Hải Phòng [Lưu trữ] Phượt_Những cung đường OFHPer...

aq79

Xe container
kinh quá, vụ phượt sắp thành 1 vụ ... XX roài =))

Thần Tài

Xe điện
Đúng ròi, cứ găm cái ATM là ổn rồi cụ Kăng, mà em Fortuna có GPS chưa, nếu chưa có thì em xách đi.

Kiểu này có khi cụ Kăng mượn 1 em Pickup để cụ Phong và đệ họp trên thùng đỡ ảnh hưởng đến lái xe nhẩy.

aq79

Xe container
Đúng ròi, cứ găm cái ATM là ổn rồi cụ Kăng, mà em Fortuna có GPS chưa, nếu chưa có thì em xách đi.

Kiểu này có khi cụ Kăng mượn 1 em Pickup để cụ Phong và đệ họp trên thùng đỡ ảnh hưởng đến lái xe nhẩy.
hố hố, cứ tưởng tượng cảnh cụ Phongle với bạn mà ngồi sau thùng xòe quạt với rít thuốc lào e lại đếch nhịn đc cười ạ =))

Phongle73

Xe buýt

Cụ nỡ lòng nào đối xử với nhà e thế :'(
hố hố, cứ tưởng tượng cảnh cụ Phongle với bạn mà ngồi sau thùng xòe quạt với rít thuốc lào e lại đếch nhịn đc cười ạ =))
Cười hở 10 cái răng ~X(

hydiep

Xe buýt
Em xin lỗi các cụ, em không thể thu xếp để theo các cụ được rồi. Thứ 7 này em có việc không thể đi được

Kangoora

Xe tăng

E

E có cái Samsung Galaxy Tab rùi, dưng mờ dùng ứ sướng lắm nên Kụ cứ bê cái GPS đi theo nhé.

Chết cười với Kụ...

Em xin lỗi các cụ, em không thể thu xếp để theo các cụ được rồi. Thứ 7 này em có việc không thể đi được
Bít ngay mừ, vậy là chỉ còn có 3 mem máu nhứt. Kụ Phongle rủ thêm ông bạn đi cùng cho vui đi.

dylan5555

Xe tải
Đường lên Cao Bằng giờ đi quá đẹp các cụ à, dịp 30/4 vừa rồi đoàn em đi 4 ngày trên đó và vào cả Hồ ba bể. Đoàn em gồm 7 gia đình, 6 xe, 11 trẻ con, 14 người lớn và 2 ông già. Các cụ đi thác Bản giốc đi gầm thấp (giống em) đi hơi vất vả chút nhưng vẫn ngon các cụ ạ, mỗi tội đường xấu kinh (từ Cao Bằng lên Bản giốc khoảng 90Km thì xấu khoảng 60km). Còn đường vào Suối Lê Nin, hang PắcPó thì ngon, khi về đoàn em còn vào hồ Ba bể ngủ lại 1 đêm, đến hôm sau (3/5) ra trời mưa từ sáng tới trưa thế là hết đường ra do một đoạn đường đang làm lầy khủng khiếp, phải đi ngược vào vườn Quốc gia xuyên rừng ra làm bà mẹ trẻ con vãi hết linh hồn
Em có mấy cái ảnh chuyến đi vừa rồi quảng cáo các cụ nhé
Trên đỉnh *** gần đến Cao Bằng, xe nghỉ, người nghỉ

Trẻ con cũng nghỉ

Người lớn nghỉ uống rượu

Nhà em chào Trùng Khánh

Ăn trưa tại thác Bản Giốc. Các cụ chú ý tại thác không đánh chén được đau nhé, tốt nhất chuẩn bị thức ăn đi không là ăn trứng luộc đấy

Chỉnh sửa cuối:

dylan5555

Xe tải
Cụ có dự định đi như thế em nghĩ là thời gian hơi ngắn 1 chút cụ ạ, khi nào cụ lên đến Cao Bằng thì a lô cho em nhé, em ở cao bằng đây. SĐT của em này: 0943195666
Hôm trước ngày 30/4 có gọi điện cho bác, lúc đầu đoàn cũng tính đi 3 ngày nhưng về sau lại phải thêm 1 ngày nữa thật Bác ạ đúng như bác nói.

