[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

cuchuoi0509

Xe tăng
Dạ cụ! Nhà 1 mặt thoáng nên em loay hoay cụ ak! Nhà mình ở, k phải văn phòng nên giải pháp lắp kính ngăn ngủ và khách em thấy chưa hợp lý!
cụ cứ mạnh dạn cho bếp ra sát ban công, phòng khách lấy sáng từ phòng ăn/bếp cũng đc mà. nhà em đang làm vậy, phòng khách vẫn thoáng, sáng trưng

Laman1214

Xe buýt
Vâng cụ. Em cũng định dịch chuyển phòng ngủ 2 ra bên phải, tạo hành lang ở giữa, nhưng như vậy bếp lại thiếu sáng và bị chắn gió từ hành lang vào cụ ak!
Nhà cụ có 1 mặt thoáng mà cụ muốn nhiều thế :D Giờ cụ thấy cái gì cần thiết nhất thì chọn thôi. Dịch 2PN nhỏ sang phải, hành lang giữa nhà. Nếu chuyển pkhách ra gần logia thì khi mở cửa logia và cửa chính sẽ có gió đối lưu rất thoáng cụ nhé. Bếp ở phía trong thì dùng nhiều đèn và hút mùi loại tốt là được.

Bibon2021

Đi bộ
cụ cứ mạnh dạn cho bếp ra sát ban công, phòng khách lấy sáng từ phòng ăn/bếp cũng đc mà. nhà em đang làm vậy, phòng khách vẫn thoáng, sáng trưng
Nhà cụ đẹp quá! Em sẽ nghiên cứu pa này ak!
Nhà cụ có 1 mặt thoáng mà cụ muốn nhiều thế :D Giờ cụ thấy cái gì cần thiết nhất thì chọn thôi. Dịch 2PN nhỏ sang phải, hành lang giữa nhà. Nếu chuyển pkhách ra gần logia thì khi mở cửa logia và cửa chính sẽ có gió đối lưu rất thoáng cụ nhé. Bếp ở phía trong thì dùng nhiều đèn và hút mùi loại tốt là được.
Dạ cụ! Em cũng đã nghĩ đến phương án này. Tuy nhiên bếp phía trong thì không đảm bảo đc thông thoáng và á vì gấu em thích bếp.

BuildHouse

Xe hơi
Nhà cụ đẹp quá! Em sẽ nghiên cứu pa này ak!

Dạ cụ! Em cũng đã nghĩ đến phương án này. Tuy nhiên bếp phía trong thì không đảm bảo đc thông thoáng và á vì gấu em thích bếp.
E nghĩ nhà cụ nên làm việc kỹ với kts điều chỉnh lại layout chắc cũng ổn cụ ah. Có thể sẽ tốn chi phí hơn.

tung1311 .

Xe điện
Các cụ cho em hỏi giữa 2 bồn rửa bát loại âm và bán âm thì nên dùng loại nào ạ?
Em thấy trên 3D nhìn bán âm có vẻ đẹp hơn âm toàn phần nhưng không rõ thực tế thi công có được như vẽ không.

Về vệ sinh thì e thấy chắc đều dễ gạt nước nhưng cũng khá quan ngại về thi công lớp keo trên mặt chỗ mài đá đặt chậu nổi bán âm ạ.

Theo thời gian thì em không rõ loại nào nhanh hỏng cái lớp keo hơn các cụ nhỉ?

Cụ kimvanchinh và các cụ giúp e với

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em thấy trên 3D nhìn bán âm có vẻ đẹp hơn âm toàn phần nhưng không rõ thực tế thi công có được như vẽ không.

Về vệ sinh thì e thấy chắc đều dễ gạt nước nhưng cũng khá quan ngại về thi công lớp keo trên mặt chỗ mài đá đặt chậu nổi bán âm ạ.

