[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

seeyou

Xe điện
kts Trương Chí Sỹ sp nội thất của cụ chưa thực sự tốt về ý tưởng và giải pháp. Như ảnh này kệ tivi, tấm gỗ công nghiệp màu trắng dài k có điểm đỡ ở giữa nếu k để đồ lên nó cũng võng với trọng lượng bản thân. Và mép giao tuyến ở góc xử lý như thế là xấu k đẹp. Có nhiều điểm không đẹp nữa nhưng e ngại viết chỉ viết sơ bộ thế thôi.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Cụ chủ là người khá kỹ tính, em nghĩ với tóm lược như này cụ sẽ có căn hộ ưng ý. Tuy nhiên các đối tác như: thiết kế, đội thợ gỗ, sơn, nề, ... sẽ cực mệt với cụ, thậm chí họ sẽ bỏ dỡ công việc.
Đội làm nghề thiếu chuyên nghiệp và không cẩn thận thì sẽ mệt với cụ chủ. Nhưng đối với đội làm chuyên nghiệp thì là chuyện bình thường, khách hàng bỏ tiền ra họ có quyền nhận được sản phẩm ưng ý. Một khi đã khiến khách hàng khó tính hài lòng thì sẽ có thêm nhiều khách hàng khác vì khách đấy sẽ giới thiệu thêm nhiều khách khác cụ ạ.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Về đầu tư thì do nhu cầu gia đình và quan điểm đầu tư nội thất tôi tìm cách tiết kiệm tổng đầu tư mà không ảnh hưởng đến các đối tác cũng như sử dụng thật của mình:
1. Tôi chỉ thiết kế hoàn chỉnh và đặt làm nội thất mới cho 1 PN chính để 2 vợ chồng già sử dụng, cộng phòng khách, bếp và các khu phụ như WC, ban công...
2. PN 2 dự phòng và dành cho khách (ít), tôi sẽ sử dụng toàn bộ đồ gỗ veneer tôi đang dùng ở nhà cũ rất đẹp và OK, chỉ cần mua thêm vài vật điểm xuyết trang trí cho mỹ thuật hợp với phòng mới.
3. PN 3 gần như chưa phải đầu tư, đặt tạm cái gường / tủ thông minh mua showroom hàng gỗ CN laminate cũng OK
4. Thiết bị tôi không cầu kỳ mà chỉ cơ bản nhưng đẳng cấp. Ví dụ vòi tắm, vòi bếp, bếp, thậm chí cả khóa nhà WC, tôi đã mua sắm sẵn trong chuyến đi Đức hè rồi, mang về nhà rồi, chỉ chờ lắp đặt: giá chỉ bằng 1/2 giá họ bán và lắp đặt trên thị trường nhưng quan trọng là đúng hãng, đúng loại mình ưng...
Do vậy, tổng đầu tư tôi sẽ phải chi không quá cao như bác ước.
Nếu cụ có thời gian làm việc với người Đức hoặc sinh sống ở Đức một thời gian thì hẳn cụ phải là người kỹ tính, tỉ mỉ và hiểu rất rõ nhu cầu của mình. Em đã từng làm việc với những khách hàng như vậy và cảm thấy mình cũng học hỏi thêm được rất nhiều từ họ. Em ví dụ một căn bếp tương đối nhỏ ( dài 2.49m) như thế này, em làm cho khách hàng ở Tam Đảo. (Cả hai vợ chồng đi đi về về giữa Đức và Việt Nam liên tục.) Nhưng nó thật sự là tâm huyết của cả người thiết kế, sản xuất và lắp đặt kết hợp với hai vợ chồng khách.

kimvanchinh

Xe tăng
.

Cảm ơn cụ, em cũng đang nghiêng về phương án chọn cửa gỗ công nghiệp. Nếu cụ chọn được 1,2 thương hiệu tốt thì mong cụ chia sẻ.
cửa của 1 cty tôi quên tên có nhà máy ở kcn Phố Nối là lựa chọn tuyệt vời. Hãy ghé vietbuild 2019 xem hàng mãu của họ

cobangchuacotien

Xe tăng
.

