[Funland] Made in Germany

Hắc Chướng Hổ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ DE.VN có phải nick giống như này bên Voz không nhỉ? Em đọc thấy quen quen.
;;)

Hai Toan

Xe container
Hè vừa rùi ông anh rể e o de về chơi
Vừa lên xe cài dây an toàn luôn
Và mắng em sao lx mà đi dép lê
Khi đi đường thấy xe đối diện nháy đèn ông ấy hỏi em
Cậu bật đèn pha à
Thế mới biết ko phải dân mình ý thức kém mà do môi trường tạo nên ý thức con ng
Ông anh rể em người Đức,về VN em chở cả hai VC đi chơi,nhìn GT VN cậu ấy chán hẳn,lắc đầu liên tục,nhất là khi gặp xe khách lấn làn cậu ta trợn mắt và ngạc nhiên lắm.
Công nhận các bạn Đức cực kỳ kỷ luật và tự giác.Đi với phụ nữ và trẻ em thì các bạn ý xốc vác thôi rồi luôn.

DE.VN

Xe tăng
Ông anh rể em người Đức,về VN em chở cả hai VC đi chơi,nhìn GT VN cậu ấy chán hẳn,lắc đầu liên tục,nhất là khi gặp xe khách lấn làn cậu ta trợn mắt và ngạc nhiên lắm.
Công nhận các bạn Đức cực kỳ kỷ luật và tự giác.Đi với phụ nữ và trẻ em thì các bạn ý xốc vác thôi rồi luôn.
Đi láo thì chỉ có nước phá sản vì ăn phạt ngập mồm cụ ạ. Tuy nhiên bọn Taxi (chủ yếu ngoại quốc lái) vẫn chạy láo như thường.
Nhìn họ làm ngứa mắt , thì lao vào thôi. Vì cụ biết đó, họ lê lết mang vác đồ nặng, mình để mặc thấy kì.
Ngoài ra còn có kiểu, đi vào cửa hàng. Người đi trước thấy có người đi ngay sau (không quen biết), vẫn nán lại giữ cửa cho người đi sau qua rồi đi tiếp. Tất nhiên nhận được lời cảm ơn sau đó.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Chắc thế cụ ạ :)) . Nhưng giờ vẫn Junio, mặc dù ở đó 20 niên, chỉ được nhìn, không được type, đúng là Voz đbrr :))
Trc có sinh hoạt bên Germany club của ttvnonline ko cụ?

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Có cụ ạ, chơi cả bên cốc tình, tưng bừng tư vấn cho tụi trẻ luôn.
Thế offline có đi ở HN và bên Berlin ko cụ? Hình như em có gặp cụ 1 lần ở HN, offline công viên Thống Nhất gì đó thì phải, cỡ 20 năm rồi.

longmama

Xe điện
Em đánh dấu, tối đọc tiếp

vutuanlong

Xe điện
Cách đây 3 năm vợ chồng em đón vợ chồng anh bạn Việt kiều Đức cùng với đứa con gái nhỏ về VN , tiếp đãi cũng rất nhiệt tình và chu đáo. Con bé thì tỏ vẻ thích thú khi được về quê và có bạn sàn sàn tuổi ( chính là F1 nhà em ). Đến một hôm, sau khi chắc mẩm bạn đã nguôi nỗi nhớ cố hương bằng các món đậm chất dân tộc và đồng quê thì một bữa nhà em đổi món, đến bữa đột nhiên con bé cứng đờ người rồi chỉ vào cái đĩa trớc mặt rồi nhẹ nhàng hỏi mẹ nó bằng tiếng Đức ( trước thì nó vẫn líu lo bằng tiếng Việt ) và mẹ nó ( bạn Gấu nhà em ) có vẻ khá lúng túng khi vừa trò chuyện với con gái vừa khẽ liếc vợ chồng em. Cô bạn vợ vừa dứt lời thì con bé bỗng lớn giọng xổ ra một tràng tiếng Đức rồi nước mắt ngắn dài chạy ra khỏi phòng ăn. Dĩ nhiên là cả nhà em quá bất ngờ trước phản ứng quá mạnh của con bé. Trong khi cô vợ chạy theo con gái thì anh chồng khẽ khàng giải thích : Con bé nó hỏi " trong đĩa là con gì ? " , nẹ nó lúng túng trả lời " Con chim quay " , con bé hỏi " con chim nào ? " , cô bạn vợ không có ý định giấu con nên thành thật : " giống con chim bồ câu hay đậu ở cửa sổ phòng con ấy ! " và con bé đã " nói những từ nặng nề và đòi về Đức ngay lập tức "...

