[Funland] Mắc kẹt ở Paris - Chuyện thật mà như đùa ở xứ Tây

Patriots

Xe lăn
Méo hiểu các cụ làm thủ tục ở đâu mà kêu LSQ ghê thế, năm ngoái cháu hết hạn HC, phải dán cái giấy miễn thị thực, bay ngày thứ 2 mà thứ sáu LSQ làm việc nhưng không tiếp dân, thứ hai mới lên thì bay sớm nên sợ không kịp. Thế là điện thoại lên Frankfurt ẻm làm trên đó bảo thế thôi anh cứ lên, rồi gọi cho em vào số di động em ra lấy rồi dán cho anh, xong tính đúng 30 Euro tiền phí, ngoan

Chỉnh sửa cuối:

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi em cứ băn khoăn là bọn 3T chúng nó ăn gì mà ng.u thế.
Đ.éo hiểu
Làm gì có thằng nào ngu đâu cụ
Nhưng ăn cơm nhà chúa hát múa tối ngày. Of ẩn danh, chứ như Facebook thì cho kẹo bọn nó cũng không dám, dù sao ai cũng có gia đình và thể diện

kent015

Xe hơi
Ko oan đâu. Chắc chắn có tội.

Bluehelmet

Xe buýt
Em thấy mấy khoản bồi dưỡng nhỏ để được việc nhanh là bình thường. Chấp nhận được
Còn nếu mình cứ đủ thủ tục giấy tờ thì đúng hẹn lấy kết quả thôi.

Em có 3 người bạn từng mất hộ chiếu tại Pháp . Làm lại bình thường. Chả mất xu nào
em có 7 người bạn cũng thế <:-P

TamMao2612

Xe buýt
Cụ gặp may thật nhưng vẫn bị hớ, MTT chỉ có 10 usd, lấy nhanh trong ngày 30 usd thì vẫn nhỏ hơn 30 Eu, nhưng thế cũng là tóit rồi ạ.
Từ ngày có chiến dịch của Tôi và sứ quán có lẽ các nhân viên cũng chùn tay hơn chút.

Còn về nhân viên sứ quán ở NN thì chắc trừ Đại sứ, còn lại nhiều chuyện hài hước lắm :D. Công bằng cũng phải nói do đồng lươbg không đủ nên mới như vậy, tuy nhiên họ làm ăn trắng trợn và quá đáng thì mới bị bức xúc quá thôi.
Nhiều khi em hay đùa là họ làm cái hòm kiểu tip ở cửa ấy và đề : bạn hài lòng với dịch vụ đsq hôm nay?, mời bạn bỏ vào 50 đồng động viên anh em, khéo còn vui hơn bị lạm thu.
Hộ chiếu vn của em t6 hết hạn, em định t5 đi vn thì phải đổi mà cứ nghĩ đến bywxj mình lại k thèm đi. Nhưng chắc 1-2 tháng tới lại đành phải đi.

Méo hiểu các cụ làm thủ tục ở đâu mà kêu LSQ ghê thế, năm ngoái cháu hết hạn HC, phải dán cái giấy miễn thị thực, bay ngày thứ 2 mà thứ sáu LSQ làm việc nhưng không tiếp dân, thứ hai mới lên thì bay sớm nên sợ không kịp. Thế là điện thoại lên Frankfurt ẻm làm trên đó bảo thế thôi anh cứ lên, rồi gọi cho em vào số di động em ra lấy rồi dán cho anh, xong tính đúng 30 Euro tiền phí, ngoan

kimma

Xe điện
Cụ gặp may thật nhưng vẫn bị hớ, MTT chỉ có 10 usd, lấy nhanh trong ngày 30 usd thì vẫn nhỏ hơn 30 Eu, nhưng thế cũng là tóit rồi ạ.
Từ ngày có chiến dịch của Tôi và sứ quán có lẽ các nhân viên cũng chùn tay hơn chút.

