Thảo luận Lý do bạn mua Vinfast Lux - chỉ dành cho những anh em đã sở hữu xe Vinfast Lux!

rock4ever

Xe tải
Lux A người nhà e mới lấy vẫn ko tự trả lái về cân bằng giữa được và trả lái chậm khi quay đầu rất dễ bị hố lái. Cái này là lỗi nặng nhất của Lux mà vẫn chưa khắc phục được, thật sự quá củ chuối, em vẫn không tiêu hóa nổi cái này. Còn lại thì ok rất hợp lý với mức giá.
"Trả lái chậm" trên LUX không phải lỗi, mà do thiết kế của nsx nó như vậy. Cụ vào youtube xem "trà đá oto" của cụ Hải Kar có giải thích rõ về mặt kỹ thuật của xe, cụ muốn chỉnh cho trả lái nhanh cũng ok - mang ra yêu cầu chỉnh lại góc đặt Caster. Nhưng trả lái chậm sẽ tốt hơn, mình hoàn toàn kiểm soát hành trình của xe tránh tự trả lái ngoài ý muốn (cái này tùy từng người thích hay ko thích).

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
"Trả lái chậm" trên LUX không phải lỗi, mà do thiết kế của nsx nó như vậy. Cụ vào youtube xem "trà đá oto" của cụ Hải Kar có giải thích rõ về mặt kỹ thuật của xe, cụ muốn chỉnh cho trả lái nhanh cũng ok - mang ra yêu cầu chỉnh lại góc đặt Caster. Nhưng trả lái chậm sẽ tốt hơn, mình hoàn toàn kiểm soát hành trình của xe tránh tự trả lái ngoài ý muốn (cái này tùy từng người thích hay ko thích).
Thế cơ à?
:D :D

Theo đó, trên trang mạng xã hội của cộng đồng người sử dụng xe VinFast, một số người dùng xe Lux A2.0 và Lux SA 2.0 phản ánh vô lăng của xe khá nặng khi đánh lái và trả lái khá chậm…
Cụ thể, một người dùng xe Lux A2.0 chia sẻ: “Xe Lux A2.0 của em đang dùng trả lái chậm và không thẳng, phải tác động thêm lực bằng tay mới trả thẳng được. Cái này là theo thiết kế của xe hay bị lỗi?”
Người dùng phản ánh VinFast Lux gặp vấn đề trợ lực lái, nhà sản xuất lên tiếng - ảnh 1

Một chủ xe VinFast Lux A2.0 thắc mắc trong cộng đồng người dùng xe VinFast
Một chủ xe VinFast Lux A2.0 thắc mắc trong cộng đồng người dùng xe VinFast

Thông tin này ngay lập tức nhận được sự quan tâm của rất nhiều người đang sử dụng dòng xe VinFast Lux A2.0 và Lux SA 2.0 tại Việt Nam.
Mới đây, trang web của tổ hợp sản xuất ô tô và xe máy điện VinFast vừa đăng tải thông tin về việc kiểm tra bơm trợ lực lái trên các mẫu xe Lux. Theo đó, VinFast đã gửi thư mời một số khách hàng có khả năng gặp vấn đề về bơm trợ lực lái trên xe VinFast Lux tới Đại lý ủy quyền của VinFast để kiểm tra.
Trong qua trình rà soát thường kỳ mới đây, VinFast phát hiện bơm trợ lực lái của một lô xe có khả năng hoạt động chưa hiệu quả dẫn đến tay lái bị nặng. Theo VinFast, vấn đề này mặc dù không ảnh hưởng đến an toàn vận hành nhưng với tinh thần hướng tới trải nghiệm hoàn hảo cho khách hàng cũng đảm bảo tiêu chuẩn an toàn, VinFast sẽ xử lý triệt để.

Trước mắt, tất cả khách hàng sở hữu xe Lux có khả năng gặp vấn đề về bơm trợ lực lái sẽ nhận được thư mời đưa xe tới các đại lý ủy quyền của VinFast trên toàn quốc để được kiểm tra và thay thế bơm trợ lực (nếu cần).
Nếu xác định bơm bị ảnh hưởng, VinFast sẽ lập tức thay mới miễn phí cho khách hàng, đồng thời cập nhật phần mềm vận hành mới nhất cho xe. Tổng thời gian tối đa cho việc kiểm tra và thay bơm (nếu có) là 2 giờ.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Thế đấy. Cụ hẳn là có vấn đề đọc hiểu nhưng lại có khả năng đánh lái cao =)).
"Trả lái chậm" trên LUX không phải lỗi, mà do thiết kế của nsx nó như vậy.
Cụ thể, "trong qua trình rà soát thường kỳ mới đây, VinFast phát hiện bơm trợ lực lái của một lô xe có khả năng hoạt động chưa hiệu quả dẫn đến tay lái bị nặng. Mặc dù không ảnh hưởng đến an toàn vận hành nhưng với tinh thần hướng tới trải nghiệm hoàn hảo cho khách hàng cũng như đảm bảo tiêu chuẩn an toàn và dịch vụ châu Âu - VinFast sẽ xử lý triệt để vấn đề này".
"Trước mắt, tất cả khách hàng sở hữu xe lắp ráp bơm trợ lái vào những ngày sản xuất có khả năng bị lỗi tại nhà máy ZF tại Đức sẽ nhận được thư mời kiểm tra. Nếu xác định bơm bị ảnh hưởng, VinFast sẽ lập tức thay mới miễn phí cho khách hàng, đồng thời cập nhật phần mềm vận hành mới nhất cho xe. Tổng thời gian tối đa cho việc kiểm tra và thay bơm (nếu có) là 2 giờ tại các Đại lý ủy quyền của VinFast trên toàn quốc", theo thông cáo.
Thế cơ à?
:D

