính là sáng kiến của tôi để lấy sáng cho WC. Sau khi đặt rồi tôi thấy công dụng lấy sáng cho WC rất tốt, chỉ làm cho phòng ngủ bị ảnh huongr chút, tôi cho làm 2 đèn và KTS trang trí vậy tôi thấy cũng ổn. Sau này ai không thích thì bịt gạch kính đi không sao.
5. Cậu KTS lần này thực tế không phải là KTS mà là dân nội thất mỹ thuật. Tôi khuyến khích cậu ấy về phào trần, chỉ nếu không phản mỹ thuật, tăng vẻ sang trọng thì không hạn chế. Tôi sexc xem xét để có thể bớt hệ phảo chỉ.
1. Cái cột inox nên bỏ vì nó không có tác dụng gì vướng mắt cụ ah. Thường quầy bar họ làm các giá inox treo cốc, ly thì nó phải có điểm treo một đầu là vách gỗ bên trong và đầu kia là cái cột hoặc treo ngược lên vách gỗ trên trần chẳng hạn. Như cụ thấy nhà cụ k treo gì vào cột đấy thì k có tác dụng gì.
3. E có bảo cụ bỏ TV trong PN master đâu. E bảo bỏ cái tủ treo bên trên TV cụ ah.

kimvanchinh

Xe tăng
1. Cái cột inox nên bỏ vì nó không có tác dụng gì vướng mắt cụ ah. Thường quầy bar họ làm các giá inox treo cốc, ly thì nó phải có điểm treo một đầu là vách gỗ bên trong và đầu kia là cái cột hoặc treo ngược lên vách gỗ trên trần chẳng hạn. Như cụ thấy nhà cụ k treo gì vào cột đấy thì k có tác dụng gì.
3. E có bảo cụ bỏ TV trong PN master đâu. E bảo bỏ cái tủ treo bên trên TV cụ ah.
Rất đúng ý tôi. Chỗ quấy bar để trống không cột là ổn nhất. Còn bức TV tôi sẽ bảo tk lại cho hài hòa. Tôi biết cái giá đó dùng để hóa giải cái khu bên phải là vách bê tông chịu lực lệch so với tường 15 cm. Giá chỗ đó làm mỏng 15 cm và sắp xếp hài hòa với bên phải thì sẽ đẹp hơn.

cobangchuacotien

Xe tăng
Cảm ơn thông tin của bác nhiều, vậy em an tâm dùng cốt xanh TL rồi ạ.
Hôm trước em có đọc 1 bài trong otofun nói là các cty nội thất uy tín chỉ nhận làm duy nhất gỗ AC, và thời gian bảo hành sp gỗ AC cũng lâu hơn. Vậy nghĩa là AC vẫn có độ bền hơn nhất định đúng không bác nhỉ
Cụ làm nội thất gỗ CN An Cường thì em giới thiệu, em mới làm xong.
Em không khảo giá các nơi khi làm, đầu tiên nhờ bên 5C nhưng về tk em thấy họ không sát với thực tế. Không thể làm đc đúng theo tk được, vì bên đó 1 người đến khảo sát còn người tk là người khác. Sau đó, may mắn em tìm đc 1 bạn Trưởng TCGS bên An Cường và làm luôn. Và em nghĩ là giá cũng như các xưởng thôi, nhưng yên tâm hàng chuẩn và đẹp cụ ạ. Em cảm tình và ưng với cách làm việc của bên AC vì sự chuyên nghiệp của họ.
Cụ mà làm thì không hối hận đâu, nhưng đặt hàng và lên tk không vội được. Có gì cần hỏi cụ cứ ibx, em trả lời nhiệt tình.

cobangchuacotien

Xe tăng
-Ván An Cường khi làm thường không có mùi, bụi ván của An Cường không gây ngứa ngáy cho thợ, nhưng khi làm các loại ván khác, đặt biệt là của Trung Quốc thì sẽ bị gây dị ứng, nổi mẩn ngứa.
.............
còn nhiều cái nữa. đó là em thực tế tiếp xúc sản xuất thấy các vấn đề cơ bản như vậy.
Cho nên tới thời điểm hiện tại này thì em thấy An Cường vẫn là hơn cả. nhưng vấn đề các Cụ có được làm chuẩn gỗ An Cường hay không để mà đánh giá. bởi khi đã lên thành phẩm thì hàng nhái của An Cường cũng sẽ rất giống An Cường.
Em là khách hàng nên không chém được tốt, xấu như nào, và cũng đi khảo sát ít nơi. Tuy nhiên, có điểm mùi thì đúng như cụ nói. Em và vợ đến 1 căn để xem họ hoàn thiện, bên thi công, thiết kế nói em là gỗ An Cường. Nhìn tổng quan có vẻ ổn nhưng vào nhà, mở các cánh tủ ra thì nham nhở và mùi sợ lắm (em đoán là mùi keo và hoá chất).
Còn với đồ nhà em vừa làm của AC thì rất ít mùi, không như là gỗ em đi xem. Cũng như các đường dán cạnh, sơn đều kín, thẳng và tốt.
Cụ làm hàng chuyên về gỗ AC chuẩn, khách hàng họ sẽ lan tỏa làm không hết việc nhỉ.

nguyenquangpt

Xì hơi lốp
Kệ đen bổ sung đèn ở các hốc được cụ ạ, cụ yêu cầu thiết kế giao chuẩn chỉ bộ hồ sơ thiết kế bao gồm chỗ nào đi đèn là có.
Bổ xung thêm ý "kịch bản chiếu sáng" của cụ Chính, món này nếu có điều kiện thì nên chơi, thú vị lắm cụ :D

Kịch bản chiếu sáng này cụ thấy sao.??

nickdepqua

Xe đạp
Theo cách nhìn của tôi, bếp và ăn của bác tạm ổn về diện tích nhưng nhà PK quá bé, bếp không rộng, bác ngăn kho bé tẹo vậy làm hẹp bếp là thất sách.