Còn về nhân viên sứ quán ở NN thì chắc trừ Đại sứ, còn lại nhiều chuyện hài hước lắm :D. Công bằng cũng phải nói do đồng lươbg không đủ nên mới như vậy, tuy nhiên họ làm ăn trắng trợn và quá đáng thì mới bị bức xúc quá thôi.
Nhiều khi em hay đùa là họ làm cái hòm kiểu tip ở cửa ấy và đề : bạn hài lòng với dịch vụ đsq hôm nay?, mời bạn bỏ vào 50 đồng động viên anh em, khéo còn vui hơn bị lạm thu.
Hộ chiếu vn của em t6 hết hạn, em định t5 đi vn thì phải đổi mà cứ nghĩ đến bywxj mình lại k thèm đi. Nhưng chắc 1-2 tháng tới lại đành phải đi.
ở EU thì tình là EU ko tính tỷ giá hối đoái cao thấp đâu cụ ạ. nói chung từ ngày có vụ bóc phốt các SQ thì đúng là họ có chùng tay thật.

newbiess

Tháo bánh
sao cụ lại dùng từ * bồi dưỡng ở đây. phải dùng từ hối lộ mới đúng. Âu mỹ muốn làm nhanh phải trả gấp 2,,3 lần, nhưng tiền đó chui vào ngân sách chứ ko chui vào túi các ồng bà nhân viên SQ.
còn tham nhũng hối lộ thì bất cứ nc nào cũng có, tuy nhiên như trong 1 lớp học, người xếp thứ 1, thứ 2. người sếp đội sổ, nó khác nhau nhiều lắm đó.
Em cho là nếu mình tự nguyện đưa thì làm sao gọi là hối lộ được cụ
Mỹ không biết thế nào. Còn Âu và một số nước văng minh khác thì em thấy ko có giá làm nhanh. Nhiều khi cứng nhắc bỏ xừ ra. Thiếu linh hoạt. Làm visa Đức là ok nhất. Trường hợp cần nhanh có nhanh. Còn làm visa Nhật là tởm nhất. Một công ty em quen từng phải trả 200$ để được lấy visa trong vòng 1 tuần. Theo lịch của ĐSQ Nhật thì 2 tuần mới trả kết quả.

Còn vụ tham nhũng hối lộ thì cụ nói đúng. Có cấp độ khác nhau. Cơ mà theo em thấy thì VN tuy không ở trong top 10 các nước hối lộ thấp nhất nhưng cũng chưa đến mức trong top các nước đội sổ. Và tình hình càng ngày càng thay đổi theo chiều hướng tích cực hơn

Về chuyện hối lộ em hỏi cụ thêm: nếu cụ cho là cứ đưa thêm tiền cho bên phục vụ là hối lộ, thì khoản tip bắt buộc ở phương Tây và Mẽo cụ thấy thế nào. Nhất là Mẽo. Hình như mọi dịch vụ đều bắt buộc đưa tip. Không đưa bị nhìn như kẻ thù từ Sao Hỏa rơi vào trái đất. Sao vô lý vậy. Mình đã trả tiền theo hóa đơn, trả cả thuế. Mà còn bắt buộc đưa tip , nhiều nơi mặc định 10 hoặc 20%,

Chỉnh sửa cuối:

newbiess

Tháo bánh
Cụ đang cố giải thích với loại người nhận lương 3T hiện đang dùng lá chuối để thủ dâm!
Tôi thấy ông và mấy nick như ông (ví dụ vertaq) mới là những kẻ đang thủ dâm đấy. Cứ khác quan điểm, hay đuối lý không cãi được là chụp mũ người khác là 3T. Nếu họ không phải 3T thì ông làm con tó nhé!

Hay ông đang suy từ ông ra? Ông đang nhận tiền để còm?

