Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.

Vie.ABC

Xe điện
Em dự 99% các bác kể cả êm là phó thác cho thợ thay các loại dầu và không giêng gì dầu hộp cố !...

blackz0m

Xe hơi
em thay ở KIA Quảng Ninh, các anh ấy làm như sau:
B1 - rút que thăm dầu, đặt phễu vào.
B2 - tháo họng hút gió, tháo tấm chắn nhựa dưới gầm, rút 1 đầu cái ống j j đó
B3 - nổ máy thấy dầu chảy từ từ ra kết hợp đổ dầu mới vào cái phễu như B1 em bảo (hình như là 4 hay 5 lọ dầu)
B4 - thấy khi nào dầu ở ống chảy ra (màu vàng, đen) là màu dầu mới (màu hồng, đỏ) thì dừng, tắt máy, lắp cái ống vào vị trí đã rút ra, lắp lại họng gió, nhựa che gầm.
B5 - kiểm tra bằng que thăm dầu thiều thì cho thêm
B6 - chạy text xe 5-10km, sau đó lại kiểm tra lại dầu bằng que thăm dầu xem dầu có trong khoàng chuẩn không.
B7 - bàn giao xe cho khách - hết

Lai-Lua

Xe tăng
em thay ở KIA Quảng Ninh, các anh ấy làm như sau:
B1 - rút que thăm dầu, đặt phễu vào.
B2 - tháo họng hút gió, tháo tấm chắn nhựa dưới gầm, rút 1 đầu cái ống j j đó
B3 - nổ máy thấy dầu chảy từ từ ra kết hợp đổ dầu mới vào cái phễu như B1 em bảo (hình như là 4 hay 5 lọ dầu)
B4 - thấy khi nào dầu ở ống chảy ra (màu vàng, đen) là màu dầu mới (màu hồng, đỏ) thì dừng, tắt máy, lắp cái ống vào vị trí đã rút ra, lắp lại họng gió, nhựa che gầm.
B5 - kiểm tra bằng que thăm dầu thiều thì cho thêm
B6 - chạy text xe 5-10km, sau đó lại kiểm tra lại dầu bằng que thăm dầu xem dầu có trong khoàng chuẩn không.
B7 - bàn giao xe cho khách - hết
Có vẻ hợp lý, kụ cho hỏi xe gì, dầu gì, 4 5 lọ là bao nhiêu l, tks!

Vie.ABC

Xe điện
Em ứ biết gì nên khi thay thường oánh xe vào gara hay hãng thay ... Song việc thì thanh toán hóa đơn .

blackz0m

Xe hơi
Có vẻ hợp lý, kụ cho hỏi xe gì, dầu gì, 4 5 lọ là bao nhiêu l, tks!
vì đã vào hãng nên em ko hỏi dầu j, với lại lượng dầu nó rõ nét rồi cụ ạ, thừa hay thiếu mình cũng kiểm tra đc mà

Lai-Lua

Xe tăng
vì đã vào hãng nên em ko hỏi dầu j, với lại lượng dầu nó rõ nét rồi cụ ạ, thừa hay thiếu mình cũng kiểm tra đc mà
Đúng là kụ không biết j thật, dưng mà em hỏi các này chắc chắn kụ biết, xe kụ là xe j, tks!

phamduyhieu

Xe máy
Các cụ cho hỏi thay dầu hộp số ở đâu tốt ạ

cartoon1

Xe hơi
Ngày nay việc sử dụng hộp số tự động là khá phổ biến, ngay cả ở một thị trường mới như Việt nam ta, nhưng việc thay dầu cho hộp số này lại ít người quan tâm, vậy nên em làm bài này cho các cụ nhằm phổ biến kiến thức cho những người đang và sẽ dùng xe có hộp số tự động.

1. Bao lâu thì phải thay dầu hộp số:

Tùy nhà SX và xin đừng tranh cãi trong thớt này nhưng theo kinh nghiệm và hiểu biết của em, loại hộp số có thước thăm dầu thì khoảng 40.000 km nên thay dầu, còn loại không có thước thăm dầu thì về lý thuyết thì chỉ kiểm tra, nếu thiếu thì bổ sung nhưng theo em, nên thay sau mỗi 120.000~150.000km.

2. Thay dầu như thế nào cho đúng:

Hầu hết chúng ta - những người sử dụng xe đều phó mặc cho các xưởng trong việc này, nhưng theo đánh giá của em, có đến trên 90% các xưởng, kể cả các xưởng dịch vụ được dán cái nhãn "HÃNG" thì cũng đều thay dầu hộp số AT như thay dầu máy, nghĩa là xả rốn dầu rồi đổ dầu mới vào, thăm đủ thế là OK. Nhưng nếu làm như thế này, lượng dầu xả ra chỉ đạt từ 30~50% lượng dầu có trong hộp số, và chúng ta lại tiếp tục bon bon 40.000 km nữa mà không biết rằng với lượng dầu như vậy thì chỉ tối đa là 20.000 km là ta lại phải thay, đó là chưa kể tác hại không biết được của việc dùng dầu trộn.
Vậy thay dầu như thế nào cho đúng? Hiện nay một số xưởng có trang bị thiết bị chuyên dùng để thay dầu cho hộp số A/T nhưng theo quan sát của em thì chiếc máy này thường phủ bụi vì ................ xưởng không biết dùng. Nếu không có thiết bị này nhưng biết cách thay và có hiểu biết tương đối sâu về hộp số AT thì mới thay được trên 90% lượng dầu, nhưng những người hiểu sâu về hộp số AT ở ta còn quá ít do loại hộp số này mới phổ biến ở ta chưa lâu.

