Made in Japan

MrChildren

Xe tải
Chào các cụ. Xem qua trong diễn đàn thấy đã có nhiều topic viết về Nhật Bản.
Nhưng em cũng xin mạn phép lập topic riêng để hồi tưởng lại những giờ phút đẹp đẽ mà em đã trải qua trên mảnh đất vĩ đại này. Ở nơi đó em đã lớn, đã thay đổi để trở lên tốt hơn, đoàng hoàng hơn.
Em lấy tên topic là Made In Japan vì nó là điều đầu tiên xuất hiện trong đầu khi em nghĩ đến Nhật. Các bài viết của em sẽ ko theo thứ tự gì cả, em sẽ viết theo cảm xúc và ngẫu hứng.Mong các cụ ủng hộ.

2 bài em định viết đầu tiên là:

1) Đến thăm Nhật Hoàng
2) Nhật Bản mùa thu
3) Đền Yasukuni Shrine
4) Một chiều ở công viên 林試の森公園 Rinshinomori Park Tokyo

.....

Em xin bắt đầu bài thứ nhất : Đến thăm Nhật Hoàng

Ở đất nước nào cũng vậy, Hoàng Gia luôn là một chủ đề gây rất nhiều tò mò cho dân chúng. Hoàng Gia Nhật Bản cũng không ngoại lệ. Hoàng Gia Nhật Bản sống khép kin, ít xuất hiện và đặc biệt rất ít scandal.
Lần xuất hiện gần đây của Nhật Hoàng là năm 2011 khi Nhật Bản đang chìm trong cuộc khủng hoảng sóng thần và rò rỉ điện hạt nhân. Khi đó Nhật Hoàng đã có bài phát biểu kêu gọi sự đoàn kết và sau đó Nhật Bản đã vượt qua được khó khăn.
Có thể nói Hoàng Gia Nhật Bản như là biểu tinh thần của đất nước Nhật.

Hàng năm Hoàng Gia Nhật bản chỉ xuất hiện trước dân chúng 2lần:
- Vào ngày sinh nhật Nhật Hoàng 23-12
- Ngày 2-1 . Tết (Nhật Bản ăn Tết theo lịch dương)

Vì quá tò mò, em và cậu bạn thân quyết định lên Tokyo đi diện kiến Nhật Hoàng :D.
Đó là một ngày mùa xuân, bầu trời Tokyo trong xanh và gió lạnh...

Chỉnh sửa cuối:

MrChildren

Xe tải
Bọn em bắt tầu lên Tokyo từ rất sớm. (Hệ thống Tàu điện có lẽ là một sản phẩm vĩ đãi của Nhật, em sẽ có bài riêng về tàu điện của Nhật Bản sau.)
Oánh một giấc trên tàu, đến ga Tokyo xuống, đi bộ khoảng 10 phút là đến Hoàng Cung. Hoàng Cung Nhật đẹp long lanh bao quanh bởi những hào nước rất rộng và sâu.
Mặc dù đã cố đi sớm nhưng đến nơi bọn em vẫn thấy choáng vì cơ man nào là người, đông khủng khiếp.

Tuy nhiên các bạn Nhật Bản đã làm cái gì thì đâu ra đấy, các bạn phân lô để xếp hàng, có tình nguyện viên và cảnh sát hướng dẫn rất cẩn thận. 2 thằng em xin vội 2 cái lá cờ Nhật và đứng vào xếp hàng.

Bà con xếp hàng như thế này đây.

Để ý quan sát, em thấy rất nhiều các thanh niên mặc vest đầu bóng mượt, đi giầy bóng lộn, mặt mũi bặm trợn, về sau này hỏi các bạn Nhật thì các bạn ấy báo đó là Mafia Nhật, Mafia Nhật rất tôn sùng Hoàng Gia, điều này em chưa lý giải được tại sao. Em sẽ tìm hiểu thêm và trở lại chủ đề này sau.
Đồng chí này nhìn hơi giống thám tử Mori trong truyện Conan

Rồng rắn khoảng một tiếng cuối cùng cũng đến cửa Hoàng Cung

Quanh cảnh bên trong

Từ Hoàng cung nhìn ra ngoài, hướng ga Tokyo

Công dân tương lai

Còn đây là súng ống, các cụ choáng chưa :D

Em đi đón vợ đã, tối lại về hầu các cụ

Sâu Chít

Xe buýt
Em nghĩ 2 chủ đề mà cụ định viết đã nhiều phương tiện truyền thông nói đến rồi!

Cụ thử lục lại ảnh, viết về cuộc sống bình thường trong 1 gia đình người Nhật bình thường! Hoặc ra đồng làm ruộng, trồng rau, hoặc là vào chơi chợ truyền thống của người Nhật...đi cụ! Em cũng hâm mộ & yêu mến nước Nhật lắm, dù chưa được đến bao giờ!

