[Funland] Made in Germany

Giữa hạng hai và hạng bét còn nhiều hạng nữa mà cụ, ngay cả cầu thủ bóng đá, ca sĩ, diễn viên cũng được miệt thị bằng hai từ giàu mới, mình sống bình thường thôi, đừng tiểu tiết quá, chúc mừng cụ và F1.
Khổ nỗi nhiều Cụ mới sang thì đã đóng góp gì cho đất nước người ta , nhưng lại cứ đòi lên hạng ,,, đối sử công bằng ,,(một xã hội công bằng cần phải thế ,,, đóng góp nhiều thì hưởng nhiều,, chưa đóng góp đừng đòi hỏi )

Testuser

Xe buýt
Trở lại vấn đề y tế.
Bảo hiểm có trả hết những chi phí về răng không cụ DE.VN ? Nếu phải tự trả thì đi làm ở đâu cho lành (giá phải chăng) ? BV hay phòng khám tư hay qua nước bạn?
Tôi nghe nói là ở bên Hung chi phí về răng rẽ hơn Đức và chất lượng không kém hơn. Đúng thế không cụ DE?

Hanoithu

Xe tải
Cụ nào lí giải cho em công dân hạng hai là như thế nào không. Em cũng đi Đức chơi về và thấy mọi người bên đó có mấy ai về đâu, toàn nghĩ cách đón người nhà sang thì có.
Em thấy người Việt mình được tạo mọi điều kiện để làm ăn sinh sống. Thất nghiệp có bảo hiểm rồi trợ cấp xã hội. Con cái ăn học miễn phí. Em có chứng kiến đa số các cháu sinh bên đó học hành thành đạt. Có cháu bố bỏ về VN, mẹ một mình nuôi 2 con mà nhà nước trợ cấp hết, giờ cháu đã học xong thạc sĩ và đi làm với mức lương 80.000 Euro. Những người chăm chỉ, chịu khó hòa nhập họ tạo mọi điều kiện thế mà còn kêu ca thì muốn gì nữa. Con người phải có lòng biết ơn. Có nơi nào mà không đi làm, ko có thu nhập mà được trả tiền ăn, tiền nhà rồi học hành y tế miễn phí không. Em chẳng biết phân biệt ở đâu, đầy người VN có đời sống khấm khá và hài lòng. Còn lười biếng thì ở đâu chẳng ở đáy.

Hoangtver

Xe hơi
Sói nhà em đi làm 1 năm ở HQ, kể là đi ăn trưa với anh bạn đồng nghiệp người Hàn, còn 1 ít cơm cháy dính dưới đáy thố nồi; anh bạn ấy đổ nước cho mềm ra rồi ăn nốt..

Món cơm cháy em cũng thích; nhưng em chưa bao giờ xơi kiểu thế ạ :D..Chẹp, mà cụ nhắc đến Brockwurt em lại thèm..
Em nghĩ không phải là tiết kiệm đâu mà là kiểu ăn cái món đó nó thế, em sang HQ công tác được mời đi ăn trưa cái món cơm đó hình như cơm nấu trộn với cả lạc, đỗ và trứng thì phải, múc từ nồi sứ ra rồi ai cũng đổ tí nước canh vào để cho mềm cháy ra rồi chén tiếp. Gửi cụ cái ảnh món cơm đó :D

Patriots

Xe lăn
Trở lại vấn đề y tế.
Bảo hiểm có trả hết những chi phí về răng không cụ DE.VN ? Nếu phải tự trả thì đi làm ở đâu cho lành (giá phải chăng) ? BV hay phòng khám tư hay qua nước bạn?
Tôi nghe nói là ở bên Hung chi phí về răng rẽ hơn Đức và chất lượng không kém hơn. Đúng thế không cụ DE?
Riêng về bảo hiểm răng thì những người ăn tiền xã hội được trả 100%, nhưng tất nhiên phải đi xin, họ cho phép mới được làm, BHYT chỉ trả cho khám, chữa, nhổ răng, chứ trồng răng mới hay làm cầu bịt thì thường họ chỉ trả 40%, thu nhập cao có khi còn không được trả nếu mua BHYT công (AOK, BKK, DAK), nhưng người thu nhập cao thường mua bảo hiểm tư, thì cũng được chi trả. Chất lượng làm răng ở Đức nói chung tốt, nha sĩ là nghề có thu nhập bình quân cao nhất trong các nghề. Thường làm răng chỉ ở phòng khám thôi. Đặc biệt bảo hiểm chỉ chi trả nếu cụ đi răng đều đặn 6 tháng một lần, cụ sẽ có một sổ khám riêng, nếu cụ không làm điều đó có thể họ sẽ viện cớ từ chối

Testuser

Xe buýt
Làm trồng răng hay cầu bịt thì mình phải tự trả 60% hả cụ Patriots? Qua bên nước hàng xóm làm thì giá có rẽ hơn nhiều không cụ?