dylan5555

Xe tải
Em tiếp ảnh cho các bác chém nhé
Đoàn em tại thác Bản Giốc

Trên đường từ thác về Cao Bằng, lại nghỉ

Lại uống rượu =))

Xe chúng em tại cổng vào khu Mộ anh Kim Đồng

Một thác nhỏ trong hồ Ba Bể

Ảnh tạm biệt trên đường từ hồ Ba Bể ra rồi về thẳng Gà Trung Kiên họp đoàn

Thần Tài

Xe điện
Lộ trình dự kiến.

Ngày 27/5

1. Hải Phòng – Thái Nguyên: 152km
Ăn trưa tại Thái Nguyên
2. Thái Nguyên - Bắc Cạn: 90km
3. Bắc cạn - Cao Bằng: 67km
4. Cao Bằng - Pắc Bó: 52km
Di tích Pắc Bó thuộc xã Trường Hà, huyện Hà Quảng, tỉnh Cao Bằng, cách Tx. Cao Bằng 55km về phía bắc.
Đặc điểm: Pắc Bó là di tích cách mạng nổi tiếng, nơi Bác Hồ làm việc và trực tiếp lãnh đạo cách mạng Việt Nam. Tên Pắc Bó còn có nghĩa đen là “miệng nguồn”.
Pắc Bó có hang Cốc Bó được Chủ tịch Hồ Chí Minh chọn làm nơi ở sau hơn 30 năm bôn ba ở nước ngoài trở về Tổ quốc (08/02/1941) để trực tiếp lãnh đạo cách mạng Việt Nam.
Các di tích ở khu này gồm có:
- Hang Bo Bam, bãi Cò Rạc, Hang Cốc Bó
- Suối Lê-nin, núi Các Mác.
- Suối Nậm: Nơi Chủ tịch Hồ Chí Minh trực tiếp huấn luyện cán bộ và tổ chức nhiều cuộc họp quan trọng của Trung ương.
Ði trên những tảng đá nhám rêu phong dọc bờ suối là nơi Bác Hồ thường ngồi làm việc và câu cá sẽ đến một chiếc cầu gỗ bắc ngang cửa khe Cốc Bó. Ðây là nơi khởi nguồn của suối Lê-nin. Hang Pắc Bó hiện ra bên sườn núi đá lởm chởm. Ðứng ngoài cửa hang nhìn xuống, trên vách đá tranh tối tranh sáng còn thấy được dòng chữ của Người: "Ngày 8 tháng 2 năm 1941". Ðấy là ngày Bác đến ở hang này, một cái hang nhỏ, ẩm và lạnh, nằm sâu trong khe núi, chẳng mấy ai để ý tới.
Phía trước cửa hang Pắc Bó khoảng 1.000m, có một lán nhỏ bên sườn núi Khuổi Nậm. Nơi đây Bác Hồ triệu tập Hội nghị Trung ương lần thứ Tám, ra nghị quyết chuẩn bị vũ trang khởi nghĩa, thành lập Việt Minh và Chiến khu cách mạng. Cách cái lán nhỏ này vài bước chân là đường biên giới Việt Trung - cột mốc 108. Nơi đây, Bác Hồ đã cúi xuống ôm hôn mảnh đất Tổ quốc thân thương sau bao năm xa cách. Khi đó Bác đã 50 tuổi, mái tóc đã pha sương.
Thăm khu di tích lịch sử này, du khách hiểu sâu sắc hơn về cuộc đời vĩ đại của Chủ tịch Hồ Chí Minh, để rồi trong ký ức họ sống mãi những vần thơ lạc quan cách mạng của Người:
"Sáng ra bờ suối, tối vào hang
Cháo bẹ rau măng vẫn sẵn sàng
Bàn đá chông chênh dịch sử Ðảng
Cuộc đời cách mạng thật là sang".
5. Pắc Bó - Cao Bằng: 52km
Checkin Khách sạn, Ăn tối, lang thang.
Tổng quãng đướng ngày thứ nhất 413km