Cảm ơn cụ, em cũng đang nghiêng về phương
án chọn cửa gỗ công nghiệp. Nếu cụ chọn được 1,2 thương hiệu tốt thì mong cụ chia sẻ.
Làm gỗ CN nhẹ nhàng, thẩm mỹ. Em đi Vietbuild thấy 1 cơ sở ok, tối về em chụp lại sđt và mọi thông tin cụ tham khảo nhé.

cobangchuacotien

Xe tăng
cửa của 1 cty tôi quên tên có nhà máy ở kcn Phố Nối là lựa chọn tuyệt vời. Hãy ghé vietbuild 2019 xem hàng mãu của họ
Chuẩn cụ ạ, cty này Hưng Yên. Họ làm tất cả nội thất. Họ nói luôn là gỗ chất lượng ok và giá thành cao hơn chút.

cobangchuacotien

Xe tăng
Nhà cụ chủ thớt, nếu mua rời mọi thứ như cửa, bếp, phụ kiện, điện nước, có thể điều hoà như vậy mà thì em nghĩ là nên thuê tk riêng, các đội thợ riêng: Nề, điện nước, trần-sơn, điều hoà, vách kính vệ sinh, cửa và nội thất. Cụ có kn rồi làm OK thôi. Em xây 2 cái nhà trước đây thuê theo kiểu đó, nhưng giờ ngại phân vân chưa biết chọn thi công tổng hay bóc tách nữa.

kimvanchinh

Xe tăng
Nếu cụ có thời gian làm việc với người Đức hoặc sinh sống ở Đức một thời gian thì hẳn cụ phải là người kỹ tính, tỉ mỉ và hiểu rất rõ nhu cầu của mình. Em đã từng làm việc với những khách hàng như vậy và cảm thấy mình cũng học hỏi thêm được rất nhiều từ họ. Em ví dụ một căn bếp tương đối nhỏ ( dài 2.49m) như thế này, em làm cho khách hàng ở Tam Đảo. (Cả hai vợ chồng đi đi về về giữa Đức và Việt Nam liên tục.) Nhưng nó thật sự là tâm huyết của cả người thiết kế, sản xuất và lắp đặt kết hợp với hai vợ chồng khách.

Tôi sẽ ghé thăm công ty và hy vọng tìm được đối tác làm tủ bếp ưng ý
TTt

trungngothu

Xe tăng

2m mấy thì cái cân nhắc nhiều nhất là bỏ gì giữ gì thôi

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
2m mấy thì cái cân nhắc nhiều nhất là bỏ gì giữ gì thôi
Vấn đề lại ko phải ở chỗ đấy cụ ạ. Khách này họ chi tiết là nhà họ có từng này cái bát thì cân nặng bao nhiêu, dùng loại ray chịu lực từng nào. Cái bình hoa cao bn, để vào ô nào...vị trí nào dùng ấn mở, vị trí nào tay mở moi dùng loại ray gì ko đắt tiền mà vẫn đáp ứng được...nhà này khách chỉ nghỉ cuối tuần và một căn bếp nhỏ của chủ nhà. Phần còn lại của biệt thự họ cho thuê nghỉ dưỡng nên nhu cầu sử dụng ko thường xuyên và ko đông người.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn

kaka234

Xe tải
Bác nói đúng quá. Do vậy tôi đã quyết định sẽ thiết kế tổng. Thi công thì bóc tách thành 3 gói: Gói thô trần sàn sơn; gói nội thất và gói điện nước. Riêng nội thất đang tính thi công tách phần nhà bếp (tủ bếp) đặt 1 công ty chuyên sâu về bếp.
Nội thất bếp e thấy có nội thất hpro chuyên về tủ bếp đấy ạ. Bác tìm hiểu xem sao và feedback lại cho e nhé. Vì e cũng định thuê đơn vị này

kimvanchinh

Xe tăng
Nội thất bếp e thấy có nội thất hpro chuyên về tủ bếp đấy ạ. Bác tìm hiểu xem sao và feedback lại cho e nhé. Vì e cũng định thuê đơn vị này
Tôi ghé Hpro rồi. Họ chuyên làm bếp nhưng ở phân khúc trung bình, cao hon bậc thợ La Thành, Thạch Thất 1 chút. Nếu bác chọn phân khúc khoảng 20-25 tr cho bếp thì chọn Hpro tôi nghĩ cũng được.

