[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Xep

Xe tăng
Cảm ơn ý kiến của cụ. Cháu cũng có cảm giác vật liệu ốp dùng nhiều nhưng vợ cháu lại thích nên cháu chỉ có cách góp ý để điều chỉnh giảm dần. ~X(
Bàn đảo để giúp vợ cháu có không gian thoải mái chuẩn bị vật liệu trước khi nấu nên phải chấp nhận hi sinh không gian một chút. Nhà nhỏ nên ko thể vẹn toàn được. Bù lại cháu chọn cách làm cửa kính lùa mở hẳn ra hai bên nên không gian cũng sẽ đỡ chật chội hơn ạ.
Phương án quạt trần thì cháu không thích nên cháu chọn phương án làm hệ thống gió tươi và điều hòa âm trần kết hợp. Nếu không hiệu quả thì cháu sẽ chọn phương án lắp bổ sung sau.
Có vẻ kts giống nhau hay cụ cháu mình ý thích giống nhau nhỉ, tk của e cũng giống cụ ở cái bàn ăn, ốp đầu giường, tủ kính quần áo, mỗi cái giường e hơi khác tý :)).

Sharkzone

Xe hơi
Vâng e đang hoàn thiện. Nội thất bên kts báo cao quá nên e đang tính phương án hoàn thiện từng phần. Em cũng mới đang tham khảo chưa chốt cụ ah.
Em nghĩ cứ bóc tách ra rồi khảo giá hai nơi. Trên này các cụ cũng cung cấp khá đủ thông tin rồi. Em chọn phương án bên kts báo giá rồi em khảo giá với bên nội thất. Nếu giá chênh không nhiều thì em sẽ cho bên thiết kế làm. Nếu không em sẽ lại thuê trọn gói bên nội thất. Vấn đề là sắp xếp thi công giữa các bên sao cho hợp lý mới được.

Sharkzone

Xe hơi
Có vẻ kts giống nhau hay cụ cháu mình ý thích giống nhau nhỉ, tk của e cũng giống cụ ở cái bàn ăn, ốp đầu giường, tủ kính quần áo, mỗi cái giường e hơi khác tý :)).
Nhà em đổi thiết kế vài lần mới chọn được phương án này. Chắc là cụ cháu mình thích giống nhau rồi he he.

• Vodka
Reactions: Xep

Jamebonds

Xe container
Em đã định làm kệ tủ ở chân cầu thang rồi nhưng thấy cũng ko ổn nên em đành chọn phương án đó. Giải pháp em đưa ra là kê sofa cách chân cầu thang một khoảng để tạo khoảng cách giữa sofa và cầu thang. Cảm giác giảm một chút gợn khi ngồi dưới chỗ đi lên.
E cũng thích kiểu cầu thang bậc hở như nhà bác, nhưng nghĩ chị e mặc váy đi lên mà có khách thì hơi bất tiện, mà nhà cụ để hở lỗ sau sofa trẻ con khách đến nó ko biết mà nghịch ngợm rơi xuống nguy hiểm, người ngồi sofa chỗ đó cũng ko thấy vững chãi

Sharkzone

Xe hơi
E cũng thích kiểu cầu thang bậc hở như nhà bác, nhưng nghĩ chị e mặc váy đi lên mà có khách thì hơi bất tiện, mà nhà cụ để hở lỗ sau sofa trẻ con khách đến nó ko biết mà nghịch ngợm rơi xuống nguy hiểm, người ngồi sofa chỗ đó cũng ko thấy vững chãi
Trông thế thôi chứ khoảng hở trên thang cũng không rộng đủ để nhìn thấy đâu cụ. Mà nó nửa kín nửa hở cho thêm phần cảm xúc phỏng cụ.
Miệng hầm sau ghế đó em phải làm nắp che chắc chắn, tay thủy lực để khi không dùng đóng xuống thì trẻ nhỏ không thể tự mở cửa lên được cụ ah.
Em đang tính cho cửa khi mở lên thì cánh lật về phía sofa, tạo thành một tấm chắn giữa sofa và miệng hầm luôn. Tuy nhiên em vẫn lấn cấn vị trí này nhất.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng e đang hoàn thiện. Nội thất bên kts báo cao quá nên e đang tính phương án hoàn thiện từng phần. Em cũng mới đang tham khảo chưa chốt cụ ah.
Để kts vẽ mà chỉ họ thi công hoặc đặt họ thì giá thường rất cao. Hãy thăm xưởng của họ xem có thực sự là xưởng mộc cạnh tranh hay chỉ là nơi lắp ráp chuyển tải các xưởng Thạch Thất? Hãy xem các phương án vật liệu, kiểu dáng sao cho có thể đặt độc lập ở các xưởng giá và chất cạnh tranh thì chi phí giảm rất nhiều. Các gói thi công khác ngoài mộc đặt ngoài rẻ hơn là chắc.

