[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Bác kiếm dc mấy mẫu ảnh này ở đâu mà trông nó thực tế thế ạ? cháu đang nghiên cứu mã nhóm P mà xem trên web của vicostone nó cứ ảo ảo.
Tôi chụp điện thoại vội,
lại còn ở đâu? Showroom đại bản doanh Vicostone phioos Hoàng Ngân vắng như chùa Bà Đanh ấy

kimvanchinh

Xe tăng
cái mặt này chắc phải đặt làm nguyên từ xưởng chứ gờ tường lẫn gờ mép thế kia cháu sợ đá nhà ta k làm đc
Bên Nhật họ còn làm mặt bếp, mặt chậu rửa trong nhà tắm liền khối modul luôn gắn từ sàn lên tường cao noline luôn, sạch boong .

L.C.D

Xe container
Mấy cái mặt bàn mép cong chế tạo theo modul bằng nhựa , Composits hay đá nhân tạo bên Nhật, hàn và Âu họ lắp nhiều theo kiểu modul hóa về kích thước. Rất phù hợp với thiết kế bếp cho tàu thuyền, ký túc xá phòng hẹp.... Chất lượng nói chung không cao và mỹ thuật kém, chỉ thích hợp với phòng bé.

Bếp cho căn hộ nghiêm chỉnh ngay bên Nhật, hàn họ cũng không dùng loại này mà dùng đồ cao cấp hơn, đo cắt theo thiết kế riêng.

Ở VN ít dùng loại này và theo tôi cũng chưa đơn vị nào nhập hoặc sản xuất nó.
Một vài đơn vị bán mặt tủ bếp composits TQ họ cũng nhận làm mặt bếp như vậy (liền khối, uốn cong mép, uốn len chân tường...), chất lượng xấu và chịu va đập, chống xước kém... Võ Chí Công tôi thấy 1 đơn vị như vậy.
Cháu sẽ tham khảo thợ đá xem có phương án nào tốt ko. Với cháu thì tiêu chí tiện dụng là số 1, đẹp là số 2. Nếu làm đc mặt bàn thấp xuống vài mm mà kém đẹp đi 1 tẹo cháu vẫn chấp nhận đc ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Cháu sẽ tham khảo thợ đá xem có phương án nào tốt ko. Với cháu thì tiêu chí tiện dụng là số 1, đẹp là số 2. Nếu làm đc mặt bàn thấp xuống vài mm mà kém đẹp đi 1 tẹo cháu vẫn chấp nhận đc ạ.
Làm mặt bàn vậy phải kết hợp lắp chậu rửa âm bàn và chân tường liền khối . Nó chỉ dễ làm cho bếp nhỏ. Ở Việt Nam thường làm sàn bếp chịu nước (lát gạch ) tiện dụng hơn và không làm gờ , nước dư cho chảy thoải mái xuống sàn rồi lau ok

JWalker

Xe buýt
Cụ mở cái nắp nhựa ra, lấy tua vít 4 cạnh chọc vào cái lỗ rồi vặn như hình đến khi ko bật nữa là dc, nếu vặn hết cỡ vẫn bị thì là lúc phải đổi bộ khác
Cái này em bị toẽ ốc, giờ kéo xuống thả tay nó bật tưng lên thì phải làm sao ạ ?

trungngothu

Xe tăng
Cái này em bị toẽ ốc, giờ kéo xuống thả tay nó bật tưng lên thì phải làm sao ạ ?
ko toè dc đâu ạ, trong đó là bánh răng, cụ lấy đúng tua vít đầu ph2 thân tròn, đưa và vặn đảm bảo vừa in, chỉ đầu tua vít quá to hoặc quá nhỏ vặn mới bị trượt thôi ạ

JWalker

Xe buýt
Em vừa làm theo đúng lời cụ. Thấy nó xoay tít, trả hiểu trước thợ lắp kiểu gì.

