[Funland] Lý do các cụ mợ tích USD là gì?

Teen

Xe điện
cụ đã không hiểu thì em có viết ra sách cụ cũng không hiểu được đâu.
:))) vầng ah. Của cụ tất. Cái em ko hiểu là idea của cụ...thậm chí là cả mớ kiến thức hàn lâm của cụ làm background cho idea kia :))

kienvinh

Tháo bánh
Vâng em khổ lắm, nhiều lúc nghĩ mà ứa nước mắm, f quên, nước mắt :P

Vâng mợ, em ko kinh doanh buôn bán nhưng nhà có ng ở nc ngoài mới có ngoại tệ. em ko có hểou biết về dòng tiền nên chị em làm phó giám đốc bank khuyên dư lào thì em cứ làm theo như thế. sau tội vạ đâu bà í phải chịu :P

Lúc í thì cả nước Việt Nam khó như nhau, phải chấp nhận thôi cụ

Vâng vậy cụ cứ ôm cục USD đợi Tàu nó ập đến cụ nhé. mà sống nơm nớp như thế sao cụ ko ra xừ nc giãy chết mà sống cho đỡ khổ.
Như mợ là suy nghĩ đúng đấy :D

Tài sản tích lũy đâu chỉ có tiền mặt. Còn bất động sản, chứng khoán, cổ phần, các quyền khác như quyền thuê đất thuê nhà... và tiền nhưng không phải tiền mặt.

Tàu nó đến thì bất động sản, chứng khoán vứt đi hết.

Lo, thì những người nhiều tài sản phải lo nhiều hơn.

Em có 2 ông bạn luôn giữ tiền trong nhà, đến mốc tiền luôn, 1 ông quan chức, 1 ông lúc nào cũng sống như mai phải tản cư đến nơi, lắm lúc thấy tội tội :)

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF

Wave cùi bắp

Xe điện
Em có ngu kiến thế này. Mỗi người nhân dân tiến bộ chúng ta hãy mở tài khoản tiền usd. Mỗi cá nhân như một cánh chim én bé nhỏ tích cóp từng đồng usd vô tài khoản. Đến một lúc nào đó thằng đế cuốc đầu sỏ Mỹ sẽ hết tiền để mua súng đạn gây tội ác với nhân dân yêu chuộng hòa bềnh trên khắp thế giới. Một con én ko làm nên mùa xuân nhưng hàng tỉ cánh én sẽ tạo nên mùa xuân. Một mùa xuân hy vọng với việc sụp đổ của chủ nghĩa tư bản đế cuốc trên toàn thế giới.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Vâng mợ, em ko kinh doanh buôn bán nhưng nhà có ng ở nc ngoài mới có ngoại tệ. em ko có hểou biết về dòng tiền nên chị em làm phó giám đốc bank khuyên dư lào thì em cứ làm theo như thế. sau tội vạ đâu bà í phải chịu :P

Lúc í thì cả nước Việt Nam khó như nhau, phải chấp nhận thôi cụ

Vâng vậy cụ cứ ôm cục USD đợi Tàu nó ập đến cụ nhé. mà sống nơm nớp như thế sao cụ ko ra xừ nc giãy chết mà sống cho đỡ khổ.
Người trong nghề chỉ cần nói 1 câu là điểm đúng huyệt luôn :D

Gửi tiền Việt vừa ổn định vừa linh hoạt, dễ gửi dễ rút không phải giải trình.

Gửi tiền $ vừa không có lời, gửi xong chỉ ngồi nghĩ đến cảnh họ dùng vốn mình, tiền mồ hôi công sức mình mang ra buôn bán, quay cả trăm vòng thu cả trăm lời, xong không trả đồng lãi nào, lại gây khó khăn cho mình khi rút tiền, em tăng xông cmn mất. Lẽ ra phải trải thảm đỏ mời cccm gửi ngoại tệ ấy chứ :))

Khi tình hình bất ổn, nó sẽ có những chỉ báo, cảnh báo, lúc đó liệu theo tình hình sớm mà xử lý. Chứ bất ổn lớn thực sự xảy ra, khó khăn sẽ chia đều cho tất cả mọi người. Lo cho đến lúc đó thì khổ sở lắm.

