[Funland] Made in Germany

minhduc85

Xe tải
Em xếp đôi dép nghe chuyện các cụ

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ chủ nhường em chuyện đi chơi Thanh Lâu nhé. Hôm nào em kể các cụ nghe. Tiếc là không có hình ảnh vì lâu quá rồi !

• Vodka
Reactions: dpl

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Cụ chủ viết hay quá. Hóng cụ kể chuyện tiếp.

Bò lốp

Xe lăn
em có ông chú họ xa ở thủ đô,trước ông ở dresden gì đó.ở cũng hàng chục năm rồi mà chửa chịu về.em tát ao chờ cụ chủ post tiếp

be bư

Xe ngựa
em lót dép trật tự ngồi nghe

trungngothu

Xe tăng
đợt vừa rồi em được nghe mấy cô bé ở Đức về chơi. một bé đang học đại học, học song song 2 trường: khoa tâm lý trường tâm lý và khoa tâm lý trường y vì sau này muốn trở thành chuyên gia tâm lý phải có đủ 2 cái bằng này. một bé học cấp 2, to như sinh viên đại học nhà ta.
bọn trẻ nói là đi học ở Đức sướng lắm, ko mất tiền, học để lên được lớp thì nhàn chứ học để có thành tích thì cũng phải bỏ công sức nhiều

cairong_2011

Xe container
đợt vừa rồi em được nghe mấy cô bé ở Đức về chơi. một bé đang học đại học, học song song 2 trường: khoa tâm lý trường tâm lý và khoa tâm lý trường y vì sau này muốn trở thành chuyên gia tâm lý phải có đủ 2 cái bằng này. một bé học cấp 2, to như sinh viên đại học nhà ta.
bọn trẻ nói là đi học ở Đức sướng lắm, ko mất tiền, học để lên được lớp thì nhàn chứ học để có thành tích thì cũng phải bỏ công sức nhiều
Học ở Đức có rất nhiều SV VN mãi ko ra trường, có lẽ ko phải vì quá khó (tất nhiên cũng có ngành khó thật), nhưng cơ bản tiếng Đức ko tốt. Học ở VN có B1, B2 nhưng sang đó thi đầu vào STK (dự bị) vẫn có thể trượt như thường. Khi đã là SV thì được miễn phí nhiều thứ (ví dụ đi tàu trong bang miễn phí, tất nhiên tàu thường chứ ko phải IC hay ICE).
Tuy nhiên nhiều thành phố số SV ta lẫn tây sang đông nên việc thuê KTX hoặc nhà ở ngoài khá khó khăn. Nhiều chủ nhà ko muốn cho SV thuê (chỉ cho người đi làm ) hoặc thuê được nhà đẹp thì giá khá cao

DE-VN

Xe tăng
Cụ cho em hỏi về cách cho con hòa nhập khi cho sang nước ngoài định cư cùng bố mẹ ạ.
Em đang quan tâm cho trẻ khoảng 3 tuổi sang Đức, không biết cần phải chuẩn bị những gì.
Cảm ơn cụ
Cụ không cần chuẩn bị gì cả , vì trẻ con tuổi này hòa nhập rất nhanh . Đúng tuổi cháu bắt đầu vào mẫu giáo , rất thuận cho cháu.