Chỉnh sửa cuối:

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều trường hợp khác nhau.
Nhưng hỏi kỹ nhau xem tự đến, tự giao dịch, hay "nhờ vả" người khác làm.
Ví dụ ở Hà Nội, khi đi làm HC, kể cả có nhu cầu làm nhanh; những người vào trong trục sở làm thì đều thấy bình thường, không có gì khó khăn, được đáp ứng nhu cầu đầy đủ, phí theo đúng quy định, thừa 10k cũng trả lại. Nhưng ở khu vực luẩn quẩn bên ngoài cũng có không ít bà bán nước, anh trông xe, chị loăng quăng làm cò và thu cả vài triệu bạc; và cũng có những người nhờ vả qua cò này (lý do thì chịu)

Đi đăng ký xe cũng thế; thủ tục, lệ phí rất đơn giản. Nhưng vẫn có cò.
Đăng ký mua bán nhà đất cũng thế.
Thậm chí công chứng hồ sơ cũng vậy.
Lắp đặt điện 3pha cũng rứa.
Thậm chí đi khám bệnh (ít nhất là trên ộp có nhiều bài về viện mắt TW) cũng nhiều người thích cò dẫn đi mắc dù các thông tin chỉ dẫn rất nhiều và đầy đủ.

Đơn giản như gửi xe ngày lễ thôi; nhiều khi bãi chính quy giá theo quy định thì không vào mà cứ theo dân dắt mối mồi chài.
Hay như đi lễ Chùa Hương cũng rất nhiều người chọn cách theo cò rồi về gào ầm lên là ban tổ chức luộm thuộm
...

Không nói là tất cả các lĩnh vực đã được đơn giản; nhưng nhiều người vẫn thích cò

Hộ chiếu 2007 của tôi có thời hạn chỉ 5 năm, hình như sau đó 1, 2 năm là được hộ chiếu 10 năm.

Còn vụ barem giá tiền, tôi phải nói thế này: trước đây rất nhiều người thắc mắc và phản đối về vụ là tại sao Bộ Ngoại giao quy định đơn giá như thế này, Đại sứ quán lại thu kiểu khác, rồi chênh lệch tỉ giá giữa € và $... Tôi đã làm việc ở Việt Nam rồi mới sang đây, đã va chạm cả với các bạn Nhật, Hàn sang Việt Nam kinh doanh nên thấy không quá lăn tăn khi diễn ra các "giao dịch" với mức giá như thế. Đấy là cái văn hoá kiểu Việt Nam mà tôi thấy phải chấp nhận khi có việc và thấy hài lòng với kết quả nhận được. Đã từng có dịp ngồi tâm sự với nhân viên ngoại giao (có mẹ con nhân viên ngoại giao tại Áo sống cùng nhà với em tôi trong 1 năm) mới hiểu một phần của nhiều vấn đề nên cũng thông cảm cho họ.

Tôi thích một sự minh bạch, thẳng thắn trong giao tiếp nên đã thấy mình không thích nghi để ở lại Việt Nam sống và làm việc. Tôi cũng mong có nhiều ý kiến "phản biện" như của các bác để công chức tử tế hơn, để Việt Nam mình trở nên tốt đẹp hơn.

Patriots

Xe lăn

Thế hả cụ? Cháu có biết đâu? Có lúc để ý có lúc không? Nhưng mà cả 5 năm mới đi một lần, toàn check giá theo kiểu gọi cho ông bạn, giờ dịch vụ này của Sứ hết bao nhiêu ấy nhỉ? Thế là mình đi thôi, ba lần rồi cháu toàn nộp 30 Euro, hộ chiếu lên tận nơi thì làm đúng giá, còn gửi lên thì mất thêm phí đâu như 20 Euro. Nói chung minh bạch về giá vì ai cũng thế, nhưng cao hơn bảng giá của BNG. Làm nhanh thì đương nhiên mất thêm phí, ngay cháu làm hộ chiếu Đức cũng thế, bình thường 30 Euro sau hai tuần lấy, nhanh thì thêm 65 Euro nữa, ở đâu chẳng thế. Nhân viên SQ họ ăn các thứ khác các cụ có biết đâu, kín và dày. Chứ ai ăn lộ và vài đồng. Nói chung các vị ký được thì đi một nhiệm kỳ đúng cơn mưa vàng thì ăn đủ, như mấy anh Hoàng Bình, Nguyễn Bình bên Đức

Red_Evil

Xe buýt
Các thánh chém ở đây có người cũng đã được đi Tây, có người chưa, nhưng hầu hết ai cũng hùng hồn tuyên bố khẳng định này nọ mà hầu hết là đều "nghe nói" và "thấy bảo".