Cụ kimvanchinh và các cụ giúp e với thienfurniture
- Cá nhân e thì vote âm toàn phần cụ nhé! ưu điểm đúng như cụ đã nói ở trên
- Về gia cố cụ cứ tính toán đơn giản ntn: Chậu rửa sẽ có các kích thước 820-860-880mm.... thì module tủ chậu rửa sẽ rộng tương ứng với kích thước chậu. Mục đích là để 2 tai chậu ngồi lên hồi tủ sẽ chắc khỏe hơn.
- Trường hợp lắp dương thì đơn giản rồi, trường hợp lắp bán âm ( lắp bằng mặt đá) thì e ko ủng hộ lý do chính là các góc r thợ đá khoét sẽ phải thật khéo nếu ko thẩm mỹ sẽ kém và trong quá trình sử dụng cũng khó thay mới silicon
Thông tin đến cụ! cần thông tin thêm cụ có thể alo hoặc zalo em, e sẽ hỗ trợ trong khả năng của mình :-bd :-bd

Nana2015

Xe tăng
Có một số thứ rất nhỏ nhặt nhưng nếu lơ là nó lại không nhỏ chút nào trong làm nhà.
Đó là các phụ kiện cơ khí sắt thép inox, ốc vít, đặc biệt ở các vị trí độ ẩm cao như phòng tắm, bếp...

Tôi đã thấy nhiều nhà làm bếp xong vài tháng bản lề xộc xệch, ốc vít gỉ sét, cánh cửa mở rít hoặc va đạp nhau.
Hoặc nhà vệ sinh khóa cửa vàng chóe lịch sự nhưng mạ vàng bay lỗ chỗ, gỉ sét lộ ra rất kinh, hèm khóa thì kẹt, bản lề kẹt.
Phụ kiện vách tắm ố gỉ từng chỗ, từng chỗ..., càng lau chùi bằng chất tẩy rửa mạnh cành gây gỉ sét...
Hoặc cả một bộ giá khăn khá đẹp bằng inox 304 nhưng lộ ra cái vít sắt gỉ sét đen sì...

Do vậy, việc kỹ tính trong lựa chọn, giám sát thi công các phụ kiện sắt thép, inox rất quan trọng, không thừa.

Nếu gặp công ty thi công các phần việc liên quan họ tử tế, bảo đảm đến từng con vít nở inox 304 khi bắt vít khu tắm và bếp thì cũng yên tâm. Nhưng thử hỏi các bác giưới thiệu cho tôi công ty nào ở Hà Nội làm vậy? Họ còn có lãi chứ?
Tôi luôn đòi hỏi cao hơn mức họ định làm và trả công và chi phí phát sinh nếu cần (chứ không như các bác nghĩ thiển cận là tôi chỉ muốn giá rẻ). Tôi không tiếc tiền cho những chi tiết quan trọng bên trong, thưởng thêm cho thợ nếu họ làm tốt, làm đúng yêu cầu, nhưng chi phí cho phụ kiện tôi cố gằng làm sao để không bị án đó lừa lọc, tráo hàng, treo đầu dê bán thịt chó hoặc ba hoa cả vú lấp miệng em coi đồ rởm của họ là số 1.
Dù công ty tử tế cũng không nên bỏ qua khâu thẩm định hàng mẫu tại công ty nếu thấy đúng thì chụp ảnh làm mẫu sau nghiệm thu có căn cứ.

Nếu công ty thi công họ cũng lấy phụ kiện từ bên thứ ba mình phải ra điều kiện về hàng hóa hoặc tự mình mua phụ kiện ở hãng hoặc đại lý tin cậy (giá cao hơn cũng phải mua).

Khi nhận hàng phải kiểm tra từ bao bì đến mã số hàng, mã vạch phải đúng xuất xứ ghi trên bao bì. Nhận diện bằng mắt và tay về độ tin cậy của nhà sx họ hướng dẫn...
Ốc vít khu nào cần ốc inox thì mua về (trên Thuốc Bắc bán nhiều) cho thợ làm, hoặc chấm sơn chống gỉ sau khi bắt vít chặt...