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Iem rất thích nước Nhật, trước đây toàn đi qua kiểu tranzit hy vọng sẽ có dịp đi sang Nhật dài thời gian để khám phá,

thichlanhich

Xe buýt
Chủ đề hay. Em muốn thấy Nhật Hoàng thế nào?
Cụ chủ cho hỏi, Hoàng gia làm ăn kinh doanh hay lấy tiền thế nào mà sống ợ?

Quydo

Xe buýt
Cụ đón vợ xong thế là xong luôn làm e đợi mãi, ảnh cụ đẹp quá...

minhmo

Xe cút kít
Chắc súng của cụ cũng phải rất khủng thì cụ mới dám đứng đối diện mà đấu súng như thế chứ.:D
Ảnh của cụ đẹp lắm.

MrChildren

Xe tải
Cám ơn các cụ đã ủng hộ, hôm qua nhà em mất điện :(
Về chủ đề thì cám ơn cụ Sau chit đã gợi ý, em sẽ cố gắng viết. Giờ ký ức lộn xộn quá,nghĩ ra được gì thì viết vây, viết ra cũng là để 1 lần sắp xếp lại :D
Hoàng gia Nhật thì sống bằng Thuế của dân cụ ạ. Hàng năm có budget chi tiêu, con số thì em đã tìm hiểu nhưng chưa có con số chính xác

Em xin tiếp

Đây là chỗ Hoàng Gia Nhật sẽ xuất hiện

Các cụ có thấy lồng kính không, kính chống đạn đó ạ.

Mọi người háo hức chờ sự xuất hiện của gia đinh Nhật Hoàng

Gia đình Nhật Hoàng xuất hiện đúng theo thời gian định trước. Vì quá đông nên ngày hôm đó họ phải xuất hiện nhiều lần, mỗi lần xuất hiện Nhật Hoàng phát biểu khoảng 30 nói lới chúc mừng năm mới và những điều tốt đẹp
Gia đình Nhật Hoàng đây ạ, Nhật Hoàng có 2 con trai và một con gái. Hoàng tử đầu thì đã có cháu gái nhưng hiến pháp Nhật thì ko cho phép con gái kế thừa Ngai Vàng nên đang tranh cãi, nhiều người muốn sửa hiến pháp.

Nhật Hoàng là người nho nhỏ đứng giữa, bên phải ông là con trai cả, bên trái là hoàng hậu, cạnh hoàng hậu là con trai thứ.
Nhật Hoàng xuất hiện trong tiếng hô Banzai vang dội, qua đó mới thấy được người dân Nhật kính trọng Hoàng Gia như thế nào. Những thời điểm đất nước khó khăn thì Hoàng Gia lại xuất hiện như là liều thuốc tinh thần.Thời điểm đó Nhật Bản đang trong khó khăn về kinh tế, trong các câu chuyện với các bác khách hàng của bọn em họ đều nhắc đến là cần phải vực dậy tinh thần Nhật Bản và có lẽ Hoàng Gia sẽ có đóng góp không nhỏ trong việc đó.

2 thằng em cũng hò hét kinh quá quên cả chụp ảnh :D, thành ra có mỗi Tấm bên trên là nhìn rõ Nhật Hoàng.

Hết bài phát biểu gia đình Hoàng gia vẫy tay một lúc rồi đi vào, bọn em bị lùa ra để cho nhóm khác vào
Một góc tường thành trong Hoàng Cung

Chẳng mấy khi vào được đây chẳng nhẽ ko làm gi để đánh dấu, hai thằng em phi vào toilet trong Hoàng Cung để xem như thế nào. Đúng là sạch như lau như li :D

Em xin hết bài 1 :D

MitCon

Xe hơi
Bài cụ tỉ mỉ và hay đợi bài tiếp theo của cụ

Ongtrum1309

Xe tải
Biết thêm 1 ít về đời sống Văn Hóa Nhật Bổn

babyhood

Xe tăng
cụ room cho e nhìn mặt Hoàng Gia vs

Hại Điện

Xe container
Chổ này em tới rất nhiều lần nhưng chưa được vào để diện kiến Nhật Hoàng như cụ. Em chỉ đến được bên ngoài tường thành. Rất ấn tượng với rừng tùng kề bên cung điện.

kentdju

Xe điện
Thanks cụ đã cho em hiểu thêm những thông tin về hoàng gia Nhật, em hóng những bài tiếp theo của cụ.

jonh_nash

Xe hơi
Cụ mô tả sinh động quá, mọi người như tham gia với cụ.

nmc

Xe hơi
VN ta mà xếp hàng như này xong chỗ đó thành bãi rác