Ngày 28/5
6. Cao Bằng – Hồ Thang Hen: 21km
Hồ Thang Hen:
Đứng trên đỉnh núi cao của huyện Quảng Hòa nhìn xuống, ta thấy một cảnh đẹp hiện ra với những hàng cây vươn mình trên các vách đá cheo leo soi bóng xuống mặt nước xanh ngát, uốn vòng theo lòng thung lũng mấp mô những mỏ đá ngầm. Đấy là hồ Thang Hen, một hồ đẹp trong số 36 hồ đẹp ở trên những đỉnh núi cao, cheo leo cách mặt biển hàng ngàn mét. Hồ Thang Hen hình thoi, chiều rộng chừng 300 m (900 ft), chiều dài 1.000 m (3,000 ft), giữa rừng trám trắng, trám đen nhô lên nhiều khối đá tai mèo.
Phía bên kia là miệng một cái hang rộng, từ trong đó một nguồn nước chảy ra. Đặc biệt nước hồ Thang Hen hàng ngày vẫn có 2 đợt thủy triều lên xuống. Mùa nước lũ trong khi các hồ khác nước đỏ lựng thì nước hồ Thang Hen vẫn trong xanh. Bên cạnh hồ Thang Hen còn có hồ Thăng Luông, giữa hồ nhô lên một quả núi trông rất ngoạn mục.
Cách hồ khoảng 2 km có làng Thang Hen, trong làng toàn là nhà sàn, lợp ngói máng và làm toàn bằng gỗ nghiến.
7. Hồ Thang Hen – Thác Bản Giốc: 64km
Thác Bản Giốc - Động Nguờm Ngao
Bản Giốc là một thác nước cao hùng vĩ và đẹp nhất của Việt Nam, nằm ở địa phận xã Đàm Thủy, huyện Trùng Khánh, Cao Bằng. Ngay từ xa du khách đã nghe tiếng thác nước réo ào ào. Từ độ cao 30 m những khối nước lớn đổ xuống qua nhiềâu bậc đá vôi. Giữa thác có một mô đất rộng phủ đầy cây đã xẻ dòng sông thành ba luồng nước như ba dải lụa trắng. Ngày đ êm thác nước cuồn cuộn đổ xuống những tảng đá phẳng làm tung lên vô vàn hạt bụi trắng tỏa mờ cả một vùng rộng lớn. Vào những ngày nắng, làn hơi nước còn tạo thành cầu vồng lung linh huyền ảo. Dưới chân thác Bản Giốc là mặt sông rộng, phẳng như gương. Hai bên bờ là những thảm cỏ, vạt rừng xanh ngắt, lác đác điểm những chùm hoa phong lan, những đ àn trâu ung dung gặm cỏ làm cho cảnh sắc càng thêm sinh động. Động Ngườm Ngao ở ngay cạnh thác, dài 3 km được đánh giá là một trong những hang động đẹp nhất Việt Nam.
Thác Bản Giốc đã đi vào nghệ thuật tạo hình với những tác phẩm hội họa và nhiếp ảnh đặc sắc. Cùng với núi, sông và các hang động kỳ thú ở xung quanh, thác Bản Giốc không chỉ là một điểm du lịch hấp dẫn mà còn là một nguồn thủy điện lớn trong tương lai.

Chuẩn bị mua đồ ăn từ Cao Bằng để ăn trưa tại Bản Giốc
8. Bản Giốc – Cao Bằng: 85km
An tối, khám phá Cao Bằng
Tổng quãng đướng ngày thứ hai 170km

