Lý giải việc có nên lắp quạt cho giàn nóng điều hoà Innova ???

Pitt

Xe điện
Nhân chuyện cụ 30L nhà em lắp thêm cái quạt cho giàn nóng điều hoà Innova 2008 vào hôm qua, em rất phân vân giữa việc có nên lắp hay không lắp? Lợi ích nó là gì ? vvvv và vân vân....:-?

Các bác có thể xem sơ qua sơ đồ cấu tạo của hệ thống điều hoà ô tô nhá.

Xe Innova là dòng xe bình dân cho nên khi mở nắp capô các bác sẽ thấy sự sơ sài của nhà sản xuất. Nhìn từ ngoài vào khoang máy các bác sẽ thấy thứ tự là : giàn nóng điều hoà, cách 5 phân là két nước; tiếp đến là quạt .....
Ngó qua các hãng tên tuổi như Bỉm, Mẹc hay dòng cao của Shushi như Ác cu rà, Le sựt,.,,,, thì hầu hết hãng đều lắp thêm quạt cưỡng bức cho giàn nóng điều hoà. Quạt sẽ chạy và dừng theo cảm biến lốc.. Đây là vấn đề có lý của hãng sản xuất.
Sự quan trọng ở việc làm mát cho giàn nóng là: Không khí lấy từ bên ngoài vào đi qua giàn lạnh (Bộ bốc hơi). Tại đây không khí bị dàn lạnh lấy đi nhiều năng lượng thông qua các lá tản nhiệt, do đó nhiệt độ của không khí sẽ bị giảm xuống rất nhanh đồng thời hơi ẩm trong không khí cũng bị ngưng tụ lại và đưa ra ngoài. Tại giàn lạnh khi môi chất ở thể lỏng có nhiệt độ, áp suất cao sẽ trở thành môi chất ở thể hơi có nhiệt độ, áp suất thấp.
Khi quá trình này xảy ra môi chất cần một năng lượng rất nhiều, do vậy nó sẽ lấy năng lượng từ không khí xung quanh giàn lạnh (năng lượng không mất đi mà chuyển từ dạng này sang dạng khác). Không khí mất năng lượng nên nhiệt độ bị giảm xuống, tạo nên không khí lạnh. Môi chất lạnh ở thể hơi, dưới nhiệt độ cao và áp suất thấp được hồi về máy nén.

Trở lại với em Innova của cụ 30L. Quạt cũng được đấu theo vào hệ thống điều hoà... Cảm nhận rõ nhất khi xe dừng tại chỗ mà nổ máy thì khả năng làm lạnh tốt. Quạt dừng và đề liên tục. Liệu có hiệu quả không. Để rõ hơn hãy phân tích ưu, nhược điểm của nó:

ưu điểm:
- Giàn nóng được bổ sung năng lượng mạnh. Máy lạnh ngắt liên lục chắc chắn xăng sẽ giảm ( xe chạy trong phố lượng gió hút vào giàn nóng điều hoà rất ít, nếu xe không có quạt giàn nóng thì khả khả năng làm lạnh sẽ kém ít nhiều.....dẫn tới tiêu hao năng lượng..Nhất là khi tắc đường :()
- Chi phí mua vật tư và lắp đặt rẻ .
- Hoạt động hiệu quả khi xe chạy ở tốc độ thấp, trong đô thị, tắc đường
Nhược điểm:
- Không có tác dụng nhiều khi xe chạy ở tốc độ cao, ( Khi xe chạy ở tốc độ cao, đường ngoại thị thì lượng gió hút vào calăng tới giàn nóng là rất lớn)
- Độ bền của thiết bị
-

Vậy có nên lắp quạt cho giàn nóng hay không ? Câu trả lời các bác tự quyết định. Vì sự thật là Toy liên doanh gần như không lắp quạt giàn nóng cho các laọi xe, chúng nó vẫn cứ chạy, vẫn cứ mát...vẫn cứ bền. Nếu nói đến cùng thì Mec và BỈm cũng không dở hơi mà lắp thêm quạt cho giàn nóng điều hoà... :))

Em thì vẫn lắp chơi....vì cũng hạt rẻ mà. :))

ChiePCW

Xe tăng
Phải tay em thì em cũng lắp, lợi ích trước mắt là khi đỗ nó vẫn mát, lợi ích lâu dài là có thể hệ thống sẽ sẽ bền hơn.

5491

Xe tải
Các cụ này nộp hồ sơ làm kĩ sư của TOY chắc nó nhẫn hết, có khi còn man sang Nhựt bổn giảng lại cho KS Nhựt học hỏi thêm :P

mcv30

Xe điện
nhưng nếu lắp thêm thì fai cắt quạt cơ đi và thêm 1 số thứ , xem ra không nên ạ

drbacgms

Xe tăng
nhưng nếu lắp thêm thì fai cắt quạt cơ đi và thêm 1 số thứ , xem ra không nên ạ
Em lắp rồi, ko phải tháo gì các bác ạ, 1 tiếng là xong, em thấy hài lòng với cái mục này, hehe
Giá cũng rẻ nữa, có 500k, gọi đt là em nó đến tận nhà lắp nữa, như thế là ok rồi