Đồ gỗ, cánh cửa, vách kính bền hay không là ở phụ kiện.

Phụ kiện cũng khá đắt tiền và hay bị tráo hàng, làm giả , làm đểu...

Dưới đây là mấy hình ảnh về nhận diện khóa Hafele so với khóa Hafele giả.

Cần nhớ bọn TQ nó SX tất tần tật cái gì có giá trị mà người VN không biết phân biệt thật giả...
Cần nhớ các Cty thi công và cung cấp phụ kiện ở VN họ chạy theo lợi nhuận là chính, họ biết chiều theo máu ham rẻ tiền của khách hàng VN và tính ưa sang chảnh hào nhoáng của người Việt...
Càn nhớ là nhiều bác thợ họ cũng mù tịt về thật giả, họ chỉ biết làm.

Chỉ có chủ nhà là phải chịu trận nếu mua phải hàng giả hoặc hưởng thụ đúng đồ thật nếu cẩn thận hoặc gặp may.

Chỉ cần chủ nhà chịu khó 1 tý, cẩn thận 1 tý, chi tiền thêm 1 tý nếu cần...
Cụ chính có biết phụ kiện vvp chính hãng ko ạ. E mù tịt luôn. Mà e nhìn cái này nó lắp nhà e như hàng fake ấy. Cụ biết chỉ giáo giúp e nhé

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ chính có biết phụ kiện vvp chính hãng ko ạ. E mù tịt luôn. Mà e nhìn cái này nó lắp nhà e như hàng fake ấy. Cụ biết chỉ giáo giúp e nhé
Tôi dám nói là 80% xưởng và công ty lắp kính mà khách hàng không chốt mẫu, duyệt mẫu phụ kiện cẩn thận thì họ lắp phụ kiện Hafele hay VPP toàn là đồ fake.

Công nghệ fake của Trung Quốc tinh vi đến mức ngay thợ không có kinh nghiệm cũng chẳng phân biệt được.

Mẫu của bác tôi cũng nghi là fake.
1. Chính hãng thường họ không ghi nhẫn hiệu SU304 như ảnh đâu.
2. Vỏ bao bì thường sắc cạnh hơn. Thường ghi rõ mã hiệu sản phẩm kè giấy hướng dẫn lắp đặt.

Biện pháp chống fake là mình nên tự mua phụ kiện ở các công ty chuyên bán phụ kiện. Hoặc phải duyệt mẫu và nhận hàng bằng cách thử nam châm và xem xét kỹ sản phẩm nếu đạt yêu cầu cơ khí thì chấp nhận. Tiền nào của nấy, nếu thấy giá tương ứng thì ok, giá rẻ thì fake là chắc.

kimvanchinh

Xe tăng

Cụ kimvanchinh và các cụ giúp e với kimvanchinh
1. Chậu âm là lựa chọn số 1 hiện nay rồi bác. Bên làm đá mặt bếp cần chuyên nghiệp trong khoét và mài mép chuẩn là OK.
Khi thi công chậu âm, như chậu sứ WC các hãng lớn như toto, inax, đều có riêng công sơn kim loại để gá chậu, trong đó có bộ tai hồng tăng độ khít để bảo đảm mép chậu thật sít với mặt đá dưới, không cho nước ngấm khe mép dưới.
Đối với chậu bếp, đúng ra cũng phải bắt các tai bắt mép gắn chặt mép chậu với mặt dưới đá bếp trước khi bắn keo. Tuy nhiên, tất cả các thợ miền Bắc đều không làm việc này, do vậy, bác cần gia cố các thanh chịu lực ngang và thành tử đỡ mép chậu thật chuẩn. Chú ý thùng tủ khoang chậu thường làm picomat chịu lực không được tốt lắm, do vậy, nên tăng cường mấy thanh chịu lực gỗ thịt loại gỗ tốt 2x5cm để mình gia cố thêm phía thùng tủ theo đúng mép chậu trước khi lắp chậu, đá. Mặt bằng khoang đỡ chậu phải phẳng, kiểm tra livo cẩn thận. Kích thước chậu phải phù hợp với kích thước khoang tủ bếp chậu rửa.
Keo dán cần sử dụng loại keo chống mốc, ít nhất là silicon 505 chống mốc, gần đây có keo chống mốc của Italy tôi nghe quảng cáo rất tốt dùng OK.

