[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

truongha233

Xe tải
ví dụ 1 thằng hacker nó ngồi ở HL nhưng phá hoại mạng lưới ở tận Vn chẳng hạn, thế nó có bị coi là vi phạm pl ko? cũng giống như cách cp đang làm vs fb thôi
Cụ ví dụ sai: Hà lan cho bán ma tuý, Bỉ cấm . Vậy thì Bỉ ko thể sang Hà Lan bắt người đc
Thằng hacker hack máy tính ở Mỹ thì bị đi tù vì Mỹ có luật , hack máy tính ở VN thì chả làm sao vì VN ko có luật

crYztaL

Xe buýt
Nó ko cần hỏi sứ quán nó tra thông tin cũng biết em này đã ra khỏi châu Âu rồi. Nhưng nó vẫn xử, vẫn kết án chứng tỏ nó có bằng chứng tương đối chắc chắn, ko thể chỉ phụ thuộc vào mỗi lời khai và cái photo hộ chiếu id.

Còn một tình tiết nữa chưa thấy ai có thông tin, đó là người yêu cũ/chồng cũ của em này, theo thông tin thì năm 2010 về hai người yêu nhau (có thể còn sống chung khi ở bển) và về VN thì cưới. Vậy nếu em này phạm tội ở thời gian trước 2010 thì cậu người yêu cũ / chồng cũ kia phải biết/liên quan.
Không hợp lý cụ ơi. Trước khi xử ai thì phải thông báo cho người ta, còn người ta có đến được tòa hay không thì tính sau. Nếu ko thông báo cho bị can mà xử vắng mặt luôn là vi phạm nhân quyền đấy. Tình tiết tòa Bỉ có thông báo hay không ko thấy Đsq VN tại Bỉ làm rõ. Còn bạn kia đã được thông báo, phạm tội thật mà vẫn dám quay lại Shengen thì gan phải to bằng cái mẹt.

isak

Xe tăng
Khác cụ ạ! Việc ở 1 nước luật pháp cho phép nhưng nước khác cấm vẫn xảy ra. Khi CS bắt thằng nào đó mang cần sa từ HL sang bỉ thì thằng mang đó chịu tội thôi không liên quan đến thằng bên HL. Trừ trường hợp thằng bên HL tổ chức đường dây tuồn vào bỉ. Cái này cũng giống như ma tuý ở lào không bị cấm nhưng cấm ở VN và phần còn lại. Thằng nào mang vào VN thì xử thằng đó thôi không thể xử thằng bên lào vì đã bán cho 1 thằng và thằng đó mang vào VN.
Chính xác như cụ nói, nhưng nếu em ý chuyển bưu điện hoặc tự tay mang sang Bỉ thì em ý phạm tội, hoặc tham gia vào đường dây có tổ chức. Việc em ý nói khăng khăng là chưa bao giờ vào Bỉ là không thể kiểm chứng được vì châu Âu ko biên giới, có đi hay ko ko ai kiểm tra. Bỉ và Hà Lan gần nhau nên đi về trong ngày bằng ô tô, tàu quá đơn giản và ko ai có thể biết được. Như vậy đây ko phải là một lý lẽ hoặc bằng chứng ngoại phạm của em ý

Mata

Xe container
Chưa biết ai đúng ai sai mà các cụ cuồng Tây nhiều thật.
Hiện tại chưa biết ai đúng ai sai thì mình cứ phải lên tiếng bảo vệ người nước mình đã.
Về sau khi có kết luận như nào thì tính tiếp.
Sau 60 ngày là sẽ rõ mọi chuyện thôi.

cun01

Xe container
Nó ko cần hỏi sứ quán nó tra thông tin cũng biết em này đã ra khỏi châu Âu rồi. Nhưng nó vẫn xử, vẫn kết án chứng tỏ nó có bằng chứng tương đối chắc chắn, ko thể chỉ phụ thuộc vào mỗi lời khai và cái photo hộ chiếu id.