trungngothu

Xe tăng
Em vừa làm theo đúng lời cụ. Thấy nó xoay tít, trả hiểu trước thợ lắp kiểu gì.
Kinh nghiệm tà cụ tìm cái đầu vít 4 cạnh tròn vừa với cái lỗ tròn đó, to hơn hay nhỏ hơn đều khó vặn. Bộ vít mì xào kia đầu bé ko vừa đâu ạ

kimvanchinh

Xe tăng
Càng đọc em càng thấy cụ Chính giỏi, may mà cụ ko theo nghiệp của em từ xưa chứ ko thì Thái Công giờ này hết đất diễn ạ
Cám ơn kts chuyên nghiệp đã có lời động viên. Từ khi về hưu tôi phát triển kỹ năng du lịch bụi, chụp ảnh và năm nay là thiết kế nội thất (từ đam mê và công việc cho chính mình thôi). Ơn giời, cả ba lĩnh vực đó tôi đều có những kết quả nhất định để vui thú. Đôi khi có người hỏi tư vấn, có khi kiếm chút tiền công. Cả ba lĩnh vực đều mang tính sáng tạo và khoa học nữa nên rất cuốn hút. Tôi được vtv và gần đây Hội gì đó hữu nghị với Hà Lan mời phỏng vấn và xin đăng ảnh triển lãm cho họ đấy.,Nhà tôi thế nào cũng sẽ treo vài bức ảnh tôi chụp khi đi du lịch bụi.

Chỉnh sửa cuối:

nguyenquangpt

Xe tăng
Mấy cái mặt bàn mép cong chế tạo theo modul bằng nhựa , Composits hay đá nhân tạo bên Nhật, hàn và Âu họ lắp nhiều theo kiểu modul hóa về kích thước. Rất phù hợp với thiết kế bếp cho tàu thuyền, ký túc xá phòng hẹp.... Chất lượng nói chung không cao và mỹ thuật kém, chỉ thích hợp với phòng bé.

Bếp cho căn hộ nghiêm chỉnh ngay bên Nhật, hàn họ cũng không dùng loại này mà dùng đồ cao cấp hơn, đo cắt theo thiết kế riêng.

Ở VN ít dùng loại này và theo tôi cũng chưa đơn vị nào nhập hoặc sản xuất nó.
Một vài đơn vị bán mặt tủ bếp composits TQ họ cũng nhận làm mặt bếp như vậy (liền khối, uốn cong mép, uốn len chân tường...), chất lượng xấu và chịu va đập, chống xước kém... Võ Chí Công tôi thấy 1 đơn vị như vậy.
chung cư cháu CĐT làm vậy đây ạ !!

JWalker

Xe buýt
Ông tùng này khen bằng thừa :D. Cụ Chính làm topic này bao nhiêu người học hỏi được đấy. Làm thiết kế có nhiều tiền bỏ ra thuê hết là khác. Kiểu sử dụng tiết kiệm hết mức trong khả năng mà hiệu quả lại khác nữa. Cụ vừa làm vừa tìm hiểu mà không khác gì chuyên gia. Lại rất cầu thị, khen không kiêu mà chê không dỗi. Hôm nào cụ viết thêm bài về tranh ảnh cho chúng em học hỏi với ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
chung cư cháu CĐT làm vậy đây ạ !!
Làm mặt đá có gờ mép ngoài và có chân tường mép liền ốp vào chân tường cũng là một phong cách hay dù cho giá thành có cao hơn so với phương án làm thẳng.

Nếu làm bằng đá hoa cương nhân tạo như Vicostone, Phú Sơn thì họ buộc phải dán thêm 1 lớp đá mép rồi mài hoàn thiện, chất lượng mỹ thuật không đẹp vì không giấu được line dán.

Tôi biết Cty bếp Xuyên Việt ở 59 Võ Chí Công (tầng 4) chuyên thi công bếp và mặt bếp Composit (nhựa giả đá) nhập Trung Quốc. Họ uốn các mép đúng theo kiểu Nhật - Hàn rất đẹp. Tuy nhiên chất lượng bề mặt của composit không thể sánh được với đá hoa cương nhân tạo hoặc đá tự nhiên.

anhdao08

Đi bộ
Em cũng tự mày mò mua và sắp xếp đồ cho các phòng nhưng thực sự rất bí ý tưởng sắp xếp ở phòng khách. Nhờ bác Chính và các bác comment nên làm gì ạ :( Trước mắt chắc em phải thanh lý con sofa này đổi sang sofa da nâu

chanquayxoan

Xe buýt
Cụ
Em cũng tự mày mò mua và sắp xếp đồ cho các phòng nhưng thực sự rất bí ý tưởng sắp xếp ở phòng khách. Nhờ bác Chính và các bác comment nên làm gì ạ :( Trước mắt chắc em phải thanh lý con sofa này đổi sang sofa da nâu