Kho có 3 cách:
1. Tận dụng trần nhà WC hoặc khu hành lang mà trần xi măng cao thì làm kho trên trần (tôi đã thấy có nhà làm, thi công trần bằng sắt hộp rồi lót ván Plywood lên, dưới gắn thạch cao với lỗ thăm trần 70 dùng làm kho được).
2. Hệ tủ tường phần sát trần thiết kế ngăn rộng làm kho .
3. Đóng 1 tủ kho kiêm trang trí gắn với tủ giầy bên dưới dọc theo tường trái sảnh vào giáp nhà WC1.

KHu bếp bác phải để nguyên, nên làm bếp chữ L , bỏ bàn đảo thì kê bán ăn dễ và thoáng. Bàn đảo rất chướng
Đa tạ cụ kimvanchinh đã góp ý cho e. PA làm kho trên cao (WC, hành lang) thì nhà hiện tại e đang dùng nhưng bất tiện cụ ạ, mỗi lần leo lên lấy, cất đồ đến oải. E sẽ nghiên cứu các PA sau của cụ. S tổng căn e cũng bé nên khách, bếp cũng chỉ xinh xinh, thế nên e theo phương án tối giản, gọn gàng và tông màu sáng. Tks cụ nhiều!

hung611

Xe buýt
Cụ làm nội thất gỗ CN An Cường thì em giới thiệu, em mới làm xong.
Em không khảo giá các nơi khi làm, đầu tiên nhờ bên 5C nhưng về tk em thấy họ không sát với thực tế. Không thể làm đc đúng theo tk được, vì bên đó 1 người đến khảo sát còn người tk là người khác. Sau đó, may mắn em tìm đc 1 bạn Trưởng TCGS bên An Cường và làm luôn. Và em nghĩ là giá cũng như các xưởng thôi, nhưng yên tâm hàng chuẩn và đẹp cụ ạ. Em cảm tình và ưng với cách làm việc của bên AC vì sự chuyên nghiệp của họ.
Cụ mà làm thì không hối hận đâu, nhưng đặt hàng và lên tk không vội được. Có gì cần hỏi cụ cứ ibx, em trả lời nhiệt tình.
Cụ biết bên nào làm gỗ An Cường tốt giới thiệu em với ah. Cảm ơn cụ.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn

cobangchuacotien

Xe tăng
Em nói bên e 1 vài tiêu chuẩn còn ok hơn Cabinets Pro của An Cường cụ có tin ko ạ ? ;)) ;)) ;))
Em không so sánh bên nào hơn bên nào cụ ơi. Cái em muốn chia sẻ đơn giản chất lượng sản phẩm của bên AC. Vì thị trường gỗ CN, kts bát nháo và khó nhận biết nên em mới cất công tìm hiểu làm theo chính hãng thôi.
Bên cụ tiêu chuẩn cao em nghĩ đúng, bất cứ một hãng một công ty nào muốn tồn tại và phát triển về mảng của mình đều phải hiểu khách hàng họ muốn gì. Và em nghe giá thành sản phẩm của bên cụ cũng cao ạ.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em không so sánh bên nào hơn bên nào cụ ơi. Cái em muốn chia sẻ đơn giản chất lượng sản phẩm của bên AC. Vì thị trường gỗ CN, kts bát nháo và khó nhận biết nên em mới cất công tìm hiểu làm theo chính hãng thôi.
Bên cụ tiêu chuẩn cao em nghĩ đúng, bất cứ một hãng một công ty nào muốn tồn tại và phát triển về mảng của mình đều phải hiểu khách hàng họ muốn gì. Và em nghe giá thành sản phẩm của e cụ cũng cao ạ.
Cái vấn đề gỗ chính hãng em bày cho hơi nhiều cụ rồi ạ: Cứ call cho An Cường kêu người qua hỗ trợ thẩm định trước khi lắp đồ là khách quan nhất cụ ạ.
Còn giá bên e hơi bị dễ chịu cụ nhé ;;);;);;)
Thực chất có điều kiện kinh tế và thiết kế ko quá cầu kỳ thì Cabinets Pro cũng là 1 phương án lựa chọn ạ
P/s: cụ chụp ảnh lúc thi công e còn thắc mắc sao có đội nào làm khá thế thì hóa ra là ,...:D:D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hung611

Xe buýt
Cái vấn đề gỗ chính hãng em bày cho hơi nhiều cụ rồi ạ: Cứ call cho An Cường kêu người qua hỗ trợ thẩm định trước khi lắp đồ là khách quan nhất cụ ạ.
Còn giá bên e hơi bị dễ chịu cụ nhé ;;);;);;)
Thực chất có điều kiện kinh tế và thiết kế ko quá cầu kỳ thì Cabinets Pro cũng là 1 phương án lựa chọn ạ
P/s: cụ chụp ảnh lúc thi công e còn thắc mắc sao có đội nào làm khá thế thì hóa ra là ,...:D:D
An cường cũng có xưởng thi công luôn sao cụ? Nếu vậy thì tiện quá nhỉ ;;)