Câu chuyện này (dù không giống về nội dung) có tính chất giống vi phạm giao thông. Hầu hết ai cũng muốn đằng nào cũng mất tiền thì đưa luôn cho CSGT rồi lấy giấy tờ đi luôn cho nhanh đỡ mất thời gian và phiền phức. Sau đó thì lại đăng đàn chửi CSGT là Con Sâu Gặm Tiền như hát hay. Thế là thế méo nào? Không có chút liêm sỉ ư???

Tôi đã trực tiếp giải quyết 2 vụ mất hộ chiếu ở Mỹ, 1 vụ tôi trực tiếp làm khi đang ở San Francisco (nơi có lãnh sự quán Việt Nam), một vụ thì tôi ở nhà nhưng điện thoại qua bên đó để giúp giải quyết. Những người mất hộ chiếu đều có nguyện vọng: làm luôn hộ chiếu mới, lấy ngay và luôn để còn đi chơi - đi công tác tiếp. Ngay và luôn có nghĩa là trong vòng 30' đủ thời gian in ảnh vào trang đầu và nhận ngay tại lãnh sự quán, mặc dù quy định là 2 tuần (không nhớ chính xác 100% nhưng đại loại là khá lâu).

Cả 2 trường hợp trên tôi đều giải quyết được đúng như mong muốn của thành viên trong đoàn, và ngoài chi phí theo quy định, thì đều có khoản chi phí lót tay thêm với số tiền hợp lý (không lớn hơn số tiền quy định) vì yêu cầu làm khẩn. Họ giải quyết được vấn đề của tôi, và tôi happy với kết quả nhận được, và tôi không có ý kiến gì thêm. Các trường hợp tôi giải quyết đều có đủ giấy tờ hợp lệ theo quy định, ko làm tắt hay bớt xén gì.

Còn nếu đúng theo quy định thì cứ mời làm theo đúng quy định và chờ đúng thời gian thì mời lên nhận hộ chiếu hoặc nhận qua bưu điện.

Còn các trường hợp nói là cứ mất hàng trăm đô hoặc hàng trăm Oi trong khi mình không sai gì, đủ giấy tờ, bị chèn ép... tôi khẳng định là bốc phét 100% từ các thánh luôn nhìn trời qua cái vung :)

thamvuky

Xe tăng
Các thánh chém ở đây có người cũng đã được đi Tây, có người chưa, nhưng hầu hết ai cũng hùng hồn tuyên bố khẳng định này nọ mà hầu hết là đều "nghe nói" và "thấy bảo".

Câu chuyện này (dù không giống về nội dung) có tính chất giống vi phạm giao thông. Hầu hết ai cũng muốn đằng nào cũng mất tiền thì đưa luôn cho CSGT rồi lấy giấy tờ đi luôn cho nhanh đỡ mất thời gian và phiền phức. Sau đó thì lại đăng đàn chửi CSGT là Con Sâu Gặm Tiền như hát hay. Thế là thế méo nào? Không có chút liêm sỉ ư???

Tôi đã trực tiếp giải quyết 2 vụ mất hộ chiếu ở Mỹ, 1 vụ tôi trực tiếp làm khi đang ở San Francisco (nơi có lãnh sự quán Việt Nam), một vụ thì tôi ở nhà nhưng điện thoại qua bên đó để giúp giải quyết. Những người mất hộ chiếu đều có nguyện vọng: làm luôn hộ chiếu mới, lấy ngay và luôn để còn đi chơi - đi công tác tiếp. Ngay và luôn có nghĩa là trong vòng 30' đủ thời gian in ảnh vào trang đầu và nhận ngay tại lãnh sự quán, mặc dù quy định là 2 tuần (không nhớ chính xác 100% nhưng đại loại là khá lâu).

Cả 2 trường hợp trên tôi đều giải quyết được đúng như mong muốn của thành viên trong đoàn, và ngoài chi phí theo quy định, thì đều có khoản chi phí lót tay thêm với số tiền hợp lý (không lớn hơn số tiền quy định) vì yêu cầu làm khẩn. Họ giải quyết được vấn đề của tôi, và tôi happy với kết quả nhận được, và tôi không có ý kiến gì thêm. Các trường hợp tôi giải quyết đều có đủ giấy tờ hợp lệ theo quy định, ko làm tắt hay bớt xén gì.