Bác thanh lý hết cả đi. Em trông nó cứ quê quê kiểu mấy nhà bắt trước nhau nhét đồ vào cho kín.
Em đoán bác thậm chí còn ko biết bác thích phong cách style nào ấy chứ nên bác mua các tạp chí living interior , xem nhiều vào, rồi xem cái phòng ốc nhà mình dạng gì rồi đặt đồ bắt chiếc theo y chang trong tạp chí.
Nhưng 1 nguyên tắc chung thì mấy ông bài trí hay làm là họ bày đồ sao cho hài hòa đối xứng, và có điểm nhấn.
Nhà bác như hiện nay thì mầu mè lung tung. 4 góc mỗi góc 1 kiểu. Bàn ghế thì cũng ko hài hòa, vuông thẳng chả đâu với đâu.

seeyou

Xe điện

Cụ chụp rộng ra xem không gian toàn bộ nó ntn và up thêm cái mb cả nhà nữa thì mọi người sẽ góp ý nó chi tiết và đầy đủ hơn.
Nhìn qua ảnh chụp pk này với 1 số đồ đạc có vẻ chưa dc tinh tế lắm.

taont8

Xe máy
1. Xem xưởng: xem máy móc họ dùng gồm đủ máy không? xem thợ làm, thợ cả, KTS (KTS vẽ thiết kế, chuyển cho thợ cả ra bản vẽ thi công, rồi chuyển cho thợ xẻ gỗ, lắp ráp, hoàn thiện), 3 ông này có phối hợp nhau được tốt không? xem sản phầm họ đang làm các thứ có tốt không? Xem sản phẩm họ đã lắp đặt ở đâu đó (nhà dân đã xong) có tốt và đẹp không? Xem chủng loại vật liệu họ đang làm ở xưởng có tương đồng loại mình yêu cầu không (sx gỗ thịt khác, veneer khác, laminate khác, melamin khác, sơn bệt khác..., nếu làm arcylic phải hỏi họ đặt xưởng nào làm? ...
2. Thông thường, 1 cty (xưởng) họ chỉ chuyên làm 1-2 loại vật liệu như nhau thôi, ví dụ chuyên melamin-laminate thì họ không hay rất ít làm gỗ thịt, veneer, sơn bệt. Nhà bác đóng đồ melamin thì nhiều xưởng đều làm tốt.
Lại phải cảm ơn bác Chính rồi :D
Nhân tiện em mới có cái bản vẽ bố trí nội thất. Các bác cho em xin góp ý ạ. Nhà nhỏ bố trí được hợp lý là cả 1 vấn đề các bác ạ

taont8

Xe máy
cụ để em thay mặt cụ Chính ạ, em theo dõi cũng lâu nên trả lời cũng gần ý cụ Chính 95%:
Cụ bỏ 1WC chung ra, kéo bếp rađórồi kéo sofa ra gần sáng cho sang, hehe.
Nhà em bàn giao đã full nhà vs rồi cụ ạ. Bỏ đi thì thêm chi phí với thời gian kéo dài mà nhà em đang muốn thi công nhanh để vào ở vì đang bị bàn giao chậm nên em chỉ xin bố trí về nội thất. còn bố trí các khu vuecj thì ko thay đổi ạ
Thêm cái nữa là đưa bếp ra ngoài em cũng đã tính pa đổi bếp khách nhưng phải thi cong lạ đường cấp và thoát nước cdt đã làm sẵn. Khoảng cách hơi xa

clessking

Xe buýt
CÁI SIFON THOÁT CHẬU RỬA BÁT

Hiện nay trên thị trường có 2 loại sifon chính:
1/ Sifon sâu có một cái túi inox đựng rác , khi nào đầy thì đổ đi . Loại này nếu không đúng là Inox 304 thì sau nó gỉ sét rất bẩn. Rác hay lưu cữu tại hố.

2/ Loại chỉ có ngăn rác và phải đổ rác đi ngay trong quá trình rửa. Tôi gọi loại sifon này là Sifon châu Âu vì bên Âu họ hay dùng. Nhà tôi dùng 20 năm nay rất tốt, chưa thay bao giờ, không hỏng hóc, luôn sáng bóng.

