[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

kimma

Xe điện
Oài méo bỏ tiền ra thuê thì luật sư hỗ trợ tư pháp khác méo gì luật sư mà toà cữ ra hỗ trợ bị cáo ở VN.
Ở VN bị cáo auto có luật sư bào chữa miễn phí luôn.
ở đây ai cũng có tiền cả, dù ko làm gì cũng có tiền. nếu anh chị đi làm. lương thấp trả rất rất ít, còn ko đi làm thì miễn phí , cứ chọn VP luật nào mình thích. chứ LS ở VN toà auto chỉ thì chết chắc 100%. hỗ trợ tư pháp mỗi nc 1 khác nhau.
Nếu mình lương cao, thuộc diện giàu, tự móc túi mà trả. không ít đâu, cỡ mỗi200.. 300eu/H thôi :((

kimma

Xe điện
Cách đây 3 năm, F1 nhà em ký hợp đồng thuê nhà với Tây từ Vietnam và cũng chỉ dùng bản scan pp và visa nha
Nhưng khi sang tới nơi, nó sẽ kêu F1 của cụ trình bản gốc đấy cụ ạ. vì lý do thuê xa, nó sẽ làm, nhưng khi gặp mặt, nó đưa chìa khoá nó sẽ hỏi liền. đó là làm đúng nguyên tắc.

newbiess

Tháo bánh
Cái này là nhà tù rồi cụ ạ. Cái chỗ mà họ nhốt nhân vật Mai đó chỉ là phòng tạm giam ở bốt cảnh sát sân bay và bốt cảnh sát địa phương ở Paris. Và phòng tạm giam sân bay mà cháu từng trải qua ở sân bay Sydney và Bangkok do lỗi cẩu thả tắc trách của nhân viên thi hành công vụ Úc thì không khác là mấy so với miêu tả của cô ta đâu ạ
Cụ chuẩn ạ. Đây bạn Mai đang nói về phòng tạm giam mà một số cụ cứ bê nhà tù ra so

kevin_chen156

Xe tải
Chuẩn cụ, viết thế này chứng tỏ em Mai này hoàn toàn nắm đc nội dung bản án bên Bỉ như các cụ phán đoán, chứ người oan sai không viết thế này, và bị thế này tởn đến già chả dám đến châu âu nữa.
cụ quên người yêu em nó là dai Pháp à, tính chất công vc của em ấy cũng phải đi cà châu Âu nữa nên ước muốn quay lại châu Âu là bình thường ạ

cun01

Xe container
cụ quên người yêu em nó là dai Pháp à, tính chất công vc của em ấy cũng phải đi cà châu Âu nữa nên ước muốn quay lại châu Âu là bình thường ạ
Em thấy bọn dai Phú nó làm xao í.
Chúng nó cứ thích đám gái Vệ có con dồi và cứ phải đen đen bửn bửn thế mới đểu :)) :)) :))

VHH148

Xe tăng
Cậu ý là dân tị nạn, làm đc vài tháng cậu ý chuyển đi chỗ khác, có trả em lại bộ giấy tờ phô tô. Đúng là ghê phết. Nhưng năm ngoái em bay sang Đức ko vấn đề gì về nhập cảnh cả.
Ngày xưa bọn em dùng chung thẻ đi tàu, thẻ bảo hiểm suốt, người Việt nhìn giống nhau và bọn tây nó rất tin các giấy tờ photo
Cụ nói đúng là thực tế, bọn Tây nó cầm giấy tờ photo của dân Á bọn nó cơ bản khó phân biệt, sv mượn id nhau làm nhiều việc rất phổ biến. Thuê nhà cầm bộ photo là thuê đc bt. Khi nhà trồng cần bị bắt, cs nó căn cứ đứa nào thuê thì nó nã thôi. SV Việt ở nc ngoài ngáo bm, hay bày cho nhau những trò vặt kiếm tiền mà ko ngờ nhiều lúc sẽ có nguy cơ dính pháp luật. Em này theo e là hồi đi học cũng ko cẩn thận vụ ID, bị đội nào đấy lấy thuê nhà trồng cỏ. Đen thôi, giờ để minh oan cũng khoai đấy.

traiphoga

Xe đạp
Một ngày trên khắp các châu lục người Việt cũng như tội phạm nước ngoài cả nghìn thằng được đưa ra xử , cứ mỗi thằng bị xử là nhân viên ngoại giao phải đến chứng kiến hay muốn đến dự để bảo vệ công dân của mình , tiền thuế đâu mà nuôi lắm NV ngoại giao đi xem toà để bênh đứa phạm tội thế trừ những vụ mang tính chính trị ngoại giao . Cụ hãy Logic trước khi giễu cợt
Chuẩn cụ, trước e ở Úc, tầm 10-15 năm trước người Viêt mình thường xuyên bị ra tòa bởi các tội như trồng cỏ, đánh nhau, trộm cắp vặt...rồi bỏ trốn. Tòa xử mà cứ đợi đương sự có mặt hay phải có nhân viên ngoại giao thì đến mùa quýt, mà người của ĐSQ cũng chả có nghĩa vụ và thời gian đến mức như vậy.