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là " ở bầu thì dài, ở ống thì tròn", đầu tiên là khả năng nhận thức về hệ thống xã hội, dù ở mình hay đi du học, cháu nào nhanh dễ hòa nhập. Nói riêng bên này, nếu xuất phát điểm đi lên từ DHS, có công việc, lập gia đình, có con, thì chỉ cần tập trung công việc và có thu nhập đóng thuế, mọi việc của con cái đã có chính sách công lo. Dù là dân nhập cư thì họ cũng thấy quyền lợi trẻ em được đảm bảo tốt nhất tới khi trưởng thành, không liên quan tới tình trạng hôn nhân của bố mẹ. Tất nhiên ông nào đã khai nhận con thì chịu khó cày và bị trừ lương.

DE.VN

Xe tăng
Khổ nỗi nhiều Cụ mới sang thì đã đóng góp gì cho đất nước người ta , nhưng lại cứ đòi lên hạng ,,, đối sử công bằng ,,(một xã hội công bằng cần phải thế ,,, đóng góp nhiều thì hưởng nhiều,, chưa đóng góp đừng đòi hỏi )
Pháp luật và các qui định về trật tự xã hội được sinh ra để duy trì bình đẳng. Có muốn đòi hỏi hơn cũng không được.
Ra công sở, đi bác sỹ hay bệnh viện....không phân biệt quốc tịch, tình trạng xã hội (giàu, nghèo), đều phải xếp hàng chờ tới lượt.
Tất cả các trường công đều không được phép phân loại học sinh theo quốc tịch hay tình trạng xã hội.
Các qui định trên cũng không phân biệt người mới sang hay đã định cư lâu, đóng góp cho xã hội nhiều hay ít.
Còn ai đó có sức khỏe bình thường đi đòi bình đẳng, thì chắc là đòi bình đẳng với người tàn tật. Người đòi hỏi đó có cơ thể bình thường nhưng tàn tật về trí não.
Cụ nào lí giải cho em công dân hạng hai là như thế nào không. Em cũng đi Đức chơi về và thấy mọi người bên đó có mấy ai về đâu, toàn nghĩ cách đón người nhà sang thì có.
Em thấy người Việt mình được tạo mọi điều kiện để làm ăn sinh sống. Thất nghiệp có bảo hiểm rồi trợ cấp xã hội. Con cái ăn học miễn phí. Em có chứng kiến đa số các cháu sinh bên đó học hành thành đạt. Có cháu bố bỏ về VN, mẹ một mình nuôi 2 con mà nhà nước trợ cấp hết, giờ cháu đã học xong thạc sĩ và đi làm với mức lương 80.000 Euro. Những người chăm chỉ, chịu khó hòa nhập họ tạo mọi điều kiện thế mà còn kêu ca thì muốn gì nữa. Con người phải có lòng biết ơn. Có nơi nào mà không đi làm, ko có thu nhập mà được trả tiền ăn, tiền nhà rồi học hành y tế miễn phí không. Em chẳng biết phân biệt ở đâu, đầy người VN có đời sống khấm khá và hài lòng. Còn lười biếng thì ở đâu chẳng ở đáy.
Phân biệt trong suy nghĩ thì ở đâu trên trái đất này cũng có. Nhưng hành động phân biệt là vi phạm luật pháp.
Quay trở lại vấn đề luật pháp, nếu bất cứ ai không vi phạm, phá vỡ luật pháp nước sở tại thì người đó được pháp luật bảo vệ nhân phẩm và tính mạng.
Cảm giác "công dân theo hạng" là tự người Việt nhận hoặc người Việt trong nước gán cho người Việt ở nước ngoài.
Còn chửi nhau là mọi rợ, nhà quê, bần nông....thì chính người trong cùng một nước ở Đức cũng chửi nhau như vậy, chứ không phải là giành riêng cho người ngoại quốc.