Dĩ nhiên sau đó mọi chuyện cũng ổn tuy nhiên con bé rất hạn chế trò chuyện với gấu và F1 nhà em. Sau này em được biết thêm khi mà anh chồng thú thực : nó luôn miệng gọi những người ở VN là dã man. Tất cả những món ăn sau này của nó khi ở VN đều phải là đồ ăn Tây 100%. Hôm vừa rồim khi F1 nhà em trò chuyện với con bé qua Ipad, thấy con bé có vẻ rất hồ hởi, chào cô chú rất rõ bằng tiếng Việt và rất tươi tắn. Em thích đùa nên có hỏi : sắp tới bố mẹ về VN, con lại qua nhà cô chú ăn cơm nhé ? Lần này nó trực tiếp : vâng, cô nấu ngon lắm nhưng con sẽ không ăn ở nhà cô chú nữa.
có khi phe "ăn thịt chó" nên đọc còm này của cụ :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 3 năm vợ chồng em đón vợ chồng anh bạn Việt kiều Đức cùng với đứa con gái nhỏ về VN , tiếp đãi cũng rất nhiệt tình và chu đáo. Con bé thì tỏ vẻ thích thú khi được về quê và có bạn sàn sàn tuổi ( chính là F1 nhà em ). Đến một hôm, sau khi chắc mẩm bạn đã nguôi nỗi nhớ cố hương bằng các món đậm chất dân tộc và đồng quê thì một bữa nhà em đổi món, đến bữa đột nhiên con bé cứng đờ người rồi chỉ vào cái đĩa trớc mặt rồi nhẹ nhàng hỏi mẹ nó bằng tiếng Đức ( trước thì nó vẫn líu lo bằng tiếng Việt ) và mẹ nó ( bạn Gấu nhà em ) có vẻ khá lúng túng khi vừa trò chuyện với con gái vừa khẽ liếc vợ chồng em. Cô bạn vợ vừa dứt lời thì con bé bỗng lớn giọng xổ ra một tràng tiếng Đức rồi nước mắt ngắn dài chạy ra khỏi phòng ăn. Dĩ nhiên là cả nhà em quá bất ngờ trước phản ứng quá mạnh của con bé. Trong khi cô vợ chạy theo con gái thì anh chồng khẽ khàng giải thích : Con bé nó hỏi " trong đĩa là con gì ? " , nẹ nó lúng túng trả lời " Con chim quay " , con bé hỏi " con chim nào ? " , cô bạn vợ không có ý định giấu con nên thành thật : " giống con chim bồ câu hay đậu ở cửa sổ phòng con ấy ! " và con bé đã " nói những từ nặng nề và đòi về Đức ngay lập tức "...

Dĩ nhiên sau đó mọi chuyện cũng ổn tuy nhiên con bé rất hạn chế trò chuyện với gấu và F1 nhà em. Sau này em được biết thêm khi mà anh chồng thú thực : nó luôn miệng gọi những người ở VN là dã man. Tất cả những món ăn sau này của nó khi ở VN đều phải là đồ ăn Tây 100%. Hôm vừa rồim khi F1 nhà em trò chuyện với con bé qua Ipad, thấy con bé có vẻ rất hồ hởi, chào cô chú rất rõ bằng tiếng Việt và rất tươi tắn. Em thích đùa nên có hỏi : sắp tới bố mẹ về VN, con lại qua nhà cô chú ăn cơm nhé ? Lần này nó trực tiếp : vâng, cô nấu ngon lắm nhưng con sẽ không ăn ở nhà cô chú nữa.
Tốt mà bác.
Chí ít, nó được giáo dục + đào tạo là nói thẳng thắn những gì nó nghĩ trong đầu.
Không ngượng nghịu lảng tránh hoặc được dạy "nói dối" như ở mấy xứ gần Lào.

