[Funland] Made in Germany

Trai_Nam

Xe buýt
Ngoài đặt lịch hẹn để đc khám trước thì các phòng mạch vẫn dành thời gian để cho những người khám ko cần đặt hẹn mà. Hình như từ 8-9 giờ sáng hàng ngày.
Cháu nhà tôi ở Đức, đi làm nộp bảo hiểm khá cao, khi cần đi khám răng, hay dị ứng mà gọi bác sỹ hẹn đến cả tháng sau mới được khám. Khi nó còn ở Nga, bảo hiểm nhà nước cho, cần gì ra bệnh viện khám ngay lập tức, không phải đợi. Nếu không gấp có thể ghi xếp hàng qua mạng, chỉ vài ngày sau.
Cụ trên trả lời đúng. Do người nhà cụ ko biết luật, tiếng kém nên nghĩ bị chèn ép. Răng em chưa bao giờ phải chờ 1 tháng cả. Kiểm tra răng chờ 1 tuần. Đau răng thì hôm sau khám luôn.

Trai_Nam

Xe buýt
Hẹn cả năm cả tháng mới có tức là không ổn rồi, kể cả không phải cấp cứu.
Có quá nhiều bệnh mà nó không thuộc phạm vi của cấp cứu nhưng cũng không thể đợi cả tháng cả năm.
Mà cấp cứu cũng phải đợi vài tiếng thì còn gọi gì là cấp cứu nữa?
Bây giờ em hỏi cụ, nếu ai bệnh nhẹ đều vào cấp cứu thì cụ nghĩ sao. Nếu nặng hoặc rất nặng thì bs khám liền. Ko thì cụ chờ lượt chứ ko phải ai cũng chờ.

lookyoung

Xe tăng
Cụ ơi, em nói thật nhé, Đức nó là thằng phân biệt nhất trong số các nước châu Âu, thậm chí nó coi thường cả những nước châu Âu quanh nó cơ. Chẳng qua nó đủ lịch sự để nói ra hay không.
Việc ngừoi V mình đi học xong, làm văn phòng, làm hãng hay thậm chí làm nhà nước bên đó nhiều, lam ở trường ĐH càng nhiều (vì đấy là cách dễ xin nhất với các bạn đi học bổng, ít cạnh tranh hơn, lương thấp, thậm chí rất thấp so với làm hãng và thực ra nó là 1 dạng công nhân kỹ thuật - em nói phần nhiều còn đương nhiên vẫn có những ca nhân xuất sắc).
Còn phân biệt thì nó có những cách phân biệt ko cần phải nói ra hay trên giấy tờ; môi trường vp hay chuyên nghiệp nó càng tinh vi. Ví dụ nhé, bác là người NN, sẽ được giao các việc khó hơn, nhiều việc hơn, hay bị complain hơn, ít được đãi ngộ như đi tập huấn, workshop, thậm chí là đi công tác (kiểu từ Đức đi sang HQ hay đi Anh, đi biz trip). Con người mà!
Em đã từng làm với 1 con sếp, cực. kì ghét người nước ngoài, và bullying nhiều đồng nghiệp nước ngoài. Thậm chí mình xin nghỉ phép, hôm sau đến nó tỉnh bơ bảo, ơ tao ko nhận được email. Tao trừ mày lương nhé! (em làm công ty to, tập đoàn có 17000 nhân viên chứ ko phải Vp bé hay làm chân tay).
Chẳng qua nó ko ghi vào văn bản thôi bác ơi, đến đời sau thì may ra. Đồng nghiệp của em, người Đức, chị ý lấy chồng ngừoi Phil và phải đấu tranh với chồng rất lâu để con mang họ mẹ! Tại sao, "mày biết ko, nếu nó mang họ tao, khi người ta nhìn vào danh sách, chỉ cần nhìn cái tên nó thôi, người ta sẽ đối xử với nó bình đẳng hơn nhiều. (Bác biết là đi xin học bên kia nó cực khổ thế nào, con vừa đẻ đã phải ghi tên xin vào danh sách ngay đển 3-4 tuổi con được đi học. Nhất là trường tốt, thì có khi vài năm và cũng chỉ 1 số cháu được nhân.) Nên 1 cái tên nghe đã thấy nước ngoài, hoặc Philipines sẽ giảm cơ hội được nhận rất nhiều. Hay cả dịch vụ khám chữa bệnh, chăm sóc cũng thế, tên cháu nghe Đức sẽ đỡ thiệt thòi hơn" - nguyên văn đấy bác ạ!
Cụ bảo sống như local mà suy nghĩ vẫn như cách đây mấy chục năm ở Việt Nam, coi được đi công tác nước ngoài là đãi ngộ. Đi công tác kiểu đấy thì nói thật chúng nó chỉ chăm chăm đẩy cho thằng khác chứ báu bở gì. Thích du lịch nước ngoài thì cắt phép, tự đi nghỉ hay cụ lại nghĩ chúng nó tranh thủ :D