trungngothu

Xe tăng
Vấn đề lại ko phải ở chỗ đấy cụ ạ. Khách này họ chi tiết là nhà họ có từng này cái bát thì cân nặng bao nhiêu, dùng loại ray chịu lực từng nào. Cái bình hoa cao bn, để vào ô nào...vị trí nào dùng ấn mở, vị trí nào tay mở moi dùng loại ray gì ko đắt tiền mà vẫn đáp ứng được...nhà này khách chỉ nghỉ cuối tuần và một căn bếp nhỏ của chủ nhà. Phần còn lại của biệt thự họ cho thuê nghỉ dưỡng nên nhu cầu sử dụng ko thường xuyên và ko đông người.
Cân nhắc chiều cao, chiều rộng từng khoang, rồi dung tích sức, chịu tải của từng phụ kiện là việc làm hàng ngày của thiết kế bếp chuyên nghiệp rồi cụ.
Lấy ví dụ cái tay vát cạnh đang thịnh hành hiện nay, nhìn thì tưởng tiết kiệm nhưng thực ra loại này hạn chế rất nhiều sức chứa của tủ.
1 phép tính đơn giản với ván CN 18mm đường chém thường mất 15mm, khoảng hở giữa các cánh để có thể luồn tay vào móc từ 20-25mm, rồi 2 cánh phải chờm lên tầm 10mm để đảm bảo kín khít khi đóng, tổng đã là 6cm. Nên 1 cái xà chặn của tay móc thợ thường làm 6-7cm. Với khoang tủ bếp dưới có 3 ngăn kéo thì tổng chiều cao bị bỏ phí đã loanh quanh 20cm rồi, trong khi chiều cao lọt lòng của khoang chứa tủ bếp dưới chỉ tầm 70cm. 1m tủ bếp dưới giá loanh quanh 3tr thì 1tr chỉ dành cho trang trí rồi.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Cân nhắc chiều cao, chiều rộng từng khoang, rồi dung tích sức, chịu tải của từng phụ kiện là việc làm hàng ngày của thiết kế bếp chuyên nghiệp rồi cụ.
Lấy ví dụ cái tay vát cạnh đang thịnh hành hiện nay, nhìn thì tưởng tiết kiệm nhưng thực ra loại này hạn chế rất nhiều sức chứa của tủ.
1 phép tính đơn giản với ván CN 18mm đường chém thường mất 15mm, khoảng hở giữa các cánh để có thể luồn tay vào móc từ 20-25mm, rồi 2 cánh phải chờm lên tầm 10mm để đảm bảo kín khít khi đóng, tổng đã là 6cm. Nên 1 cái xà chặn của tay móc thợ thường làm 6-7cm. Với khoang tủ bếp dưới có 3 ngăn kéo thì tổng chiều cao bị bỏ phí đã loanh quanh 20cm rồi, trong khi chiều cao lọt lòng của khoang chứa tủ bếp dưới chỉ tầm 70cm. 1m tủ bếp dưới giá loanh quanh 3tr thì 1tr chỉ dành cho trang trí rồi.
Thế nên nhà này em phải gộp 2 ngăn kéo lại để dùng chung 1 thanh vát tay nắm đấy cụ. Còn không tay nắm mà nhấn mở thì giá chát hơn nên gia chủ không lựa chọn.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn

trungngothu

Xe tăng
Thế nên nhà này em phải gộp 2 ngăn kéo lại để dùng chung 1 thanh vát tay nắm đấy cụ. Còn không tay nắm mà nhấn mở thì giá chát hơn nên gia chủ không lựa chọn.
Ray nhấn mở giờ đâu có quá mắc, giá cũng chỉ chênh với ray giảm chấn chút xíu thôi, trừ mấy bộ thật cao cấp thì cũng chỉ thêm 3-40% giá trị thôi. Hoặc cụ chuyển sang tay nắm âm lúc đó dư ra hơn chụ cm, tha hồ chứa đồ

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Cái bếp này cháu e là riêng phụ kiện cũng tiền trăm củ rồi ợ . Toàn đồ xịn xò không phải ai cũng dám chơi
Giờ cũng nhiều ng làm mà cụ, đầu tư vào phụ kiện là lựa chọn khá sáng suốt. Em đi thay rất nhiều căn bếp thì trừ những căn bị ngấm nước hoặc mối mọt còn lại phải 6-70% là do phụ kiện xập xệ, nào là bung, gỉ bản lề, long tay nắm, hỏng ray trượt...nhiều chỗ gỗ vẫn còn rất tốt, thậm chí còn mới luôn.
Với em đầu tư sáng suốt trong khu bêp thì nên chia tiền đầu tư thành 3 phần, mộc, phụ kiện+mặt đá và thiết bị, 3 phần này nên có tỉ trọng tương đối bằng nhau là ổn.