Còn một tình tiết nữa chưa thấy ai có thông tin, đó là người yêu cũ/chồng cũ của em này, theo thông tin thì năm 2010 về hai người yêu nhau (có thể còn sống chung khi ở bển) và về VN thì cưới. Vậy nếu em này phạm tội ở thời gian trước 2010 thì cậu người yêu cũ / chồng cũ kia phải biết/liên quan.
Đây không nói chuyện hỏi để biết nó đi đâu.
Đây chỉ muốn nói tới chuyện tòa xử vắng mặt công dân nước ngoài thì liệu có thông báo cho sứ quán quốc gia có công dân đó rằng hôm nay tao xử hay không ???
Còn chuyện tòa Tây oan sai cũng chả có thiếu nhá. Có người viện dẫn ở trên rồi đấy, vào mà xem đi :D

Lexus 717

Xe điện

Không cần hỏi là đúng vì nó tra hồ sơ là biết rời châu âu rồi. Vấn đề là nó sẽ phải gửi thông báo đến LSQ hoặc ĐSQ để triệu hồi đương sự. Giờ ĐSQ không thấy nói gì về vấn đề này.Ra toà mà lòi ra bằng chứng là nó đã thông báo lãnh sự cho phía VN mà phía VN tắc trách không tống đạt lại thông báo cho đương sự thì lại vui đáo để!

isak

Xe tăng
Đây không nói chuyện hỏi để biết nó đi đâu.
Đây chỉ muốn nói tới chuyện tòa xử vắng mặt công dân nước ngoài thì liệu có thông báo cho sứ quán quốc gia có công dân đó rằng hôm nay tao xử hay không ???
Còn chuyện tòa Tây oan sai cũng chả có thiếu nhá. Có người viện dẫn ở trên rồi đấy, vào mà xem đi :D
Toà oan sai là chuyện bình thường, bọn nào nó chuyên nghiệp nó fake hoàn toàn hồ sơ của em này thì toà xử theo em này thôi. Em nghĩ toà nó thông báo cho sứ quán nhưng sứ quán (không quản lý em này, vì em ý ở HL và có thể ko đăng ký công dân) cũng chỉ thông báo trên trang web hoặc quan liêu Đông Lào bỏ mẹ trong ngăn tủ.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Khác cụ ạ! Việc ở 1 nước luật pháp cho phép nhưng nước khác cấm vẫn xảy ra. Khi CS bắt thằng nào đó mang cần sa từ HL sang bỉ thì thằng mang đó chịu tội thôi không liên quan đến thằng bên HL. Trừ trường hợp thằng bên HL tổ chức đường dây tuồn vào bỉ. Cái này cũng giống như ma tuý ở lào không bị cấm nhưng cấm ở VN và phần còn lại. Thằng nào mang vào VN thì xử thằng đó thôi không thể xử thằng bên lào vì đã bán cho 1 thằng và thằng đó mang vào VN.
thì thằng Bỉ nó xử mà cụ có phải HL đâu

sondaicajqk

Xe tăng
nếu bị oan có đc đền bù 10ty ko nhỉ

zonet

Xe tăng
Chuẩn cụ, viết thế này chứng tỏ em Mai này hoàn toàn nắm đc nội dung bản án bên Bỉ như các cụ phán đoán, chứ người oan sai không viết thế này, và bị thế này tởn đến già chả dám đến châu âu nữa.
Vụ em này cũng có điểm em thấy bất thường là Hà Lan và Bỉ sát cạnh nhau, e ấy học 5 năm ở HL mà nói chưa bao giờ đi Bỉ là hơi lạ

Các tour du lịch châu Âu bao h cũng thiết kế: Đức - Pháp - Bỉ - Hà lan

Lexus 717

Xe điện
thì thằng Bỉ nó xử mà cụ có phải HL đâu
Chính vì vậy chuyện nhầm lẫn có thể xảy ra. Bỉ không thể xử 1 hành vi hợp pháp tại quốc gia khác mà không liên quan đến chủ quyền của bỉ. Mua bán hợp pháp ở HL không thể là tội ở Bỉ. Cụ sang Mỹ mua súng mua đạn bắn thoải mái miễn không giết người không phạm luật thì chả toà nào ở VN dám xử cụ về tội tàng trữ vũ khí trái phép cả.