Chỉnh sửa cuối:

L.C.D

Xe container
Như mợ là suy nghĩ đúng đấy :D
Tài sản tích lũy đâu chỉ có tiền mặt. Còn bất động sản, chứng khoán, cổ phần, các quyền khác như quyền thuê đất thuê nhà... và tiền nhưng không phải tiền mặt.
Tàu nó đến thì bất động sản, chứng khoán vứt đi hết.
Lo, thì những người nhiều tài sản phải lo nhiều hơn.
Vầng cụ, bất động sản trị giá bao nhiêu tỏi to mới là đáng giá, chứ tiền mặt dự phòng cũng chỉ vài tỏi trong bank thôi. Nếu lo như mấy cụ trên thì chắc bán hết nhà cửa, quy ra $, gửi bank 0% rồi đi thuê nhà mà ở cho đỡ lo mất mát, cụ nhể :P
Người trong nghề chỉ cần nói 1 câu là điểm đúng huyệt luôn :D
Gửi tiền Việt vừa ổn định vừa linh hoạt, dễ gửi dễ rút không phải giải trình.
Gửi tiền $ vừa không có lời, xong ngồi nghĩ đến cảnh họ dùng vốn mình buôn bán, quay cả trăm vòng thu lời, xong lại gây khó khăn cho mình khi rút tiền, em tăng xông mất. Lẽ ra phải trải thảm đỏ mời cccm gửi ngoại tệ ấy chứ :))
Khi tình hình bất ổn, nó sẽ có những chỉ báo, lúc đó liệu theo tình hình sớm mà xử lý. Chứ bất ổn lớn thực sự xảy ra, khó khăn sẽ chia đều cho tất cả mọi người. Lo cho đến lúc đó thì khổ sở lắm.
Đúng thế mợ ạ, như em gửi 100k$ quy ra tiền Việt 1 năm em có lãi suất khoảng gần 200 củ, em cứ thấy nếu cứ gửi $ ko lãi suất thì em ngu ngu sao đó :))
Còn nếu bất ổn, thì em cho rằng, tiền ko phải là thứ hữu ích nhất để cứu mình, mà phải là ẢNH HƯỞNG. Có nhiều việc tiền ko giải quyết đc, nhưng chỉ cần 1 câu nói từ 1 người có ảnh hưởng, thì chả mất xu nào mọi việc vẫn trơn tru.

kienvinh

Tháo bánh
Vầng cụ, bất động sản trị giá bao nhiêu tỏi to mới là đáng giá, chứ tiền mặt dự phòng cũng chỉ vài tỏi trong bank thôi. Nếu lo như mấy cụ trên thì chắc bán hết nhà cửa, quy ra $, gửi bank 0% rồi đi thuê nhà mà ở cho đỡ lo mất mát, cụ nhể :P
Hehe...

Người quen của tôi, có đủ số tỏi to để mua biệt thự Vin hoặc mua nhà mặt đường phố cổ. Ông ấy lựa chọn số 2. Trong trường hợp Tàu đến hoặc thay đổi thể chế chính trị thì người ta vẫn phải sinh sống, kinh doanh buôn bán nên căn nhà ấy vẫn sẽ là công cụ hái ra tiền. Biệt thự thì không.

