[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Nguyen Van Bien

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em muốn dùng loại 13 bộ trở lên, âm toàn phần cụ ạ. Nhà em chưa bàn giao nên em chưa có ảnh tủ bếp cụ ạ. Giờ em phải làm sao nhỉ. Chán thế chứ
vậy thì kích thước chiều cao của cụ ko vừa rồi ạ. âm toàn phần cả đá cụ phải để ít nhất là 86cm như ảnh này em lắp cho khách cũng âm toàn phần. Nếu cụ làm cần nhờ cắt mặt đá rồi cụ ạ.

ngobeo

Xe hơi
Đây là chiều cao tủ bếp nhà em, cả đá là 850. Nhưng mặt đá em thấy là 40 rồi. Các cụ xem giúp có vừa với máy rửa bát bosch âm toàn phần ko ạ

taont8

Xe máy
Thiết kế nhà cụ cũng hợp lí rồi cụ ạ, Phòng bếp không rộng nhưng đủ nhu cầu ( đã có ngăn cho thùng gạo cánh ngoài cùng, dưới chậu rửa để máy lọc nước cùng với giá giao thớt đa năng, cánh góc làm giá xoong, Có thiếu thùng rác nhưng tủ gần ban công để rác nhỏ rồi bỏ ngoài ấy cho sạch sẽ). Phòng ngủ thì như các cụ ở trên đã góp ý tủ áo cánh lùa thì cụ nên cân đối ko nên làm 3 cánh tủ nhà cụ chắc dài tối đa 2m trừ đi 25-30cm đợt góc, nên chỉ còn tầm 1m7 phần cánh chia 2 cánh lùa là vừa vặn cụ ạ, vì cánh lùa mặt cánh ko phẳng với nhau nên chia nhiều cánh lên thực tế ko được đẹp. Phòng ngủ đang rất cân đối nhưng vẫn có 1 phương án nữa để khi vào phòng cảm giác rộng rãi hơn đó là cụ cho giường sát cửa sổ làm dạng giường phản kịch tường, bàn trang điểm ở luôn gần tủ áo hoặc có thể làm bàn trang điểm đối diện chỗ đợt trang trí cửa ra vào, thì sẽ có ko gian thoáng khi dùng bàn trang điểm cũng như bước vào lấy đồ của tủ áo ( cái này chỉ tham khảo thêm ) . Chúc cụ làm đồ ưng ý
Vaâng. cảm ơn cụ đã góp ý. CHỉ tiếc mỗi chỗ bếp nhỏ quá em ko cho máy rửa bát vào được

Tiện đây có báo giá nhờ các cụ thẩm hộ em về giả cả và các vật liệu sử dụng ạ

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đây là chiều cao tủ bếp nhà em, cả đá là 850. Nhưng mặt đá em thấy là 40 rồi. Các cụ xem giúp có vừa với máy rửa bát bosch âm toàn phần ko ạ
Cụ làm 86 là lành nhất. 85 làm nếu chuẩn cos thì vẫn dc. Em đã làm 1 bếp cao 85 cũng lắp bosch nhưng mà vừa khít

tiendr

Xe máy
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn ạ. Trước em cứ nghĩ đơn giản tủ cánh trượt nó ưu việt hơn nhưng không ngờ xem mấy mẫu cánh mở bề mặt nó phẳng hoàn toàn đúng là thẩm mĩ hơn các cụ ạ. Nghĩ vụ này mà đau đầu quá.😩

Nhìn mấy mẫu của cụ @ngothutrung đúng là mê thật. Em follow page FB của cụ đúng là chỉ để ngắm thôi vì em xác định là tầm em với không tới 😂

trungngothu

Xe tăng
Em cảm ơn các cụ đã tư vấn ạ. Trước em cứ nghĩ đơn giản tủ cánh trượt nó ưu việt hơn nhưng không ngờ xem mấy mẫu cánh mở bề mặt nó phẳng hoàn toàn đúng là thẩm mĩ hơn các cụ ạ. Nghĩ vụ này mà đau đầu quá.😩

Nhìn mấy mẫu của cụ @ngothutrung đúng là mê thật. Em follow page FB của cụ đúng là chỉ để ngắm thôi vì em xác định là tầm em với không tới 😂
Cũng ko phải là qua cao đâu cụ, nhỉnh hơn giá thị trường chút thố cố tí là làm tốt cụ ạ