Về đường thoát dưới gầm chậu. Khi mua chậu hãng luôn có bộ sifon cộng ống thoát mềm kết hợp cứng để lắp đặt. Chú ý kéo họ trộn hàng đểu. Nói chung, khi lắp đặt thoát nước gầm chậu, phải kết hợp ống mềm và cứng, bảo đảm không rò nước và ngăn muì phải tốt. Nhiều trường hợp phải vứt bỏ ngăn mùi "theo chậu" đi và thay vào đó dùng cái ngăn mùi gọi là con thỏ ngăn mùi nhựa PVC sx VN rất hiệu quả và gon gàng
Hi, tình cờ qua đây gặp cụ kimvanchinh ở bên phượt đúng ko ạ.
Nhà cháu cũng mới làm đc 2 năm, chia sẻ thêm 1 chút kinh nghiệm của cháu để ai có thể tận dụng được cái gì thì tận dụng ạ:
- Có 1 loại xi phông kết hợp được cả 2 ưu điểm của 2 cái này. Vừa có cốc đựng rác vừa có nắp ở trên ngăn rác. Nắp ở trên khe hở to, cốc ở dưới khe hở nhỏ hơn. Để trường hợp 1 số rác nhỏ rơi xuống mình vẫn có thể nhấc cốc đựng rác đi đổ. Nhưng có điều mua chậu có luôn cả xi phông nên như nhà cháu dùng luôn loại đi kèm ạ. Nếu đủ diện tích nên dùng loại 2 chậu 1 bàn, 1 chậu nhỏ 1 chậu to tiết kiệm nước và tiện hơn. Có loại dài chỉ khoảng 90cm thì phải.
- Tiện nói về ngăn mùi, có loại thoát sàn ngăn mùi của zento (link dưới) dùng rất tốt. Nhà cháu đã thay giúp bạn và kết quả là khử gần như 95% mùi so với loại 40-50K hay bán.

- Về phụ kiện bếp: Vì đắt nên nhà cháu chọn khá kỹ. Xài tay nâng Blum, ray, bản lề inox giảm chấn, ngăn kéo, giá bát của Cariny. Ưu tiên xài ngăn kéo để đựng nồi niêu, xoong chảo hay dùng và 1 ngăn kéo để bát đĩa to, âu thủy tinh (mỗi cái khoảng 1,3tr của cariny, giá bát cũng loại bình thường đâu đó 600k). Ngoài ra dùng thêm 1 ngăn đựng dao, đũa. Nhà cháu dùng thêm 1 ngăn kéo bình thường (đặt vào đó khay nhựa chia của Hafele - dưới hình, vì loại này rẻ nhất, chỉ vài trăm nghìn)... Chính vì đã có MRB nên đồ bếp rửa xong đã khô ráo luôn --> để vào ngăn chia rất tiện chứ ko bị ướt như rửa tay. MRB là cái nên có, tiện dụng như máy giặt vậy. Đâu đó bếp tốn khoảng ~35-40tr cả mặt đá kim sa, phụ kiện cho gần 4,5m tủ bếp trên dưới gỗ tần bì. Cộng thêm MRB, Lò vi sóng, Máy hút mùi, Chậu, bếp thêm khoảng 40-42 tr nữa. Tủ lạnh thì tùy nhu cầu.

Những cái linh tinh còn lại để vào ngăn kéo thường và các kệ/đợt gỗ ở tủ bếp trên. Không nên dùng thùng gạo vì vừa đắt mà không nhìn được lại khó trút gạo vào (chỉ cần mua cái thùng gạo nhựa trong suốt có bánh xe kéo ra kéo vào ~ 2-300k).
Nhà cháu ko dùng ngăn để gia vị mà mua 1 kệ sắt sơn tĩnh điện nhỏ nhỏ khoảng 200K đặt cạnh bếp, chuyên đặt dầu ăn, gia vị...
- Chung cư nên mua máy sấy. Nếu ko có đủ diện tích thì mua luôn máy giặt sấy, tiết kiệm được rất nhiều thời gian.
- Nên mua robot hút bụi.
- Nếu không nướng bánh thì chỉ cần mua lò vi sóng và nồi chiên không dầu (loại to > 4 lít) là ok r.
- Lưu ý thêm chút là khi lắp chậu chỉ nên dùng xi măng để tránh dò nước, đặc biệt lưu ý bẻ thành chậu dốc vào trong, lắp thấp hơn mặt đá để nước bắn ra sẽ chảy ngược vào chậu mà ko chảy ra ngoài.
- Về MRB: Nếu đã làm mới thì nên chọn luôn MRB loại to rửa đc 12 bộ. Hầu hết mọi người đều chọn Bosch vì chất lượng và giá cả, máy serie 2 tầm 13tr, serie 4 tầm 16-20tr, serie 6 loanh quanh 24-27tr.... Nếu tiết kiệm, chỉ cần loại serie 2 là xài ok rồi. MRB nếu lắp được cao hơn mặt đất khoảng 30 cm là tốt nhất, đỡ đau lưng khi cho bát đũa vào. Đã dùng MRB thì bát đũa nồi niêu... ko dùng đồ nhôm.
- Máy lọc nước: Hiện tại có đủ các loại máy lọc nước với đủ mức giá, nhưng chỉ cần loại có 5 lõi lọc là ok rồi (nếu tiết kiệm). Quan trọng nhất là lõi RO và thay các lõi định kỳ. Ngoài ra, hiện tại nước tại HN rất kém nên nếu có thể mọi người lắp thêm hệ thống lọc tổng: (1) Lọc thô: than hoạt tính, cát... + (2) Trao đổi ion làm mềm nước. Cái thứ 1 chung cư còn dễ xử lý chứ cái thứ 2 là hơi khó, nhưng dùng tạm cũng ok vì lõi RO đã xử lý tốt vụ này đối với nước uống rồi. Thật ra có 2 công nghệ lọc: Lọc RO và Nano, mỗi cái có ưu điểm riêng. Trong đó Nano có ưu điểm là giữ lại khoáng chất có sẵn trong nước - tuy nhiên khoáng ta có đủ qua đường ăn uống rồi, uống nước tinh khiết cho nó yên tâm :D