Công ty 17k nhân viên thì xin nghỉ phép bình thường là trên hệ thống, không mấy công ty bắt phải mail trực tiếp cho sếp cả, cũng không đến lượt xếp trực tiếp của cụ bảo trừ lương hay không, trừ khi cụ làm trong xưởng, còn sếp là đốc công.

Phân biệt thì ở đâu cũng có, Việt Nam thì nặng nề tỉnh nọ tỉnh kia, nhà quê với thành phố, mà còn không đủ lịch sự như cụ nói nên nhiều khi còn phang thẳng vào mặt nhau cơ. Buồn cười chính các cụ nhà mình ở tây lông chửi chúng nó phân biệt nhưng xét lại có coi dân da đen với dân arab nhập cư ra gì đâu. Thế cho nên phàn nàn chuyện này cũng chỉ như phàn nàn chuyện thời tiết tại sao hôm nay trời nóng với lạnh, nắng với mưa thôi, dẹp đi cho nhẹ đầu mà sống.

harman_kardon

Xe điện
Ko hề bác ạ, Họ có tính số lượng GP và clinic trên đầu dân, nên chuyện bác đặt lịch mà chưa đến lượt thì chờ 5 tháng là chuyện bình thường. Và nếu bác đặt lịch hẹn khám tai, mà đến hôm đó bác đau cả chân, thì nó chỉ khám tai thôi, chân bác thì mời bác về đặt tiếp nhé.
Trường hợp của bác bảo nó chỉ xảy ra khi cung>cầu thôi, và nói bác bỏ quá, ở những nơi ngừoi dân chưa quen với trât tự xã hội, những practicé văn minh như xếp hàng hoặc chờ đợi. Nhưng ở Tây (cụ thể là Đức vì em chỉ sống ở Úc và Đức là 2 nơi nhiều và integrate cuộc sống ở đó như locals) thì nó ko thế.
Thứ 2, nếu bác ko mua BH mức cao, hoặc được cơ quan mua BH mức cao (em rể em người Đức, làm công ty to, nhưng nó yếu và có bệnh mãn tính, thì nó phải tự mua gói BH bổ sung khoảng 1k/tháng, thì bác sỹ sẽ đến tận nhà ngay khi nào nó gọi, anyway giá cũng chát lắm).
Em gái em, VNM, nó khoẻ mạnh nên nó chỉ dùng gói của công ty (như kiểu BHYT bắt buộc của mình), thì trừ khi cấp cứu, kiểu chờ vài tháng là bt. Trước em ở Úc, bị thương ở chân, sưng vù, mà đặt lịch khám đến tận 12 ngày sau mới đến lượt. Bà làm cùng bảo, mày muốn vào viện, thì mày phải xông vào, xong kêu như kiểu mày sẽ chết ngay lập tức, thì may ra nó tiếp :(. Nhưng mà em đi theo BH nên thôi, lại ngậm ngùi chờ.
Cái rồ nhât là bác sỹ mổ, kêu ko tìm thấy dị vật. thôi tao làm sạch xong khâu vào cho mày. Đi về 1 tuần lại sưng, còn to hơn và rất đau. May tuần đó em về VN, việc đầu tiên là phi vào viện 198 mổ, 10' đẹp đẽ đi ra.
Em không thuộc quản lý của Đức, nhưng em thường xuyên qua đó làm ăn. BH của em toàn TG. Lúc ở Đức chưa BH em phải lấy hẹn cho mấy vc vớ vẩn như đi khám khi bị sốt , hay làm răng cả. Thiếu gì chỗ đi cơ chứ. phòng này bận tôi đi phòng khác. kêu chờ thì ok. chứ chờ hẹn thì chưa bh luôn. Cái này là tính năng động của mỗi người.
Hồi năm 97 bị đi cấp cứu 1 lần, nằm mất 2 tuần cho đau dạ dày. Cứ sáng ngày ra từ trưởng khoa dẫn 4.5 BS y tá đến tận giường bệnh xem bệnh án theo dõi, bắt tay thăm hỏi SK.
Còn bh em lấy hẹn khám răng. vì bên em không có nhiều phòng nha khoa như ở Đức. và họ theo dõi hồ sơ của mình bấy lâu. mà mỗi lần làm hẹn là kiểu cuốn chiếu định kỳ. làm xong là hẹn cho lần tới tiếp tục. Tối nếu bị sao sẽ vào 1 khu chăm sóc SK nhỏ. BS sẽ khám và cho thuốc, nếu nghiêm trọng sẽ chuyển thẳng vào viện.
Phòng khám Tai mũ họng có mà đầy. em đi khám rồi. chứ BS nhà biết quái gì đâu. Họ soi tai mũi họng em lúc bị viêm , kêu nên điều trị theo lịch hẹn vài lần nữa. em nói XL bà, tôi vì cv nên hay di chuyển. bà cho tôi thuốc uống dần đi. EU đi khám bên đức là sướng nhất đấy ạ. ai phải chờ , chứ em thì chưa bh. Nhưng đó là khám kiểu bệnh đau sốt viêm, răng lợi..... chứ nặng kiểu mổ xe thì may mắm chưa BH.