DE.VN

Xe tăng
Trở lại vấn đề y tế.
Tất cả những chi phí liên quan đến làm đẹp (phẫu thuật thẩm mĩ), bảo hiểm y tế không chi trả cụ ạ.
Bảo hiểm y tế chỉ chi trả cho khám và chữa bệnh giống như vệ sinh cao răng định kì, nhổ, trám răng sâu, viêm lợi.....
Bệnh viện không có phòng khám bệnh cũng như làm răng, mà bệnh viện chỉ đón bệnh nhân cấp cứu và bệnh nhân phải phẫu thuật.
Giá cả cho làm răng thì không giống nhau ở các phòng mạch.
Nói về chi phí thì không những ở Hung, mà ngay cả ở Việt Nam cũng có những trung tâm nha khoa chất lượng tốt và giá cả hợp lý.
Nếu phải trả chi phí thì có lẽ về VN làm là hợp lý.

DE.VN

Xe tăng
Không khí làm việc khi tổ lái máy bay A380 của hãng hàng không Lufthansa tiếp cận và hạ cánh tại phi trường Frankfurt am Main:

.

Testuser

Xe buýt
Ở Đức có trang web nào người ta thường dùng nhất để buôn bán đồ mới, đồ củ không các cụ? Em chỉ biết ebay.de thôi.

DE.VN

Xe tăng
Ở Đức có trang web nào người ta thường dùng nhất để buôn bán đồ mới, đồ củ không các cụ? Em chỉ biết ebay.de thôi.
Hình như là ku Face dưới đây:
.

harman_kardon

Xe điện
Có, nhưng lừa đảo thì rất nhiều đấy cụ. cứ hỏi địa chỉ để đến xem, im lặng, ko tăm hơi tức là lừa đảo. em report khóa nick mấy thằng đấy. Quoka.de

toyennha

Xe lăn
Ông anh em học ở Đức đi hái táo gửi xe simson về cho nhà xây nhà lầu. Sau khi xong bức tưởng berling thì ổng nghe lời ông bà bô về Việt Nam! Rồi lại được làm đại điện Việt Nam! Airline tại Đức. Sau vài năm lại về Việt Nam! Tiếp tục sau đó do đấu đá các bang hội ổng lại về làm tư nhân.... gom tiền đưa cả nhà sang úc ở luôn. Để lại Việt Nam! Nhà và vài căn nhà yến em làm nông dân canh yến và dẹp luôn xưởng tư nhân trước mùa covit. Giờ em chạy xe ôm truyền thống

harman_kardon

Xe điện
Cháu nhà tôi ở Đức, đi làm nộp bảo hiểm khá cao, khi cần đi khám răng, hay dị ứng mà gọi bác sỹ hẹn đến cả tháng sau mới được khám. Khi nó còn ở Nga, bảo hiểm nhà nước cho, cần gì ra bệnh viện khám ngay lập tức, không phải đợi. Nếu không gấp có thể ghi xếp hàng qua mạng, chỉ vài ngày sau.
Trường hợp này thật là khó hiểu. phòng mạch, phòng khám nha khoa rất nhiều. vc quái gì phải chờ. ông ko khám , ko lấy cao răng hay trám cho tôi nhanh, tôi đi chỗ khác, ông mất khách hàng ráng mà chịu.
trường hợp này thật là hiếm gặp quá đi thôi. em không biết phải nói như nào nữa. bởi toàn bộ là phòng mạch và nha khoa tư nhân. làm ăn kiểu bắt khách hàng chờ có mà húp cháo chắc luôn.

harman_kardon

Xe điện
Theo em trải nghiệm thì điều này còn tùy nơi ở Đức. Nơi đông dân cư, tp lớn thì sẽ phải chờ tương đối lâu, trong khi ra xa trung tâm một chút thì lại không phải chờ lâu như thế.
Nếu khám răng mà do sâu, đau thì khi gọi điện lấy hẹn cần thông báo (cái này hoàn toàn do tự giác và tin tưởng nhau), họ sẽ ưu tiên đẩy lịch của mình lên hoặc chèn vào khoảng giữa của bệnh nhân nào đó. Dị ứng cũng vậy, nếu bị mạnh có thể lên cơn ho, hen... nên cần thông báo trước sẽ có lịch sớm.