Lexus 717

Xe điện
Cụ chuẩn đấy.
Dường như cái án này bày ra để làm cho xong.
1 dạng ÂN BỎ TÚI của Phương Tây :D
Không phải án bỏ túi mà tòa mở nhưng đương sự vắng mặt không biện hộ thì bị án thôi. Sau này nếu vô tình bị bắt thuê luật sư kháng cáo nó vẫn mở phiên tòa xử lại như thường như việc có thêm tình tiết mới.

Lexus 717

Xe điện
Một ngày trên khắp các châu lục người Việt cũng như tội phạm nước ngoài cả nghìn thằng được đưa ra xử , cứ mỗi thằng bị xử là nhân viên ngoại giao phải đến chứng kiến hay muốn đến dự để bảo vệ công dân của mình , tiền thuế đâu mà nuôi lắm NV ngoại giao đi xem toà để bênh đứa phạm tội thế trừ những vụ mang tính chính trị ngoại giao . Cụ hãy Logic trước khi giễu cợt
Ở đâu ra mà cả ngàn người bị xử? Việc của tư pháp giãy chết là phải thông báo lãnh sự đến cơ quan ngoại giao quốc gia đương sự. Trách nhiệm của lãnh sự là phải giám hộ việc xét xử công dân nước mình vì ăn thuế của dân. Bưng bô thì cũng có suy nghĩ chút chứ!

dieuco

Xe tải
Có khi nào cổ buôn online ko các cụ? :D
Em thì vẫn suy đoán theo hướng cô Mai vô tội :)

truongha233

Xe tải
Cùng trong EU nhưng luật pháp các nước khác nhau.
Cùng 1 hành vi nhưng ở quốc gia này được chấp nhận song qua nước khác lại là phạm pháp.
Nhưng ko có nghĩa là đc với tay sang xử tội người ta vì hành vi ở nc khác

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Dù thế nào em ý cũng ko vào Bỉ. Do vậy là ko thể kết tội buôn ma tuý ở Bỉ
ví dụ 1 thằng hacker nó ngồi ở HL nhưng phá hoại mạng lưới ở tận Vn chẳng hạn, thế nó có bị coi là vi phạm pl ko? cũng giống như cách cp đang làm vs fb thôi

cun01

Xe container
Không phải án bỏ túi mà tòa mở nhưng đương sự vắng mặt không biện hộ thì bị án thôi. Sau này nếu vô tình bị bắt thuê luật sư kháng cáo nó vẫn mở phiên tòa xử lại như thường như việc có thêm tình tiết mới.
Nó về hợp pháp trước đó cmnr.
Sao tòa không hỏi sứ quán 1 câu ??? Mở mồm ra hỏi thì mất mấy cân thịt ???
Tòa Bỉ nếu không làm vậy là tắc trách.

Lexus 717

Xe điện
Vậy phải hỏi xem thằng ĐSQ có trách nhiệm không! Nếu ĐSQ lờ đi không thông báo thì dĩ nhiên toà nó xử vắng mặt!

Tít Xô

Xe hơi
Phiên tòa hôm đó diễn ra khá nhanh, chờ đợi đến cả tiếng nhưng diễn ra chỉ trong vòng 10 phút ngắn gọn.

Đầu tiên, tòa cho tôi quyền nói.
Tôi trao đổi dòng dạc rằng: Tôi có đầy đủ bằng chứng với lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trên hộ chiếu của tôi.
1. Tôi đã xuất cảnh (exit) khỏi Hà Lan và (enter) vào Việt Nam từ tháng 3/2010.
2. Vụ án ở Bỉ xảy ra giai đoạn tháng 10/2010 đến tháng 5/2011 ở bên Bỉ. Tôi không thể phạm pháp trong giai đoạn này ở Bỉ được vì tôi không có visa để từ Việt Nam sang Châu Âu.
3. Ngoài ra, hộ chiếu của tôi KHÔNG có lịch sử các dấu đóng (enter & exit) ra vào Châu Âu trước- trong- hay sau giai đoạn này thì làm sao tôi ra vào Châu Âu và đến Bỉ để phạm pháp được.
4. Cho đến T11/2011, tôi mới đi công tác sang Tây Ban Nha, visa của tôi được cấp bởi sứ quán Tây Ban Nha ở Hà Nội và cũng có dấu ra vào Châu Âu trong vòng 1 tuần theo đúng lịch trình công tác.
5. Chưa kể, tôi có records làm việc cho nhãn hàng Mango & công ty Maison từ T5/2010 đến hết T5/2012. Ngoài ra, tôi còn tổ chức đám cưới vào T4/2011 ở Hà Nội.