Hanoithu

Xe tải
Muốn họ không phân biệt thì người nhập cư phải cố gắng. Dân nước ngoài đến nước họ chày bửa đầy. Sống ko văn minh, lợi dụng hệ thống phúc lợi xã hội, tội phạm,...
Còn về cơ bản, họ tạo mọi điều kiện để mình phát triển, trẻ con đi học miễn phí, y tế miễn phí. Không có việc, nhận trợ cấp xã hội, nhà nước trả tiền nhà, ốm nằm viện sang như Việt Pháp. Trẻ con thế hệ thứ hai ở Đức đa số học hành tốt, có công ăn việc làm ổn định. Hơn 100.000 bà con kiều bào đa số đón thêm người nhà sang chứ ít người quay về.
Còn trên thế giới này, làm gì có nơi nào hoàn hảo. Ở VN có bị phân biệt không. Cùng xin vào một chỗ làm, người có quan hệ có tiền có được ưu tiên không?. Cuộc sống là sự lựa chọn, nếu mình ko thích chỗ này mình chọn chỗ khác. Nếu họ phân biệt tội gì mình làm cho họ.
Sống ở đâu, mình nên tìm cái tốt đẹp mà nhìn vào cho cuộc sống nó đẹp. Cứ nhìn thấy cái xấu thì ở đâu cũng khổ. Ở VN tuy nhiều thứ chưa tốt nhưng em cũng luôn khám phá những điểm tốt và thấy ok.
Ngoài ra, các cụ thấy cụ người Đức gốc Thổ mới làm ra vacxin Covid 19 vừa rồi, 4 tuổi sang Đức, con của công nhân nhập cư, Đức mà phân biệt thì cụ ấy chẳng có công ty trị giá đến 26 tỷ đô như bây giờ. Mình là người ngoài vào nước họ sống, mình cần chăm chỉ, cố gắng, yêu quê hương thứ hai của mình thì mọi sự sẽ tốt đẹp thôi.