ChiePCW

Xe tăng

Sự quan trọng ở việc làm mát cho giàn nóng là: Không khí lấy từ bên ngoài vào đi qua giàn lạnh (Bộ bốc hơi). Tại đây không khí bị dàn lạnh lấy đi nhiều năng lượng thông qua các lá tản nhiệt, do đó nhiệt độ của không khí sẽ bị giảm xuống rất nhanh đồng thời hơi ẩm trong không khí cũng bị ngưng tụ lại và đưa ra ngoài. Tại giàn lạnh khi môi chất ở thể lỏng có nhiệt độ, áp suất cao sẽ trở thành môi chất ở thể hơi có nhiệt độ, áp suất thấp.
Khi quá trình này xảy ra môi chất cần một năng lượng rất nhiều, do vậy nó sẽ lấy năng lượng từ không khí xung quanh giàn lạnh (năng lượng không mất đi mà chuyển từ dạng này sang dạng khác). Không khí mất năng lượng nên nhiệt độ bị giảm xuống, tạo nên không khí lạnh. Môi chất lạnh ở thể hơi, dưới nhiệt độ cao và áp suất thấp được hồi về máy nén.
Cái này của cụ hình như không liên quan đến cái quạt cụ ạ, cụ giải thích về việc gas nó biến từ dạng nào sang dạng nào ở giàn nóng và tại sao nên lắp quạt mới đúng chứ ạ :D

Các cụ này nộp hồ sơ làm kĩ sư của TOY chắc nó nhẫn hết, có khi còn man sang Nhựt bổn giảng lại cho KS Nhựt học hỏi thêm :P
Thế cụ mua xe về có làm 1 trong những việc : dán kính, mua thảm sàn, vè mưa, bắn đinh tán vào logo, làm bảo vệ gương..... không ạ ? Sao kỹ sư Nhật nó không làm luôn đi.

cocsku

Xe cút kít
Lắp cũng hay, nhưng em dự là sẽ vượt công suất ắc quy đấy! Lại phải lắp thêm một cái ắc quy nữa ah?

hamvui

Xe tải
Em lắp rồi, ko phải tháo gì các bác ạ, 1 tiếng là xong, em thấy hài lòng với cái mục này, hehe
Giá cũng rẻ nữa, có 500k, gọi đt là em nó đến tận nhà lắp nữa, như thế là ok rồi
hay quá bác cho vài lời đánh giá và cho em xin số ĐT để em lắp theo với

viso

Xe tải
Thế cụ mua xe về có làm 1 trong những việc : dán kính, mua thảm sàn, vè mưa, bắn đinh tán vào logo, làm bảo vệ gương..... không ạ ? Sao kỹ sư Nhật nó không làm luôn đi.
- kính nó không dán vì nếu dán sẽ tăng giá thành, thậm chí vi phạm luật pháp quy định đối với kính.
- Thảm sàn xe nào chả có, chả cần mua.
- Vè mưa lắp vào xấu kiểu dáng xe, tăng chi phí.
- Bắn đinh tán logo, bảo vệ gương: Nó không làm vì nó nghĩ ai lại đi ăn trộm mấy thứ đó.
Ý kiến em: Xe là phương tiện, 1 đời ta muôn vàn đời nó. Người ta sản xuất thế nào cứ thế mà dùng. Đừng nghĩ mình có thể nghĩ ra những gì tối ưu hơn các kỹ sư người ta đã thiết kế nên cái xe. Còn trường hợp có nhu cầu thẩm du, tự sướng thì cứ lắp.

minhrau

Đi bộ
chắc bác là CHIÊN DA về máy lạnh . thế nào hãng TOY cũng mời bác để tư vấn đấy hehe. thực ra nhà sản xuất họ đã tính kỹ rùi , lắp thêm vào tiếng quạt gió nghe ồn lắm ,ảnh hưởng tới hệ thống điện .

Pitt

Xe điện
chắc bác là CHIÊN DA về máy lạnh . thế nào hãng TOY cũng mời bác để tư vấn đấy hehe. thực ra nhà sản xuất họ đã tính kỹ rùi , lắp thêm vào tiếng quạt gió nghe ồn lắm ,ảnh hưởng tới hệ thống điện .
Cụ đọc kỹ rồi hãng phát biểu nhá. Có thể cụ không rõ lắm về vấn đề này. Kỹ thế mà cụ ....

dlamtv

Xe buýt
Em thì cho rằng đây cũng thuộc phạm trù độ xe....em cũng đã dùng thử xe cũ lắp thêm quạt gió rồi, cẩn thận thì lắp thêm cái rờ le nhiệt còn không thì đấu qua cái công tắc ngoài.
Nói gì thì nói chứ hiệu quả thấy rõ đấy...chỉ tiếc là cái xe em đang đi chẳng còn chỗ để lắp cái quạt kiểu dư này nữa.

thtvuf

Xe điện
Xe em Mitshu cũng có quạt dàn nóng. Hôm nó chết quạt, điều hòa chả mát tý nào, phải thay quạt mới, lại mát như mùa đông,híc híc

Việt Phong

Xe tải
Này cụ Pit ơi !

Vụ SN OF 4st nà bên hội In đi đứng ntn cụ có kế hoạch gì không ?

tuanninhanh

Đi bộ
điều hoà không mát lắm,cụ gắn thêm quạt dàn nóng cho innova cũng được nhưng tại sao thấy dàn nóng va két nước cách nhau 5 phân mà không làm kín khe hỡ đó bằng mốp cách nhiệt hoặc gắn dàn nóng sát vào két nước sẽ tạo khoang hút giúp giải nhiệt tốt hơn cho dàn nóng. kết quả lá máy diều hoà luôn đạt độ lạnh tốt hơn mong đợi mà không tốn tiền.khi tư vấn các cu fảii nói cho đúng chứ không biết hoặc chưa có kinh nghiệm về nó xin đừng chỉ tùm lum cháu nó cười cho.cụ cứ kiểm chứng rồi góp ý nha.thank!