vinhphuong418

Xe hơi
Xử vắng mặt thì vi phạm nhân quyền chỗ nào hả bác? Trường hợp bị cáo cố tình trốn thì hoãn tòa đến tết năm sau à?
Cố tình trốn là việc khác, còn không đưa người ta đến tòa để xử là vi phạm nhân quyền cụ nhé

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Chính vì vậy chuyện nhầm lẫn có thể xảy ra. Bỉ không thể xử 1 hành vi hợp pháp tại quốc gia khác mà không liên quan đến chủ quyền của bỉ. Mua bán hợp pháp ở HL không thể là tội ở Bỉ. Cụ sang Mỹ mua súng mua đạn bắn thoải mái miễn không giết người không phạm luật thì chả toà nào ở VN dám xử cụ về tội tàng trữ vũ khí trái phép cả.
mua bán sử dụng là hợp pháp ơ HL nhưng nếu nằm trong 1 đường dây buôn bán vào Bỉ nó lại là chuyện khác. toà án Bỉ nó ko dốt tới mức kết án hành vi k o bị điều chỉnh bởi luật của nó

Hn07

Xe tăng
Cái thú của dân mình là thích dự báo trước tương lai , thích bình luận những vụ việc mà chỉ cần luận điểm chủ quan cá nhân . Ra tòa trọng chứng hơn trọng cung cho nên cứ đợi chứng cứ rõ ràng đã rồi hẵng phán .

Lexus 717

Xe điện
mua bán sử dụng là hợp pháp ơ HL nhưng nếu nằm trong 1 đường dây buôn bán vào Bỉ nó lại là chuyện khác. toà án Bỉ nó ko dốt tới mức kết án hành vi k o bị điều chỉnh bởi luật của nó
Ở trên nhà cháu nói rồi, trừ phi tổ chức mạng lưới tuồn cần sa vào nước nó thì nó mới có quyền xử. Mà muốn xử thì cũng phải tống đạt lệnh của toà bỉ tới toà HL để thực thi lệnh bắt chứ 1 mình bỉ cũng không xử được!

Chỉnh sửa cuối:

Hà Tam

Xe điện
Nó về hợp pháp trước đó cmnr.
Sao tòa không hỏi sứ quán 1 câu ??? Mở mồm ra hỏi thì mất mấy cân thịt ???
Tòa Bỉ nếu không làm vậy là tắc trách.
Tôi hiểu đại diện ĐSQ đến dự tòa chỉ làm nhiệm vụ chứng kiến quy trình tiên hành của tòa (và các bên), và có thể cung cấp chứng từ liên quan nếu có yêu cầu. Người chứng kiến dù có hay không có mặt, tòa họ vẫn xử như thường.

IP man

Tháo bánh
Nó về hợp pháp trước đó cmnr.
Sao tòa không hỏi sứ quán 1 câu ??? Mở mồm ra hỏi thì mất mấy cân thịt ???
Tòa Bỉ nếu không làm vậy là tắc trách.
Cụ chắc là toà nó không hỏi sứ quán à? Nó đã có quy trình, thủ tục việc del phải lo nó làm sai. Toà án làng nó cũng không ngu như thế.

billyjone

Xe tăng
Cái thú của dân mình là thích dự báo trước tương lai , thích bình luận những vụ việc mà chỉ cần luận điểm chủ quan cá nhân . Ra tòa trọng chứng hơn trọng cung cho nên cứ đợi chứng cứ rõ ràng đã rồi hẵng phán .
em không hiểu sao người "vô tôi" không phi sang bỉ đòi xử cho rõ ràng rồi kiện lại toà vì gây ra phiền phức thiệt hại về thời gian thể chất và tinh thần cho họ. Đồng thời nghe phân tích của rất nhiều bác, với sự quan liêu, làm ăn tắc trách dạng án bỏ túi của cơ quan pháp luật phương tây, họ nên kiện cho nó sáng mắt ra vì tội dám động đến công dân của một cường quốc :D

cun01

Xe container
Cụ chắc là toà nó không hỏi sứ quán à? Nó đã có quy trình, thủ tục việc del phải lo nó làm sai. Toà án làng nó cũng không ngu như thế.
Đây là chỉ đặt ra các khả năng và đang hóng sự phản hồi chính thức từ phía Bỉ :D