vitngoc

Xe điện
Ấn tượng cái cách Viện Robert Koch (RKI) cập nhật quan điểm về khẩu trang trong khi đến giờ mấy ông thần khác vẫn còn đang ngâm cứu :))

alceste

Xe điện
Cụ bảo sống như local mà suy nghĩ vẫn như cách đây mấy chục năm ở Việt Nam, coi được đi công tác nước ngoài là đãi ngộ. Đi công tác kiểu đấy thì nói thật chúng nó chỉ chăm chăm đẩy cho thằng khác chứ báu bở gì. Thích du lịch nước ngoài thì cắt phép, tự đi nghỉ hay cụ lại nghĩ chúng nó tranh thủ :D

Công ty 17k nhân viên thì xin nghỉ phép bình thường là trên hệ thống, không mấy công ty bắt phải mail trực tiếp cho sếp cả, cũng không đến lượt xếp trực tiếp của cụ bảo trừ lương hay không, trừ khi cụ làm trong xưởng, còn sếp là đốc công.

Phân biệt thì ở đâu cũng có, Việt Nam thì nặng nề tỉnh nọ tỉnh kia, nhà quê với thành phố, mà còn không đủ lịch sự như cụ nói nên nhiều khi còn phang thẳng vào mặt nhau cơ. Buồn cười chính các cụ nhà mình ở tây lông chửi chúng nó phân biệt nhưng xét lại có coi dân da đen với dân arab nhập cư ra gì đâu. Thế cho nên phàn nàn chuyện này cũng chỉ như phàn nàn chuyện thời tiết tại sao hôm nay trời nóng với lạnh, nắng với mưa thôi, dẹp đi cho nhẹ đầu mà sống.
he he, bên em và ngành của em coi đi công tác là 1 dạng đãi ngộ bác ạ. Vì bác ko đi bác ko có kng thực tế thì rất khó để phát triển lên, hơn nữa đi là để gặp khách hàng, để thăm nhà máy, thì thiếu những cái đó bác khó được giao những cái job to hơn lắm :) Chứ đi chơi thì em đi đầy, ko cần tận dụng mấy cái chuyến bay để đi.

Còn việc nghỉ phép, đấy là sự thật, em cũng ko có nhu cầu bốc phét và bác cũng ko có nhu cầu phải tin. Báo cáo bác đấy là 1 công ty Big4 đấy bạc a. Giống như bác thôi, nhiều khi bác ngứa mắt thì bác cứ chửi đã, sau đó tính sau. Nó ko trừ được lương của em, anyway, nó cứ nói cho sướng mồm nó đã.
Thế bác nhỉ!

lookyoung

Xe tăng
he he, bên em và ngành của em coi đi công tác là 1 dạng đãi ngộ bác ạ. Vì bác ko đi bác ko có kng thực tế thì rất khó để phát triển lên, hơn nữa đi là để gặp khách hàng, để thăm nhà máy, thì thiếu những cái đó bác khó được giao những cái job to hơn lắm :) Chứ đi chơi thì em đi đầy, ko cần tận dụng mấy cái chuyến bay để đi.

Còn việc nghỉ phép, đấy là sự thật, em cũng ko có nhu cầu bốc phét và bác cũng ko có nhu cầu phải tin. Báo cáo bác đấy là 1 công ty Big4 đấy bạc a. Giống như bác thôi, nhiều khi bác ngứa mắt thì bác cứ chửi đã, sau đó tính sau. Nó ko trừ được lương của em, anyway, nó cứ nói cho sướng mồm nó đã.
Thế bác nhỉ!
Chuyện đi công tác là đãi ngộ, cụ nói thế tôi biết thế.

Tôi không tin chuyện công ty 17k người mà quản lý nhân sự bằng email, nghe không hợp lý lắm. Kể cả cho như thế đi, trước hết, cụ phải xem cụ đã làm đúng chưa. Cụ mail rồi mà chưa có sự đồng ý của nó thì cứ vẫn là nghỉ không báo và trừ lương không có gì sai cả. Cụ tiếc gì một cú điện thoại mà không gọi trực tiếp?