2. Cái gọi là chậu bán âm không nên lắp vì nó chỉ là giải pháp chống chế của thợ chứ nhà sản xuất họ sx loại đó để lắp dương. Việc khoét đá mép chậu rất khó đảm bảo phẳng và đẹp, keo gắn lên sau rất bẩn khu gắn keo... , bắn keo lại sau nayf càng khó... Không nên dùng.

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi mấy vấn đề sau ah:
- ốp gỗ phòng khách cc nên dùng loại nào? em thấy thi công tư vấn dùng gỗ nhựa nhưng e k thích nhựa lắm, e muốn dùng gỗ công nghiệp, loại camsan hoặc kronoswiss. Do em là cải tạo lại nên chỉ ốp phòng khách, k cần phòng ngủ ah.
- em định ốp lại gạch chỗ bếp và cửa vào nhà, muốn loại nào nhám 1 chút, cụ nào tư vấn giúp em phần này đc k ah?
1. Cụ cần có ảnh và nêu rõ ý tưởng định ốp kiểu chân tường khoảng 900mm-1m hay ốp đến sát trần ? Việc dùng gỗ sàn mà ốp tường hay 1m chân tường nó không đẹp lắm vì không đúng chức năng. Tốt nhất kiểu cải tạo , rẻ tiền thì nên ốp melamin hay veneer. Min giờ có rất nhiều mẫu, nhất là An cường.

2. Ốp khu sảnh và bếp nên chọn gạch to khổ 60x120 , 800x800 càng tốt hoặc ít nhất 60x60. Có điều 2 loại gạch to tôi nêu trên ít mẫu men mờ hoặc nhám, còn 60x60 rất nhiều mẫu đẹp tha hồ chọn

kimvanchinh

Xe tăng

Em có kế hoạch làm nội thất căn hộ như thế này. làm phần đồ gỗ, bếp, phòng khách. Các cụ giúp em ý tưởng với. Cụ nào chuyên về thiết kế inbox em với ạ
Cụ nào chuyên thiết kế mời cho ý kiến. Tôi không chuyên gì về thiết kế xin chịu.

kimvanchinh

Xe tăng
Dạ cụ! Nhà 1 mặt thoáng nên em loay hoay cụ ak! Nhà mình ở, k phải văn phòng nên giải pháp lắp kính ngăn ngủ và khách em thấy chưa hợp lý!
Thiếu sáng thì bắt buộc phải dùng vật liệu thông sáng. Gạch kính là 1 giải pháp tốt.

kimvanchinh

Xe tăng

Cụ kimvanchinh và các cụ giúp e với kimvanchinh
Keo bắn mép chậu hiện nay có keo silicon X-traseal 505 chống mốc nhập malaysia tôi dùng thấy rất tốt, 6 tháng rồi không thấy hiện tượng mốc (bán ở Cty khu Cầu Diễn).

Còn có keo Saveto nhập Italy 180k/lọ 2 thánh phần theo quảng cáo tốt hơn, bền và đẹp.

Các cụ nên dùng các loại keo này, không nên để thợ họ bắn keo silicon 500 nhanh mốc.

khongxinhkhongxau

Xe đạp
Mua đất đã ngốn kha khá rồi nên e chỉ cố thêm 1 khoản để hoàn thiện cơ bản để về ở.
CCCM tư vấn giúp em chi phí hoàn thiện hết khoảng bao nhiêu để em liệu, giới thiệu giúp em công ty thiết kế thi công ổn ổn nữa ạ!
Căn nhà em:
Liền kề mặt tiền 5m, đã hoàn thiện thô, 4 tầng: tầng 1: 67m2, tầng 2,3,4: 72m2
E định bố trí: tầng 1 - để cho thuê, tầng 2 - phòng khách và bếp, tầng 3,4 bố trí 3 phòng ngủ và 1 phòng thờ

Cám ơn cccm !