Nói chung cái vụ làm nhà cũng mất thời gian phết, nhưng làm xong rồi sử dụng thấy thuận tiện, hợp lý thì rất sướng.

- Ah, vệ sinh công nghiệp: Thực sự là chất lượng rất kém. Vì các đơn vị họ toàn thuê lao động giản đơn, người nhặt phế liệu... Nhà cháu dính phát đi vắng, quay lại thì họ dùng khăn tẩm hóa chất tẩy tường tiện kéo lau luôn các đồ inox, phụ kiện phòng tắm. Đến buổi chiều thì toàn bộ đồ inox nhà cháu chuyển sang màu đồng, xỉn hết. Nghĩ ức ko chịu được, chẳng nhẽ bắt họ đền thì lại chết đói cả tháng vì nguyên 1 cái thanh treo khăn mặt đã bằng họ làm cả tuần rồi. Thế bảo sao mình ko dám đặt niềm tin vào họ :(( Chỉ vì họ lười 1 chút mà tốn bao nhiêu tiền của của chủ nhà.

kimvanchinh

Xe tăng
Lại phải cảm ơn bác Chính rồi :D
Nhân tiện em mới có cái bản vẽ bố trí nội thất. Các bác cho em xin góp ý ạ. Nhà nhỏ bố trí được hợp lý là cả 1 vấn đề các bác ạ

Được các cụ như Trananhtung, seeyou hay Ngothutrung và các cụ khác nữa chuyên nghề và chuyên môn sâu về kiến trúc, xây dựng góp ý là một diễm phúc cho các cụ trên diễn đàn này.

Tôi cũng có ý kiến được nhưng chỉ với góc nhìn của người sử dụng (tiêu dùng) thôi.

Nhà cụ taont8 nhỏ và xinh xắn, 2 ban công rất dài, 2WC cho căn hộ nhỏ vậy là một điều hay. Nhưng cũng từ đây thấy điều dở của căn hộ là diện tích WC và logia hơi nhiều làm cho các diện tích khách, ngủ rất bé.
Giải quyết cơ bản đúng là chỉ có bỏ hẳn WC 1.
Nếu không bỏ WC1, thì cũng phải:
1. Đục tường WC1 để đặt cái tủ giầy vào vị trí trùm lên bức tường WC. WC nhỏ vậy không nên làm vách kính. Thậm chí nếu CĐT họ lắp rồi mình thấy cần thì có thể tháo bỏ.
2. Bếp chật vậy thì nếu nhà ít người (dưới 4) có khi dùng bàn ăn kiểu thông minh 1,2 met với phần kéo dài mở ra 1,6m khi cần.
3. Nên tận dụng Logia 2 phục vụ cho ngủ chính, tôi thấy nên đục 1 cửa nhỏ ra Logia 2 rất hay. Thậm chí nếu sau này sửa, nghiên cứu đục cả WC cửa vào từ lối logia (bỏ kính ngăn) thì rộng và sạch cho phòng ngủ.
4. Cả khách, bếp có chưa đến 18m2 thì buộc phải co kéo thôi. Các đồ vật phải làm tối giản, mini, tăng tủ treo cao, giá treo cao, tiết kiệm diện tích mặt đất tối đa...