Tình huống phá kho thóc (tức là thể chế mới họ trưng dụng bất động sản họ muốn) không thể xảy ra, vì kẻ làm cách mạng mà tạo ra một cái cương lĩnh như thế một lần nữa sẽ không có ai theo cả.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Em chả có đô để tích, mà e có em cũng giữ chứ chả dại mang đi đổi hay gửi nh ạ.
Vì sao thì em không tiện nói ra.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]

Đúng thế mợ ạ, như em gửi 100k$ quy ra tiền Việt 1 năm em có lãi suất khoảng gần 200 củ, em cứ thấy nếu cứ gửi $ ko lãi suất thì em ngu ngu sao đó :))
Còn nếu bất ổn, thì em cho rằng, tiền ko phải là thứ hữu ích nhất để cứu mình, mà phải là ẢNH HƯỞNG. Có nhiều việc tiền ko giải quyết đc, nhưng chỉ cần 1 câu nói từ 1 người có ảnh hưởng, thì chả mất xu nào mọi việc vẫn trơn tru.
Em nói ví dụ thôi nhé.
Cụ cứ nhìn sang anh bạn đất nước hoa hậu xem, lúc này không có $ là tèo.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Ôm USD và vàng thì không có lãi, tính ra còn là lỗ so với gửi tiết kiêm VND.
Ôm VND thì nhiều cụ lại sợ mất giá, khủng hoảng thành giấy lộn.

Vậy nên, tiền của em là em đầu tư vào TƯƠNG LAI ah. Nghe có vẻ trừu tượng nhỉ, đố các cụ biết đó là gì?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ cứ cắt tờ báo ra bằng tờ tiền cách 1 tờ tiền lót 1 tờ báo là ổn. Thỉnh thoảng thay báo là đc.

Nếu mốc thì đừng ai dại bán rẻ, qua e xử lý tẩy mốc cho :D
Sao không đóng túi nilon hút chân không cho tiện hả mợ?

L.C.D

Xe container
Hehe...

Người quen của tôi, có đủ số tỏi to để mua biệt thự Vin hoặc mua nhà mặt đường phố cổ. Ông ấy lựa chọn số 2. Trong trường hợp Tàu đến hoặc thay đổi thể chế chính trị thì người ta vẫn phải sinh sống, kinh doanh buôn bán nên căn nhà ấy vẫn sẽ là công cụ hái ra tiền. Biệt thự thì không.

Tình huống phá kho thóc (tức là thể chế mới họ trưng dụng bất động sản họ muốn) không thể xảy ra, vì kẻ làm cách mạng mà tạo ra một cái cương lĩnh như thế một lần nữa sẽ không có ai theo cả.
Em ấn tượng nhất 1 ý trong tiểu thuyết Cuốn theo chiều gió. Trong đó, Rett Butler có nói (em viết đại ý thôi vì ko nhớ nguyên văn): sự sụp đổ của 1 nền văn minh, với 1 số người là thảm họa, với 1 số người khác, nó chính là cơ hội để vươn lên. Em cho rằng, mọi biến cố đều có thể có mất mát nhưng cũng có thể mở ra nhiều cơ hội, tùy vào cách ta đối mặt với biến cố đó. Là 1 người tích cực, em chưa bao giờ lo sợ việc bọn Tàu hay bọn Mẽo hay bọn Sao Hỏa đổ bộ xuống VN, nên em cứ thanh thản tận hưởng cuộc sống này.
Em tưởng tượng mỗi ngày sống trong lo âu việc Tàu ập đến, việc tiền trong bank mất hết, đó mới là thảm họa hiện hữu. :D

Happymom

Xe buýt
Ôm USD và vàng thì không có lãi, tính ra còn là lỗ so với gửi tiết kiêm VND.
Ôm VND thì nhiều cụ lại sợ mất giá, khủng hoảng thành giấy lộn.

Vậy nên, tiền của em là em đầu tư vào TƯƠNG LAI ah. Nghe có vẻ trừu tượng nhỉ, đố các cụ biết đó là gì?
Em biết mợ nhá
Có phải là đầu tư giáo dục, đầu tư sức khỏe không mợ ?
Mua vây mua yến về ăn cả tuần =))
Có kiến thức, có hiểu biết và có sức khỏe là có tất bất chấp giá đô giá vàng phỏng cụ ?