Bibon2021

Đi bộ

kimvanchinh

Xe tăng
Mua đất đã ngốn kha khá rồi nên e chỉ cố thêm 1 khoản để hoàn thiện cơ bản để về ở.
CCCM tư vấn giúp em chi phí hoàn thiện hết khoảng bao nhiêu để em liệu, giới thiệu giúp em công ty thiết kế thi công ổn ổn nữa ạ!
Căn nhà em:
Liền kề mặt tiền 5m, đã hoàn thiện thô, 4 tầng: tầng 1: 67m2, tầng 2,3,4: 72m2
E định bố trí: tầng 1 - để cho thuê, tầng 2 - phòng khách và bếp, tầng 3,4 bố trí 3 phòng ngủ và 1 phòng thờ

Cám ơn cccm !
1. Khái niệm hoàn thiện thô rồi là đã hoàn thiện mặt ngoài và cửa hay tất cả chưa trát, chưa cửa?
2. Nhà rộng tương đối, có tính lắp thang máy (dù để sau này lắp) hay vĩnh viễn không có thang máy?
3. Thiết kế hoàn thiện nên làm đấy đủ, đầu tư có thể chọn lựa từng bước, bước đầu ít tiền làm đủ để ở, sau này không phải phá ra làm lại.
4. Thuê công ty vừa thiết kế vừa thi công thì không thể ít tiền được nếu không chấp nhận chất lượng kém, vật liệu tồi. Phải mất công về phía chủ nhà để vừa thuê thiết kế vừa tích cực tham khảo, ra quyết định tối ưu về a/ Thiết kế , b/ Phương án thi công và tổ chức thi công (gọi thầu).
5. Bác cần cho biết rõ đợt đầu ít tiền thì có bao nhiêu để đầu tư? Nhu cầu gia đình cụ thể hơn nữa, vì dụ bao nhiêu người ở, wc cần làm ngay mấy cái? có làm ngay thang máy không? Tôi cho là đầu tư min phải 1,5 tỷ nếu không làm thang máy và chỉ làm đủ WC thôi (còn lại làm sau). Nếu làm đầy đủ thì cỡ 2,5 tỷ là đẹp.

tuan2681

Xe điện
Đá bàn đảo của cụ bị tách giữa 2 miếng mặt bàn và bên hông à cụ?
Đường ngang đen đen đó hơi xấu nhỉ

cuchuoi0509

Xe tăng
Đá bàn đảo của cụ bị tách giữa 2 miếng mặt bàn và bên hông à cụ?
Đường ngang đen đen đó hơi xấu nhỉ
Em sửa lại trên một số phần có sẵn của chủ cũ trong đó có tủ bếp. Công nhận đá k cắt chéo 45 nhìn hơi xấu. Tủ bếp cũ này khả năng An Cường đóng, full ray hettich với ván plywood phun sơn nên em k thay cụ ah. Bên đóng nội thất họ làm lại trần với nội thất phòng Khách cho match vào nhau.

Chỉnh sửa cuối:

tuan2681

Xe điện
Em sửa lại trên một số phần có sẵn của chủ cũ trong đó có tủ bếp. Công nhận đá k cắt chéo 45 nhìn hơi xấu. Tủ bếp cũ này khả năng An Cường đóng, full ray hettich với ván plywood phun sơn nên em k thay cụ ah. Bên đóng nội thất họ làm lại trần với nội thất phòng Khách cho match vào nhau.
đúng cụ, tổng thể rất đẹp nhưng chỗ đá đó là 1 vết gợn giống như vết sước trên màn hình dth vậy,