HDHD

[Tịch thu bằng lái]

rock4ever

Xe tải
Thế nó nặng nên trả lái chậm không dc à anh?
(:|
Vâng, thế thay bơm trợ lực xong lái nó nhẹ rồi sao vẫn chậm? Master chỉ e cái. Nó là 1 sao lại lạ thế

rock4ever

Xe tải
Thế nó nặng nên trả lái chậm không dc à anh?
Vâng, thế thay bơm trợ lực xong lái nó nhẹ rồi sao vẫn chậm? Master chỉ e cái. Nó là 1 sao lại lạ thế nhờ :v

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thế thay bơm trợ lực xong lái nó nhẹ rồi sao vẫn chậm? Master chỉ e cái. Nó là 1 sao lại lạ thế nhờ :v
Chậm là chậm so với cái gì? Chậm nhưng nó có trả về giữa không? Nhiều xe nó có trả vể giữa đâu? Hay đó cũng là tính năng?

Xperia ZZ

Xe tăng
Chậm là chậm so với cái gì? Chậm nhưng nó có trả về giữa không? Nhiều xe nó có trả vể giữa đâu? Hay đó cũng là tính năng?
Hic, em đố cụ tìm đc con xe mới 100% mà ko tự trả lái về giữa! Có lỗi nhận lỗi và khắc phục thì tốt hơn là giấu nó đi cụ ạh. Về tổng quan xe rất ok, nhưng có những cái gợn ko thể chấp nhận đc.

Xperia ZZ

Xe tăng
Con xe em đang đi Mondeo 2010 tay lái còn nặng hơn Lux A nhiều nhưng nó vẫn trả lái đều ko bị chậm và tự trả lái về đúng chính giữa của nó.

rock4ever

Xe tải
Hic, em đố cụ tìm đc con xe mới 100% mà ko tự trả lái về giữa! Có lỗi nhận lỗi và khắc phục thì tốt hơn là giấu nó đi cụ ạh. Về tổng quan xe rất ok, nhưng có những cái gợn ko thể chấp nhận đc.
Cụ xem mấy clip về Caster & Toe in Toe out sẽ hiểu thôi. Ko nhất định cứ trả lái nhanh là chuẩn mực mà do ý đồ nsx thiết kế muốn nó trả lái ntn thì nó thế. Nếu là lỗi thì 100% xe Lux lỗi, mà cụ hiểu là lỗi 100% trên sản phẩm thì sẽ ntn ?

Windowstablet.vn

Xe tải
Các bác có mua đâu mà quan tâm trả lái chậm với không về giữa nhỉ. Lái xe bằng tay chứ có phải tự động đâu? Ko trả về giữa thì vần thêm tý cho nó về giữa. Người dùng xe thì chả thấy ai kêu, toàn thấy các bác nghe nói rồi chém gió lỗi nọ lỗi chai.

Xperia ZZ

Xe tăng
Cụ xem mấy clip về Caster & Toe in Toe out sẽ hiểu thôi. Ko nhất định cứ trả lái nhanh là chuẩn mực mà do ý đồ nsx thiết kế muốn nó trả lái ntn thì nó thế. Nếu là lỗi thì 100% xe Lux lỗi, mà cụ hiểu là lỗi 100% trên sản phẩm thì sẽ ntn ?
Bạn thân em làm GĐ SR VF Vincom, ngồi nói chuyện bạn ấy thừa nhận là bị lỗi thước lái lô 5000 xe Lux đầu tiên. Em biết nó bị lỗi nhưng vẫn nói ng nhà mua cụ ạh, vì tổng quan lại xe rất ngon so với tầm tiền. Cái em mong muốn là VF hãy nhận và sửa lỗi.