Nguyen Van Bien

Xe hơi
Website
www.facebook.com
mặt đá 4cm nhưng đá là 2cm + gờ xuống nhìn thành 4cm. Tủ của cụ để vừa nhưng hiện tại là cần cắt phần gờ mặt đá chỗ máy rửa bát. làm cao hẳn 1-2cm nữa thì ko cần cắt gờ đá đẹp hơn cụ ạ.

tiendr

Xe máy
Về nhà mới khổ quá các cụ ạ. Làm nội thất mà đau hết cả đầu. Thực ra trước khi bắt đầu là em hình dung ra 100% là mình muốn làm gì luôn mà sau phải thỏa mãn nhu cầu của cả vợ và con đâm ra lại khó. Nếu đã khó vậy thì kính nhờ các cụ tư vấn, mổ xẻ thêm xem liệu còn vấn đề gì khác không? Bên thiết kế đang gợi ý phương án tủ liền giường cho ngủ nhỏ, em thấy như này khá bất tiện khi thay đồ nên sẽ đổi phương án này thành tk tủ và giường tách rời với mẫu giường kéo x2 như dưới đây (Em khá thích vì nó tiết kiệm diện tích). Thêm nữa nếu bỏ 1 tap nhỏ ở ngủ lớn liệu dùng tủ cánh mới được không các cụ nhỉ? Vodka các cụ ạ.

Layout từ đơn vị tk

Layout gợi ý của cdt

Mẫu giường x2 cho em bé

tiendr

Xe máy
Là anh em của nó cụ ạ. Em cũng dự tính bỏ một tab ở ngủ lớn. Cái đó cho vợ em thôi chứ em thì chả cần. Giường tầng cũng gọn nhưng em thấy cho trẻ con lên đấy mà ko có giải pháp an toàn thì cũng ghê nên em không dùng.
Cái tk của cụ nhìn đẹp mà rộng thế cụ nhỉ. Cái tủ áo cụ bỏ đâu mà rộng thế ạ?
Cái ngủ nhỏ cụ đã nghiên cứu làm giường tầng chưa?
Cái ngủ lớn em nghĩ bỉ 1 tap đi, đẩy giường gần cửa sổ là hợp lý.
Post cụ xem cái ảnh phòng ngủ lớn em làm
Mà cái này nhìn mặt bằng có phải vin ocean park ko cụ View attachment 4813601

Nguyen Van Bien

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Về nhà mới khổ quá các cụ ạ. Làm nội thất mà đau hết cả đầu. Thực ra trước khi bắt đầu là em hình dung ra 100% là mình muốn làm gì luôn mà sau phải thỏa mãn nhu cầu của cả vợ và con đâm ra lại khó. Nếu đã khó vậy thì kính nhờ các cụ tư vấn, mổ xẻ thêm xem liệu còn vấn đề gì khác không? Bên thiết kế đang gợi ý phương án tủ liền giường cho ngủ nhỏ, em thấy như này khá bất tiện khi thay đồ nên sẽ đổi phương án này thành tk tủ và giường tách rời với mẫu giường kéo x2 như dưới đây (Em khá thích vì nó tiết kiệm diện tích). Thêm nữa nếu bỏ 1 tap nhỏ ở ngủ lớn liệu dùng tủ cánh mới được không các cụ nhỉ? Vodka các cụ ạ.

Layout từ đơn vị tk

Layout gợi ý của cdt

Mẫu giường x2 cho em bé
-Phòng master : Bỏ 1 tab dùng cánh mở thoải mái cụ ạ, mà vào phòng đi vào lối mở tủ quần áo cảm giác ko chật chội bí bức.
- Phòng ngủ con : Cụ làm giường kéo được cụ ạ, đầu giường đối diện bàn học. Giường trên thì cụ nên làm giường 1m2x2m trong lòng còn giường dưới có thể làm 1m x 1m9 hoặc 1m2x 1m9. Đã làm giường kéo thì thôi ko làm ngăn kéo 2 ngăn nhỏ ở dưới nữa cụ ạ để giường nó ko quá cao. Phần dưới nếu tủ trẻ con làm cánh lùa thì ko ảnh hưởng, còn nếu làm canh mở cụ làm ngăn kéo ở dưới để nếu khi kéo giường ra vẫn mở được cánh tủ cụ nhé.