3. Thay dầu nửa vời như em đã nói rồi thì phải làm sao:

Các cụ không phải xoắn, chỉ cần rút ngắn thời gian thay dầu xuống 1/2 như em đã nói ở trên là cũng có thể OK, và lần thay dầu sau thi hãy cố tìm xưởng nào ............ biết thay dầu.

4. Thay dầu loại nào:

Hiện nay xe trên thị trường phổ biến dùng 2 loại dầu mà tụi em nôm na gọi là SP3 và SP4 và các loại tương đương, trong khuôn hổ bài viết này em chỉ ngắn gọn cho các cụ dễ hiểu, dễ nhớ là hầu hết những xe dùng dầu SP3 thì phải thường xuyên thay sau 4 vạn, nghĩa là nó dùng cho loại hộp số có cây thăm dầu, và ngược lại đối với SP4 như em đã trình bày ở trên.
Theo ghi nhận của em thì đã có khá nhiều cụ bị thay dầu SP3 cho hộp số dùng dầu SP4, thực ra thì nó cũng chả hại cái gì ngoài tần suất thay dầu, để phân biệt thì cảm quan hơi khó, các cụ cứ dựa vào giá tiền một lít dầu mà gara báo cho các cụ là biết được họ có thay nhầm cho mình hay không: giá dầu SP4 đắt gấp 5 lần SP3.

Lưu ý: Một số xe có quy định loại dầu riêng ngoài hai loại phổ thông nói trên, nên các cụ hãy tham khảo trên Internet hoặc hướng dẫn sử dụng xe. Theo kinh nghiệm của em thì thay nhầm loại dầu thường không gây nên lỗi nghiêm trọng, hoặc nếu có gây ra lỗi thì chỉ cần bỏ dầu cũ, thay dầu mới đúng loại là có thể hết bệnh.
Thường thì không có hộp số AT nào đổ dưới 7 lít dầu, vậy nên cụ nào được thanh toán dưới con số này thì có nghĩa là cụ đã bị thay dầu không đúng cách.

Em xin tạm dừng ở đây và mong nhận được phản hồi của các cụ, với những phản hồi tốt, em sẽ bổ sung ngay trong bài này cho các cụ tiện theo dõi.
cụ có nhiều bài hay quá
cảm ơn cụ nhé

xebon banh

Xe tải
Cụ nào biết rõ thì xin cho em biết các loại dầu của xe triton với ạ ( thông số và dung tích ạ)dầu máy, dầu hộp số ạ. Em là lính mới ạ.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cụ nào biết rõ thì xin cho em biết các loại dầu của xe triton với ạ ( thông số và dung tích ạ)dầu máy, dầu hộp số ạ. Em là lính mới ạ.
Cụ hỏi dầu động cơ hay dầu hộp số. Mà Cụ chịu khó đọc quyển sách HDSD xe, trong đó có ghi đầy đủ hết đấy ạ.

xebon banh

Xe tải
Cả 2 cụ ạ. Xe e mua lại nên chẳng có sách vở gì, chủ cũ thì cũng toan để cho đệ tử đi thay nên cũng ko biết nốt.

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cả 2 cụ ạ. Xe e mua lại nên chẳng có sách vở gì, chủ cũ thì cũng toan để cho đệ tử đi thay nên cũng ko biết nốt.
Triton (xe 2.4,2.5,2.8,3.2,3.5)
Dầu động cơ: Dùng loại 5W-30 hoặc 10W-40; dung tích tuơng ứng (4.0L, 6.5L, 7.0L, 7.0L, 4.3L)
Dầu cầu/số sàn: Dùng loại GL5 80W-90; 3.5L (xe 3.2 và 3.5) còn lại 2.5L
Dầu hộp số tự động: ATF SPIII, 9.7L

Thinhdinh

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ , thường em hay để cho thợ làm chẳng để ý .

hathien

Xe tải
em mới mò sang bên cụ Top bảo dưỡng xe và thay dầu hộp số. Kụ Top và anh em rất nhiệt tình. Nhân đây cảm ơn cụ Top ạ.

em mới mò sang bên cụ Top bảo dưỡng xe và thay dầu hộp số. Kụ Top và anh em rất nhiệt tình. Nhân đây cảm ơn cụ Top ạ.
Úi! Đứa nào lại mạo nick em thế! Hơn năm nay em chả thay dầu cho ai.

Hồng Hào

Xe đạp
Đọc mỏi mắt quá, nhiều quá. Có cụ nào làm ơn tổng hợp lại giúp em được không ạ? Chứ khoản dầu nhớt này trứoc giờ em mù tịt, toàn phó mặc cho mấy gara quen.