DE.VN

Xe tăng
Bên này nó vẫn bán thịt chim mà cụ. Chắc bé con đó chưa nhìn thấy bao giờ.
Tốt mà bác.
Chí ít, nó được giáo dục + đào tạo là nói thẳng thắn những gì nó nghĩ trong đầu.
Không ngượng nghịu lảng tránh hoặc được dạy "nói dối" như ở mấy xứ gần Lào.
Một mặt khác, thì chúng nó lại được học là không tọc mạch vào chuyện của người khác.
Hàng xóm nhà em bị Covid, mà xung quanh chẳng ai biết. Khi bà ấy đã khỏi rồi thì bà ta nói chuyện với em là bà ấy mới bị. Em đi đón con về lại gặp nhà khác nói chuyện nhà kia bị Corona. Thằng ku nhà em nó tỏ vẻ khó chịu liền, lôi em sềnh sệch vào nhà. Sau đó nó "giáo huấn", bố không nên nhiều chuyện như thế. Đó là chuyện riêng, bí mật của nhà người ta. Em đành lảng đi, vì cũng không biết nói lại với nó như nào .

cucke

Xì hơi lốp
Đất nước phát triển nó khác cụ ah.

quocviet

Xe container

Một mặt khác, thì chúng nó lại được học là không tọc mạch vào chuyện của người khác.
Hàng xóm nhà em bị Covid, mà xung quanh chẳng ai biết. Khi bà ấy đã khỏi rồi thì bà ta nói chuyện với em là bà ấy mới bị. Em đi đón con về lại gặp nhà khác nói chuyện nhà kia bị Corona. Thằng ku nhà em nó tỏ vẻ khó chịu liền, lôi em sềnh sệch vào nhà. Sau đó nó "giáo huấn", bố không nên nhiều chuyện như thế. Đó là chuyện riêng, bí mật của nhà người ta. Em đành lảng đi, vì cũng không biết nói lại với nó như nào .
Hệt nhà em, nhà trên tầng bị mà cả toà chả ai biết, vô tình thấy nhân viên Caritas mặc bộ bảo hộ mang đồ ăn lên cho họ, thì toà nhà e mới biết, và mọi người mới bảo nhau.

quocviet

Xe container

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]

Vụ tình làng nghĩa xóm thì khác ta trời vực mà bác.
Nhiều khi tụi nó không biết hàng xóm là ai - ở ta giờ cũng tiến dần đến bước đó.

quocviet

Xe container
Vụ tình làng nghĩa xóm thì khác ta trời vực mà bác.
Nhiều khi tụi nó không biết hàng xóm là ai - ở ta giờ cũng tiến dần đến bước đó.
Em không biết bác Golf ở đâu chứ chỗ em thì các bà hàng xóm là bố của tọc mạch, su pe soi kinh hoàng :))

wave-tau

Xe container
Chắc do bạn bé kia là nữ nên bố mẹ ko nói những vấn đề đó thôi, chứ bt đến 1 độ tuổi nào đấy nên phải nói, mỗi nước mỗi văn hóa 1 khác, mình thấy ko hợp ko có nghĩa được chê, còn chọn cái nào phù hợp với mình mình theo.
Những bạn nhỏ được học ở bên công nhận tình yêu động vật khác với trẻ ở nhà, tất nhiên có những trường hợp cá biệt như từ nhỏ nhà có trang trại nói chuyện giết mổ cũng nhẹ như lông hồng luôn mặc dù đang tuổi đi nhà trẻ. :D