Xperia ZZ

Xe tăng
Các bác có mua đâu mà quan tâm trả lái chậm với không về giữa nhỉ. Lái xe bằng tay chứ có phải tự động đâu? Ko trả về giữa thì vần thêm tý cho nó về giữa. Người dùng xe thì chả thấy ai kêu, toàn thấy các bác nghe nói rồi chém gió lỗi nọ lỗi chai.
Xin lỗi bác, xe nhà em đây ạh, em éo biết chém ccm gì đâu cụ ạh! Cụ cần em show thêm gì nữa ko, ko nên có cách suy nghĩ như vậy cụ ạh!

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Anh đến giờ này toàn đi xe máy đúng không? Người dùng không ai kêu mà Vin phải kêu gọi đến sửa?
:D

rock4ever

Xe tải
Bạn thân em làm GĐ SR VF Vincom, ngồi nói chuyện bạn ấy thừa nhận là bị lỗi thước lái lô 5000 xe Lux đầu tiên. Em biết nó bị lỗi nhưng vẫn nói ng nhà mua cụ ạh, vì tổng quan lại xe rất ngon so với tầm tiền. Cái em mong muốn là VF hãy nhận và sửa lỗi.
Lỗi thước lái nó ko phải vấn đề làm lái trả chậm, hoàn toàn khác cụ ah. Tất cả xe Lux đều trả lái chậm như nhau & đó là do góc đặt caster của nhà thiết kế rồi. 5000 con mà cụ bảo đấy thay thước lái thì vẫn trả lái như cũ thôi

Xperia ZZ

Xe tăng
Lỗi thước lái nó ko phải vấn đề làm lái trả chậm, hoàn toàn khác cụ ah. Tất cả xe Lux đều trả lái chậm như nhau & đó là do góc đặt caster của nhà thiết kế rồi. 5000 con mà cụ bảo đấy thay thước lái thì vẫn trả lái như cũ thôi
Như cụ nói thì nhà thiết kế này theo kiểu 1 mình 1 chợ, ta muốn làm khác bao người cho nổi àh! Nếu cái này hay ho thì sao Mẹc, Bim, Audi, ... lại ko làm giống như thế? Rõ ràng VF rất muốn hệ thống lái đc giống như Bim, muốn nhưng chưa thể đc. Vì vậy ko nên cố đấm ăn xôi cho rằng đây là chủ tâm của nhà thiết kế. VF hãy mạnh dạn khắc phục dù có thể tốn nhiều tiền, nhưng uy tín là trên hết với 1 thương hiệu hoàn toàn mới.

rock4ever

Xe tải
Như cụ nói thì nhà thiết kế này theo kiểu 1 mình 1 chợ, ta muốn làm khác bao người cho nổi àh! Nếu cái này hay ho thì sao Mẹc, Bim, Audi, ... lại ko làm giống như thế? Rõ ràng VF rất muốn hệ thống lái đc giống như Bim, muốn nhưng chưa thể đc. Vì vậy ko nên cố đấm ăn xôi cho rằng đây là chủ tâm của nhà thiết kế. VF hãy mạnh dạn khắc phục dù có thể tốn nhiều tiền, nhưng uy tín là trên hết với 1 thương hiệu hoàn toàn mới.
Cụ cứ tham khảo mấy clip chuyên sâu 1 tí về KT của cụ Hải Kar biết đâu sẽ nghĩ khác. E thì e tin vào kiến thức & phân tích có số liệu kt cụ thể của cụ Hải hơn là nghe mồm mấy ông GĐ sales của VF. Cụ Hải Kar chính là người đc VF thuê test xe trước khi đưa tới tay người tiêu dùng nên về mặt kỹ thuật e nghĩ là hơn hẳn mấy ông ăn tục nói phét chém suông mà chẳng dựa trên con số kt nào cả. Ko có hãng nào mà lỗi 100% xe mà ko dám nhận hay k thu hồi đâu. Dân mua xe cũng ko phải ai cũng mù kỹ thuật xe mà mua bừa, xe lỗi im mà chấp nhận đâu nhất là xe tiền tỷ rồi.

Xperia ZZ

Xe tăng
Cụ cứ tham khảo mấy clip chuyên sâu 1 tí về KT của cụ Hải Kar biết đâu sẽ nghĩ khác. E thì e tin vào kiến thức & phân tích có số liệu kt cụ thể của cụ Hải hơn là nghe mồm mấy ông GĐ sales của VF. Cụ Hải Kar chính là người đc VF thuê test xe trước khi đưa tới tay người tiêu dùng nên về mặt kỹ thuật e nghĩ là hơn hẳn mấy ông ăn tục nói phét chém suông mà chẳng dựa trên con số kt nào cả. Ko có hãng nào mà lỗi 100% xe mà ko dám nhận hay k thu hồi đâu. Dân mua xe cũng ko phải ai cũng mù kỹ thuật xe mà mua bừa, xe lỗi im mà chấp nhận đâu nhất là xe tiền tỷ rồi.
Tranh luận với cụ chán quá, chẳng thấy có tính xây dựng gì cả. Em dừng tại đây, tks cụ!