Lại quay về chuyện đì đọt với chửi nhân viên, ở Việt Nam có không, cùng màu da cùng dân tộc, cùng giọng nói đấy. Chuyện nhiều khi đơn giản chỉ là không thích nhau về mặt cá nhân, hiệu quả công việc không được như mong đợi. Nhưng nhiều cụ ở nước ngoài công việc không theo ý mình lại hay lôi bài chủng tộc ra. Không khác gì cái I can't breath của thánh Floyd cả. Phải xem năng lực của mình như thế nào trước đã, Tây cũng có tây this, tây that nhưng mình phải khách quan.

Cụ làm ở Big4 thì thừa biết phân biệt đối xử dựa trên màu da, quốc tịch ở các tập đoàn lớn là vấn đề rất nghiêm trọng, không hi vọng gì chúng nó không có phân biệt ngầm nhưng nếu thể hiện ra ngoài thì sẽ gặp rắc rối cực lớn, nhất là ở châu Âu.

À mà tôi thấy suy nghĩ kiểu nó ghét mình nó mới giao việc khó là hơi ngược đời. Người ta có tin tưởng, đánh giá cao nhân viên thì mới giao cho việc khó chứ, bình thường ghét nhau thì cả giao việc gì cả hoặc cho làm mấy việc chân tay thôi.

DE.VN

Xe tăng

Tôi không tin chuyện công ty 17k người mà quản lý nhân sự bằng email, nghe không hợp lý lắm. Kể cả cho như thế đi, trước hết, cụ phải xem cụ đã làm đúng chưa. Cụ mail rồi mà chưa có sự đồng ý của nó thì cứ vẫn là nghỉ không báo và trừ lương không có gì sai cả. Cụ tiếc gì một cú điện thoại mà không gọi trực tiếp?

Lại quay về chuyện đì đọt với chửi nhân viên, ở Việt Nam có không, cùng màu da cùng dân tộc, cùng giọng nói đấy. Chuyện nhiều khi đơn giản chỉ là không thích nhau về mặt cá nhân, hiệu quả công việc không được như mong đợi. Nhưng nhiều cụ ở nước ngoài công việc không theo ý mình lại hay lôi bài chủng tộc ra. Không khác gì cái I can't breath của thánh Floyd cả. Phải xem năng lực của mình như thế nào trước đã, Tây cũng có tây this, tây that nhưng mình phải khách quan.

Cụ làm ở Big4 thì thừa biết phân biệt đối xử dựa trên màu da, quốc tịch ở các tập đoàn lớn là vấn đề rất nghiêm trọng, không hi vọng gì chúng nó không có phân biệt ngầm nhưng nếu thể hiện ra ngoài thì sẽ gặp rắc rối cực lớn, nhất là ở châu Âu.

À mà tôi thấy suy nghĩ kiểu nó ghét mình nó mới giao việc khó là hơi ngược đời. Người ta có tin tưởng, đánh giá cao nhân viên thì mới giao cho việc khó chứ, bình thường ghét nhau thì cả giao việc gì cả hoặc cho làm mấy việc chân tay thôi.
Nghỉ phép, trước hết phải có kế hoạch trước. Tự ý nghỉ nó gửi cho cái giấy cảnh cáo ngay. Đôi, ba lần cảnh cáo là đuổi việc, không đền bù, ra sở lao động nó hành tiếp.
Em mà ghét đứa nào, em còn đuổi về sớm cho nó khuất mắt, còn việc thì dành cho đứa khác chịu khó học hỏi. Thêm giờ làm là thêm tiền, nhiều đứa nó cần vậy. Còn ngại việc, ngại khó thì mời ở nhà, không quan tâm đến quốc tịch. Mục đích cuối cùng là công việc trôi và mọi người vui vẻ trong công việc. Ai đảm bảo yếu tố này thì rất hoan nghênh và nhận đầy tôn trọng từ đồng nghiệp.