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Là anh em của nó cụ ạ. Em cũng dự tính bỏ một tab ở ngủ lớn. Cái đó cho vợ em thôi chứ em thì chả cần. Giường tầng cũng gọn nhưng em thấy cho trẻ con lên đấy mà ko có giải pháp an toàn thì cũng ghê nên em không dùng.
Cái tk của cụ nhìn đẹp mà rộng thế cụ nhỉ. Cái tủ áo cụ bỏ đâu mà rộng thế ạ?
Cụ bỏ 1 cái tap đi là không gian ok ngay. Tủ áo em vẫn để như mặt bằng của cụ thôi. À với cả mặt bằng này của em chắc rộng hơn của cụ do em đã nới phòng này ra rồi. Nhưng mà nhìn chung cụ quyết bỏ 1 tap đi là hợp lý. Cái tap gần cửa sổ có để cũng ko làm j đâu. Em mời cụ sang page dưới chữ kí của em để xem thiết kế căn đấy.
Còn cái giường tầng em nghĩ cụ nên cân nhắc. Em làm cho khách thấy nó khá ok

tiendr

Xe máy
Phải các cụ chuyên gia có khác. Cảm ơn cụ về cái ý tưởng cánh mở cao ạ. Ban đầu em nghĩ là cái giường dưới ít dùng hoặc khi mở thì đẩy nó vào cũng được nhưng nếu dùng cánh mở cao như của cụ đúng là vẫn hơn.

Cái chiều rộng giường ngủ nhỏ đúng là em cũng định làm rộng hơn lên 1m2 do em cũng lăn tăn bọn trẻ con ngủ hay xoay lô lô nhỡ lại rơi ra khỏi giường thì cũng tội. 1m2 liệu đủ dùng chứ cụ nhỉ? Cái ngăn kéo dưới em cũng bỏ để hạ chiều cao rồi ạ. Hình mẫu em gửi cho các cụ dễ hình dung.
-Phòng master : Bỏ 1 tab dùng cánh mở thoải mái cụ ạ, mà vào phòng đi vào lối mở tủ quần áo cảm giác ko chật chội bí bức.
- Phòng ngủ con : Cụ làm giường kéo được cụ ạ, đầu giường đối diện bàn học. Giường trên thì cụ nên làm giường 1m2x2m trong lòng còn giường dưới có thể làm 1m x 1m9 hoặc 1m2x 1m9. Đã làm giường kéo thì thôi ko làm ngăn kéo 2 ngăn nhỏ ở dưới nữa cụ ạ để giường nó ko quá cao. Phần dưới nếu tủ trẻ con làm cánh lùa thì ko ảnh hưởng, còn nếu làm canh mở cụ làm ngăn kéo ở dưới để nếu khi kéo giường ra vẫn mở được cánh tủ cụ nhé.

tiendr

Xe máy
Ôi. Lúc trước em cũng có ý định nới rộng phòng này đúng như chủ căn này luôn. Nhà gì mà bé mà hai cái nvs diện tích đúng bằng phòng ngủ em thấy tiếc quá. Sau vợ em không cấp phép nên em lại thôi. Thanks cụ.
Cụ bỏ 1 cái tap đi là không gian ok ngay. Tủ áo em vẫn để như mặt bằng của cụ thôi. À với cả mặt bằng này của em chắc rộng hơn của cụ do em đã nới phòng này ra rồi. Nhưng mà nhìn chung cụ quyết bỏ 1 tap đi là hợp lý. Cái tap gần cửa sổ có để cũng ko làm j đâu. Em mời cụ sang page dưới chữ kí của em để xem thiết kế căn đấy.
Còn cái giường tầng em nghĩ cụ nên cân nhắc. Em làm cho khách thấy nó khá ok

clessking

Xe buýt

Layout từ đơn vị tk

Layout gợi ý của cdt

Mẫu giường x2 cho em bé
Bỏ 1 tab đi cụ ah. Tab chỉ tiện để mỗi điện thoại và đèn ngủ thôi. Như nhà em còn bỏ cả 2 tab luôn :D Đt để xuống đất cũng bình thường.
Tủ 1,9m dài chia 4 cánh thì cũng vừa đủ để mở ra. Nếu con cụ lớn ngủ riêng r thì làm cánh mở ok. Còn nếu con nhỏ nằm cùng bmẹ thì e thấy để cánh lùa, đẩy sát giường vào tủ sẽ yên tâm. Sau con lớn đẩy giường ra ngoài lại.
Giường x2 như cụ hoặc giường tầng đều ok. Giường x2 ưu điểm gọn hơn, thoáng phòng nhưng kéo ra kéo vào sau kiểu j cũng bị kẹt, kêu và thường ọp ẹp hơn. Giường tầng cụ có thể làm loại thành tầng 2 cao kịch trần cũng đc. Chọn gỗ tử tế thì sẽ chắc chắn hơn hẳn nhưng sẽ chiếm nhiều diện tích.
Là em thì ưu tiên giường tầng hơn, nhưng làm thành rất cao.