Sau khi tôi trình bày xong. Bà luật sư cũng trình bày với tòa rằng bản án mà Bỉ kết tội tôi có quá nhiều điểm bất hợp lý. Rõ ràng đây là trường hợp bị ăn cắp thông tin để phạm pháp (- bên này họ gọi trường hợp này là “identity theft” xảy ra với rất nhiều người, kể cả với chính các công dân Châu Âu, nhiều người cũng khốn khổ). Vì vậy bà LS đề nghị tòa cho tôi được tại ngoại, nhưng không xuất cảnh khỏi Pháp chờ phiên tòa tiếp theo.

Ông thẩm phán nhìn tôi thông cảm và đồng ý với ý kiến của LS:
1. Xác nhận lệnh đồng ý cho tôi tại ngoại
2. Tôi phải gửi lại tòa địa chỉ lưu trú ở Paris
3. Tòa sẽ giữ lại hộ chiếu của tôi, tôi bị cấm xuất cảnh khỏi Pháp và chờ ngày ra tòa tiếp theo.
Xong ông gõ Cộp lên cái bàn!

Giây phút nghe tiếng Cộp đấy có lẽ là một trong những giây phút hạnh phúc nhất mà tôi từng trải qua trong hơn 30 năm có mặt trên đời.

Ra khỏi tòa, tôi bắt tay cảm ơn bà LS và ông thông dịch viên đã giúp đỡ. Cảnh sát cuối cùng cũng cho phép Dan được lại gần tôi. Chúng tôi ôm chầm lấy nhau, run run mừng rỡ, nước mắt ngắn dài. Tôi được cảnh sát trả lại hết các đồ dùng túi xách cá nhân.

Hôm đấy Paris rất lạnh, nhưng bầu trời thì xanh cao và nắng chói chang. Câu đầu tiên khi bước chân ra đường trước cổng tòa án của tôi là: “Hôm nay trời đẹp quá!”. Tôi sung sướng hít lấy hít để cái không khí nồng nàn của một ngày đông cuối năm trên đường phố Paris.

Chúng tôi dắt tay nhau đi ra quán café Starbucks gần đó để tận hưởng ly Capuchino & cái bánh Croissant nóng giòn mừng tự do. Đấy có lẽ là ly café & cái bánh Croissant ngon nhất từng được hưởng!

Các bạn ạ. Thật sự, các cụ nhà mình đã đúc kết một câu quá chuẩn: “Độc lập- tự do- hạnh phúc”.
“Tự do” là một thứ lâu nay vô cùng trừu tượng và bị coi là dĩ nhiên với phần lớn chúng ta. Chỉ đến khi bạn mất hết đi những quyền cơ bản nhất của một con người, bạn mới nhận ra là nó quí giá đến như thế nào. Và cụ thể trong trường hợp của tôi, đến khi có lại được “ Tự do” tôi mới nhận ra lâu nay mình vốn dĩ đã quá “Hạnh phúc”!
Ô thế những vụ như này. Chưa nói là oan hay không nhưng mà nếu người dân mình sang đó có lệnh bắt thì Đại sứ quán ở đâu nhỉ? Em đọc mà chưa thấy trách nhiệm cũng như công dụng của ban bệ đó mà là bà thông dịch kèm luật sư

Lexus 717

Xe điện
ví dụ 1 thằng hacker nó ngồi ở HL nhưng phá hoại mạng lưới ở tận Vn chẳng hạn, thế nó có bị coi là vi phạm pl ko? cũng giống như cách cp đang làm vs fb thôi
Khác cụ ạ! Việc ở 1 nước luật pháp cho phép nhưng nước khác cấm vẫn xảy ra. Khi CS bắt thằng nào đó mang cần sa từ HL sang bỉ thì thằng mang đó chịu tội thôi không liên quan đến thằng bên HL. Trừ trường hợp thằng bên HL tổ chức đường dây tuồn vào bỉ. Cái này cũng giống như ma tuý ở lào không bị cấm nhưng cấm ở VN và phần còn lại. Thằng nào mang vào VN thì xử thằng đó thôi không thể xử thằng bên lào vì đã bán cho 1 thằng và thằng đó mang vào VN.

isak

Xe tăng
Nó ko cần hỏi sứ quán nó tra thông tin cũng biết em này đã ra khỏi châu Âu rồi. Nhưng nó vẫn xử, vẫn kết án chứng tỏ nó có bằng chứng tương đối chắc chắn, ko thể chỉ phụ thuộc vào mỗi lời khai và cái photo hộ chiếu id.

Còn một tình tiết nữa chưa thấy ai có thông tin, đó là người yêu cũ/chồng cũ của em này, theo thông tin thì năm 2010 về hai người yêu nhau (có thể còn sống chung khi ở bển) và về VN thì cưới. Vậy nếu em này phạm tội ở thời gian trước 2010 thì cậu người yêu cũ / chồng cũ kia phải biết/liên quan.

Lexus 717

Xe điện
Ô thế những vụ như này. Chưa nói là oan hay không nhưng mà nếu người dân mình sang đó có lệnh bắt thì Đại sứ quán ở đâu nhỉ? Em đọc mà chưa thấy trách nhiệm cũng như công dụng của ban bệ đó mà là bà thông dịch kèm luật sư
À còn đi buôn lậu!