Roman

Xe điện
Bác à, ngoại ngữ thì cái gì chả khó, nhất là khi mình ko được ưu tiên gì (học với dân bản xứ mà).
Tôi học ở nhà 1 năm (8h / ngày); sang bển học tiếp 1 năm, hoàn toàn ngôn ngữ, ko có môn gì khác.
Lúc đi nghĩ mình trình cao lắm.
Và vào giảng đường, đek hiểu gì.
Vậy là nhè xiền ra, mua giấy than, nhờ mấy em tây nó chép bài cho (chép qua giấy than).
Tối về có cớ hỏi thăm: mày viết cái đek gì đây, ich verstehe nur Bahnhof, kiếm cơ hội bốc xôi...

Đến hết kỳ 2, mới gọi là tạm thời hiểu được.
Đấy cứ bảo dân ta ko Thông minh. 1 mũi tên mấy đích.

Trai_Nam

Xe buýt
Nghỉ phép, trước hết phải có kế hoạch trước. Tự ý nghỉ nó gửi cho cái giấy cảnh cáo ngay. Đôi, ba lần cảnh cáo là đuổi việc, không đền bù, ra sở lao động nó hành tiếp.
Em mà ghét đứa nào, em còn đuổi về sớm cho nó khuất mắt, còn việc thì dành cho đứa khác chịu khó học hỏi. Thêm giờ làm là thêm tiền, nhiều đứa nó cần vậy. Còn ngại việc, ngại khó thì mời ở nhà, không quan tâm đến quốc tịch. Mục đích cuối cùng là công việc trôi và mọi người vui vẻ trong công việc. Ai đảm bảo yếu tố này thì rất hoan nghênh và nhận đầy tôn trọng từ đồng nghiệp.
Vâng cụ ấy làm Big4 mà ko biết nên thật sự khó hiểu. Hãng em nghĩ phép là phải xin từ trước, lịch nghĩ phép cho năm sau đến 01.12 là phải nộp. Em cũng muốn biết Big4 nào mà xử lý đần thế. Ngay hãng nhỏ cũng ko có chuyện như vậy.

harman_kardon

Xe điện

Em đồng ý mục giao vc khó tức là tin tưởng mình giao phó cho mình. Em thì trình kém xa CC. Nhưng khi test vc mới thì manager đều kêu em làm trc. Chứ ko kêu người khác. Tuy là trình khác nhau , nhưng bản chất không hề khác biệt. Mặc dù hãng em 95% là người bản xứ. Còn lại là sinh ra ở đây. Mình em là nhập cư.
Mục khác em ko ý kiến. Vì ko rõ. Miễn bàn luận. Nhưng bệnh mà gửi mail là sai quy định. Họ làm vậy là đúng. Hãng em trc dịch lãi trc thuế là 1.2 ..1.3 tỷ Eu./ năm.

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Vâng cụ ấy làm Big4 mà ko biết nên thật sự khó hiểu. Hãng em nghĩ phép là phải xin từ trước, lịch nghĩ phép cho năm sau đến 01.12 là phải nộp. Em cũng muốn biết Big4 nào mà xử lý đần thế. Ngay hãng nhỏ cũng ko có chuyện như vậy.
Chính xác là phải lên lịch phép như vậy cụ ạ. Ngoải ra còn phải sắp xếp ưu tiên người có con nhỏ được phép trước vào kì lễ phục sinh, nghỉ hè, nghỉ thu....Nhiều hãng nhỏ nếu không thống nhất được thì đóng cửa hãng, tất cả đều nghỉ cùng một dịp. Điều này đồng nghĩa là số ngày phép bị mất đi, kể cả nếu ai đó không muốn. Còn các ngày khác tất cả phải đi làm
Em đồng ý mục giao vc khó tức là tin tưởng mình giao phó cho mình. Em thì trình kém xa CC. Nhưng khi test vc mới thì manager đều kêu em làm trc. Chứ ko kêu người khác. Tuy là trình khác nhau , nhưng bản chất không hề khác biệt. Mặc dù hãng em 95% là người bản xứ. Còn lại là sinh ra ở đây. Mình em là nhập cư.
Mục khác em ko ý kiến. Vì ko rõ. Miễn bàn luận. Nhưng bệnh mà gửi mail là sai quy định. Họ làm vậy là đúng. Hãng em trc dịch lãi trc thuế là 1.2 ..1.3 tỷ Eu./ năm.
Bên này, tất cả mọi công việc liên quan giữa người lao động và hãng, giữa người lao động với các hãng bảo hiểm (xã hội, y tế).....dù có liên lạc với nhau bằng Email hay giấy tờ, đều phải có xác nhận đồng ý qua lại giữa hai bên. Nếu không, khi có chuyện xảy ra sẽ lãnh đủ và phần thiệt hại dĩ nhiễn là phần lớn là do sự bất cẩn hay vô kỉ luật (làm sai quy định) của người lao động gây ra.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác là phải lên lịch phép như vậy cụ ạ. Ngoải ra còn phải sắp xếp ưu tiên người có con nhỏ được phép trước vào kì lễ phục sinh, nghỉ hè, nghỉ thu....Nhiều hãng nhỏ nếu không thống nhất được thì đóng cửa hãng, tất cả đều nghỉ cùng một dịp. Điều này đồng nghĩa là số ngày phép bị mất đi, kể cả nếu ai đó không muốn. Còn các ngày khác tất cả phải đi làm