Em mời cụ 1 ly. Nhà em dự kiến cho F1s nhà em sang Đức học. Được cụ chia sẻ kinh nghiệm và hiểu biết của cụ về vấn đề này thì tốt quá ạ.
Du học qua Đức là một giải pháp tốt cho các cụ có kinh tế không khá giả lắm , hoặc không muốn chi nhiều . Vì đơn giản là các cụ chỉ phải chuẩn bị món tiền đặt cọc ( khoảng 8000 € ) , cho các cháu . Tiền này không phải là học phí, đơn giản là chứng minh tài chính . Sau sang các cháu có thể rút dùng dần.
Vì không phải đóng học phí , nên các cháu chỉ phải lo vấn đề chi phí ăn, ở . Khi được nhận học ( sau thi ) cũng đồng nghĩa lá các cháu được đi làm thêm . Tất nhiên là có giới hạn thời gian . Vào kỳ nghỉ thì được phép làm nhiều hơn . Số tiền làm thêm nếu các cháu khéo co thì cũng đủ tàm tạm trang trải chi phí ăn, ở. Nếu cháu nào chăm, năng động thì có thể đi làm chui (không khai), sẽ có thu nhập nhiều hơn. Việc chân tay ở Đức không thiếu , miễn là chăm chỉ , làm chui bét nhất thì cũng kiếm được 6 €/h.
Cửa ải du học khoai nhất có lẽ là chuẩn bị tốt tiếng Đức ở Việt Nam . Tiếng Đức không phải là dạng khó nhằn , nếu các cháu nắm được quy luật cũng như có nền tảng tiếng Anh đã tốt . Nó khó , bởi vì học tiếng Đức ở Việt Nam như cưỡi ngựa xem hoa ( kể cả học ở Gớt với người Đức ) . Bởi thời gian giao tiếp bằng tiếng Đức quá ít , dẫn đến phản xạ đọc , nói , nghe cũng kém nhanh. Học tiếng Đức 10 năm ở nhà có lẽ cũng không hơn được người học một năm ở Đức . Vì quan trọng là giao tiếp thực tế kết hợp với lý thuyết ( ngữ pháp ) . Tất nhiên con cụ cũng có thể ghi danh du học tiếng Anh, nhưng học tiếng Anh thì không thuận lợi lắm cho cuộc sống sau này của cháu ở Đức . Vì người Đức họ không dùng tiếng Anh phổ biến ở Đức trong giao tiếp , cuộc sống hàng ngày cũng như công việc . Nói các cụ sẽ ngạc nhiên , là biển hiệu , chỉ dẫn tiếng Anh rất hiếm gặp nơi công cộng . Còn ít hơn cả ở Việt Nam . Tỉ dụ trên đường cao tốc , biển chỉ toàn tiếng Đức . Trong siêu thị chắc chỉ có mỗi hai từ Exit và WC là tiếng Anh. Mặc dù bọn Đức hầu như đứa nào cũng biết tiếng Anh.

Huong sang

Xe máy
Phải cố đăng nhập để nói hai từ " Cảm ơn" Chủ thớt đã làm một việc rất ý nghĩa mà mình muốn làm từ lâu nhưng chưa được - Phần vì thời gian và kỹ năng truyền tải ( viet).
nochmal vielen dank und beste grüße .

Seduxen

Xe điện
Phải cố đăng nhập để nói hai từ " Cảm ơn" Chủ thớt đã làm một việc rất ý nghĩa mà mình muốn làm từ lâu nhưng chưa được - Phần vì thời gian và kỹ năng truyền tải ( viet).
nochmal vielen dank und beste grüße .
Bác ơi, danh từ nên viết hoa bác nhé. :)

Em từng ăn, học, ở Đức nên rất quan tâm đến thread.
Cảm ơn cụ DE-VN .

chuotdong

Xe điện
Topic hay,mặc dù người Việt bên zĐức khá nhiều

raklei

Xe điện
Vấn đề là bay cả thớt luôn , trong khi mọi mảng mới đang dạo đầu . Nên cụ phải hết sức bình tĩnh . Để em tính sao khi phóng lên không phạm thuần phong , mỹ tục nhà mình . Thanh lâu cơ bản chỉ là phụ vì các cụ đều bụng bia che chắn cả rồi chứ còn trẻ trâu nữa đâu mà húng các cụ nhỉ ?
hay e kể chuyện lâu la bên e trước ké vào thớt cụ nhể :D

cà rốt xanh

Xe tải
Ôi, cụ viết tiếp đi chứ. Đang hay mà.

Matxech

Xe container
Hè vừa rùi ông anh rể e o de về chơi
Vừa lên xe cài dây an toàn luôn
Và mắng em sao lx mà đi dép lê
Khi đi đường thấy xe đối diện nháy đèn ông ấy hỏi em
Cậu bật đèn pha à
Thế mới biết ko phải dân mình ý thức kém mà do môi trường tạo nên ý thức con ng