L.C.D

Xe container
Em nói ví dụ thôi nhé.
Cụ cứ nhìn sang anh bạn đất nước hoa hậu xem, lúc này không có $ là tèo.
Vấn đề là, nước ta rõ ràng chưa có nguy cơ thành hoa hậu. Còn khi thấy những dấu hiệu cảnh báo nguy cơ thì xin thưa với cụ, chân em cũng khớ dài, em đua nhanh phết, ko chờ các cụ nhắc đâu :D

21Bis

Xe tải
Có USD cũng khổ nhỉ. may quá em chẳng có đồng nào nên đỡ phải nghĩ ngợi, đau đầu

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là, nước ta rõ ràng chưa có nguy cơ thành hoa hậu. Còn khi thấy những dấu hiệu cảnh báo nguy cơ thì xin thưa với cụ, chân em cũng khớ dài, em đua nhanh phết, ko chờ các cụ nhắc đâu :D
Mỗi người có suy nghĩ riêng của mình.
Em chỉ phân tích khía cạnh là khi có vấn đề thì VNĐ có giải quyết được không thôi, vì cụ bảo đơn giản mà.
Còn em nói thât khi có biến thì mới biết được ạ.

Dr Oddbods

Xe hơi
Các cụ mợ ơi, :-o

Gửi tiền VND vào tài khoản thì hưởng lãi suất.

Gửi tiền USD (hay ngoại tệ khác) vào tài khoản thì hưởng lãi 0% (tức là không lãi =))) kèm theo thủ tục rườm rà khi mà rút ra,

Nhưng em vẫn chấp nhận tích lũy USD bởi những lẽ sau:

- Dù không thu được lãi nhưng đồng USD là đồng tiền toàn cầu (còn đồng VND ra nước ngoài khó trao đổi)
- An toàn hơn xét trên các góc cạnh tình hình đất nước
- Khi đi du lịch nước ngoài là có sẵn tiền dùng được ngay không phải mất thời gian bán VNĐ mua USD với lãi chênh lệch
- ...

Còn các cụ thì sao ạ? :-/
Theo quan điểm của cháu thì ở đâu âu đấy thôi. Xu hướng sử dụng tiền mặt ở các nước giãy chết bây giờ thấp lắm. Xu hướng đấy sắp tới Việt Nam cũng, bên Tàu sử dụng QR code rất nhiều rồi, chỉ cần cái điện thoại thôi là cụ có thể đi khắp thế giới.
Đến cả nước Mẽo bây giờ tiền mặt dùng rất ít, hầu như là thanh toán thẻ rồi. Chỉ trừ những giao dịch dưới 100 USD thì mới dùng tới tiền mặt. Bọn Mẽo bắt dân nó chuyển sang dùng ngân hàng số nên đám tỷ phú buôn hàng trắng chuyên ôm tiền mặt ở bên Mexico bây giờ ôm hàng tấn tiền đô chắc để phát mãi trong Mexico thôi chứ tuồn sang Mẽo mà tiêu từng đồng 100 USD thì khoai thôi rồi.
Xứ mình đang là nước phát triển, thì việc tiết kiệm bằng VND gửi ngân hàng là kênh ổn định nhất và thuận tiện. Nhà cháu có người nhà bên nước ngoài, thỉnh thoảng phải gửi Euro về VN để chuyển sang VND gửi ngân hàng.
Còn các cụ lo khủng hoảng hay gì đó, thì cháu nghĩ còn lâu. Kể cả Tàu có thâu tóm được VN đi chăng nữa. Có lo thì tốt nhất là chuẩn bị thêm 1 quyển hộ chiếu khác nữa, ví dụ hộ chiếu hàng xóm nhà mình chẳng hạn, hoặc cụ nào có điều kiện thì làm hẳn quyển hộ chiếu giãy chết xứ nào ấy.