• Vodka
Reactions: Xep

Xep

Xe tăng
Để kts vẽ mà chỉ họ thi công hoặc đặt họ thì giá thường rất cao. Hãy thăm xưởng của họ xem có thực sự là xưởng mộc cạnh tranh hay chỉ là nơi lắp ráp chuyển tải các xưởng Thạch Thất? Hãy xem các phương án vật liệu, kiểu dáng sao cho có thể đặt độc lập ở các xưởng giá và chất cạnh tranh thì chi phí giảm rất nhiều. Các gói thi công khác ngoài mộc đặt ngoài rẻ hơn là chắc.
Vâng e cũng đang tính như vậy ạ. E nhìn cái báo giá thầm nghĩ trong đầu họ định ko làm hay sao mà báo giá cao đến thế. Vậy nên chịu khó vất vả kiếm xưởng và thợ sẽ giảm khá nhiều chi phí. Thanks cụ nhiều ạ!.

kimvanchinh

Xe tăng
Vâng e cũng đang tính như vậy ạ. E nhìn cái báo giá thầm nghĩ trong đầu họ định ko làm hay sao mà báo giá cao đến thế. Vậy nên chịu khó vất vả kiếm xưởng và thợ sẽ giảm khá nhiều chi phí. Thanks cụ nhiều ạ!.
Trên off này có xưởng dogolegia và xuongmochanoi tôi đã đến thăm thấy họ làm được và giữ uy tín . Các xưởng đều trên Thạch Thất. Ngoài ra tôi còn biết và có đặt hàng 3 xưởng ở Dị Nậu và Chàng Sơn chuyên sx may đo. Giá xưởng luôn có giâ làng tính theo m2 đồ tuỳ chủng loại. Muốn đặt xưởng độc lập, cần yêu cầu kts vẽ tk chi tiết đạt chuẩn tức người khác đọc và làm được, không dùng các vật liệu và chi tiết đặc dị. Cái gì đặc dị, phải chú thích rõ các chi tiết phụ kiện và vật liệu, nơi mua..

Gió_123

Xe tải
Sharkzone: Em thấy vị trí đảo bếp/bàn ăn ở thiết kế ban đầu hợp lí hơn ạ, nhất là khi vợ bác muốn tận dụng đảo bếp để chuẩn bị nấu nướng. Tk mới có vẻ lệch vị trí, thao tác thực tế khéo ko tiện bác ạ.
Em cũng thấy các phòng nhà bác trang trí có vẻ hợp hộp với nhiều ốp tường nhưng bà chủ thích thế thì ta cứ theo. Bà chủ thích là chuẩn phong thủy rồi ạ. :x
Một góp ý nho nhỏ nữa thôi là với thiết kế của nhà bác là tone màu trung tính, đồ hơi vuông vắn và hộp thì các đồ trang trí và cây cối nên mảnh mai, tròn trịa cho mềm mại ạ.
Khi nào xong nhà, bác post lên share cho mọi người ngắm nghía và khen ngợi nhé.

iERP

Đi bộ
Cụ nào đã thuê thiết kế và thi công nội thất chung cư thấy ưng ý giới thiệu giúp, mình đang tìm đang tìm 1 đơn vị làm, nếu làm luôn được cả sanf, trần và trát lại tường càng tốt.
Xin cảm ơn cccm!

nguoiquantu

Xe buýt
Phòng này của cụ kích thước được bao nhiêu m2 mà vẫn bố trí thêm dc bồn tắm ah. Màu gạch ốp lát em thích nhưng em thích kích thước khổ gạch to hơn 30x60 vì 30x60 nhiều mạch quá.
Trong phòng này cụ có lắp sưởi trên trần không hay định dùng loại nào, vì em mới thấy hút thông gió ở trên bồn cầu

trungkienhj

Xe tải
Xin chào các bác! Vô tình em biết đến thớt này em thấy rất bổ ích với em vì em đang chuẩn bị làm nhà, xin được các bác tư vấn giúp em với ạ, có 1 số mục em đang rất bị đâu đầu rất mong được sự chia sẻ và tư vấn của các bác. Em đang đâu đầu vì cái nhà vệ sinh ở tầng 2 chưa biết nên đặt chỗ nào cho tối ưu nhất, bên thiết kế đưa ra 2 phương án nhưng em vẫn chưa ưng, em gửi bane vẽ lên đây mong nhận được sự tư vấn của các bác, em xin cảm ơn.

trungkienhj

Xe tải
một phương án nưa do bên thiết kế đưa ra về nhà vệ sinh đây ạ.

cuncon0686

Xe tải
Phòng này của cụ kích thước được bao nhiêu m2 mà vẫn bố trí thêm dc bồn tắm ah. Màu gạch ốp lát em thích nhưng em thích kích thước khổ gạch to hơn 30x60 vì 30x60 nhiều mạch quá.
Trong phòng này cụ có lắp sưởi trên trần không hay định dùng loại nào, vì em mới thấy hút thông gió ở trên bồn cầu
Phòng wc này cũng ko rộng lắm. Bố trí mãi mới được thêm vị trí bồn tắm. Gạch Vietceramic ốp tường nó chỉ có kt ntn. Ko có loại to hơn. Sưởi e dùng quạt sưởi Panasonic

nguoiquantu

Xe buýt
Phòng wc này cũng ko rộng lắm. Bố trí mãi mới được thêm vị trí bồn tắm. Gạch Vietceramic ốp tường nó chỉ có kt ntn. Ko có loại to hơn. Sưởi e dùng quạt sưởi Panasonic
Sưởi Panasonic thì đầu bảng rồi cụ ah.

OneWay82

Xe hơi
Cụ nào đã thuê thiết kế và thi công nội thất chung cư thấy ưng ý giới thiệu giúp, mình đang tìm đang tìm 1 đơn vị làm, nếu làm luôn được cả sanf, trần và trát lại tường càng tốt.
Xin cảm ơn cccm!
Cụ định cải tạo lại hay làm từ thô vậy cụ?