tiendr

Xe máy
Em cảm ơn cụ. Em giữ lại một tab cho vợ em. Phụ nữ hay thích lưu trữ mấy đồ lặt vặt ấy cụ ạ nên em để lại. Bên tk bảo em là nếu chia nhiều cánh thì độ cứng kém dễ cong vênh. 4 cánh liệu được chứ cụ nhỉ?
Bỏ 1 tab đi cụ ah. Tab chỉ tiện để mỗi điện thoại và đèn ngủ thôi. Như nhà em còn bỏ cả 2 tab luôn :D Đt để xuống đất cũng bình thường.
Tủ 1,9m dài chia 4 cánh thì cũng vừa đủ để mở ra. Nếu con cụ lớn ngủ riêng r thì làm cánh mở ok. Còn nếu con nhỏ nằm cùng bmẹ thì e thấy để cánh lùa, đẩy sát giường vào tủ sẽ yên tâm. Sau con lớn đẩy giường ra ngoài lại.
Giường x2 như cụ hoặc giường tầng đều ok. Giường x2 ưu điểm gọn hơn, thoáng phòng nhưng kéo ra kéo vào sau kiểu j cũng bị kẹt, kêu và thường ọp ẹp hơn. Giường tầng cụ có thể làm loại thành tầng 2 cao kịch trần cũng đc. Chọn gỗ tử tế thì sẽ chắc chắn hơn hẳn nhưng sẽ chiếm nhiều diện tích.
Là em thì ưu tiên giường tầng hơn, nhưng làm thành rất cao.

tiendr

Xe máy
Cái phần giường x2 em nghĩ là sẽ ít dùng. Chủ yếu nếu nhà có ông bà lên thì mới cần. Hoặc sau có đứa nữa mà hai đứa muốn ở chung. Còn lại một giường em vẫn dự tính ở chỗ +1 sau sofa rồi. Sau cần thiết em có thể làm vách kính thành một phòng riêng luôn.

clessking

Xe buýt
Em cảm ơn cụ. Em giữ lại một tab cho vợ em. Phụ nữ hay thích lưu trữ mấy đồ lặt vặt ấy cụ ạ nên em để lại. Bên tk bảo em là nếu chia nhiều cánh thì độ cứng kém dễ cong vênh. 4 cánh liệu được chứ cụ nhỉ?
Tất nhiên cánh nhỏ mà cao quá thì yếu hơn cánh to r. Nhưng nhà cụ trừ giường đi 2 tab 2 bên có 45-52cm thì tủ 1,9m ko chia 4 cánh thì làm sao mở full cánh ra đc? Xử lý thì có cách giảm chiều cao cánh bằng chia ngăn kéo trên - dưới thôi.
Ý em là 1 tab là đủ xài r. Cụ thì chịu khó để xuống đất :))

trieutuan1312

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cái phần giường x2 em nghĩ là sẽ ít dùng. Chủ yếu nếu nhà có ông bà lên thì mới cần. Hoặc sau có đứa nữa mà hai đứa muốn ở chung. Còn lại một giường em vẫn dự tính ở chỗ +1 sau sofa rồi. Sau cần thiết em có thể làm vách kính thành một phòng riêng luôn.
Chốt lại cho cụ là cụ bỏ 1 tap :))

tiendr

Xe máy
Vâng. Em cảm ơn hai cụ trên đã tư vấn. Phải đúng chuyên ngành của các cụ là ra vấn đề ngay :x

clessking

Xe buýt
Như cụ nói, nếu là e thì:
- Tủ pngủ lớn làm cánh lùa, sau đẩy giường sát tủ để khi có em bé ngủ trong góc sát tủ hoặc bỏ tab đi để cũi bên cạnh giường. Chứ cụ làm cánh mở mấy bữa nữa cụ đẻ đứa nữa thì để nó nằm đâu? Tủ lúc đấy tủ vứt đi trong 3-4 năm ah (có mở đc ra đâu).
- Cũng đừng làm giường x2 luôn, cụ đã có đứa t2 đâu. Sau này quây chỗ sau sofa vào hoặc làm giường tầng sau cũng đc. Ông bà lên thì gọi con sang ngủ cùng hoặc không để kiểu nệm trải luôn, chứ giường x2 bé lắm, người lớn nằm khó chịu. Hoặc có 1 giải pháp này e thấy cũng hay, đó là làm tủ liền giường nhưng giường thấp kiểu 20cm hàn quốc. Cụ đứng lên giường mở tủ lấy đồ thoải mái, trẻ con lại ko sợ ngã.