Ngày 29/5
9. Cao Bằng – Thái Nguyên: 157km
Bảo tàng văn hoá các dân tộc Việt Nam
Toạ lạc giữa trung tâm thành phố Thái Nguyên, trên một vùng đất rộng 28.000m2. Tại đây thời Pháp thuộc năm xưa từng là khuôn viên của toà sứ, toà phó sứ tỉnh Thái Nguyên, phía sau là một khuôn viên rộng nhiều cây cối cổ thụ, tạo phong cảnh râm mát. Bảo tàng là một công trình kiến trúc lớn được trang trí bởi nhiều đường nét hoa văn dân gian dân tộc Việt Nam. Có thể nói nơi đây là một công trình kiến trúc đẹp nhất và là niềm tự hào của mỗi người dân Thái Nguyên, với hơn 3.000m2 sử dụng cho trưng bày, kho bảo quản và các hoạt động khác. Bảo tàng được xây dựng thành 5 khối kiến trúc là phòng trưng bày lớn. Trước đây bảo tàng chuyên giới thiệu về lịch sử đấu tranh Cách Mạng của nhân dân các dân tộc Việt Bắc, ngày nay bảo tàng lưu giữ và trưng bày hơn 10.000 hiện vật, tài liệu di sản văn hoá của 54 dân tộc Việt Nam bao gồm:
- Phòng Việt Mường: Gồm các dân tộc Việt, Mường, Thổ, Chứt
- Phòng Tày Thái: Gồm các dân tộc Tày, Nùng, Thái, Lao, Lự, Sản Cháy...
- Phòng Mông Dao và nhóm Nam á khác: Gồm Hmông, Dao, Pà Thẻn, La Chí, La Ha, Cờ Lao, Pu Péo.
- Phòng Nôm, Khơ Me: Gồm các dân tộc Ba Na, Khơ ú, Sơ Đăng, Cờ Ho, Hrê, Cờ Tu, Mạ...
- Phòng Hán Hoa: Gồm các dân tộc Hoa Ngái, Sán Dìu, Hà Nhi, Lô Lô, Gia Lai, Ê Đê...
Hiện nay Bảo tàng văn hoá các dân tộc Việt Nam đã thu hút nhiều khách trong và ngoài nước đến thăm quan và tìm hiểu về bản sắc văn hoá dân tộc Việt Nam.

Ăn trưa
10. Thái Nguyên - Hải Phòng: 152km

(Thông tin tổng hợp từ nhiều nguồn)

Chỉnh sửa cuối:

Thần Tài

Xe điện
Các cụ cho ý kiến về lộ trình cái nhỉ, đi 3 ngày nên cũng khó.

Phongle73

Xe buýt
E thấy chuận rồi cụ ợ :-bd
Xe cụ Kang đã sửa xong đầu CD rồi,
Có ông a e đi cùng nữa.
E đang hòi họp chóa :-<

wine

Xe tăng
cụ à,
Ngày 1 nếu mà ăn trưa Thái nguyên thì lên CB cũng tầm 4h, lúc ấy đi Pác bó cũng được nhưng hơi muộn, cụ đổi lịch ngày 1 với ngày 3 thì hay hơn
Ngày 2: cụ không có ý định đi Ngườm Ngao à, nếu cụ quên thì em làm lịch ở dưới nhá
h30
Ngày 1 HP - Thái nguyên, bảo tàng (ăn trưa) - Cao Bằng (ăn tối là vừa, nghỉ ngơi hôm sau còn vật vã cả ngày)
Ngày 2: đi sớm tí 6h30-7h: Cao Bằng - Ngườm ngao (10h) - Bản giốc (12h, ăn trưa luôn bằng cơm nắm muối vừng, thịt lợn rang, giò chả...) ăn trưa xong nghỉ ngơi chơi thác... - quay về Thang hen (nếu đông người, la cà thì có thể ăn tối ở đây rồi quay về KS ngủ là vừa, còn không thì về Thị xã oánh chén) - Cao Bằng
Ngày 3: cũng dậy sớm tí, xuất phát đi Pác bó (đi sáng cho trong lành) - quay ra lúc nào thì xuôi lúc ấy, giữa đường cafe Bắc kạn, Thái nguyên thoải mái, hoặc xuôi đằng lạng sơn cũng hay, về tới HP tối muộn cũng chả sao.
Đường CB - bản giốc đang bị đè nén bởi nhiều xe Cont "hơi" xấu cụ nhé, đoạn từ Trùng khánh - Trà lĩnh thì là đường đá lổn nhổn, đi cỡ 20-25km/h. Lạy giời trời khô ráo thì đỡ chứ mưa là thành hàng khủng đấy.
Em nhớ đến đâu gõ đến đấy cụ nhá,
(b)