Nhưng quả thực ở Đức nhiều lúc phải lấy lịch hẹn khá lâu, điều này cũng một phần khiến người Đức làm gì cũng phải lên kế hoạch trước. VD như đi chơi xa hè, đông, dịp lễ, kể cả đến thăm nhau thường có kế hoạch tầm 6 tháng -1 năm. Nếu ở lâu cũng sẽ "nhiễm" tính này và cảm thấy rất thích vì mọi thứ ít khi bị bất ngờ :D

Bác Dê vn nóng thế. Mùa hè Đức đang đẹp, bác ra hưởng thụ đi :P
Em đi lang thang và sống nhiều TP , chưa bh phải chờ lâu quá 1 ngày cả cụ ơi. Em là con bệnh của di ứng phấn hoa đấy. cảm lạnh 1 năm đi khám vài lần. cao răng 2 lần 1 năm, chả biết hẹn là cái khỉ gì. bị lúc nào đi lúc đó.

harman_kardon

Xe điện
Hẹn cả năm cả tháng mới có tức là không ổn rồi, kể cả không phải cấp cứu.
Có quá nhiều bệnh mà nó không thuộc phạm vi của cấp cứu nhưng cũng không thể đợi cả tháng cả năm.
Mà cấp cứu cũng phải đợi vài tiếng thì còn gọi gì là cấp cứu nữa?
Cụ hiểu sai rồi, cấp cứu họ sẽ xem xét từng trường hợp cụ thể nặng nhẹ như nào. đó là tính chuyên môn của ngành. nhiều BS giỏi, phải xếp hàng chờ nếu muốn đc xếp lịch hẹn đấy,
BHYT của em đc phép chọn BS, chọn viện. nếu đóng cao hơn nữa đc chọn thuốc tốt nhất luôn. do túi tiền của mình cả thôi.

harman_kardon

Xe điện
Thưa cụ, bảo hiểm y tế ở Đức nó tính theo % thu nhập. Tất cả mọi công dân Đức và công dân nước ngoài định cư tại Đức, kể cả du học sinh, bắt buộc phải mua (đóng) bảo hiểm y tế. Nên có bảo hiểm y tế là hầu như không có giới hạn gì. Chỉ là khác nhau ở mức độ tiền đóng vào. Nhưng ở mức cơ bản ( bắt buộc), ví dụ như du học sinh thường là mua mức thấp nhất (hơn trăm/tháng). Với mức này là được chữa trị miễn phí khi phải vào viện điều trị, gọi xe cấp cứu không mất tiền, ngoại trừ những việc liên quan đến làm đẹp thì bảo hiểm nó không trả.
Cụ có thể đi gặp bác sỹ đa khoa hay chuyên môn hàng ngày, chứ không giới hạn bao nhiêu lần/năm. Tiền khám bảo hiểm trả, có tiền thuốc mua ngoài thì phải trả thêm cùng bảo hiểm, nhưng bảo hiểm trả là chủ yếu.
Nếu ra khỏi nước Đức kiểu như đi nghỉ, thì bảo hiểm nó vẫn thu tiền hàng tháng. Nhưng nếu có tai nạn hay ốm đau ở nước ngoài thì nó sẽ không thanh toán. Nhưng không sao, trước khi bay, thì cụ có thể mua một gói bảo hiểm ngoài khoảng hơn 20€ có giá trị trong một năm cho cá nhân hay cả gia đình. Khi phải chi phí bệnh tật ở nước ngoài, bảo hiểm nó sẽ thanh toán hết, thậm chí bị tai nạn hay ốm nặng thập tử thì có thể đề nghị nó chi trả cả tiền máy bay qua đón về.
Bh chi trả trong toàn khối EU mà cụ. tuy nhiên bên em có gói chọn toàn TG, BH sẽ thanh toán theo hạn mức nc đóng BH :D. cái món này thì đi đâu cũng chẳng sợ bố con thằng nào ngoài Mỹ. sang Mỹ mà bị gì thì xác định giá cắt cổ. thà chết còn sướng hơn cho dù đc BH thanh toán =))

Hạnh Lux

Xe buýt
Cháu nhà tôi ở Đức, đi làm nộp bảo hiểm khá cao, khi cần đi khám răng, hay dị ứng mà gọi bác sỹ hẹn đến cả tháng sau mới được khám. Khi nó còn ở Nga, bảo hiểm nhà nước cho, cần gì ra bệnh viện khám ngay lập tức, không phải đợi. Nếu không gấp có thể ghi xếp hàng qua mạng, chỉ vài ngày sau.
Ngoài đặt lịch hẹn để đc khám trước thì các phòng mạch vẫn dành thời gian để cho những người khám ko cần đặt hẹn mà. Hình như từ 8-9 giờ sáng hàng ngày.