Bên này, tất cả mọi công việc liên quan giữa người lao động và hãng, giữa người lao động với các hãng bảo hiểm (xã hội, y tế).....dù có liên lạc với nhau bằng Email hay giấy tờ, đều phải có xác nhận đồng ý qua lại giữa hai bên. Nếu không, khi có chuyện xảy ra sẽ lãnh đủ và phần thiệt hại dĩ nhiễn là phần lớn là do sự bất cẩn hay vô kỉ luật (làm sai quy định) của người lao động gây ra.
Đẩy thớt này lên cho các bác thêm thông tin.

Shani

Xe buýt
Nhờ thớt của cụ BMW 530 mà em biết thớt này của cụ chủ. Thớt bổ ích quá. Em đọc mê mải từ hqua đến giờ. Tiếc là biết thớt quá muộn. F1 nhà em cũng mê nước Đức và thiên tài Hittle. Em thì mê trai và đồ gia dụng điện tử của Đức, he he.
Mong cụ chủ và cccm thường xuyên vô thớt để cho những người như em được mở rộng tầm mắt ạ.
Cám ơn cccm nhiều ạ!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ thớt của cụ BMW 530 mà em biết thớt này của cụ chủ. Thớt bổ ích quá. Em đọc mê mải từ hqua đến giờ. Tiếc là biết thớt quá muộn. F1 nhà em cũng mê nước Đức và thiên tài Hittle. Em thì mê trai và đồ gia dụng điện tử của Đức, he he.
Mong cụ chủ và cccm thường xuyên vô thớt để cho những người như em được mở rộng tầm mắt ạ.
Cám ơn cccm nhiều ạ!
Thiên tài thì có nhiều lắm, F1 nhà mợ mê Hitler cũng khác lạ thật, hy vọng cháu nó trở thành một Hitler trong tương lai cho thế giới đc nhờ :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thiên tài thì có nhiều lắm, F1 nhà mợ mê Hitler cũng khác lạ thật, hy vọng cháu nó trở thành một Hitler trong tương lai cho thế giới đc nhờ :))
Lạ gì đâu bác. Bản thân Hitler là 1 thiên tài không thể phủ nhận.
Nếu có cái List Những người có ảnh hưởng nhất thiên niên kỷ, chắc anh này đứng đầu và không có số 2.

Ở bển, cũng đầy người hâm mộ Hitller.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Lạ gì đâu bác. Bản thân Hitler là 1 thiên tài không thể phủ nhận.
Nếu có cái List Những người có ảnh hưởng nhất thiên niên kỷ, chắc anh này đứng đầu và không có số 2.

Ở bển, cũng đầy người hâm mộ Hitller.
Số rất ít thì gọi là lạ cũng đc mà cụ. Ở bển, như cụ nói, đầy người hâm mộ hít le, cũng giống ở bên ni vẫn có nhiều cháu hâm mộ kiếm thủ lê văn luyện , tụ tập ở toà án hô vang hôm xét xử đó:)) thiên tai hay thiên tài thời nào chả có, đầy.