Thần Tài

Xe điện
cụ à,
Ngày 1 nếu mà ăn trưa Thái nguyên thì lên CB cũng tầm 4h, lúc ấy đi Pác bó cũng được nhưng hơi muộn, cụ đổi lịch ngày 1 với ngày 3 thì hay hơn
Ngày 2: cụ không có ý định đi Ngườm Ngao à, nếu cụ quên thì em làm lịch ở dưới nhá
h30
Ngày 1 HP - Thái nguyên, bảo tàng (ăn trưa) - Cao Bằng (ăn tối là vừa, nghỉ ngơi hôm sau còn vật vã cả ngày)
Ngày 2: đi sớm tí 6h30-7h: Cao Bằng - Ngườm ngao (10h) - Bản giốc (12h, ăn trưa luôn bằng cơm nắm muối vừng, thịt lợn rang, giò chả...) ăn trưa xong nghỉ ngơi chơi thác... - quay về Thang hen (nếu đông người, la cà thì có thể ăn tối ở đây rồi quay về KS ngủ là vừa, còn không thì về Thị xã oánh chén) - Cao Bằng
Ngày 3: cũng dậy sớm tí, xuất phát đi Pác bó (đi sáng cho trong lành) - quay ra lúc nào thì xuôi lúc ấy, giữa đường cafe Bắc kạn, Thái nguyên thoải mái, hoặc xuôi đằng lạng sơn cũng hay, về tới HP tối muộn cũng chả sao.
Đường CB - bản giốc đang bị đè nén bởi nhiều xe Cont "hơi" xấu cụ nhé, đoạn từ Trùng khánh - Trà lĩnh thì là đường đá lổn nhổn, đi cỡ 20-25km/h. Lạy giời trời khô ráo thì đỡ chứ mưa là thành hàng khủng đấy.
Em nhớ đến đâu gõ đến đấy cụ nhá,
(b)
Cám ơn cụ.
Thực ra muốn ngày 27 quân tướng còn khỏe, xuất phát sớm từ 5-6 giờ thì có thể vào Pắc Bó 2-3 giờ là đẹp.
Ngườm Ngao em có đưa chung vào Bản Giốc.
Lúc về thì tùy tình hình, nếu hôm trước mệt, dậy muộn thì có thể bỏ qua Bảo Tàng Dân tộc học, chạy thẳng về HP luôn.

Cụ Kăng, Cụ Phong vào chốt cho em cái, mai xuất phát sớm 5-6h nhé, em sẽ lái, các cụ cứ ngủ thoải mái.

Phongle73

Xe buýt
Cám ơn cụ.
Thực ra muốn ngày 27 quân tướng còn khỏe, xuất phát sớm từ 5-6 giờ thì có thể vào Pắc Bó 2-3 giờ là đẹp.
Ngườm Ngao em có đưa chung vào Bản Giốc.
Lúc về thì tùy tình hình, nếu hôm trước mệt, dậy muộn thì có thể bỏ qua Bảo Tàng Dân tộc học, chạy thẳng về HP luôn.

Cụ Kăng, Cụ Phong vào chốt cho em cái, mai xuất phát sớm 5-6h nhé, em sẽ lái, các cụ cứ ngủ thoải mái.
Híc,nhà iem phải đưa F1 đi học,khoảng 7h-7h30 xuất phát được k cụ?
Nhà Kang tối muộn hôm nay mí về đến HP,cho cụ ấy nghỉ đêm thêm tẹo.
Theo e khi về bỏ Bảo tàng cụ ợ.

wine

Xe tăng
có nhà nào muốn thưởng lãm Cao bằng vào sáng sớm mai thì ới em, tối muộn hôm nay em xuất phát. em ở HN nhá. có nhõn mình em ạ.
Em với đoàn là trùng lịch ăn trưa ở Thác ngày 28.

Kangoora

Xe tăng
Nhà cháu vưỡn chưa về đến Hp, chắc phải 22h thì chọi mới về chuồng.
Sáng mai đi thế nào là tùy các Kụ sắp xếp nhá.