Còn nếu đúng theo quy định thì cứ mời làm theo đúng quy định và chờ đúng thời gian thì mời lên nhận hộ chiếu hoặc nhận qua bưu điện.

Còn các trường hợp nói là cứ mất hàng trăm đô hoặc hàng trăm Oi trong khi mình không sai gì, đủ giấy tờ, bị chèn ép... tôi khẳng định là bốc phét 100% từ các thánh luôn nhìn trời qua cái vung :)
ở đây toàn ông nghe bảo thế , nghe đồn thế thôi cụ ạ

thamvuky

Xe tăng
Các ông chỉ giỏi cắn nhau, ra ngoài nó đá đít mắng chửi đồng bào thì im thin thít, hèn vãi.
biết nội tình thế nào đâu mà bênh , Nhỡ lại bênh cho em nó và đồng đội trồng cần thì cũng phí . CÒn cứ ra tòa , nếu oan thì kiện chết cụ tòa an Bỉ đi. Đả đảo bọn phương tây làm ăn tắc trách , vú khống trắng trợn người vô tội

thamvuky

Xe tăng
Việc xử vắng mặt là đã vi phạm nhân quyền rồi
nó tuyến bố án vắng mặt nghĩa là nó đã đấy đủ chứng cứ chứ ko đơn giản nó làm một cách bừa bãi đâu cụ ơi . Đó là dành cho những trường hợp có đầy đủ chứng cứ , nhưng bị cáo té đi không ra tòa xử .

mihkun

Xe tăng

Cụ thích trả thêm tiền và cụ thấy hài lòng không có nghĩa là người khác thấy hài lòng cụ ạ.
Đây cũng là em nghe nói thôi, nhưng chắc chắn 100% là chuẩn này
https://www.bbc.com/vietnamese/vietnam/2015/05/150529_kiem_diem_su_quan_vn_tai_bi

Cụ nghĩ cho một nhiệm kỳ thì tốn bao nhiêu tiền và làm sao để hoàn vốn nhỉ?

Duo123

Xe tải
Em nghĩ các cụ nên tập trung vào việc chính, đừng lan man sang chuyện khác để các cụ mợ theo dõi thớt này cập nhật thông tin. Nếu có hứng thì mở thớt mới hoặc lên fb chém. Còn việc của lãnh sự thì em không bàn vì có thể người này người khác. Giống như em đi làm thủ tục ở phường, có hôm gặp người thân thiện, làm nhanh gọn còn trò chuyện vui vẻ; có hôm gặp người đòi hỏi đủ thứ, đi đi lại lại.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thay passport 1 lần khi ở bển. Thấy cũng bình thường chứ ko phiền toái gì. Ở vn cũng vậy. Có lẽ do mình có tìm hiểu nên cứ đúng quy trình mà làm, ko ai ý kiến gì. 1 số đứa bạn của tôi kể lại là lên lãnh sự bị mắng mỏ, tôi thì ko.

Red_Evil

Xe buýt
Vậy ý cụ là phải vừa nhanh như điện, đi tắt đón đầu, lại ko tốn kém gì thêm, đạt được kết quả như mong muốn thay vì đợi chờ theo đúng quy định và lỡ hết các việc khác :) Nếu không vội thì cứ đúng quy định mà làm. Còn vội thì chi thêm tiền ra làm xong rồi thì đừng có bêu người ta lên mà chửi, làm người không nên làm thế, thưa cụ.

Cụ thích trả thêm tiền và cụ thấy hài lòng không có nghĩa là người khác thấy hài lòng cụ ạ.
Đây cũng là em nghe nói thôi, nhưng chắc chắn 100% là chuẩn này
https://www.bbc.com/vietnamese/vietnam/2015/05/150529_kiem_diem_su_quan_vn_tai_bi

Cụ nghĩ cho một nhiệm kỳ thì tốn bao nhiêu tiền và làm sao để hoàn vốn nhỉ?